ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขออนุญาติถามหน่อยนะครับ

สมมุติถ้าผมมีหนี้อยู่ 1,000,000 USD แล้ววันดีคืนดีทำเหมือนซิมบับเวคือประกาศใช้เงินสกุลใหม่ 1,000,000 เดิมแลกได้ 1,000 หนี้ผมจะเหลือ

1,000 ด้วยหรือไม่ครับ

ก่อนที่จะใช้เงินสกุลใหม่ผมจะใช้หนี้เขาก่อนครับ (ซึ่งก็คงเหมือนเอาเศษกระดาษไปให้นั่นแหละครับ)

โอม น้องเงินจงขึ้น น้องเงินจงขึ้น น้องเงินจงขึ้น :upweak:

ไม่ได้อ่านซะนานเลยบทความคุณเน็ก คิดถึงซะจริงๆ

ขอบคุณครับ

555 อีโมไม่ทะลุข้างบนมันจะขึ้นได้ยังไงcool.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถูกครับ "เงินเฟ้อ" (Inflation) คนที่ได้เปรียบคือ ลูกหนี้

คนที่เสียเปรียบคือ เจ้าหนี้

สิ่งที่เกิดขึ้นตรงกับสหรัฐที่เป็นลูกหนี้ใช้ความได้เปรียบจาก "ดอลล่าร์" ทำให้เจ้าหนี้ อย่างจีนและญี่ปุ่น เครียดครับ ....

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

รีบไปกู้เงินแบงค์ดีกว่า !53

ถูกครับ "เงินเฟ้อ" (Inflation) คนที่ได้เปรียบคือ ลูกหนี้

สิ่งที่เกิดขึ้นตรงกับสหรัฐที่เป็นลูกหนี้ใช้ความได้เปรียบจาก "ดอลล่าร์" ทำให้เจ้าหนี้ อย่างจีนและญี่ปุ่น เครียดครับ ....

ขออนุญาตเสริมครับ

ญี่ปุ่นกับจีน เขาเครียด แต่เก็บอาการ ทีผ่านมาก็แค่บอกกล่าว กระซิบบ้าง พูดดังๆ บ้าง

แต่ตอนนี้รัสเซียทนไม่ไหวไม่เก็บอาการ ด่าอเมริกาเข้าให้แล้วครับ

เขาบอก อเมริกา ทำตัวเป็น พยาธิ หุห แสบไหมหละ หุ หุ

Word War Two: After Calling Bernanke A "Hooligan", Putin Now Says America Is "A Parasite" Living Off The Global Economy

+1 คร้าคุณเน็กซ์ อ่านอิ่มเลยค่ะ แต่ซื้อทองยังไม่อิ่มเลย เพิ่งได้ 40%เอง จะเข้าอีก60%ทันมั้ยเนี่ยะ ความงกรอราคาต่ำอีกหน่อย จะทำให้ลาภหายรึเปล่า อิอิ ขอบคุณคุณเน็กซ์มากนะคร้าem0009.gif

อ่านแล้วนึกถึงเมื่อสิบปีก่อนที่คุยกับเพื่อนที่เรียนจบบัญชี กับบริหาร ที่พยายามอธิบายให้ผมเข้าใจว่า

ทำไมการซื้อรถ หรือ บ้าน ด้วยเงินสดเป็นสิ่งที่ไม่ดี ตอนนั้นก็ไม่ค่อยเข้าใจซักเท่าไหร่ แต่ตอนนี้

ภาพเริ่ม ชัดเจน ขึ้นเรื่อยๆ

ก่อนที่จะใช้เงินสกุลใหม่ผมจะใช้หนี้เขาก่อนครับ (ซึ่งก็คงเหมือนเอาเศษกระดาษไปให้นั่นแหละครับ)

ขอบคุณคร๊าบ คุณอภิมหาเศรษฐีหมอเล็ก !01

ขออนุญาตเสริมครับ

ญี่ปุ่นกับจีน เขาเครียด แต่เก็บอาการ ทีผ่านมาก็แค่บอกกล่าว กระซิบบ้าง พูดดังๆ บ้าง

แต่ตอนนี้รัสเซียทนไม่ไหวไม่เก็บอาการ ด่าอเมริกาเข้าให้แล้วครับ

เขาบอก อเมริกา ทำตัวเป็น พยาธิ หุห แสบไหมหละ หุ หุ

Word War Two: After Calling Bernanke A "Hooligan", Putin Now Says America Is "A Parasite" Living Off The Global Economy

แรงส์

+1 คร้าคุณเน็กซ์ อ่านอิ่มเลยค่ะ แต่ซื้อทองยังไม่อิ่มเลย เพิ่งได้ 40%เอง จะเข้าอีก60%ทันมั้ยเนี่ยะ ความงกรอราคาต่ำอีกหน่อย จะทำให้ลาภหายรึเปล่า อิอิ ขอบคุณคุณเน็กซ์มากนะคร้าem0009.gif

จะให้ปลอดภัยควร ซื้อตอนลง (buy the dip) นะครับ .. แต่ถ้าเป้าหมายคือระยะยาว

ก็ทยอยเก็บได้ครับ :rolleyes:

สวัสดีครับ คุณ next

มีข้อมูลข่าวสารเรื่อง ยืมlaugh.gif (โลหะ)เงิน เป็นยังไงบ้างครับ

ชะอุ้ย ขออภัย เห็นคุณ next เข้ามา เลยเรียบโพส ไม่ได้ไล่อ่านหน้าก่อน ๆ ครับ

ถูกแก้ไข โดย GoldofCourse

อ่านสนุกและได้สาระมากค่ะ คุณเน๊กซ์มีความเห็นอย่างไรกับราคาหุ้นและน้ำมันค่ะ :wub:

อ่านสนุกและได้สาระมากค่ะ คุณเน๊กซ์มีความเห็นอย่างไรกับราคาหุ้นและน้ำมันค่ะ :wub:

ทั้งน้ำมันและหุ้นทางเอเชีย ผมมองบวกนะครับ

ปัจจัยหลักๆก็คือ เงินเฟ้อ ที่จะยิ่งส่งให้สินค้าโภคภัณฑ์ทุกตัวปรับสูงขึ้น

ยิ่งน้ำมันซึ่งมีปริมาณการใช้เพิ่มขึ้นทุกปีแต่ปริมาณการผลิตผ่าน จุดสูงสุด Peak Oil มาแล้ว

ยิ่งเร่งให้ราคาน้ำมันขึ้นไปยืนเหนือ 100$ ได้ในเวลาอีกไม่นานหรอกครับ

สำหรับหุ้นไทยยังมองที่ 1200 จุดก่อน ... เหมือนเดิมครับ

บทความยังคงไว้ซึ่งความสนุก ตื่นเต้น สร้างสรรค์ และมีประโยชน์เช่นเดิมค่ะ เยี่ยมมาก ขอบคุณค่ะ :rolleyes: :wub:

อ่านบทความแต่ละครั้ง..กระปรี้กระเปร่า...

ถูมือ ขัดเครื่องคิดเลข จิ้มเครื่องแล้วจิ้มเครื่องอีก มองปฎิทินแล้วยิ้มทุกที่สิน่า..ฮา :lol:

ปล.จิ้มเครื่องคิดเลขนะคะ...ไม่ใช่เอามะม่วงมาจิ้มเกลือกินแก้กลุ้ม..555

:wub: ขออนุญาตเฝ้ารอการปรับฐานกับคุณเน็กซ์ด้วยคนค่ะ :wub:

เชื่อมั่นในแนวทางของคุณด้วยการซื้อสะสมมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว และยังไม่เคยขายออกเลย

ในขณะเดียวกันก็รอสะสมเพิ่มอย่างใจจดใจจ่อ ถ้ามีสัญญาณในการเข้าซื้อเพิ่มได้เมื่อไหร่

:rolleyes: รบกวนคุณเน็กซ์ส่งสัญญาณดังๆด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :rolleyes: