ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ก็อปมาฝากจากคุณ Jimmy กระทุ้งกันต่อไป

"เรื่องนี้คงต้องอ่านหลายชั้นหน่อยครับ เมื่อมูลหนี้ของรัฐบาลสหรัฐพุ่งขึ้นไปชนเพดานตามที่กฏหมายกำหนดที่ $14.29 Trillion เป็นที่เรียบร้อย จึงเกิดคำถามคือ

1.ทำไมไม่เสนอแก้ไขกฏหมายขยายเพดานหนี้ขึ้นอย่างเช่นที่ผ่านๆมา ที่ดูเหมือนจะทำได้อย่างง่ายดายไม่ว่าช้างหรือลาที่จะขึ้นมาเป็นรัฐบาล เพราะส่วนหัวก็คือคนกลุ่มเดียวกันทั้งนั้น

2.หรือ ถ้าหากมีการคุยกันในเรื่องนี้ ในช่วงเวลานี้ สภาพของดอลล่าอินเด็กซ์ก็จะกลับตาลปัตร อย่างที่เราเห็นอยู่ตอนนี้ ที่ได้อานิสงค์มาจากปัญหาซ้ำซากของกลุ่มสหภาพยุโรป โดยเฉพาะปัญหาของกรีก ที่เข้าข่ายจะ Default หนี้เต็มที ไอร์แลนด์และโปรตุเกส ก็ตามมาติดๆ

3.หรือถ้าหากมีการคุยกันในเรื่องนี้ คอมโมต่างๆโดยเฉพาะเงินและทองคำก็จะพุ่งสวนขึ้นมาในขณะเดือน 5-6 เป็นเดือนที่ต้องมีการส่งมอบทั้งแร่แงินและทองคำ รวมทั้งการที่จะต้องเคลียร์สัญญาช๊อตปริมาณมหาศาลที่ถึงกำหนด ที่อาจจะส่งผลถึงกับเกิดการ Default ในตลาด Comex ของสหรัฐได้ทันที

แต่ เค้ากลับเลือกที่จะไปต่อท่อ "ขโมยเงิน" ของคนแก่ (Pension Fund) หรือกองทุนบำนาญระลอกแรกมาแล้วกว่า $14.30 Billion เพื่อต่อลมหายใจของรัฐบาลให้สามารถเดินต่อไปโดย โดยถ้าสูบเงินจากส่วนนี้ "ทั้งหมด" ก็จะต่ออายุไปได้อีกอย่างน้อย 60 วัน โดยยังไม่ต้องขยายเพดานหนี้ ก็จะไปตกเอาช่วงเวลาเดียวกับที่ทิม ไกเนอร์ เปรยไว้ว่า อาจจะไปคุยกันเรื่องขยายเพดานหนี้อีก 2 เดือนหลังจากนี้

ซึ่งถ้ามองกลับมาที่ตลาด PMs (Precious Metals หรือโลหะมีค่า) ก็จะผ่านเดือนที่มีการส่งมอบทองคำจริงในเดือนหน้าคือมิถุนายน และแร่เงินจริงในกรกฏาคมพอดีๆ ซึ่งคาดว่าจะเป็นเดือนวัดใจและมีโอกาสเสี่ยงสูงว่าจะเกิดการ Default หรือไม่ หากเค้าคุมตลาดไม่อยู่จริงๆครับ

และเค้ากำลังคิดอะไรจึงเลือกที่จะขโมยเงินคนแก่ หลังจากที่ทำลักษณะเดียวกันในการขโมยเงินประกันสังคมในปีก่อนเพื่อไปโปะจ่ายเงินชดเชยให้กับกองทุนประกันเงิน ฝากหรือ FDIC ผ่านธนาคารที่ล้มลงอย่างต่อเนื่องในปีที่ผ่านมา ซึ่งในทางเทคนิค FDIC ล้มละลาย สิ้นสภาพไปนานแล้วหากหาเงินมาอุดไม่ได้ในส่วนนั้น

ทั้งหมดก็ คือใส้ใน "จริงๆ" ของประเทศสหรัฐ ณ วันนี้ และในช่วงเวลาที่ผ่านมา และเมื่อวันนั้น หรือการ Collapse มาถึงแล้ว ก็แทบจะไม่เหลืออะไรแล้วล่ะครับ นอกจากหนี้ท่วมหัวปริมาณมหาศาล และ Unfunded Liability หรือภาระค้างจ่ายทางงบประมาณคือเงินประกันสังคม และเงินจากกองทุนบำนาญเหล่านี้ที่ถูกดึงไปใช้หมดแล้วนั่นเอง !!"!061

ช่วงนี้ออกแนวจะงานเข้า และยังอบอุ่นตับรายวันจริงๆ !_18

แล้วท่านต่อไปว่าไงดีครับ !Hi

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ คุณเน็กซ์

การมีความเห็นต่างนี่ก็ยิ่งทำให้เกิดความชัดเจนยิ่งขึ้นนะครับ

เห็นพูดถึงหนังสือที่คุณ Next เขียน ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ

รบกวนด้วยครับ

ล้านวิวแล้ว ขอบคุณสำหรับทุกบทความของ คุณ next และ เพื่อนๆทุกคน

ทุกวันนี้มีแต่ข่าวกองทุนซื้อทองเพิ่ม ขยายสินค้าที่เกี่ยวกับทองคำ กองทุนที่เคยมีอยู่เดิมก็สะสมเพิ่ม รัฐบาลกลางก็สะสมเพิ่ม สหรัฐก็โดยถล่มทุกคืนวัน ........

แล้วถามว่า ถ้าทองลง คนจะไม่ซื้อกันหรอครับ

หาคนคุยด้วยไม่ได้จริงๆ เลยต้องหนีมาคุยกันในกระทู้เนี่ยแหละ คุยกับคนอื่นเค้าก็พยายามเปลี่ยนเรื่อง ผมสัมผัสมันได้ !_18

5555555555555555 โดนครับ

เยี่ยมเลยครับ คุณ Next !gd !gd !gd และขอขอบคุณคุณ Leo_attack ด้วยครับสำหรับข้อมูล ถ้าถึง วัน นอ เวลา นอ อเมริโกง คงชักดาบอีกครั้ง แล้วทองจริงจะทะยานฟ้า สงสัยก็แต่ว่าทองกระดาษ GF จะเป็นอย่างไรครับ :P

ชัดเจนclearมากเลยครับคุณnext

..ขอบคุณการเห็นต่าง

ใครพอจะทราบมั้ยว่าในอนาคตจะมีใครนำเงินแท่งเข้ามาขายในประเทศไทยบ้าง

อยากรู้เบาะแสคร่าวๆครับ

ฮ่า ถ้าคุณเน็กไม่บอกว่าล้านแล้ว ผมก็ไม่รู้นะเนี่ย ยอดเยี่ยมจริงๆ คุณเน็ก !gd !gd

ชอบใจประโยคที่ว่า

"ประโยคเหล่านี้นอกจากคนในกระทู้นี้แล้ว ผมแทบจะหาเพื่อนคุยด้วยไม่ได้เลยครับ.....

(นอกจากจะถูกมองว่าเป็น “คนส่วนน้อย” แล้ว ขอโทษนะครับ....หนักไปกว่านั้น บางทีถูกมองว่า “บ้าหรือเพี้ยน” ซะด้วยซ้ำ...)"

มากครับ หาคนคุยด้วยไม่ได้จริงๆ เลยต้องหนีมาคุยกันในกระทู้เนี่ยแหละ คุยกับคนอื่นเค้าก็พยายามเปลี่ยนเรื่อง ผมสัมผัสมันได้ !_18

นอกจากWEBที่เกี่ยวกับการลงทุนในทองคำแล้ว คนรอบกายผมไม่ว่าที่ทำงาน เพื่อนสมัยม.ปลาย เพื่อนสมัยเรียนมหาวิทยาลัย มีแค่ผมกับเพื่อนอีกคนที่มองว่าทองมีแนวโน้มดีมาก นอกนั้นมองว่าทองราคานี้แพงไม่กล้าซื้อ ส่วนมากจะพูดว่าน่าจะซื้อเก็บตั้งแต่ตอนโน้น

สรุปผมแทบจะคุยกับคนรอบกายไม่ได้เลยว่าควรลงทุนในทองคำ เพราะส่วนมากทุกคนมองว่าทองคำตอนนี้ราคาแพงเพราะขึ้นมาเยอะแล้ว

ใครพอจะทราบมั้ยว่าในอนาคตจะมีใครนำเงินแท่งเข้ามาขายในประเทศไทยบ้าง

อยากรู้เบาะแสคร่าวๆครับ

ปัจจุบันก็มีค่ะ

YLG : silver 999 แท่งละ 12 โล ขายขั้นต่ำ 120 kg มี VAT 7%

Hua Seng Heng กำลังจะเปิด ขั้นต่ำ 100 kg มี VAT 7% เหมือนกัน

YLG : silver 999 แท่งละ 12 โล ขายขั้นต่ำ 120 kg มี VAT 7%

Hua Seng Heng กำลังจะเปิด ขั้นต่ำ 100 kg มี VAT 7% เหมือนกัน

ถ้าเป็นแบบนี้ ผมซื้อเงินเม็ดสะสมไปเรื่อยๆดีกว่าครับ

ถ้าทีละ 100 kg งั้นเดินกลับไปฝั่งตรงข้ามกลับ ไปซื้อกับเล่งหงษ์เหมือนเดิมแทนไปก่อนดีกว่าครับ ซื้อทีละ 100 โล ถึงกับต้องเอารถกระบะมาขนกันเลยนะครับ

ที่สำคัญ เค้ามี Vat ด้วย !_18

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

แจ้งข่าวเผื่อใครไม่ได้ดูกราฟตอนนี้ ทองเด่งเงินเด่งครับ ภาวะนาให้มันยืนอยู่เถอะ

เลือดสูบฉีด หัวใจเต้นแรง อบอุ่นตับรายวัน !54 ชีวิตมีสีสรรคเพราะดูกราฟเนี่ยแหละ !53

โอ้พระเจ้า

โอ้พระเจ้า ! ปลาซิวปลาสร้อยอย่างเรา คงได้แต่... !hh !17