ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ส่วนใหญ่ยังถือครับ แต่ไม่รู้คาดการณ์ผิดรึป่าวที่ขายบางส่วนไปซื้อเงิน แหะๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ทามมายช่วงนี้ห้องนี้ไม่ค่อยครึกครื้นเลยค้าาาา !_09

ถูกแก้ไข โดย serenade

เรียนถามอาจารย์ทุกท่านเรื่องความน่าเชื่อถือของโลหะเงินในไทยครับ

:excl: สมมุติถ้าเกิดเหตุการณ์ Hyper INflation ถึงขนาดที่คนเลิกเชื่อถือเงิน(กระดาษ)ขึ้น :excl:

ทองจะเปลี่ยนสถานะเป็นเงินจริงๆ แล้วโลหะเงินที่เมืองนอกที่มีการรับรองต่างๆก็คงเปลี่ยนสถานะเป็นเงินจริงๆเช่นกัน

แล้วที่เมืองไทยที่ยังไม่มีหน่วยงานไหนมาดูแลโลหะเงิน โลหะเงินจะมีความน่าเชื่อถือในการซื้อขายแลกเปลี่ยนมากแค่ไหน

เพราะประชาชนเกือบทั้งประเทศยังไม่รู็เรื่องโลหะเงิน การตรวจสอบคุณภาพ 99 / 92.5เปอเซนต์ต่างๆก็ไม่ง่ายนัก

หรือสุดท้ายจะมีหน่วยงานหรือการจัดตั้งสมาคมมาดูแลกันจริงๆแบบทองครับ

ถ้าเกิดมีหน่วยงานตั้งขึ้นมาแล้วขายเงินแท่งที่มีการรับรองจริง

เงินเม็ดที่พวกเราถืออยู่จะเป็นยังไงครับ :huh:

รบกวนอาจารย์ผู้รู้ทุกท่านสักนิดนะครับเพื่อเป็นความรู้แก่ทุกๆท่านด้วย

ขอบคุณครับ :D

อยากรู้เหมือนกันค่ะ หวังว่าเงินเม็ดที่พวกเราเก็บคงไม่กลายเป็นตุ้มยกน้ำหนักหรือยาอมนะค่ะ :D

สวัสดีครับ กลับมาแล้วครับ :lol:

เข้าสู่เดือนใหม่มี สถิติเก่าๆมาฝากนะครับ

ในรอบ 10 ปีที่ผ่านมา

เดือนมิถุนายน ทองลง 5 ปี ทองขึ้น 4 ปี ทรงๆ 1 ปี

เดือนกรกฎาคม ทองลง 5 ปี ทองขึ้น 3 ปี ทรงๆ 2 ปี

จะเห็นว่าช่วง Summer ของทางต่างประเทศนั้น

เป็่นช่วงไม่ค่อยจะสดใสเท่าไหร่ของทองคำ

แต่ .... Jame Turk ผู้ก่อตั้ง Goldmoney.com

ได้ให้สัมภาษณ์เมื่อวานนี้ว่า Summer นี้อาจจะมีเซอร์ไพร์สครับ !!

ตามไปอ่านกันได้ที่

คลิ๊ก.. Turk - Metals Will Be Hot This Summer, Gold to Hit New Highs

เรียนถามอาจารย์ทุกท่านเรื่องความน่าเชื่อถือของโลหะเงินในไทยครับ

:excl: สมมุติถ้าเกิดเหตุการณ์ Hyper INflation ถึงขนาดที่คนเลิกเชื่อถือเงิน(กระดาษ)ขึ้น :excl:

ทองจะเปลี่ยนสถานะเป็นเงินจริงๆ แล้วโลหะเงินที่เมืองนอกที่มีการรับรองต่างๆก็คงเปลี่ยนสถานะเป็นเงินจริงๆเช่นกัน

แล้วที่เมืองไทยที่ยังไม่มีหน่วยงานไหนมาดูแลโลหะเงิน โลหะเงินจะมีความน่าเชื่อถือในการซื้อขายแลกเปลี่ยนมากแค่ไหน

เพราะประชาชนเกือบทั้งประเทศยังไม่รู็เรื่องโลหะเงิน การตรวจสอบคุณภาพ 99 / 92.5เปอเซนต์ต่างๆก็ไม่ง่ายนัก

หรือสุดท้ายจะมีหน่วยงานหรือการจัดตั้งสมาคมมาดูแลกันจริงๆแบบทองครับ

ถ้าเกิดมีหน่วยงานตั้งขึ้นมาแล้วขายเงินแท่งที่มีการรับรองจริง

เงินเม็ดที่พวกเราถืออยู่จะเป็นยังไงครับ :huh:

รบกวนอาจารย์ผู้รู้ทุกท่านสักนิดนะครับเพื่อเป็นความรู้แก่ทุกๆท่านด้วย

ขอบคุณครับ :D

สินค้าอ้างอิงของ Silver Future

ที่จะมาเทรดปลายเดือนนี้ คือ "เงินเม็ด" ครับ ไม่ใช่เงินแท่ง

ความเห็นของผม ทำให้ "เงินเม็ด" ดูดีและเหมาะกับการลงทุนมากกว่าแต่ก่อนเยอะ

(สมัยก่อนเน้นแต่เอาไปใช้ในอุตสาหกรรม)

สำหรับเงินแท่งก็เห็นขนาด 1 กิโล

มาโชว์ในงาน Money Expo แล้วนะครับ (แต่ยังไม่ขาย โชว์เฉยๆ)

ผมคิดว่าสำหรับเงินเม็ดที่มีความบริสุทธิ์ 99.99% อยู่แล้วยังไงก็เป็นของดี

และมีคุณค่าในตัวเองครับ เรื่องจะกลายเป็นยาอม คงไม่มีหรอกครับ.. :lol:

เช็คราคาทองคำ ณ ตอนนี้

หากยังยืนระดับนี้ได้ พรุ่งนี้คงราวๆ 22,000-22,050

ถ้าเป็นอย่างนั้น

จะถือว่า สัปดาห์ที่ผ่านมาเป็นสัปดาห์แรกที่ราคาทองยืนเหนือ 22,000 ได้ตลอดทั้งอาทิตย์ :lol:

ราคาแบบนี้คงไม่มีใครดอยนะครับ "กำไรกันทุกคน" ขอแสดงความยินดีด้วยครับ :rolleyes:

หากยังยืนระดับนี้ได้ พรุ่งนี้คงราวๆ 22,000-22,050

จะถือว่า สัปดาห์ที่ผ่านมาเป็นสัปดาห์แรกที่ราคาทองยืนเหนือ 22,000 ได้ตลอดทั้งอาทิตย์ :lol:

ราคาแบบนี้คงไม่มีใครดอยนะครับ "กำไรกันทุกคน" ขอแสดงความยินดีด้วยครับ :rolleyes:

!01 !01 !gd

.....

จะเห็นว่าช่วง Summer ของทางต่างประเทศนั้น

เป็่นช่วงไม่ค่อยจะสดใสเท่าไหร่ของทองคำ

แต่ .... Jame Turk ผู้ก่อตั้ง Goldmoney.com

ได้ให้สัมภาษณ์เมื่อวานนี้ว่า Summer นี้อาจจะมีเซอร์ไพร์สครับ !!

ตามไปอ่านกันได้ที่

คลิ๊ก.. Turk - Metals Will Be Hot This Summer, Gold to Hit New Highs

นึกถึงที่เคยอ่านข่าวจากอังกฤษ นักลงทุนจะมีประโยคที่พูดติดปากว่า "Sell in May and Go Away"

ประมาณว่าช่วง summer คนไปเที่ยว ไปพักผ่อนกันหมด ทำให้ตลาดการลงทุนไม่คึกคักนัก

และจากสถิติย้อนหลังหลายๆปี ขายหุ้นออกไปตอนปลายเดือน เม.ษ. แล้วจะมีโอกาส

มาซื้อกลับตอนต้นฤดูใบไม้ร่วง ในราคาที่ต่ำกว่าเดิม

แต่เนื่องจาก summer นี้มีทั้ง QE หมด มีทั้งวิกฤตยุโรป อาฟริกา และตะวันออกกลาง

คงจะ go away ไม่ได้ ต้องติดตามสถานการอย่างใกล้ชิด laugh.gif

จะถือว่า สัปดาห์ที่ผ่านมาเป็นสัปดาห์แรกที่ราคาทองยืนเหนือ 22,000 ได้ตลอดทั้งอาทิตย์

ราคาแบบนี้คงไม่มีใครดอยนะครับ "กำไรกันทุกคน" ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ทำไม อาหารน้อยจัง........

นึกถึงที่เคยอ่านข่าวจากอังกฤษ นักลงทุนจะมีประโยคที่พูดติดปากว่า "Sell in May and Go Away"

ประมาณว่าช่วง summer คนไปเที่ยว ไปพักผ่อนกันหมด ทำให้ตลาดการลงทุนไม่คึกคักนัก

และจากสถิติย้อนหลังหลายๆปี ขายหุ้นออกไปตอนปลายเดือน เม.ษ. แล้วจะมีโอกาส

มาซื้อกลับตอนต้นฤดูใบไม้ร่วง ในราคาที่ต่ำกว่าเดิม

แต่เนื่องจาก summer นี้มีทั้ง QE หมด มีทั้งวิกฤตยุโรป อาฟริกา และตะวันออกกลาง

คงจะ go away ไม่ได้ ต้องติดตามสถานการอย่างใกล้ชิด laugh.gif

น่าจะเป็น พ.ค. นะครับ คุณ mdaddy อิอิlaugh.gif แซวเล่นขำ ขำครับ

ส่วน summer นี้ ต้องจับตามองอย่างที่คุณ mdaddy บอกหละครับ

ดีใจที่คุณ next กลับมาแล้ว :lol:

ขอสักบทความเพื่อความฮึกเหิมหน่อยเถอะค่ะ

ฟังแล้ว ชื่นนนนนนนนนน ......ใจ