ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตั้งแต่วันนั้น.....ห้องนี้ก็เลยร้างไปโดยปริยาย.....

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันไหนอะครับ :blink:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

สวัสดีครับเพื่อนๆ

อย่าเพิ่งเบื่อกันน่ะครับ กับการที่ผมจะนำคลิปจากรายการ ตามรอยเซียนมาเสนอ ซึ่งเป็นคลิปล่าสุด ณ ตอนนี้เลยครับ

จริงอยู่ครับอย่างที่เพื่อนๆบอกผมว่าผมอ้างข้อมูลมาแบบลอยๆไม่มีกราฟแสดงออกมา ไม่มีหลักฐานต่างๆที่นำมาเสนอแบบเป็นเหตุเป็นผล เป็นข้อๆออกมาได้ แต่เชื่อผมเถอะครับอีกไม่นานข้อมูลต่างๆตามสื่อ บทวิเคราะห์จากหลากหลายสำนัก จะเริ่มทยอยออกมาแสดงเอง โดยที่ผมไม่ต้องสรรหามาบอกเพื่อนๆ แต่จะมีนักวิเคราะห์ เกจิอาจารย์ดังๆออกมาเองว่า สินค้าไม่ว่าจะเป็นทอง เงิน นำ้มันเหล่านี้ ได้ขึ้นมาแรงเกินไปที่เกิดจากการเก็งกำไรกันขึ้นมาเหล่านี้แล้ว (ไว้คอยติดตามกันดูน่ะครับว่าจะเป็นอย่างที่ผมบอกรึปล่าว)

บางทีประสบการณ์มันเป็นสิ่งที่ซื้อกันไม่ได้จริงๆน่ะครับ ยกตัวอย่าง กรณีดัชนีหุ้นเคยขึ้นไป 1700 กว่าจุดซึ่งตอนนั้นใครๆก้อคิดว่าหุ้นจะต้องขึ้นไปถึง2000กว่าจุดได้แน่นอน สุดท้ายก้อวกกลับลงมาต่ำกว่า 1000 จุด

******สรุปแล้วน่ะครับ ตัวอุปสงค์กับอุปทานจะทำหน้าที่กำหนดราคาหรือดัชนีหุ้นที่เหมาะสมนั่นเองและที่สำคัญจะมีผลประโยชน์ทับซ้อนแฝงอยู่ในทุกตลาดที่มีการเก็งกำไรด้วยน่ะครับ******

โดยส่วนตัวผมจึงคิดว่าในเมื่อผลประโยชน์ทับซ้อนได้ทำงานอย่างเต็มที่แล้วโดยจะมีการเทขายทำกำไรลงมาเรื่อยๆจนถึงราคาเหมาะสมของมันราคาทองน่าจะอยูที่900-1000$ครับ

ปล.แล้วแต่ความคิดตรึกตรองของเพื่อนๆเองน่ะครับ อย่าเชื่อผม

คิคิคิ ไม่ต้อง ปล หรอกค่ะ โตแล้ว ไม่เชื่อคนง่าย แถมถูกหลอกยากอีกต่างหาก !ee ก็เพราะว่าไม่เชื่อเนี่ยล่ะ พวกเรา(ส่วนใหญ่ในที่นี้) ก็เลยถกกับคุณอยู่ ขออนุญาติโต้เป็นประเด็นนะคะ

1. ผมอ้างข้อมูลมาแบบลอยๆไม่มีกราฟแสดงออกมา ไม่มีหลักฐานต่างๆที่นำมาเสนอแบบเป็นเหตุเป็นผล เป็นข้อๆออกมาได้ แต่เชื่อผมเถอะครับอีกไม่นานข้อมูลต่างๆตามสื่อ บทวิเคราะห์จากหลากหลายสำนัก จะเริ่มทยอยออกมาแสดงเอง โดยที่ผมไม่ต้องสรรหามาบอกเพื่อนๆ แต่จะมีนักวิเคราะห์ เกจิอาจารย์ดังๆออกมาเองว่า สินค้าไม่ว่าจะเป็นทอง เงิน นำ้มันเหล่านี้ ได้ขึ้นมาแรงเกินไปที่เกิดจากการเก็งกำไรกันขึ้นมา

ปกติแล้วสื่อจะเขียนอะไรออกมาดีหรือไม่ดีมักจะขึ้นกับผลประโยชน์ที่เค้าจะได้รับตอบแทน ต่อให้ "ของ" มันแย่แค่ไหน ถ้าได้รับค่าจ้างที่ดี เค้าก็เขียนจน "ของ" สิ่งนั้นดีมีราคาจนได้ ถ้าคุณเลือก shopping อะไรตามที่สื่อหรือนักวิเคราะห์แนะนำ ขอบอกว่าอันตรายค่ะ เห็นบ่อยๆ และขออนุญาติยกตัวอย่างเรื่องหุ้น หลายสำนักวิเคราะห์ชอบเขียนเชียร์หุ้น หุ้นตัวนี้ดีอย่างนั้น อย่างนี้ พื้นฐานดีนะ ผู้บริหารเก่ง กิจการโต ผลตอบแทนและปันผลสูง งบการเงินดี (แต่พวกนักวิเคราะห์เหล่านี้ 100 ทั้ง 100 ไม่ซื้อนะ บอกให้คนอื่นซื้อ) แต่ว่าหุ้นตัวที่เชียร์ราคาตกลงทุกวัน วันละ 5-10 % มันหมายความว่าไงคะ?? ถ้าของมันดีจริงราคาต้องไม่ลงถูกมั๊ยคะ เอ๊ะ...หรือว่ามันลงเพราะคนส่วนใหญ่คิดว่ามันไม่ดีจริง?? 555+++ อันนี้เป็นการสอนให้รู้ว่าการเชื่อโดยไม่ดูข้อมูลให้รอบด้าน ก็กลายเป็นเหยื่อของ "พวกที่เค้าอยากทิ้งของ" โดยใช้สื่อหรืออะไรก็แล้วแต่ช่วยปล่อยข่าว ให้คนที่เอาแต่เชื่อโดยไม่วิเคราะห์หรือดูข้อมูลให้รอบด้านกลายเป็นเหยื่อ

โดยปกติแล้ว กราฟราคาของสิ่งไดก็ตาม มันจะบวก ลบ คูณ หาร ทุกอย่างไว้อยู่แล้ว --> market action discounts everything!!! ค่ะ อันไหนมัน up trend อันไหนมัน down trend เห็นชัดๆ จากกราฟเลยค่ะ ไม่ต้องรู้ข่าวสารข้อมูลก็ได้

และคำว่า "ขึ้นมาแรงเกินไป" นี่ก็เช่นกัน ขนาดไหนที่ว่าแรงเกินไป อืม....ตัวเองกลับมองต่างนะ !ee ตอนนี้สิ่งที่ขึ้นแรงเกินไปคือดอลล่าห์ต่างหาก ขึ้นมาแรงเกินไปโดยไม่ปัจจัยพื้นฐานอะไรสนับสนุนเอาซะเล้ย แต่ถึงจะแข็ง ทองก็ดีดได้อยู่ดี คิคิคิ (ไม่ได้บอกว่ามันจะไม่ลงนะ แต่มันอยู่ใน long term uptrend ค่ะ)

2. กรณีดัชนีหุ้นเคยขึ้นไป 1700 กว่าจุดซึ่งตอนนั้นใครๆก้อคิดว่าหุ้นจะต้องขึ้นไปถึง2000กว่าจุดได้แน่นอน สุดท้ายก้อวกกลับลงมาต่ำกว่า 1000 จุด

อันนี้ง่ายเลยค่ะ อันนี้แหละของจริงที่คุณ ton กำลังจะอธิบายเกี่ยวกับทฤษฏี mass "ใครๆ" ที่ไม่ดูตาม้าตาเรือ แถมเชื่อนักวิเคราะห์อีกต่างหาก คิดว่าหุ้นจะไป 2000 จุด เลยวิ่งเข้าไปซื้อ หุ้นมันถึงหัวทิ่มลงมาต่ำกว่า 1000 ไงคะ เพราะใครๆ คือ mass ที่คุณพูดถึง

ถ้าตอนนี้ให้คุณเดินไปในตลาดหรือที่ทำงานก็ได้ ที่บ้านเลยง่ายดี แล้วชวนคนซื้อทองคำ มีซักกี่คนคะที่อยากซื้อ ถ้า 9 ใน 10 หรือเอาแค่ครึ่งนึงก็ได้ บอกจะซื้อที่ราคานี้ หรือบอกว่าราคานี้ถูกเกินไปสำหรับราคาทองคำ มันควรจะแพงกว่านี้ คุณ ton กรุณาตะโกนบอกพวกเราด้วยนะคะ พวกเราจะได้ขาย เพราะนั่นหมายความว่าเริ่มมี "mass" เกิดขึ้นแล้ว แต่ถ้าคนส่วนใหญ่บอกว่าจะเอาทองไปขายมากกว่าจะซื้อ พวกเราจะไปซื้อเพิ่มอีกค่ะ คิคิคิ !53 (ขนาดคนที่บ้าน บอกให้ซื้อทอง จนปากจะฉีกถึงหู ยังไม่ยอมไปซื้อเล้ย แถมจะเอาของเราไปขายอีกต่างหาก ฮ่วย) !061

คุณ ton กรุณาตอบข้อสงสัยที่ถามไปเกี่ยวกับสิ่งที่เค้าพูดถึงเศรษฐกิจของอเมริกาที่ว่ามันอยู่ขอบเหวของการล้มละลายหน่อยสิคะ ว่ามันไม่จริงยังไง ถ้าหาอะไรมาอธิบายได้ว่าที่เค้า "กล่าวหา" ไม่เป็นความจริง อาจเป็นเหตุเป็นผลที่คุณ ton พยายามเชียร์ให้ลงทุนในดอลล่าห์ มากกว่าที่จะเป็นทองคำ เพราะราคาดอลล่าห์มัน "ลงมาต่ำเกินไป" จริงๆ !01 555++++

40 signs the USA is at the brink of economic collapse

http://chaospreppers.com/component/content/article/3-newsflash/173-40-signs-the-usa-is-at-the-brink-of-economic-collapse

เิอาเป็นว่าจะรอถึง ปลาย มิ.ย. ถ้าไม่ลง ก็จะซื้อทุกราคาแล้วครับ ไม่สนข่าวอะไรทั้งสิ้นแล้ว ถึงตอนนั้น ให้แพงยังไง ก็ยังห่างไกลกับเป้าหมายอีกเยอะ

อย่าเพิ่งเบื่อกันน่ะครับ กับการที่ผมจะนำคลิปจากรายการ ตามรอยเซียนมาเสนอ ซึ่งเป็นคลิปล่าสุด ณ ตอนนี้เลยครับ

เอาจริงๆ คุณ ton อยากบอกว่าเบื่อแล้ว

ดูรายการ hard topic ที่คุณพิชัยนี้ (เน้นทฤษฎีมองต่าง) มาคู่กับอีกคุณพิชัยนึง (เน้นปัจจัยพื้นฐาน)

คุณพิชัยนี้ก็พูดเหมือนทุกรายการที่เคยพูดมาเลย เน้นทฤษฎีลูกเดียว

ปัจจัยพื้้นฐานของดอลล่าร์ มันคืออะไร มันมีดีจริงหรือไม่ ไม่สนใจ

ขอ quote คำพูดคุณเด่นจันทร์ "เพือนชั้นยังไงก็คือเพชร (ทอง) ส่วนแกน่ะมันแค่ กระเบื้อง"

ทำไมเป็นเซียนมันง่ายอย่างนี้ล่ะคะ แค่ทำโพลว่าชาวบ้านเค้าว่าไงกันแล้วทำตรงข้ามแค่นั้นเองเหรอ เหมือนในหนังสือสอนเล่นหุ้นที่เคยอ่านแบ่งคนเล่นเป็นชาวสวนกับชาวไล่ แสดงว่าจริงๆแล้วแค่เลือกเป็นชาวสวนก็เป็นเซียนได้แล้วสินะ

รู้สึกว่ามันน่ารำคาญมาก สำหรับคนที่มัน ด้าน+ดื้อ ขอความกรุณาไปที่อื่นเถอะ ไม่รู้สึกตัวเลยหรือว่าสังคมที่นี่เค้าไม่ต้องการ "สิ่งปฎิกูล+ขยะ"

เริ่มต้นบอกว่า "เชื่อผมเถอะครับ" พอลงท้ายกลับบอกว่า "อย่าเชื่อผม" ตกลงเอาไงกันแน่ ไปหาที่สิงสถิตย์ที่อื่นเถอะแล้วจะกรวดน้ำไปให้

รู้สึกว่ามันน่ารำคาญมาก สำหรับคนที่มัน ด้าน+ดื้อ ขอความกรุณาไปที่อื่นเถอะ ไม่รู้สึกตัวเลยหรือว่าสังคมที่นี่เค้าไม่ต้องการ "สิ่งปฎิกูล+ขยะ"

เริ่มต้นบอกว่า "เชื่อผมเถอะครับ" พอลงท้ายกลับบอกว่า "อย่าเชื่อผม" ตกลงเอาไงกันแน่ ไปหาที่สิงสถิตย์ที่อื่นเถอะแล้วจะกรวดน้ำไปให้

คุณ thon ลองกลับไปอ่านข้อความของผมอีกครั้งน่ะครับว่าสิ่งที่ผม บอกว่า "เชื่อผมเถอะครับ" คืออะไร นั่นคือ ที่ผมบอกว่า (แต่เชื่อผมเถอะครับอีกไม่นานข้อมูลต่างๆตามสื่อ บทวิเคราะห์จากหลากหลายสำนัก จะเริ่มทยอยออกมาแสดงเอง โดยที่ผมไม่ต้องสรรหามาบอกเพื่อนๆ แต่จะมีนักวิเคราะห์ เกจิอาจารย์ดังๆออกมาเองว่า สินค้าไม่ว่าจะเป็นทอง เงิน นำ้มันเหล่านี้ ได้ขึ้นมาแรงเกินไปที่เกิดจากการเก็งกำไรกันขึ้นมาเหล่านี้แล้ว (ไว้คอยติดตามกันดูน่ะครับว่าจะเป็นอย่างที่ผมบอกรึปล่าว)) และสุดท้ายที่ผมบอกว่า อย่าเชื่อผมก้อคือ ผมไม่ได้มีเจตนาให้ใครทำตามที่ผมแนะนำ หรือ เตือนด้วยความหวังดีจริงๆ เพราะถ้าผมแนะนำแล้วผิดทางจะได้ไม่มาโทษผมต่างหาก

[size="7"]******** นี่ได้แสดงสติปัญญา และระดับ EQ ของคุณ thon ให้คนอื่นได้เห็นกันอย่างชัดแจ้งเลยครับ **********

[/size]

บวกให้ 1 คะแนนนะคะ เพราะจริงๆแล้วตัวเองก็อยากจะบอกเหมือนกันว่า เบื่อคุณton มากกกกกกกกกก สมาชิกในกระทู้หลายท่านได้ช่วยกันชี้แจง แถลงไขกันแล้วว่า "พวกเรา"เข้าใจเรื่องการลงทุนในทองคำ ว่ายังไงก็มีความเสี่ยงถ้าลงทุนไม่ดูตาม้าตาเรือและเข้าใจว่าทองคำก็มีวงจรขึ้น-ลงเหมือนสินค้าตัวอื่นๆเหมือนกัน เราจึงต้องเข้ามาศึกษาข้อมูลในกระทู้ต่างๆ เพื่อการตัดสินใจลงทุนในแบบที่เหมาะสมกับตัวของเราเอง แต่ความเห็นซ้ำๆซากๆแบบคุณต้นนี้ ยอมรับค่ะว่าเบื่อมากๆเห็นแล้วอยากลบทิ้ง มันไม่ใช่ความเห็นต่างที่มีเหตุมีผลเลย และจริงๆแล้ว คนกระทู้นี้เขาถือทองคำกันยาววววววค่ะ มีแต่รอจะซื้อเพิ่ม (ถ้าจะลงมาแบบคุณต้นว่าก็จะทุ่มทุนซื้อค่ะ) เพราะฉะนั้น ขอความกรุณาคุณต้น ช่วยไปโพสต์ เตือนที่กระทู้อื่นที่เหมาะสมดีกว่านะคะ(ขออภัยเพื่อนๆที่ชอบความเห็นต่างแบบนี้ด้วยนะคะ)

ฟังแล้วก็แปลกๆ

- ราวนาทีที่12 กว่าๆ บอกว่า คนไม่กลัวทอง คนกลัวดอลลา แล้วสรุปผมควรลงทุนทองที่ไม่น่ากลัว หรือควรลงทุนดอลลาที่น่ากลัว

- คุณพิชัยบอกว่าทองขึ้น แต่น้ำมันกับ set ยังไม่ขึ้น... คือตอนนี้น้ำมันลิตร 40 นี่ไม่เรียกขึ้นอีกหรอคับ? ในขณะที่น้ำมันขึ้น ทองขึ้น ดอลลานิ่ง คุณพิชัยแนะนำให้คนซื้อดอลลา ทั้งๆที่บอกว่า ดอลลาน่ากลัว

- เข้าใจว่าทำไมคุณพิชัยให้ความเห็นว่าทองไม่น่าลงทุน คงเพราะคุณพิชัยเป็นฝ่ายวิเคราะห์หลักทรัพย์ เลยเชียร์ให้คนเล่นหุ้น

ทุกบอร์ดย่อมมีมาม่า :blink: แต่เป็นผมถ้าเก็บยาวผมซื้อน๊ะทองแท่งเนี่ย แต่ถ้าจะเล่น GF ใช่เลย รอดูก่อน เพราะอาจลงได้อีก กรณีถ้าลงจริง ทองแท่งต่างกันไม่มากหรอก เก็บตอนนี้เก็บเดือนหน้า ไม่ต่างกัน แต่ GF นี่หมดพอร์ทได้ง่ายๆน๊ะ เคยมาแว้ววววว กะน้องเงิน เด๋วจะทำใจให้นิ่งกว่านี้แล้วไปเอาคืนอีกรอบ ถ้าไม่ได้ก็เลิกแล้วเก็บ Physical ดีกว่า

ที่สำคัญ ผมคิดว่า คุณ thon ควรฝึกจิตใจให้มีการเปิิดรับกับข้อมูลที่ขัดแย้งกับคุณบ้าง ( ซึ่งที่ผมนำมาโพสก้อเป็นข้อความล่าสุด ) และสำคัญมากที่สุดในการอยู่ร่วมกับสังคมภายนอกคุณควรให้เกียรติผู้อื่น (ซึ่งถึงแม้ผู้นั้นจะเห็นต่างกับคุณ ) คุณthonควรฝึกควบคุมอารมณ์(EQ) ให้มีมากกว่านี้ มิฉะนั้นแล้ว มันจะเปิดเผย สันดานที่แท้จริงของคุณ thon ออกมาครับ (ขออภัยน่ะครับ ถ้าคำไหนที่ไม่สุภาพ)

+1 คุณ thon

ที่จริงดิฉันก็ค่อนข้างจะเป็นคนเปิดกว้างรับทุกความเห็นต่างนะ

แต่บางทีความเห็นต่างที่ เอาสีข้าง กับความรู้สึกเข้า แถ.....

ไปเรื่อย ๆ นี่ บางทีมันก็รับไม่ค่อยได้

ฟังไปฟังมา การเป็นเซียนนี่ มันก็แค่ทำไม่เหมือนคนอื่น (คิดเอาเอง ว่าตัวเองเป็นคนส่วนน้อย)

ที่จริงมันก็ถูกอยู่เหมือนกันนะ ถ้าคิดเอาเองว่าตัวเองเป็นคนส่วนน้อยในเวบนี้ ทฤษฎีเซียนก็เหมือนจะถูกต้อง

แต่อยากให้คุณ ton ไปอ่านเวบอื่น ๆ 99.99% ของเวบการลงทุน หรือ ชวนคนซื้อทอง 10 คนอย่างที่เพื่อนสมาชิกท่านอื่นได้บอกไว้

เห็นได้ชัดเจนเลยว่า คุณ ton เป็นคนส่วนใหญ่บนโลกใบนี้อย่างชัดเจน รวมทั้งคุณพิชัยด้วย

สรุปตามทฤษฎีของคุณได้ความว่า

เมื่อเทียบเปอร์เซ็นต์กันทั้งประเทศ และทั้งโลกแล้ว คนในเวบนี้เป็นเซียนค่ะ .....รวมทั้งตัวดิฉันด้วย (ภูมิใจจริง ๆ :lol: )

"การคิดต่าง เป็นเรื่องที่ดี เพราะจะทำให้เราได้ความรู้กว้างขวางขึ้น แต่การคิดต่าง คิดเอง เออเอง โดยไม่มีหลักฐานใด ๆ แถวบ้านเรียกบ้าค่ะ"