ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เห็นด้วยค่ะ. แบ่งพอร์ตการลงทุนดี ดี ค่ะ. เก็บแท่งยาวจำนวนมากหน่อย. และก็แบ่งสั้นสักก้อน เอาไว้ลุ้นชีวิตจะได้มีสีสรร กำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง. สีสรรของชีวิต ยามชรา :P

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มีข้อสังเกต อีกอย่างคือ ตลาดหุ้นทำ new high เวลาใกล้เคียงกันกับทอง เลยครับ แต่ตอนนี้ตลาดหุ้นหล่นลงมาแล้วและแนวโน้มลงได้อีก

ทองอาจขึ้นไปทำ new high wave 5 จริงแต่คงไม่สูงจาก high เดิมมาก เดือนมิย. น่ากลัวครับ ปีก่อนใครเข้ามาคงจำภาพได้ดี ทองคำโดนจัดหนักชุดใหญ่ทั้งปืนใหญ่ปืนกล

ยิ่งเห็นดอลล่าห์ตอนนี้แล้วยิ่งน่ากลัว ถ้าแข็งขึ้นเพราะมีปัจจัยสนับสนุนยังไม่น่ากลัวเท่าไรครับ แต่เพราะไม่มีนี่ซิ ถึงน่ากลัวมากๆ เพราะเดี่ยวคงมีข่าวสนับสนุนตามมาทีหลัง

อาจกลาง มิ.ย. ก็ได้ ถ้าเป็นงั้นทองเดือน มิย. อาจโดนชุดใหญ่แบบปีก่อนก็เป็นได้น่ะ ไม่รู้ผมคิดมากไปป่าวนะ่ เพือนๆใครมีความเห็นไงก็แชร์กันน่ะครับ

มีขึ้นก็มีลงเป็นธรรมดาค่ะ เอากราฟทองคำ ปีที่แล้วมาให้ดูค่ะ ช่วงเดือน พค-มิย 2010 ช่วงก่อนวันที่ 20 พค ทองจะถูกทุบราคาลงมา (ร่วม $100 เหมือนกัน แฮะ !45 โห ใจร้ายอ่ะ) และหลังจากวันที่ 20 พค -กลางๆ เดือนมิย กราฟราคาจะขึ้นไปทำ new high ลูกศรเขียว (ระหว่างทางก็ฟัดเหวี่ยงกันน่าดู ถ้าเข้าไม่ถูกจังหวะก็หาต้องหาผ้าห่มติดไปด้วยเพื่อขึ้นดอย คิคิคิ) แต่ indicator ไม่ถูกลากขึ้นไปด้วย ตรงลูกศรสีแดง (แหมๆๆๆ pattern มันเหมือนตรงนี้ชอบกลเชียวล่ะ จับตาดูดีๆ นะคะ --> history repeats itself??) ราคาเลยมาเจอการปรับฐานหลัก $100 เลยนะ !17 โห.... คิคิคิ ใครช้อนได้ราคานั้นตรงจุดที่ปรับฐานเสร็จ แถวๆ $1160 ตอนนี้ทอง $1513 ถ้าถือยาวและไม่หวั่นไหวกับเสียงนกเสียงกาที่คอยเชียร์ให้ขายทอง แม้จะโดนเหวี่ยงโดนทุบมาตลอดทาง กำไรเกือบ $400 บาทละ 12000 WOOW!!!โอ๊ย...อิจฉาอ่ะ ใครได้ราคานี้ขอเสียงให้พวกเราอิจฉาหน่อยค่ะ !Aa สุดยอดจริงๆ คิคิคิ

อยากให้ทุกคนเปิดใจรับคุณ ton ครับ จำได้ว่าในกระทู้ห้องสินธร ในเวป pantip ช่วงปี 2007-2008 จะมีคนนึงคล้ายคุณ ton นี่แหละครับ จะมาคอยโพส ตลอด ว่า "600 จุดไม่เปลียนแปลง" ทุกวันทั้งๆที่ตอนนั้นตลาดหุ้นก็ขึ้นไปเรื่อยๆ และทำ new high ถึง 920 จุด ถ้าถามว่าตอนนั้นเกิดฟองสบู่ในตลาดหุ้นหรือยัง ตอบได้เลยว่ายังแน่นอน ไม่เหมือนตอนตลาดหุ้นไทย 1700 จุด

และไม่มีใครคาดว่าจะมีอะไรจะทำให้ลงมา 600 จุดได้ แต่สรุปว่าเดือนตุลาคมปี2008นั้น ลงมาลึกถึง 380 จุด ก่อนจะค่อยๆ ปรับขึ้นไปครับ ผมส่วนตัวคิดว่าระยะยาวราคาทองน่าจะขึ้นไปเรื่อยๆ หรือ อาจจะขึ้นแรงสุดๆ ถ้าเข้าสู่ mania phase จริง แต่ระยะสั้น อเมริกายังมีกองทัพ และ อาวุธ ที่ทันสมัยมาก หาประเทศใดต่อกรได้ยาก ใครแข็งข้อไม่เอาดอลล่าห์ ก็โดนเหมือนอิรัก ลิเบีย พวกนั้นเป็นตัวอย่าง แถมไม่รู้ว่า FED มีไพ่อีกกี่ใบ ที่จะทิ้งมาในการสกัดดาวรุ่ง อย่างทองที่เป็นศัตรูกับดอลล่าห์ QE 3 ก็ยังไม่แน่นอน(ไม่รู้คราวนี้จะมาไม้ไหน) ตลาด CME ก็พวกเค้า UN ก็พวกเค้า ถ้าเป็นฟุตบอล เหมือนเค้ามีกรรมการอีก 4 คนเป็นพวก คอยเป่า ฟาวล์ ล้ำหน้า ให้จุดโทษ พวกเค้าเมื่อไหรก็ได้ สำหรับคนเล่นสั้นให้ระวัง แต่ทองแท่งเก็บยาวคงไม่มีปํญหาครับ ตราบใดที่ ก๋วยเตี๋ยวไม่มีทางต่ำกว่า 30 บาท(ราคาเฉลี่ยทั่วๆไปไม่นับธงฟ้าถูกเกินหรือในห้างที่แพงเกินน่ะ)ทองก็ไม่มีทางต่ำกว่าบาท ล่ะ 18000 ครับ 5555

ถูกแก้ไข โดย chung6

เอาอีกกราฟมาให้ดู เป็นราคา ณ ปัจจุบัน ราคามี new high แต่ยังไม่มี divergence ของ indicator ก็มีลุ้นให้ราคาขึ้นไป new high ค่ะ $1577 น่าจะได้เห็นอีกครั้งภายในเวลาอันใกล้นะคะ (ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่ได้บอกให้ใครไป long GF หรือเอารถไปเหมาทองแท่งตอนนี้นะคะ) ถ้าราคาไป new high เมื่อไร ต้องห้ามกระพริบตาเด็ดขาด อาจได้เป็นเด็กดอย (ชั่วคราว) โดยไม่ตั้งใจค่ะ 555++ !53

ทองแท่งตัวเองมองว่า รออีกนิดก็ดีนะคะ (แต่ถ้าจะเก็บแบบยาวๆๆๆ 14** ก็เป็นราคาที่น่าสนใจหรือจะทะยอยซื้อสะสมก็ได้ เพราะระยะยาวราคาแถวๆ นี้จะกลายเป็นที่ราบลุ่มแล้วค่ะ) หรือจะรอของถูกตอนที่เค้าเอามา mid year sale ก็ดี น่าจะกลางๆ เดือน มิย ระดับ $100 อาจจะได้เห็นนะ ไม่งั้นเสียชื่อหมด จะ sale ทั้งที ระดับ Comex mid year sale คงไม่ธรรมดาค่ะ คิคิคิ !Announce

มีข้อสังเกต อีกอย่างคือ ตลาดหุ้นทำ new high เวลาใกล้เคียงกันกับทอง เลยครับ แต่ตอนนี้ตลาดหุ้นหล่นลงมาแล้วและแนวโน้มลงได้อีก

ทองอาจขึ้นไปทำ new high wave 5 จริงแต่คงไม่สูงจาก high เดิมมาก เดือนมิย. น่ากลัวครับ ปีก่อนใครเข้ามาคงจำภาพได้ดี ทองคำโดนจัดหนักชุดใหญ่ทั้งปืนใหญ่ปืนกล

ยิ่งเห็นดอลล่าห์ตอนนี้แล้วยิ่งน่ากลัว ถ้าแข็งขึ้นเพราะมีปัจจัยสนับสนุนยังไม่น่ากลัวเท่าไรครับ แต่เพราะไม่มีนี่ซิ ถึงน่ากลัวมากๆ เพราะเดี่ยวคงมีข่าวสนับสนุนตามมาทีหลัง

อาจกลาง มิ.ย. ก็ได้ ถ้าเป็นงั้นทองเดือน มิย. อาจโดนชุดใหญ่แบบปีก่อนก็เป็นได้น่ะ ไม่รู้ผมคิดมากไปป่าวนะ่ เพือนๆใครมีความเห็นไงก็แชร์กันน่ะครับ

เป็นไปได้สูงค่ะ แหะๆ

ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่ให้กำลังใจ +คะแนนให้ แต่ว่ามานั่งทบทวนดู+มีเพื่อนคนนึงมาเตือนสติ ทำให้รู้สึกตัวว่า...ตัวเราทำผิด (อีกแล้ว) เรามิได้มีเมตตาต่อเค้า หากเรามีเมตตาเพียงพอเราต้องอดทนกับสิ่งที่เค้าพยายามทำ และหาทางโน้มน้าวให้เค้ามองเห็นสิ่งที่ถูกต้องเป็นจริง (ประมาณว่ามีดวงตาเห็นธรรมะ) มากกว่าจะไปคิดอกุศลจิตต่อเค้า ซึ่งมันจะก่อให้เกิดบาปกับตนเอง จึงขอให้เพื่อน ๆ ทุก ๆ คน ได้โปรด เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ต่อคุณต้นด้วยครับ

ส่วนตัวผมเองต้องกล่าวคำขอโทษต่อคุณต้น ขอได้โปรดอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน และขออย่าได้จองเวรจองกรรมต่อกันอีกเลย

บุญกุศลทั้งหมดที่เกิดขึ้น ขอให้ส่งผลบุญนั้นแก่คุณ kunghdy ด้วยเทอญ... เพื่อนผู้เตือนสติ

+1 ให้กับคุณ Thon และ คุณ kunghdy ครับ

เยี่ยมทั้งสองท่านครับ !_087 !_087

ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่ให้กำลังใจ +คะแนนให้ แต่ว่ามานั่งทบทวนดู+มีเพื่อนคนนึงมาเตือนสติ ทำให้รู้สึกตัวว่า...ตัวเราทำผิด (อีกแล้ว) เรามิได้มีเมตตาต่อเค้า หากเรามีเมตตาเพียงพอเราต้องอดทนกับสิ่งที่เค้าพยายามทำ และหาทางโน้มน้าวให้เค้ามองเห็นสิ่งที่ถูกต้องเป็นจริง (ประมาณว่ามีดวงตาเห็นธรรมะ) มากกว่าจะไปคิดอกุศลจิตต่อเค้า ซึ่งมันจะก่อให้เกิดบาปกับตนเอง จึงขอให้เพื่อน ๆ ทุก ๆ คน ได้โปรด เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ต่อคุณต้นด้วยครับ

ส่วนตัวผมเองต้องกล่าวคำขอโทษต่อคุณต้น ขอได้โปรดอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน และขออย่าได้จองเวรจองกรรมต่อกันอีกเลย

บุญกุศลทั้งหมดที่เกิดขึ้น ขอให้ส่งผลบุญนั้นแก่คุณ kunghdy ด้วยเทอญ... เพื่อนผู้เตือนสติ

สาธุคะ การให้อภัยเป็นการให้ทานที่ประเสริฐและเป็นกุศลสูงค่ะ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ !_087

แต่แหมคุณ thon ก็ชมเกินไป !32 คิคิคิ เล็กๆ น้อยๆ เพื่อนๆ (ผู้ร่วมชะตากรรมเดียวกัน) ทั้งนั้น แต่ละคนถือทองแท่งกันเพียบ ทองที่พวกเรามีรวมๆ กันใน board อาจมากกว่าที่อเมริกามีก็ได้นะ 555+++

คุณthon เยี่ยมมาก

ขอให้พวกเราอโหสิกรรมให้กันและรู้สึกดีต่อกัน :)

อยากรบกวนคุณ next เล่าถึง www.tanzanianroyaltyexploration.com ให้ฟังหน่อยได้มั้ยครับ ว่าเป็นมายังไงแล้ว เค้ามีการคิดในการลงทุนอะไรยังไงน่ะครับ

สุดยอดครับ

!gd เยี่ยมไปเลยค่าา !01

เอาบทความมา post ให้อ่านค่ะเป็นการสัมภาษณ์ John Williams (จาก shadowstats) เกี่ยวกับ Hyperinflation & US Dollar Collapse น่ากลัว แต่ถ้าเราเตรียมพร้อมก็ไม่น่าจะมีอะไร (มั๊ง)คงได้เห็นการเดินขบวนครั้งใหญ่ในเกือบทุกประเทศทั่วโลกล่ะค่ะ ถ้าเกิด hyperinflation จริง :wacko: ยาวหน่อยแต่อ่านเข้าใจง่ายค่ะ แปลให้เฉพาะคำถามละกันนะคะ

ทำไมถึงเกิด inflation ไปทั่วโลกขณะนี้ “The dollar has already been a factor for the major inflation that we are seeing now, and the weakness that we have seen in the dollar up to now has primarily been as a result of the Fed’s efforts to debase the dollar. A weaker dollar has spiked oil prices and we are seeing the highest inflation -- as the government reports it -- in the last 3 years, and it’s going to get a lot worse.”

dollar จะ collapse จริงหรือป่าว อย่าหลอกกันนะ “If we end up in the hyperinflation that I think we’re going to see, then, no, the dollar won’t survive. They’ll probably come up with another currency at some point as they reorganize the global currency system. For this to work I expect it to have some backing of gold in order to sell this concept to the public, but the dollar in its current form would not survive a hyperinflation.”

เมื่อไรถึงจะเกิด hyperinflation ในอเมริกา “That’s the type of thing that could happen at any time, all of the fundamentals are in place. I do think we’re going to have a dollar crisis. I can’t give you the precise timing on it, but circumstances are negative for the dollar in terms of relative political stability. When you look at our government here we can’t control the fiscal conditions. Our trade deficit is continuing to deteriorate, that’s a negative for the dollar, inflation is rising on a relative basis, that’s a negative for the dollar.

The Fed although it is officially ending QE2, most likely is going to come back with a QE3 and that will debase the dollar and if we are going to debase the dollar the rest of the world generally is not going to want to hold it. (อันนี้ล่ะใช่เลย ใครจะบ้าถือดอลล่าห์อยู่อีก ถ้ามี QE3 ออกมาอีกรอบ) :mad:

การ collapse ของดอลล่าห์จะเกิดขึ้นเร็วแค่ไหน “It could happen very quickly, but they (the Fed) will try to forestall it as much as they can. When you do get a real panic it may not be containable. In terms of the hyperinflation I don’t think it will be held off beyond 2014. (ช้ากว่าที่หลายๆ คน คาดเดาไว้เยอะเลย คนอื่นๆ มองว่า 2012 ก็เละแล้ว) What we’re now seeing in the pickup in inflation here eventually will be seen as the beginnings of it.”

ถ้าเกิด Hyperinflation อเมริกาจะเป็นยังไง “This is not going to be a happy circumstance in any event. You look at what happened in Zimbabwe (ประเทศนี้คุ้นๆ มั๊ยคะ :lol: ), the terrible hyperinflation there, which is probably the worst ever seen in any country, it took place over a couple of years. The economy still continued to function to some degree, people still went to work, and the reason they were able to do that is they had a backup black market in US dollars. We don’t have anything like that here.

Efforts to introduce gold as a second currency would effectively provide that, but there’s nothing in place at the moment that would be a backup. So you have the likelihood of disruption to normal commerce. If the distribution chain to grocery stores gets interrupted, and the shelves are bare of food, that’s the kind of thing that can trigger rioting in the streets.”

เราควรป้องกันตัวเราจากสภาวะนี้ยังไง “First you need to look to preserve your wealth and assets, and the primary hedge isphysical gold, but silver is in that category as well. (อันนี้ต้องเน้นตัวใหญ่หน่อย อยู่ในกระทู้ทองนิ) :wub: I’d look to get some assets outside the US dollar, outside the US if you can. Stronger alternative currencies are the Swiss Franc, Australian dollar and the Canadian dollar.

For people living inside of the U.S. if you are going to have a disrupted system, this is a manmade disaster, not a natural disaster, but it’s the type of thing you should prepare for as you would a natural disaster. Have several months of canned goods, other staples that you need to survive. And assuming that we see this evolve into some type of barter system, build up a stock of goods that you think are barter-able.”

ขอให้ทุกคนโชคดีและเอาตัวรอดให้ได้จากสภาวะเหล่านี้นะคะ !Announce

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

ความเห็นผมนะครับ

จริงๆ...ถ้าคุณ ton เปิดกระทู้ใหม่เรื่องให้ระวังเกี่ยวกับราคาทองก็น่าจะโอเคนะครับ

เพราะกูรูแต่ละท่านเปิดกระทู้แต่ละกระทู้ ก็ค่อนข้างชัดเจน แยกประเด็น และแตกต่างไปตามแต่ละแบบฉบับของแต่ละคน

คนที่เข้าชมกระทู้ก็จะแยกแยะได้...ว่ากระทู้ไหนประเด็นไหน....เล่นยาวอ่านกระทู้นี้....เล่นสั้นอ่านกระทู้นึง...

สะดวกแก่ผู้เข้าชมกระทู้ด้วย

วันนี้ผมอยากเล่นสั้นจะได้เปิดอ่านได้ถูกที่

วันนี้ไม่มีสัญญาณ แต่พอดีผมมีเงินรายได้อาชีพมาพอดี...เปิดอ่านกระทู้ปัจจัยพื้นฐานกะเล่นยาวหาจังหวะเข้า

หรืออ่านข่าวสารที่พึงระวังเกี่ยวกับราคาทอง....จะได้เลือกเปิดอ่านได้ถูก

คุณ ton เปิดกระทู้ใหม่...ผมเชื่อว่าน่าจะมีคนไปตามอ่านให้กำลังใจนะครับ

เพราะมันแยกประเด็นชัดกว่า ที่จะมาเถียงกันในบ้านคนอื่น

พอมาโพสซ้ำๆ...เถียงกันไปมา...มันเลยทำให้คนอ่านรู้สึกว่าก่อกวนมากกว่าที่จะรู้สึกหวังดีครับ

แล้วพอหนักๆเยอะๆเข้า...จะสร้างความไม่สบายใจให้กับคนอ่าน + เจ้าของกระทู้ + เจ้าของเวบไปด้วยครับ

รังแต่จะบั่นทอนกำลังใจของกูรู และผู้หวังดีทุกๆท่านครับ

การเปิดกระทู้ใหม่ของเราเอง...ความรู้สึกชัดๆ ก็คือเราเป็นเจ้าของบ้านเราเอง

คนที่มาอ่านก็เกรงใจเรามากกว่า...ที่จะมาเถียงกันในกระทู้คนอื่น

คนอ่านก็ไม่หลงประเด็นด้วย

คิดว่าวิธีนี้น่าจะเป็นประโยชน์กับทุกๆฝ่ายกว่าด้วยครับ

ขอบคุณครับ