ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:rolleyes: เราคนไทยชาวพุทธไม่ต้องกลัวเรื่องอะไรทั้งนั้นครับ หากเรายังอยู่บนพื้นแผ่นดินไทย

อีกหน่อยจะเกิดสงครามใหญ่เป็นสงครามศาสนา ระวังคริสต์กะอิสลาม ซึ่งจะมีผลต่อเราเล็กน้อยเพราะเราเป็นชาวพุทธ

อีกหน่อยประเทศไทยจะเป็นมหาเศรษฐี รวยที่สุดในรวย หลังจากที่เค้าทำสงครามกันเสร็จ

1.เกษตร รวยสุด ๆ ปลูกข้าวขาย คนทำสงครามกันก็ยังต้องมีอาหาร ตอนนั้นราคาจะแพงมาก ๆ

2.แร่ธาตุ ต่อไปเราจะพบทองคำและแร่หายาก อีกมากมายบนพื้นแผ่นดิน อีกหน่อยประเทศไทยจะมีทองคำสำรองมากที่สุด

เงินบาทเราจะเป็น เงินสกุลที่แข็งแกร่งที่สุด มีทองค้ำ 100 %ใช้ได้ทั่วโลก

เหมือนเงิน ดอลล่าห์ตอนนี้

3.น้ำมัน หลังจากที่ชาวตะวันตกกับตะวันออกกลาง ตีกันจนอ่อนแรง ปั่นราคาจนสูงสุดฟ้า เราจะพบแหล่งน้ำม้ันในปริมาณมากมหาศาล

ใช้ได้จนชั่วลูกชั่วหลาน คนไทย และราชอาณาจักรเท่านั้น จึงจะได้ใช้ในราคาถูก ส่วนประเทศอื่นก็ ราคาสุดแพงตามที่ตั้งกันไว้

อีกหน่อยประเทศไทยก็จะมีขอบเขตที่ใหญ่ขึ้น มีคนอยากเป็นเมืองบริวารมากมาย เพราะรวย กษัตริย์ก็จะอยู่คู่พุทธศาสนาต่อไปจนครบ 5000 ปี

คนไทยจะมีความเป็น ไท ทางความคิดมากขึ้น และรักแผ่นดินกันมากกว่านี้ :ph34r:

ปล.น้ำมันที่เราไม่ขุดเจอตอนนี้เพราะเทคโนโลยีไม่ดีพอ และ หากเจอตอนนี้ โดนรุม กลายเป็นอิรัก 2 ลิเบีย 2

จึงต้องเจอตอนที่ชาติต่าง ๆ ในโลก รบกันจนอ่อนแรงก่อน ค่อยเจอ จะได้ทำอะไรไม่ได้ ปลอดภัย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เรื่องดีๆที่ว่ามานั้น มาจากการทำนายทายทักของหมอดูหรือเปล่าคะ

อาจจะไม่เกี่ยวกับทองหรือเงิน แต่อยากให้ทุกคนช่วยเหลือคนไทยคนหนึ่งกลับประเทศครับ em183.gif

http://www.facebook.com/pages/Gaos-Update-เราจะพากาวกลับไทยนะ/123500884397420?sk=wall&filter=2

ระวังกันด้วยครับ เคยอ่านเจอลักษณะอย่างนี้ หลอกลวงครับ

ผิดถูกอย่างไร ใช้วิจารณญานกันเองครับ

ถ้าเป็นคนที่่ท่านรู้จัก ผมก็ขออภัยครับ

เรื่องดีแบบนี้ขอให้เป็นจริงด้วยเถอะคับ....สาธุ :lol: แต่ดูจากศักยภาพนักการเมืองบ้านเราแล้ว ไม่ค่อยมั่นใจเลยแฮะ

เขาถึงบอกไงคะว่า เมืองไทยมีดีหมดทุกอย่าง ทั้งธรรมชาติ

อาหารการกินก็อุดมสมบูรณ์ เสียอย่างเดียวที่มีคนไทยคะ กร๊ากกกกกกก

(อันนี้เจ๊แว่นไม่ได้บอกนะคะ คนอื่นเขาบอกมา)หุหุ !17

<_< ที่มาจากคำทำนายของหลวงพ่อฤาษีลิงดำที่ผมนับถือครับ หลวงพ่อท่านมรณภาพไปนานแล้ว

เป็นคำทำนายในแง่ดีก็เลยอยากให้ได้อ่าน จะได้สบายใจเรื่องทองคำ และน้ำมัน

และมีความมั่นใจในศักยภาพประเทศของเราว่าไม่เกิด hyperinflation ขนาดอเมริกาแน่นอน

ส่วนเรื่องนักการเมืองก็คงเลวร้ายไปเรื่อย ๆ แก้ไขอะไรไม่ได้หรอกครับ ต้องรอเวลาให้สุกงอม เด๋วก็คงมีคนมาแก้ปัญหาเอง

ตามวิถีแห่งประเทศไทย กรุงศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดี ลองศึกษาประวัติศาสตร์ดูสิครับ

พวกเราไม่ต้องใส่ใจพวกนักการเมือง ใครทำกรรมอะไรก็ได้ผลเช่นนั้น ตามหลักกฎแห่งกรรม ไม่อยากให้เราใส่ใจเรื่องการเมือง

อย่าเก็บมาเครียดครับ อย่าไปแบ่งข้างตามที่มีคนยุยงเลยครับ เราเป็นชาวไทย เรามีความเป็น ไท ทางความคิดอยู่แล้ว

เราไม่ใช่ศัตรูกัน เราเป็นอยู่ใต้แผ่นฟ้า และผืนแผ่นดินเดียวกัน เรามีข้าวกิน เรามีทรัพยากรมากมาย ดีกว่าประเทศอื่นมากมาย

อีกอย่างก็คือ อยากให้ลองวิเคราะห์กันด้วยเหตุผลดู ว่าประเทศของเราจะมีโอกาสก้าวเดินไปในแนวนี้หรือไม่

ถ้าเปรียบประเทศไทยเป็นหุ้น ตอนนี้ก็เป็นหุ้น VI ขนาดเล็ก ๆ มีศักยภาพภายในตัวซ่อนอยู่ จะก้าวไปสู่การเป็น bigcap หรือ bluechip

ในอนาคตอันใกล้นี้ (ไม่เกิน 10 ปี) เราแค่รอเพียงจะพลิกวิกฤตเป็นโอกาสเท่านั้น :wub:

I LOVE THAI KINGDOM, I LOVE MY KING :wub:

ถูกแก้ไข โดย zagio

ระวังกันด้วยครับ เคยอ่านเจอลักษณะอย่างนี้ หลอกลวงครับ

ผิดถูกอย่างไร ใช้วิจารณญานกันเองครับ

ถ้าเป็นคนที่่ท่านรู้จัก ผมก็ขออภัยครับ

ผมเสียหายหมดเลยครับ em308.gifกลายเป็นคนหลอกลวงไปได้ยังไงเนี่ย 5c745924.gifเอาหล่ะครับก็ต้องมาให้ข้อมูลเพิ่มนิดนึง ดูข่าวตาม Link นี้เลยครับ 04a97f13.gif

http://www.thairath.co.th/content/life/171911

http://morning-news.bectero.com/เรื่องเล่าเช้านี้-ข่าวอาชญากรรม/วอนคนไทยช่วย'น้องกาว'กลับบ้าน-2011051619-3-1.html

http://news.sanook.com/1023335-เราจะพากาวกลับไทยนะ-วอนคนใจบุญช่วย.html

http://news.mthai.com/general-news/113914.html

ก็หวังว่าความจริงจะพิสูจน์ความบริสุทธิ์ของผมนะครับ em183.gifแน่นอนครับว่าผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องหรือได้ผลประโยชน์จากเรื่องนี้เลยแม้แต่นิดเดียว

แต่่ก็แค่เข้าใจความรู้สึกของนักเรียนไทย หรือ คนไทยในต่างแดนครับ ว่าเวลาเจ็บป่วยยังไงก็อยากกลับมาบ้าน มาพบพ่อแม่ แต่ของน่้องเขาตอนนี้

หนักกว่าเพราะ สมองติดเชื้อ ไม่รู้ตัว หายใจเองไม่ได้ต้องใส่ท่อช่วยหายใจอยู่ ผมก็แค่ได้แต่ส่งเงินไปช่วยเพื่อที่จะได้นำน้องเขากลับมาบ้านเรา

และกระจายข่าวใหัคนอื่นๆรู้เท่านั้นนะครับ ก็อย่างที่โบราณท่านบอกครับทำบุญวันพระใหญ่ลำบากหน่อยแต่ก็ต้องทำครับ 875328cc.gif

ขอโทษนะคะ ขอแสดงความเห็นนิดนึงนะคะ. เผื่อจะช่วยให้ทคยอื่นเตรีไมตัวสำหรับการเดินทางไปต่างประเทศสำหรับมือใหม่. เพราะถ้ามีการทำประกันชีวิตและสุขภาพไว้ ทางบริษัทจะเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมคคะ. สำหรับตัวเองไ่ม่ได้เดินทางบ่อย ไป ประชุม3วัน 5 วัน ยังต้องมำเลยคะ. เพราะคิดว่าถ้าเป็นอะไรมา. วงเงินบัตรเครดิดไ่ม่พอจ่ายแน่คะ

วันนี้ซื้อแล้วค่ะ ที่ซื้อเพราะหาเวลาว่างจากเจ้าตัวเล็กได้ ไม่ได้เกี่ยวกับรอราคาอะไรเล้ย แต่ซื้อแล้วได้มานั่งอ่านบทความของคุณ Golden Compass แล้วรู้สึกดีจริง ๆ ค่ะ คิดเหมือนกันเลยค่ะ แต่ดิฉันขอยอมแพ้คุณ Golden Compass ตรงที่ดิฉันคิดว่าอย่างเลวร้ายที่สุดถ้าไป $15 ก็รับไหว เพราะไม่ได้มีมากมายอะไร แต่คุณ Golden Compass ท้าให้ถึง $0 ก็ไม่หวั่น แน่จริง ๆ ค่ะ ขอบคุณนะคะที่เอากราฟมาโพสต์ให้ดู สมแล้วกับที่มีคนพูดว่าบางครั้งรูปหนึ่งรูปก็อธิบายได้ดีกว่าถ้อยคำพันคำ วันหลังว่าง ๆ รบกวนเข้ามาวิเคราะห์ให้ฟังอีกนะคะ

ระหว่างโลหะเงินมีค่าเป็นศูนย์ กับดอลลาร์มีค่าเป็นศูนย์ อะไรมีความน่าจะเป็นมากกว่ากัน

แบงก์ชาติกว้านซื้อ ปัจจัยซ้ำเติมราคาทองคำ

06 พฤษภาคม 2554 เวลา 07:30 น. | เปิดอ่าน 708 | ความคิดเห็น 1

นับแต่วิกฤตเศรษฐกิจสหรัฐและวิกฤตเศรษฐกิจโลกตั้งแต่ปี 2551 เป็นต้นมา ดูเหมือนว่าทองคำจะกลายเป็นดาวเด่นในตลาดสินค้าโภคภัณฑ์โลก

โดย...ทีมข่าวต่างประเทศ

นับแต่วิกฤตเศรษฐกิจสหรัฐและวิกฤตเศรษฐกิจโลกตั้งแต่ปี 2551 เป็นต้นมา ดูเหมือนว่าทองคำจะกลายเป็นดาวเด่นในตลาดสินค้าโภคภัณฑ์โลกมากที่สุดที่ราคามี แต่ทิศทางขาขึ้นราวกับหาทางลงไม่เจอ

แน่นอน ความผันผวนของตลาดราคาทองคำโลกถือว่ายากที่จะหลีกเลี่ยงจากหลายปัจจัยที่รุมกระหน่ำเข้ามาพร้อมๆ กันราวกับเป็น “เพอร์เฟกต์ สตรอม” ไม่ว่าจะเป็นปัญหาการขาดดุลงบประมาณในสหรัฐ ตลาดเงินเหรียญสหรัฐที่ยังอ่อนยวบยาบ อัตราดอกเบี้ยต่ำติดดินในสหรัฐ

อีกทั้งในช่วงปีที่ผ่านมานี้ ธนาคารกลางของหลายชาติต่างพลิกบทบาทมาเป็น “ตัวปั่นราคา” ในตลาดทองคำเสียเอง เมื่อต่างเดินเครื่องกว้านซื้อทองคำกักตุนในคลังสำรองแทนที่การเก็บเงินสกุลต่างประเทศที่นับวันจะกลายเป็นแค่เศษกระดาษมากขึ้นเท่านั้น โดยเฉพาะเงินเหรียญสหรัฐ

เม็กซิโก รัสเซีย และไทย เป็น 3 ประเทศล่าสุดที่ตกเป็นข่าวว่ากำลังกว้านซื้อทองคำ โดยในระหว่างเดือน ก.พ. และ มี.ค. 3 ประเทศนี้กว้านซื้อทองคำกันแบบน่าหวาดเสียวในเชิงปริมาณ

ธนาคารกลางเม็กซิโกเป็นผู้ที่กว้านซื้อทองคำมากที่สุด จากข้อมูลของสภาทองคำโลก เดิมเม็กซิโกมีทองคำในคลังสำรองอยู่ที่ 6.9 ตัน ได้เพิ่มขึ้นอีก 86.4 ตัน เป็น 93.3 ตัน

ธนาคารรัสเซียกว้านซื้อตุนทองคำเพิ่มขึ้น 18.8 ตัน มาอยู่ที่ 811.1 ตัน และธนาคารกลางแห่งประเทศไทย เพิ่มขึ้น9.4 ตัน มาอยู่ที่ 108.9 ตัน

ดังที่ว่าไว้ข้างต้น การกว้านซื้อกักตุนทองคำของธนาคารกลางเหล่านี้ไม่ถือว่าเป็นเรื่องเหนือความคาดหมาย เมื่อมูลค่าของค่าเงินสกุลเหรียญหรัฐที่ได้รับความนิยมในฐานะเงินสกุลกลางของโลกมาโดยตลอดนั้น ทำสถิติอ่อนค่ามานับสิบๆ ครั้งในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา จากปัจจัยภาวะการขาดดุลงบประมาณของรัฐบาลสหรัฐ ไปตลอดการคงอัตราดอกเบี้ยในระดับต่ำของธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ที่จะยังดำเนินต่อไปอีกระยะหนึ่ง

เมื่อวันที่ 27 เม.ย.ที่ผ่านมา เบน เบอร์แนนคี ผู้ว่าการเฟด ได้ประกาศชัดเจนว่า สหรัฐมีความจำเป็นที่จะต้องเดินหน้ากระตุ้นเศรษฐกิจต่อไป ไม่ว่าจะเป็นนโยบายผ่อนปรนเชิงปริมาณ (QE2) ที่เฟดจะเดินหน้ากว้านซื้อคืนพันธบัตรสหรัฐรวมทั้งสิ้น 6 แสนล้านเหรียญสหรัฐต่อไป ทำให้ค่าเงินเหรียญสหรัฐในวันรุ่งขึ้นทำสถิติอ่อนค่ามากที่สุดในรอบ 16 เดือนทันที

แม้ว่าจะมีความวิตกกังวลต่อปัญหาเงินเฟ้อในสหรัฐมากขึ้น ซึ่งในขณะนี้อยู่ในระดับกว่า 2% แต่ทว่าผู้ว่าการเฟดก็ยืนยันว่าการกระตุ้นเศรษฐกิจนั้นถือว่ามีความจำเป็นต่อไป จึงเลี่ยงไม่ได้ต่อไป ซึ่งจำเป็นที่จะต้องคงอัตราดอกเบี้ยไว้ที่ระดับเดิมซึ่งต่ำที่สุดในประวัติศาสตร์ของสหรัฐที่0-0.25%

นอกจากนั้น ปัญหาการขาดดุลงบประมาณของรัฐบาลสหรัฐ ยังกลายเป็นที่น่าหวั่นวิตกไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน ซึ่งกำลังส่งผลต่อความน่าเชื่อถือของค่าเงินเหรียญสหรัฐโดยตรง

นักวิเคราะห์ต่างชาติแสดงคาดการณ์ว่า ภายในเดือน พ.ค.นี้ปริมาณการขาดดุลงบประมาณของวอชิงตันจะทะลุไปถึง 14.3 ล้านล้านเหรียญสหรัฐ และรัฐบาลสหรัฐเองก็กำลังหมดหนทางเลือกมากขึ้น เพราะในอีกด้านหนึ่งการกระตุ้นเศรษฐกิจก็ยังมีความจำเป็นต้องเดินหน้าต่อไป

ปัจจัยจากการอ่อนค่าของเงินเหรียญสหรัฐอย่างต่อเนื่อง ไปจนถึงปัจจัยที่สำคัญที่สุดอย่างการคงอัตราดอกเบี้ยต่ำของสหรัฐได้ส่งผลต่อตลาดทองคำอย่างรุนแรง ทำให้ราคาทองคำปรับขึ้นทำสถิติใหม่มาติดต่อกันถึง 15 ครั้งแล้วเฉพาะเดือน เม.ย.ที่ผ่านมา

ยิ่งไปกว่านั้น การกว้านซื้อทองคำของธนาคารกลางต่างชาติเพื่อแทนที่การสำรองเงินสกุลต่างประเทศในคงคลังของประเทศต่างๆ ก็ยังเป็นปัจจัยซ้ำเติมให้ราคาทองคำจะยิ่งทำสถิติเลยเถิดไปมากขึ้น

อย่างน้อยที่สุดนักวิเคราะห์ มองว่า ภายในปีนี้ราคาทองคำจะแตะ 2,000 เหรียญสหรัฐ ได้อย่างไม่ยากเย็นนัก และอาจจะแตะ 5,000 เหรียญสหรัฐต่อออนซ์ ภายใน 4 ปีนี้

เมื่อปีที่แล้วธนาคารกลางต่างชาติได้เริ่มพลิกบทบาทกลายเป็นผู้ซื้อทองคำอย่างเต็มตัวเป็นครั้งแรก โดยตลอดทั้งปีทองคำกว่า 87 ตัน ถูกซื้อไปโดยธนาคารกลางของประเทศต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นธนาคารกลางโบลิเวีย ธนาคารกลางศรีลังกา และธนาคารกลางมอริเชียส

ทั้งนี้ เฟดยังถือเป็นชาติที่มีทองคำในคงคลังสำรองมากที่สุดที่ 8,133.5 ตัน ตามมาด้วยเยอรมนีที่ 3,401 ตัน อย่างไรก็ตามประเทศที่ต้องจับตามองกันเป็นพิเศษก็คือ จีนและรัสเซีย ที่เริ่มส่งสัญญาณกว้านซื้อทองคำอย่างต่อเนื่อง

จีนถือเป็นเจ้าหนี้รายใหญ่ที่สุดของสหรัฐ ด้วยการลงทุนในพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐมากที่สุดในโลก แต่ทว่านับตั้งแต่เดือน ม.ค.ที่ผ่านมา ปริมาณการถือครองพันธบัตรสหรัฐขอจีนลดลงติดต่อกัน 3 เดือนติดแล้ว โดยลดลงไปกว่า 5,400 ล้านเหรียญสหรัฐ นั่นหมายถึงว่าจีนกำลังส่งสัญญาณถึงความไม่มั่นใจในสถานะของลูกหนี้มากขึ้นหรือไม่?

น่าคิดว่า การที่จีนถือหนี้สหรัฐอยู่เป็นปริมาณมากนั้น ย่อมทำให้ความคล่องตัวของจีนลดตามไปด้วย เพราะความเสถียรภาพทางการคลังของจีนกลับถูกนำไปผูกมัดไว้กับเสถียรภาพของสหรัฐ พันธบัตรสกุลเหรียญสหรัฐที่อนาคตไม่สู้ดีนักที่มีตัวเลขการขาดดุลงบประมาณของวอชิงตันที่มากถึง 14 ล้านล้านเหรียญสหรัฐ คอยทำให้หวาดเสียวอยู่เป็นระยะๆ

ยิ่งไปกว่านั้น จีนยังต้องการที่จะแสดงให้เห็นถึง “ความเป็นตัวของตัวเอง” ของเศรษฐกิจจีน ด้วยการเพิ่มปริมาณทองคำในคลังสำรองเพื่อจะส่งสัญญาณไปยังโลก โดยเฉพาะสหรัฐว่า “เศรษฐกิจจีนกำลังเติบโตอย่างที่มีปัจจัยสนับสนุนเพียงพอ” โดยเฉพาะปัจจัยหนุนจากปริมาณทองคำในคลังสำรอง

แนวโน้มการกักตุนทองคำจากจีนจึงมีสูงมากขึ้นและเริ่มชัดเจนขึ้น โดยจีนซึ่งเป็นประเทศที่มีคลังสำรองต่างประเทศมากที่สุดในโลกถึง 3 ล้านล้านเหรียญสหรัฐนั้น มีแผนการที่จะจัดตั้งกองทุนของรัฐบาลเพื่อลงทุนในทองคำโดยเฉพาะขึ้นอีกด้วย

ในปัจจุบันจีนมีทองคำในคลังสำรองอยู่ทั้งสิ้น 1,054.1 ตัน มากเป็นอันดับ 6 ของโลก แต่จีนกำลังมองไปถึงอันดับ 1 !

กระนั้นก็ตาม การลงทุนในทองคำย่อมมีความเสี่ยงสูงเช่นเดียวกับการลงทุนในประเภทอื่นๆ โดยปัจจัยที่ถือว่าเป็นศัตรูต่อราคาทองคำมากที่สุดก็คือ “อัตราดอกเบี้ย”

ในขณะนี้แม้ว่าจะยังบอกไม่ได้ว่า สหรัฐจะคงอัตราดอกเบี้ย 0% ไว้นานอีกเท่าไหร่ แต่ทว่าทิศทางของการกระตุ้นเศรษฐกิจในสหรัฐก็จะได้ภาพชัดขึ้นในเดือน มิ.ย.นี้ เมื่อนโยบายการกระตุ้นทางการเงิน QE2 จะหมดอายุลง

ประกอบกับหากปัญหาเงินเฟ้อก่อตัวรุนแรงมากขึ้นในสหรัฐ ไม่ว่าจะเป็นเพราะราคาน้ำมันโลกที่เพิ่มสูงขึ้น หรือเป็นผลข้างเคียงจากการกระตุ้นเศรษฐกิจต่อเนื่องยาวนาน อาจจะทำให้เฟดไม่มีทางออกอื่นนอกจากการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย และเมื่อนั้นหายนะจะมาเยือนตลาดทองคำในทันทีดังที่เคยเกิดขึ้นในช่วงทศวรรษ 1980 ที่ภาวะเงินเฟ้อในสหรัฐพุ่งสูงขึ้นถึง 13.5% ราคาทองคำพุ่งทำสถิติสูงสุดที่ 870 เหรียญสหรัฐ พอล วอล์กเกอร์ ผู้ว่าการเฟดในสมัยนั้นประกาศขึ้นดอกเบี้ย 20% เพื่อแก้ปัญหา ซึ่งได้ทุบราคาทองคำดิ่งฮวบลงมาที่ราว 400 เหรียญสหรัฐ ในทันที..!

เป็นเหตุการณ์ที่ยังตอกย้ำได้ดีว่า “การลงทุน (ทองคำ) ย่อมมีความเสี่ยง” แต่ทุกวันนี้ดูเหมือนว่าธนาคารกลางทั่วโลกกำลังพาประเทศชาติไปอยู่บนความเสี่ยงนั้นเพิ่มขึ้นเสียด้วย...

--------------------------------------------------------------------------------------------------

อ่านข่าวนี้มีหลายส่วนที่ผมไม่เห็นด้วยนะครับ โดยเฉพาะตรงที่ผมทำอักษรสีแดง จากที่ผมหาข้อมูลต่างๆตั้งแต่ต้นเดือนมา ผมเชื่อว่าถึงเฟดจะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยบ้างก็หยุดกระทิงตัวนี้ไม่ได้ครับ การจะหยุดกระทิงตัวนี้ได้อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงต้องเป็นบวกครับถึงจะหยุดอยู่ พอล วอล์กเกอร์ ทำไมต้องปรับถึ20% เพราะอัตราเงินเฟ้อที่วัดทั่วไป13.5% อย่าลืมนะครับอัตราเงินเฟ้อที่เขาประกาศเขาไม่รวมราคาอาหารและน้ำมัน เขาอ้างว่าราคาอาหารและน้ำมันแกว่งตัวรุนแรงไม่แน่นอนไม่ควรเอามาคิด อาหารคือปัจจัยสี่และจำเป็นที่สุดขาดไม่ได้ ถ้าเงินเฟ้อไม่เอาราคาอาหารมาคิด เงินเฟ้อตัวนั้นเป็นค่าที่เอามาหลอกลวงประชาชนครับ

สุดท้ายต้องขึ้นถึง20%ถึงเอาชนะเงินเฟ้อได้ เพราะอัตราเงินเฟ้อที่แท้จริงมากกว่า13.5%ครับ การจะหยุดกระทิงตัวนี้ได้อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงต้องเป็นบวกครับบถึงจะหยุดอยู่

ตอนนี้อเมริกาพิมพ์เงินมากมาย แต่เงินที่พิมพ์มากมายนั้นไหลไปอยูทางเอเซียเป็นส่วนมาก เงินเฟ้อที่อเมริกาประมาณ1.20%แต่ที่จีน อินเดีย อินโดนีเซีย ทะลุ5%ไปแล้ว เงินเฟ้อคือมีเงินมากมายดังนั้นเงินมากมายไหลมาเอเซีย เงินมากองที่เอเซียเยอะเงินที่เอเซียจึงเฟ้อก่อนอเมริกา (ส่วนตัวผมมองว่าอเมริกาจงใจใช้เงินเฟ้อเล่นงานจีนด้วย) แต่ถึงวันที่ทุกประเทศไม่ต้องการดอลลาร์และดอลลาร์ไหลกลับ อภิมหาเงินเฟ้อจะเกิดที่อเมริการครับ

จากที่ผมบอกว่า การจะหยุดกระทิงตัวนี้ได้อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงต้องเป็นบวกครับบถึงจะหยุดอยู่ ดังนั้นอเมริกาต้องขึ้นดอกเบี้ยไม่น้อยกว่า2%ณตอนนี้ ส่วนตัวผมมองว่าอัตราเงินเฟ้อแท้จริงไม่น้อยกว่า2%แล้ว หนี้สาธารณของอเมริกา14.4ล้านล้านเหรียญแล้ว ถ้าจ่ายดอกเบี้ย2%ก็ต้องจ่ายปีละ288000ล้านเหรียญ แค่จ่ายดอกเบี้ยก็แย่แล้ว มูลหนี้มหาศาลจนน่าจะไม่มีทางแก้แล้ว สงสัยอเมริกาคงคิดว่าถ้าจะล้มขอล้มพร้อมกันทั้งโลก ถ้าล้มพร้อมกันหมดอเมริกาอาจยังคงเป็นเบอร์1ได้

กระทิงทองตัวนี้เริ่มเดินเตาะแตะในปี2000-20001(ราคาทองขึ้นมา10-11ปีแล้วครับ) ช่วงนั้นเกิดฟองสบู่DOT.COMแตกและตามด้วยเหตุการณ์911(เครื่งบินชนตึกเวิดเทรด) อลันกรีนสแปน ลดดอกเบี้ยจาก6.5จนเหลือ1%(เมื่ออัตราดอกเบี้ยแท้จริงติดลบหรือเริ่มใกล้ศูนย์ เป็นการชุบชีวิตกระทิงทองคำ) สมัยโอบามากลัวกระทิงจะหมดแรงเลยลดดอกเบี้ยต่อเหลือ0-0.25% ตอนนี้อัตราดอกเบี้ยจริงติดลบเยอะ การขึ้นอัตราดอกเบี้ยนิดหน่อยเอาชนะเงินเฟ้อไม่ได้และก็หยุดกระทิงทองคำไม่ได้ครับ

เอาความเห็นของผมมาฝากอีกที ช่วงนั้นมีเหตุการณ์ไม่เหมาะสมเกิดขึ้น ทำให้จำนวนหน้าเยอะมาก หลายคนอาจยังไม่ได้อ่าน

em0009.gif มาขอบคุณทุกท่านที่นำข้อมูลข่าวสารมาแบ่งปันครับ em0009.gif

ทองกับเงินราคาหล่นแบบนี้ น่าเสียดายจริงๆที่ไม่มีเงินกระดาษไปซื้อ

ถูกแก้ไข โดย mdaddy

ขอบคุณนะคะคุณส้มโอมือ !thk

ใจนึงก็อยากให้เกิดเหตุการณ์นั้นจริงๆ เพราะตอนนี้อยากให้ทองเด้งแล้ว อิอิ

แต่ใจนึงก็คิดว่า ถ้าเกิดอะไรขึ้นกับลูกพี่ใหญ่อย่างเมกา

มันคงไม่พ้นกระเทือนไปหมดทั้งโลก

สวัสดีคับเพื่อนๆทุกคน

ช่วงนี้เพื่อนๆต้องระวังการลงทุนในทองคำกันหน่อยน่ะครับ เพราะผมเคยโพสไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ไว้หลายครั้งแล้วเหมือนกันครับ ว่า ผมคิดว่าปีนี้ราคาทองอาจจะทำราคาไฮสูงสุดไปแล้วที่ประมาณ 1500 กว่าๆ ซึ่งมันสูงไปเกือบชนที่ 1600 (คือโดยรวมก้อที่ผมมองไว้ก้อคือ ปีนี้มันได้ทำจุดสูงสุดไปแล้ว) ทำไมผมจึงคิดเช่นนั้น ก้อลองไปดูกระทู้เก่าๆที่ผมโพสไว้ล่ะกันน่ะครับ

อันนี้เป็นความคิดผมเองน่ะ ผมคิดว่าช่วงนี้ราคาทองที่ปรับลงมา รับไม่ได้ทุกราคาครับ และจะเล่นเป็นแบบsidewaydownไปเรื่อยๆ ผมไม่อยากบอกว่ารอบนี้ 1400 หรือ 1300 ก้อรับไม่อยู่ครับ แล้วเพื่อนๆในที่นี้ก้อลองใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์น่ะครับ

ปล. ไว้ผมจะลองเอากราฟราคาทองมาลงหล่ะกันน่ะครับ ว่าทำไมผมจึงคิดว่าทองจะซึมลง และซึมลึกอีกยาวนานกว่าที่คิดน่ะครับ

*****อย่าเชื่อผมน่ะครับ ให้เพื่อนๆในที่นี้ตรึกตรองกันเองน่ะครับ*******

กระทิงทองตัว นี้เริ่มเดินเตาะแตะในปี2000-20001(ราคาทองขึ้นมา10-11ปีแล้วครับ) ช่วงนั้นเกิดฟองสบู่DOT.COMแตกและตามด้วยเหตุการณ์911(เครื่งบินชนตึกเวิดเท รด) อลันกรีนสแปน ลดดอกเบี้ยจาก6.5จนเหลือ1%(เมื่ออัตราดอกเบี้ยแท้จริงติดลบหรือเริ่มใกล้ ศูนย์ เป็นการชุบชีวิตกระทิงทองคำ) สมัยโอบามากลัวกระทิงจะหมดแรงเลยลดดอกเบี้ยต่อเหลือ0-0.25% ตอนนี้อัตราดอกเบี้ยจริงติดลบเยอะ การขึ้นอัตราดอกเบี้ยนิดหน่อยเอาชนะเงินเฟ้อไม่ได้และก็หยุดกระทิงทองคำไม่ ได้ครับ

http://www.pbs.org/wgbh/pages/frontline/warning/

เมื่อวานได้ดูสารคดีชื่อ Warning (PBS:Frontline) เลยถึงได้รู้ว่าวิกฤตเศรษฐกิจนี่

เกิดขึ้นมาตั้งแต่ปี 1998 ก่อนที่ dot com จะกลายเป็น dot bomb โดยพื้นฐานเกิดจาก

OTC derivative ที่ไม่มีการควบคุมจากรัฐ เข้าใจว่าตอนนี้ก็ยังไม่มีการควบคุมอยู่

เพราะฉะนั้น การเก็งกำไรอย่างไม่ระัมัดระวังที่จะทำให้เกิดวิกฤตครั้งต่อๆไป ก็จะยังมีต่อไป

เดี๋ยวไว้มีโอกาสต้องหา Inside Job มาดู ช่วงนี้ตามกราฟราคาทอง/เงินไม่ไหว

เห็นแล้วปวดใจ เพราะขาใหญ่เค้าทุบมาให้แล้วแต่ไม่มีตังซื้อ laugh.giflaugh.gif

สวัสดีคับเพื่อนๆทุกคน

ช่วงนี้เพื่อนๆต้องระวังการลงทุนในทองคำกันหน่อยน่ะครับ เพราะผมเคยโพสไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ไว้หลายครั้งแล้วเหมือนกันครับ ว่า ผมคิดว่าปีนี้ราคาทองอาจจะทำราคาไฮสูงสุดไปแล้วที่ประมาณ 1500 กว่าๆ ซึ่งมันสูงไปเกือบชนที่ 1600 (คือโดยรวมก้อที่ผมมองไว้ก้อคือ ปีนี้มันได้ทำจุดสูงสุดไปแล้ว) ทำไมผมจึงคิดเช่นนั้น ก้อลองไปดูกระทู้เก่าๆที่ผมโพสไว้ล่ะกันน่ะครับ

อันนี้เป็นความคิดผมเองน่ะ ผมคิดว่าช่วงนี้ราคาทองที่ปรับลงมา รับไม่ได้ทุกราคาครับ และจะเล่นเป็นแบบsidewaydownไปเรื่อยๆ ผมไม่อยากบอกว่ารอบนี้ 1400 หรือ 1300 ก้อรับไม่อยู่ครับ แล้วเพื่อนๆในที่นี้ก้อลองใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์น่ะครับ

ปล. ไว้ผมจะลองเอากราฟราคาทองมาลงหล่ะกันน่ะครับ ว่าทำไมผมจึงคิดว่าทองจะซึมลง และซึมลึกอีกยาวนานกว่าที่คิดน่ะครับ

*****อย่าเชื่อผมน่ะครับ ให้เพื่อนๆในที่นี้ตรึกตรองกันเองน่ะครับ*******

ขอเสนออีกมุมมองนะครับ

ถึงผมจะเรียนมาสายวิทยาศาสตร์ แต่ผมก็พอทราบว่าราคาขึ้นอยู่กับอุปงค์และอุปทาน(อุปสงค์มากกว่าราคาขึ้น แต่ถ้าอุปทานมากมายแบบไม่จำกัดราคาจะถูกมากๆ อันนี้เป็นกฎธรรมชาติที่ไม่น่าจะฝืนได้)

กรณีดอลลาร์มีการพิมพ์ขึ้นมาอย่างมากมายแบบไม่หยุด เหมือนกับเป็นการเพิ่มฝั่งอุปทานอย่างไม่มีจำกัดแล้วแบบนี้จะทำให้เชื่อได้ไงว่าดอลลาร์จะแข็งค่าจริง ส่วนที่มีการบอกว่าจะหยุดQEแล้ว สำหรับในความคิดผม ผมมั่นใจว่าไม่หยุดครับ แต่อาจจะเปลี่ยนเป็นชื่ออื่นเท่านั้น เหตุผลที่ผมมั่นใจว่าไม่หยุด ก็ดูจากงบประมาณรายจ่ายประจำปีที่เสนอออกมา ขาดดุลมากมายจนฝ่ายค้านบอกว่าให้ลดการขาดดุลลงอีกหน่อยแล้วจะยอมให้ผ่านยอดเพดานเงินกู้สาธารณะเพิ่ม(จริงๆก็คือต่อรองผลประโยชน์มากกว่า) งบประมาณขาดดุลมากมายขนาดนั้น ถ้าไม่พิมพ์เงินเพิ่มไม่ก่อหนี้เพิ่มแล้วตั้งงบขาดดุลมากมายมาทำไม ดังนั้นคำพูดว่าจะหยุดQEแค่เป็นคำพูดหวานๆหลอกลวงไปวันๆ

ยิ่งพยายามฝืนธรรมชาติโดยใช้กำลังมหาศาลมากเท่าใด ระวังแรงสะท้อนกลับ จะแรงกว่าเดิมหลายเท่าครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ