ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ข่าวใหญ่วันนี้เกี่ยวกับทองคำ มาจาก Harvey Organ นะครับ http://harveyorgan.blogspot.com/

Venezuela จะเรียกทองคำทั้งหมดที่อยู่นอกประเทศกลับ คืนครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่ฝากไว้ที่ Bank of England (B of E) จำนวน 99 ตัน ที่ไม่ได้มีการทำ ตำหนิหรือ earmark ไว้ อาจจะไม่มีของอยู่ที่ B of E ก็ได้เนื่องจาก B of E เอาไป Swap ไว้ที่อื่นหมด พอจะเรียกกลับอาจจะไม่ได้ของ เรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่ครับ ถ้าได้ของกลับมา ก็จะทำให้ Supply ในตลาดทองคำที่ตึงตัวอยู่แล้ว จะตึงตัวมากยิ่งขึ้นครับ ลองอ่านรายละเอียดดูข้างล่างครับ

Now let us see the big stories of the day which will shape the price of gold and silver.

No doubt about it today. Venezuela has formally asked the Bank of England for its gold that is stored there to be returned to Caracas. They are also asking the other foreign depositories for the rest of its gold.

Venezuela has 99 tonnes of gold stored at the Bank of England. It has a total of 212 tonnes so 113 tonnes of gold will come from the BIS and the Federal Reserve Bank of NY.

I would like to point out to you that the gold held at the Bank of England is not earmarked gold. It is on deposit there and the Bank can do whatever it likes with the gold. However it is a liability to them and the bank will fail if they cannot return the gold to Venezuela. The gold at the Federal Bank of NY is earmarked gold and the bank receives fees for its safekeeping. The gold held at the BIS is a site deposit and generally the BIS takes ownership of gold in a foreign jurisdiction in return for needed cash to a nation.

It looks like the BIS has site deposits of gold for Venezuela with the Federal Bank of NY.

With that background, here is today's big story: (courtesy Reuters)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หลังจากเพิ่งประกาศยึดคืนธุรกิจเหมืองแร่ทองในประเทศให้เป็นรัฐวิสาหกิจ ฮูโก ชาเวส ปธน. ของเวเนซูเอลา ได้ประกาศจะเรียกเอาทองคำที่ฝากไว้นอกประเทศกลับคืนประเทศตัวเองทั้งหมด

ชาเวสสู้ๆ ฮุยเลฮุยtongue.gif ลุยเลยลูกพี่ ทวงหนักๆหน่อยsmile.gif

ห่วงแต่ไทยเท่านั้นแหละทองจริงมีแต่ที่หลวงตามอบให้ ที่เหลือนอกนั้นฝากไว้กะเขา มีอยู่จริงรึเปล่าก็ไม่รู้

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ขอบคุณข่าวคุณ JohnCM มากครับ ถึงว่าทองไม่ยอมย่อเลยอาจเพราะแบบนี้มั้งครับเนี่ย เริ่มไม่ไว้ใจคนที่ฝากไว้กันแล้ว เอามาเก็บไว้กับตัวเองดีักว่า

ส่วน Silver ก็ยังคงเศร้าต่อไป ทางคุณ JohnCM คิดว่าที่ Comex จะมีโอกาศแพ้บ้างมั้ยครับเนี่ย กดราคาแบบคุมอยู่ง่ายๆ เลย

ผมซื้อจนหมดหน้าตักแล้วครับ (นานแล้วด้วย) ตอนนี้กำลังเข้าโปรแกรมออมทอง เพราะเก็บเงินซื้อจะไล่ราคาไม่ทัน ฉะนั้นเข้าโปรแกรมไปเลยเค้าจะซื้อให้เราทุกวันทำการในราคาปิดของสมาคมเวลาสี่โมงเย็น ได้ผลครับมีทองเพิ่มทุกวันไม่ว่าจะราคาเท่าไรก็ซื้อทุกวัน เฉลี่ยทั้งเดือนแล้วเทียบกับราคาปัจจุบันก็โอเค

ไม่รู้ว่าใช้บริการของที่ไหนอยู่ครับ พอจะมีรายละเอียดมั้ย สนใจเหมือนกันครับ

ขอบคุณข่าวคุณ JohnCM มากครับ ถึงว่าทองไม่ยอมย่อเลยอาจเพราะแบบนี้มั้งครับเนี่ย เริ่มไม่ไว้ใจคนที่ฝากไว้กันแล้ว เอามาเก็บไว้กับตัวเองดีักว่า

ส่วน Silver ก็ยังคงเศร้าต่อไป ทางคุณ JohnCM คิดว่าที่ Comex จะมีโอกาศแพ้บ้างมั้ยครับเนี่ย กดราคาแบบคุมอยู่ง่ายๆ เลย

เมื่อวานได้อ่านบทความหนึ่ง (จำไม่ได้ว่าจากที่ไหนครับ)

เขาว่าช่วงที่ทองขึ้นแรง เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา รายใหญ่นอกจากถูกบังคับปิดสัญญา short ทองแล้ว

พวก Swap Dealer รายใหญ่ในตลาด COMEX ก็ชิงปิดสัญญา Short Silver ที่แถวๆ 37 เหรียญกันอย่างหนักเหมือนกันครับ

นอกจากจะปิด Short แล้ว ยัง Long เข้าไปที่แถวๆ นั้นอีกเยอะด้วยครับ

เขาเลยคาดการณ์ว่า แนวรับสำหรับ Silver ที่แข็งแกร่งในช่วงนี้ ก็จะอยู่แถวๆ 37 เหรียญ (ราคาต่ำสุดที่ลงไปถึงของรอบที่ผ่านมาครับ)

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ชาเวสสู้ๆ ฮุยเลฮุยtongue.gif ลุยเลยลูกพี่ ทวงหนักๆหน่อยsmile.gif

ห่วงแต่ไทยเท่านั้นแหละทองจริงมีแต่ที่หลวงตามอบให้ ที่เหลือนอกนั้นฝากไว้กะเขา มีอยู่จริงรึเปล่าก็ไม่รู้

ถ้า ธนาคารกลางหลายๆ ประเทศ รวมถึงกองทุนต่างๆ เริ่มไม่ไว้ใจกันมากขึ้น ขอทองคำมาเก็บไว้ที่ประเทศตัวเอง กันมากขึ้นเรื่อยๆ

ถึงตอนนั้นคงสับสนอลหม่านน่าดูนะครับ :D :D

ข่าวใหญ่วันนี้เกี่ยวกับทองคำ มาจาก Harvey Organ นะครับ http://harveyorgan.blogspot.com/

Venezuela จะเรียกทองคำทั้งหมดที่อยู่นอกประเทศกลับ คืนครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่ฝากไว้ที่ Bank of England (B of E) จำนวน 99 ตัน ที่ไม่ได้มีการทำ ตำหนิหรือ earmark ไว้ อาจจะไม่มีของอยู่ที่ B of E ก็ได้เนื่องจาก B of E เอาไป Swap ไว้ที่อื่นหมด พอจะเรียกกลับอาจจะไม่ได้ของ เรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่ครับ ถ้าได้ของกลับมา ก็จะทำให้ Supply ในตลาดทองคำที่ตึงตัวอยู่แล้ว จะตึงตัวมากยิ่งขึ้นครับ ลองอ่านรายละเอียดดูข้างล่างครับ

Now let us see the big stories of the day which will shape the price of gold and silver.

No doubt about it today. Venezuela has formally asked the Bank of England for its gold that is stored there to be returned to Caracas. They are also asking the other foreign depositories for the rest of its gold.

Venezuela has 99 tonnes of gold stored at the Bank of England. It has a total of 212 tonnes so 113 tonnes of gold will come from the BIS and the Federal Reserve Bank of NY.

I would like to point out to you that the gold held at the Bank of England is not earmarked gold. It is on deposit there and the Bank can do whatever it likes with the gold. However it is a liability to them and the bank will fail if they cannot return the gold to Venezuela. The gold at the Federal Bank of NY is earmarked gold and the bank receives fees for its safekeeping. The gold held at the BIS is a site deposit and generally the BIS takes ownership of gold in a foreign jurisdiction in return for needed cash to a nation.

It looks like the BIS has site deposits of gold for Venezuela with the Federal Bank of NY.

With that background, here is today's big story: (courtesy Reuters)

ขอบคุณครับ :) :)

อืม ข่าวเดียวกัน แต่รายละเอียด และ การคาดการณ์ แตกต่างกับบทความ Zerohedge ทีผมอ้างอิงมาพอสมควร

แต่ผมว่าแม้เนื้อหาจะต่างกัน การคาดการณ์จะต่างกัน แต่ปลายทางอันเดียวกัน :D :D

แต่ประเด็นหลักคือ Big Money เคลื่อนที่แล้ว

และเคลื่อนที่ในิทศทางที่ให้ประโยชน์กับทองคำเสียด้วย :) :)

ขอถามหน่อยน่ะครับ ถ้าประเทศเวเนฯเรียกทอชกลับคืนจะมีผลต่อราคาตลาดอย่างไร?ช่วยบอกด้วยครับ

!ahh ฮือ ฮือ ฮือ คุณเน็กซ์ของเราหายปายหนาย เห็นมะคุณเน็กซ์ไม่มาทองไม่ทำนิวไฮเลย !dd

ลุ้นลงก่อนก็ดีนะครับ (แต่บางทีทองไม่ค่อยยอมลงให้เราเลย) เพราะเชื่อว่าหลายคนยังสะสมได้ไม่มากพอ

ผมเองงานเข้าทั้งสัปดาห์เลย ว่างเมื่อไหร่จะเขียนบทความใหม่ทันทีครับ ...

ปล. แต่จริงๆ ทองทำ "ราคาปิด" เป็นสถิติสูงสุดเมื่อคืนที่ 1,793$ นะครับ :lol:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ข่าวนี้เจ๋ง จริงๆครับอาจารย์ Jeng :lol:

ย้อนให้นึกถึงปี 1971 ที่สหรัฐโดนทวงทองคำจากหลายๆประเทศแล้วไม่มีให้ = Default

จนนิกสันต้องประกาศยกเลิกเบรตตันวู้ดทำทองทะยานฟ้าไป 850$ ในปี 1980

สถานะการณ์แบบนี้ .... เดจาวู จริงๆ

ขอถามหน่อยน่ะครับ ถ้าประเทศเวเนฯเรียกทอชกลับคืนจะมีผลต่อราคาตลาดอย่างไร?ช่วยบอกด้วยครับ

มีในทางจิตวิทยาเท่านั้นครับ อาจส่งผลให้ขยับขึ้นอีก หรือไม่ก็อาจไม่มีผล เเต่ยิ่งไม่มีทองมอบให้ล่ะเป็นสารพัดเรื่องเลยหล่ะครับ คราวนี้สงครามมาเเน่

ของไทยเรามีฝากไว้ที่ไหนบ้างอ่ะคะ ถ้าฝากไว้กับ JPM ด้วยล่ะก็......บรึ๋ยยยยย !_cd

ตอบแบบรู้แบบงูๆ ปลาๆ นะครับ :ph34r: :ph34r:

ระบบซื้อขายทองคำมีหลายแบบหนะครับ แบบบ้านเราก็ซื้อทองส่งมอบแท่งกันเลย ยื่นหมูยื่นแมว

บางระบบก็เป็น depository คือซื้อทองโอนเต็ม แต่ฝากทองไว้กับผู้ขาย โดยเชื่อใจว่าผู้ขายจะมีทองมอบให้เมื่อเราร้องขอ

(จริงๆ แล้วอาจไม่มีก็ได้ เพราะส่วนใหญ่ลูกค้า ก็ซื้อๆ ขายๆ บ่อยๆ ไม่เคยร้องขอใ้ห้ส่งมอบของจริงอยู่แล้ว)

บางระบบก็วางเงินไม่เต็ม วางเฉพาะ Margin ที่กำหนด หากอยากได้รับการส่งมอบของจริง ก็ให้เติมเงินส่วนที่เหลือ อันนี้ส่วนใหญ่ก็ไม่ส่งมอบของ อาศัยเก็งกำไรกินส่วนต่าง

บางระบบก็ทำตัวเป็นร้านขาย และเป็น Safe รับฝากให้ด้วย (คิดค่าฝาก) อันนี้จะทำตำหนิทองไว้ด้วย เพื่อให้แน่ใจว่าเป็นก้อนเดียวกับทีฝากไว้

ส่วนระบบ TFEX บ้านเราไม่มีส่งมอบของจริงไม่เกี่ยว

ปัญหาคือ ตัวกลางรับฝากนี่แหละครับ ว่าเอาทองคำที่ลูกค้าฝากไว้ ไป Leverage ปล่อยต่อไปกี่เท่า ขายต่อไปกี่รอบ

paper gold / digital gold มีตลาดใหญ่กว่า physical gold ประมาณ 99 เท่า http://www.rapidtrends.com/understanding-paper-versus-physical-gold/

ทีนี้หากทุกคน เริ่มระดม Physical กันหมด เอาแค่คนที่ถือ Paper Gold เปลี่ยนเป็น Physical Gold ซักครึ่งหนึ่ง ก็จะเกิดการขาดตลาดของทองคำแท่งในระดับมหาศาลเลยหละครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ของไทยเรามีฝากไว้ที่ไหนบ้างอ่ะคะ ถ้าฝากไว้กับ JPM ด้วยล่ะก็......บรึ๋ยยยยย !_cd

ถ้าจำไม่ผิดฝากไว้ที่ฮ่องกงครับ ฝากไว้ที่เดียวกันกับกองทุนทองของธนาคารธนชาติครับ