ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้คนที่จดจ้องจะเข้าซื้อดูเหมือนจะมีสองฝ่ายค่ะ

ฝ่ายแรกบอกว่าดอลลาห์มีสิทธิจะล้ม และในระยะยาวราคาเงินกับทองจะพุ่ง เพราะคนจะเปลื่ยนไปถือทองกับเงินแทน ซื้อตอนนี้ ไม่งั้นเดี๋ยวตกขบวนรถไฟ แต่ก็เสี่ยงจะติดดอย ไม่มีใครบอกได้ว่าถ้าติดดอยจริง ๆ จะต้องอยู่บนดอยนานขนาดไหน คนติดที่ปี 1980 ต้องติดอยู่อย่างนั้นตั้งหลายสิบปี คนติดที่ปี 2008 ติดอยู่ประมาณสองปี

อีกฝ่ายก็บอกว่าถ้าดอลลาห์และตลาดหุ้นอเมริกาล้ม สิ่งที่อาจจะได้เห็นไม่ใช่การที่คนจะเปลี่ยนไปถือเงินกับทองแทน แต่สิ่งที่จะเห็นก่อนก็คือการเทขายทองกับเงินเพื่อเอาไปโปะตลาดหุ้นเหมือนกับที่เกิดในปี 2008 หลายคนคงจำได้ตอนนั้นเงินตกจาก $18 ไปอยู่ที่ $9 แพลตตินัมจาก $2200 เหลือ $800 โรเดียมโดนหนักจาก $10,000 เหลือ $800 ทองโชคดีที่สุด ราคาตกน้อยกว่าเพื่อน ถ้าเกิดขึ้นอีกครั้ง ตอนนั้นจะเป็นโอกาสซื้อที่ดีที่สุดในรอบหลาย ๆ ปีทีเดียว แต่ถ้าไม่มีการเทขายอย่างที่คิดก็ตกรถไปตามระเบียบ

ราคาที่หลายคนเล็ง ๆ กันอยู่คือที่เส้น 200 วัน ประมาณ 28-29 เหรียญ หลายคนรอซื้อที่นั่น หลายคนตั้งเป็น stop loss ก็อยู่ที่เจ้ามือแล้วค่ะว่าจะเอายังไง จะไม่ให้ไปถึงเพื่อให้คนตกรถ หรือกดให้ราคาต่ำกว่านั้นเพื่อให้คนปล่อยของออกมา

ถูกแก้ไข โดย water

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน วันนี้อ่านย้อนหลัง ชอบคุณp59 จัง - post 441

เป็นกำลังใจให้คุณnext ด้วย ขอบคุณสำหรับความรู้

อย่างตัวเองนะคะ ไม่มีความรู้พอ อาศัยการวิเคราะห์ของคนที่มีความรู้ ผิดถูกอย่างไรต้องทำใจคะ หมดเงินแล้วโทษคนแนะนำไม่ได้นะ ต้องโทษตัวเอง

ถ้าไม่อย่างนั้น ศึกษาหาความรู้เอา ถีอเสียว่าที่เสียไปเป็นบทเรียนนะคะ

webนี้ให้ความรู้มากมาย ค่อยๆเรียนนะคะ ไม่ต้องรีบ เรี้องเงินทอง วันนี้หมดไป วันหน้ายังหาคีนได้นะคะ คุณunnext เป็นกำลังใจให้คะ

ไม่รู้ว่าคนที่เคืองๆนี้ เป็นพวกเดียวกับที่ไปฟัดเหรียญกษาปณ์เงิน UNDP ที่ตอนนั้นราคา Silver แตะเกือบ 50 USD/Oz ทั้งรถเข็นหรือเปล่า? :ph34r:

เพราะมูลค่าที่แท้จริงในตอนนั้นแตะเกือบ 1500 บาท ตามราคาจำหน่ายในกรมธนารักษ์ หน้าเหรียญระบุไว้แค่ 900 บาท

ตอนไปถึงที่นั่นก็ตรงกับช่วงวันที่มีสัมนาเรื่อง Silver Future พอดี ก็ได้เห็นมีคนๆหนึ่งผิวออกแดงๆคล้ำๆซื้อแบบยกไปทั้งคันรถ อิอิอิ

ขอบอกไว้่ว่า มันเป็นกรรมของคนละโมบแบบหนึ่ง ลงทุนทั้งที ควรเผื่อแผ่ให้คนอื่นบ้างนะ (พูดไป ด่าโดนตัวเองวุ่ย :ph34r:)

"ทองคำ"ค้ำยันทุนสำรอง

09 พฤษภาคม 2554 เวลา 08:13 น.

ต้องบอกว่าอึ้งและตกตะลึงกันทั่วประเทศ

โดย..ทีมข่าวการเงิน

ทางออกหนึ่งการจัดตั้งกองทุนความมั่งคั่งแห่งชาติ (Sovereign Wealth Fund : SWF) ซึ่งทั่วโลกมีการจัดตั้งกองทุน SWF ในหลายประเทศ ไม่ว่าจะเป็น จีน สิงคโปร์ นอร์เวย์ และรัสเซีย

สำหรับที่ผ่านมาไทยมีแนวคิดที่จะตั้งกองทุน SWF โดยนำเงินทุนสำรองเงินตราต่างประเทศของ ธปท.มาจัดตั้งกองทุนไปหาผลประโยชน์ในต่างประเทศ เพราะเกิดปัญหาทุนสำรองมีมากขึ้นอย่างต่อเนื่อง ทำให้ค่าเงินบาทแข็งกระทบเศรษฐกิจ จึงเห็นว่าการตั้งกองทุนนำเงินไปลงทุนต่างประเทศจะทำให้ค่าเงินบาทมีเสถียรภาพ และได้รับผลตอบแทนจากการไปลงทุนมากขึ้น

แม้แต่ณรงค์ชัย อัครเศรณี ประธานกรรมการ บริษัท หลักทรัพย์จัดการกองทุน (บลจ.) เอ็มเอฟซี ก็สนับสนุนให้นำเงินสำรองของ ธปท.ที่มีอยู่มากกว่า 2 แสนล้านเหรียญสหรัฐ ว่าควรจะแบ่งมาประมาณ 2 ใน 3 เพื่อตั้งเป็น “กองทุนความมั่งคั่งแห่งชาติ” เพื่อนำเงินที่มีอยู่นี้ออกไปลงทุน ไม่เช่นนั้นเงินสำรองที่มีอยู่จำนวนมากเกินไปก็จะทำให้ค่าเงินบาทแข็งค่าขึ้นเรื่อยๆ

อย่างไรก็ตาม แนวทางนำเงินทุนสำรองเงินตราต่างประเทศมาตั้งกองทุน SWF ก็ต้องมีความกล้าหาญ เพราะต้องมีการแก้พระราชบัญญัติ พ.ร.บ.เงินตรา และ พ.ร.บ.ธนาคารแห่งประเทศไทย เพื่อให้นำเงินทุนสำรองมาลงทุนได้ ซึ่งจะมีปัญหาหากมีผู้คัดค้านไม่เห็นด้วย

“โจทย์หิน” ในการบริหารทุนสำรองประเทศ 2 แสนล้านเหรียญสหรัฐ ของ ธปท.จึงอยู่บนทางสามแพร่ง ล่อแหลมและท้าทายการบริหาร การตัดสินใจของผู้นำองค์กรเป็นอย่างยิ่ง

สถานการณ์เช่นนี้ท้าทายฝีมือของคณะกรรมการ ธปท.ว่าจะโชว์กึ๋นนำพาประเทศในห้วงเศรษฐกิจโลกผันผวนได้อย่างไร

ยึดถือทองคำมาค้ำยันทุนสำรองมากเกินไปก็อันตราย หากมูลค่าทองคำทิ้งตัวลงมา

ครั้นจะพึ่งพาหยวนเกินกว่าเงินเหรียญสหรัฐที่กำลังอ่อนปวกเปียกก็ต้องใช้เวลาในการพิสูจน์ความแข็งแกร่งและมั่นคง

จะลุยไฟนำเงินทุนสำรองไปลงทุนเพื่อหากินก็อาจต้องเจอกับแรงต้านจากมวลชน

หากทำตัวเพียงแค่เป็นเสือนอนกินดอกเบี้ยจากทุนสำรองที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องก็ลำบาก

เป็นประเด็นที่น่าสนใจมากๆครับ หวังว่าคงจะได้เห็นกันจริงๆจังๆสักที

เห็นประเทศจีน กับสิงคโปร์ ตามข่าวหนังสือพิมพ์ โชว์ตัวออกนอกหน้ามานานแล้ว

วิธีนี่แหละเป็นวิธีการพิมพ์เงินที่ถูกต้องตามกฏหมาย

ในขณะที่วิธีของอเมริกาคือวิธีการพิมพิ์แบงค์เก๊ผิดกฎหมาย แต่อาศัยความกร่าง และล้มบ่อนอย่างที่เห็น :ph34r:

ขอใช้วิชาที่เรียนมานิ๊ดนะคะ...(เผื่ออาจารย์จาดีใจ อิอิ) ;)

สูตรคำนวนโลหะเงินค่ะ.... post-1438-074811100 1305481810.gif

น้องเล็กซื้อเหรียญเงินที่น้ำหนัก 31.1 g. ความบริสุทธิ์ 99.9% ราคาเงิน 35 $/Oz (เอาเป็นตัวเลขกลมๆ นะจะได้คำนวนง่ายๆ) ค่าเงิน 30.2 บาท/$

ใส่ตามสูตรนะคะ = (31.1 / 31.1035) x (99.9 / 99.99) x 30.2 x 35 = 1055.9431 บาท / เหรียญ (ทศนิยม 4 ตำแหน่งคราวๆ นะ)

แต่ซื้อมาในราคา 1500 บาท / เหรียญ = น้องเล็กขาดทุนตั้งแต่ตอนที่ซื้อเลย 444.0569 บาท / เหรียญ (อยากบอกว่าดอยด้วยคนค่ะ . เก็บยาวอย่างเดียว)

รอหนังสือเล่ม 2 ของคุณเน็กซ์นะคะ... (ใช้สมองมากเริ่มปวดหัวและ . ราตรีสวัสดิ์ค่ะ) :wub: ถ้าคำนวนผิดช่วยกาซิบกานเบาๆ หน่อยนะคะ (อายเค้า...งิงิ)

อัตราส่วนระหว่างทองกับเงินค่ะ ถ้า 16 หมายถึง เงิน 16 ออนซ์ แลกทองได้ 1 ออนซ์

ในช่วงหลาย ๆ ปีที่ผ่านมา ตัวเลขวนเวียนอยู่แถว ๆ 1:40 บางครั้งก็เหลือ 1:70 เช่นในช่วงปี 2008-2009

เมื่อพันปีก่อนอยู่ที่ 1:16 (มีกราฟอย่างว่าด้วยนะคะ ลองดูใน youtube)

ปี 1980 ที่มีการปั่นราคาเงินขึ้นจนฟองสบู่แตกก็อยู่ที่ 1:16

หลายคนที่เชื่อว่าเงินโดนกดให้ราคาต่ำกว่าความเป็นจริงเชื่อในตัวเลข 1:16 และก็เชื่อว่ามีสิทธิที่อัตราส่วนจะต่ำกว่านั้นเช่น 1:10 ตามวีดีโอที่คุณหมอเล็กเอามาโพสต์ค่ะ

เคยอ่านอยู่บทความนึงในหนังสือพิมพ์(ลองserchหาในเนทแต่ไม่มี เลยเอามาลงให้เพื่อนๆอ่านไม่ได้) เขาบอกในอดีต

อเมริกาเคยกำหนดราคาเงินเลยว่าราคาน้อยกว่าทอง15.5หรือ16.0เท่า(กำหนดเป็นมาตรฐานเลย) ส่วนในยุโรปน่าจะเป็นฝรั่งเศสกำหนดว่าราคาเงินน้อยกว่าทอง15เท่า ส่วนอังกฤษในช่วงหลังจะไม่ให้ความสำคัญกับโลหะเงินเพราะในประเทศเขาไม่มีเหมืองเงินเลย

หนังสือพิมพ์ฉบับนั้นยังอยู่ที่บริษัท เดี๋ยวค่ำนี้จะมายืนข้อมูลและชื่อของคนที่เขียนบทความนะครับถ้าหนังสือพิมพ์ฉบับนั้นไม่หายไปก่อน

ได้พบบทความเกี่ยวกับเรื่อง gold silver ratio ข้อมูลตั้งแต่ปี 1968 น่าสนใจนะครับ

http://news.silverseek.com/SilverSeek/1305322375.php

ถูกแก้ไข โดย G_man

ตอนนี้คนที่จดจ้องจะเข้าซื้อดูเหมือนจะมีสองฝ่ายค่ะ

ฝ่ายแรกบอกว่าดอลลาห์มีสิทธิจะล้ม และในระยะยาวราคาเงินกับทองจะพุ่ง เพราะคนจะเปลื่ยนไปถือทองกับเงินแทน ซื้อตอนนี้ ไม่งั้นเดี๋ยวตกขบวนรถไฟ แต่ก็เสี่ยงจะติดดอย ไม่มีใครบอกได้ว่าถ้าติดดอยจริง ๆ จะต้องอยู่บนดอยนานขนาดไหน คนติดที่ปี 1980 ต้องติดอยู่อย่างนั้นตั้งหลายสิบปี คนติดที่ปี 2008 ติดอยู่ประมาณสองปี

อีกฝ่ายก็บอกว่าถ้าดอลลาห์และตลาดหุ้นอเมริกาล้ม สิ่งที่อาจจะได้เห็นไม่ใช่การที่คนจะเปลี่ยนไปถือเงินกับทองแทน แต่สิ่งที่จะเห็นก่อนก็คือการเทขายทองกับเงินเพื่อเอาไปโปะตลาดหุ้นเหมือนกับที่เกิดในปี 2008 หลายคนคงจำได้ตอนนั้นเงินตกจาก $18 ไปอยู่ที่ $9 แพลตตินัมจาก $2200 เหลือ $800 โรเดียมโดนหนักจาก $10,000 เหลือ $800 ทองโชคดีที่สุด ราคาตกน้อยกว่าเพื่อน ถ้าเกิดขึ้นอีกครั้ง ตอนนั้นจะเป็นโอกาสซื้อที่ดีที่สุดในรอบหลาย ๆ ปีทีเดียว แต่ถ้าไม่มีการเทขายอย่างที่คิดก็ตกรถไปตามระเบียบ

ราคาที่หลายคนเล็ง ๆ กันอยู่คือที่เส้น 200 วัน ประมาณ 28-29 เหรียญ หลายคนรอซื้อที่นั่น หลายคนตั้งเป็น stop loss ก็อยู่ที่เจ้ามือแล้วค่ะว่าจะเอายังไง จะไม่ให้ไปถึงเพื่อให้คนตกรถ หรือกดให้ราคาต่ำกว่านั้นเพื่อให้คนปล่อยของออกมา

ตรงสีแดงนี่ผมมีความเห็นต่างไปนิดนึงครับ ตอนนั้นตลาดหุ้นเจ๊ง แต่ดอลล์ไม่ได้ล้ม

แต่คราวนี้ถ้าดอลล์ล้ม หุ้นที่ดีๆและคอมโมผมว่าน่าจะพุ่งครับ

ตรงสีแดงนี่ผมมีความเห็นต่างไปนิดนึงครับ ตอนนั้นตลาดหุ้นเจ๊ง แต่ดอลล์ไม่ได้ล้ม

แต่คราวนี้ถ้าดอลล์ล้ม หุ้นที่ดีๆและคอมโมผมว่าน่าจะพุ่งครับ

เห็นด้วยกับพี่หมอค่ะ ว่าถ้าดอลล่าห์ล้ม เงินจะไหลเข้าสู่ตลาดใหม่แบบตลาดบ้านเราหรือตลาดแถบเอเซียหรือตลาดไหนๆ ก็ได้ยกเว้นยุโรปกับอเมริกา รวมถึงการไหลเข้าสู่เงินสกุลอื่นๆ ทั่วโลก (ยกเว้น $ และ Euro)จริงๆ ตอนนี้ก็กำลังเกิดเหตุการณ์แบบนี้อยู่นะ set บ้านเรา บราซิล อินเดียขึ้นมากี่ 100% จำไม่ได้ละ ค่าเงินแข็งขึ้นมาเท่าไร ไม่แน่อาจจะได้เห็นค่าเงินบ้านเราแข็งกลับไปที่ 25 อีกครั้งหรือป่าวก็ไม่รู้ ;)

คือแปลไม่ออกอ่ะนะครับแต่คือต่ำถึง 16 หรือลงไปถึง 10 เนี่ย มันอัตราส่วนระหว่างทองกะเงิน หรือราคาเงินจะไปที่ 16 และไปที่ 10 ขอแบบตรงๆหน่อยครับ

คำตอบมีคนมาตอบแล้วนะครับ

GSR ก็คือ gold silver ratio

ที่เขาพูดก็คือเขายังอยู่ฝั่งซื้อครับ เพราะเขาเชื่อว่ามันต้องขึ้น ตามปัจจัยพื่้นฐาน

และก็ต้องขึ้นแรงเสียด้วยจึงจะทำให้ GSR ลงไปถึง 1/16 และอาจลงไปต่ำกว่า 1/10biggrin.gif

สวัสดีค่ะ คุณ jimmy เข้ามา coment และให้กำลังใจชาวดอย silver หน่อยสิคะ ไม่ค่อยได้เห็นคุณ jimmy มาเยี่ยมเลย :wub: ดีใจจัง

ไหนๆ คุณ jimmy ก็มา ถามซะเลยว่าทำไม $US index ดีดได้ไกลจัง น่าจะไปได้ถึง 77 กว่าๆ เลยมั๊ย ไม่เห็นมีอะไรน่ายินดีที่ทำให้ดีดได้ ช่วงนี้คนที่ถือ commo เลยหนาวเป็นไข้จับสั่นทุกวัน !_cd คิคิคิ

นอกเรื่องขอสอบถามเรื่องศัพท์เทคนิคครับ

สงสัยระหว่างคำว่า "Correction" กับคำว่า "ปรับฐาน" ไม่ทราบว่าสองคำนี้มันต่างกันอย่ืางไรครับ ในเมื่อทังสองหมายถึงการที่มูลค่าสินค้าปรับลง พฤติกรรมอะไรที่ทำให้ทั้งสองตัวนีั้แตกต่างกันครับ เห็นพูัดกันเยอะแต่ผมแยกสองสิ่งนี้ไม่ค่อยออกนะครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคูณค่ะที่ช่วยแก้ให้ ขอโทษที่เขียนไม่ชัดเจนทำให้เข้าใจผิดนะคะ ที่ต้องการสื่อคือถ้าในระยะเวลาใกล้ ๆ นี้ถ้าดอลล้ม

แต่ปี 2008 ดอลไม่ได้ล้มค่ะ ทรุดเฉพาะตลาดหุ้น และเค้าเท commo ขายไปโปะตลาดหุ้นค่ะ ตามที่คุณหมอเล็กบอกค่ะ

ถูกแก้ไข โดย water