ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณสำหรับข่าวที่ฉับไวครับคุณ JohnCM !01

แหะ แหะ !32 !32 ไม่อยากจะรับเครดิตเลยครับ Zerohedge ต่างหากครับที่ไว ผมแค่แปลมาเฉยๆ :D :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มาสารภาพด้วยคนค่ะ ว่าเพิ่งซื้อไปช่วงเย็นนี้เอง หลังจากเล่นรอบปล่อยหมูไป คราวนี้ให้คำมั่นสัญญาจะเก็บยาวแล้วค่ะ $2000 เป็นเป้าหมายแรก ขอบคุณคุณNextเจ้าของกระทู้ ที่เปิดโอกาสทองให้พวกเรามีความกระจ่างเรื่องพื้นฐานทองคำค่ะ รู้สึกสนุกมากเลยเวลาเข้ามาอ่าน แต่ยังไม่มีความรู้พอที่จะแชร์เพื่อนๆเลยค่ะ ขอบคุณทุกคนในเวบบอร์ดสำหรับข่าวดีๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ทุกคน..ย่อเมื่อไหร่ก็ซื้อ อิอิ :wub:

แหะ แหะ !32 !32 ไม่อยากจะรับเครดิตเลยครับ Zerohedge ต่างหากครับที่ไว ผมแค่แปลมาเฉยๆ :D :D

งั้นเอาใหม่ !_08 ขอบคุณสำหรับการแปลที่แสนฉับไวครับ !01

อ่านดูวันนี้ รู้สึกว่าตอนนี้ทุกท่านที่เคยดอยตอนนี้อยู่บน พื้นราบ กันหมดแล้วนะครับ ยินดีด้วยกับทุกท่านที่อยู่ในบ้านหลังนี้ครับ

เริ่มที่ยอดดอย สุดท้ายที่ทุ่งราบ

3ca8b998.gif 3ca8b998.gif 3ca8b998.gif

สำหรับทอง พรุ่งนี้เช้ามาคงพุ่ง สวนกับทางกับหุ้นฝั่งเอเชียที่เปิดตลาดมาน่าจะแดงต่อ

แต่สำหรับเงิน ก็ ยังดอยอยู่เลยครับ 48 usd f60952e1.gif

แต่ก็ไม่เป็นไรครับ เพิ่ง 3 เดือนเอง

ว่าแต่ว่า เศรษฐกิจไม่ดี แล้ว เงินในมุมมองของ ภาคอุตสหกรรม มันจะฉุดเงินลงไปอีกหรือเปล่าครับเนี่ย

วันนี้เว๊ปสนุกสนานมาก ผมกลับเข้ามาอ่านไล่ไม่ค่อยทันเลยขึ้นหน้าใหม่ตลอดเวลาหนึ่งชั่วโมงที่อ่าน

ขอบคุณ คุณ next และทุก ๆ คนที่ช่วยกันสร้างสีสรร มาให้ข้อมูล ข่าวสาร มุมมอง ที่เฉียบคม

เป้าเดิมวางไว้ที่ 30,000 ขณะนี้เข้าใกล้มากแล้ว ยังขาดเพียง 4,250 เอง ไม่น่าเชื่อว่าจะมาได้ถึงเพียงนี้ เมื่อ 06-03-2011 คุณ next ถามบนเวทีสัมมนาว่ามีใครตั้งเป้าไว้ที่ 30,000 บ้าง มีผมกับเพื่อนอีกคนยกมือ คุณ next ยังแซวเล่นเลย

บัดนี้ผมขอเปลี่ยนเป้าแบบที่คุณใหญ่เปลี่ยนมาแล้ว คือ 3,000 usd/oz ครับ

เสียดายเข้ามาสายไปไม่ทันได้ทักทาย คุณ next เลย สงสัยจะกลับไปนอนซะแล้ว อิ อิ อิ

วันนี้เว๊ปสนุกสนานมาก ผมกลับเข้ามาอ่านไล่ไม่ค่อยทันเลยขึ้นหน้าใหม่ตลอดเวลาหนึ่งชั่วโมงที่อ่าน

ขอบคุณ คุณ next และทุก ๆ คนที่ช่วยกันสร้างสีสรร มาให้ข้อมูล ข่าวสาร มุมมอง ที่เฉียบคม

เป้าเดิมวางไว้ที่ 30,000 ขณะนี้เข้าใกล้มากแล้ว ยังขาดเพียง 4,250 เอง ไม่น่าเชื่อว่าจะมาได้ถึงเพียงนี้ เมื่อ 06-03-2011 คุณ next ถามบนเวทีสัมมนาว่ามีใครตั้งเป้าไว้ที่ 30,000 บ้าง มีผมกับเพื่อนอีกคนยกมือ คุณ next ยังแซวเล่นเลย

บัดนี้ผมขอเปลี่ยนเป้าแบบที่คุณใหญ่เปลี่ยนมาแล้ว คือ 3,000 usd/oz ครับ

เสียดายเข้ามาสายไปไม่ทันได้ทักทาย คุณ next เลย สงสัยจะกลับไปนอนซะแล้ว อิ อิ อิ

แว่บเข้ามาใหม่ ยังไม่นอนครับ :rolleyes:

ตอนไปบรรยายวันนั้น 20,600-20,500 เองครับผมจำได้ แต่ก็ถือเป็นสถิติสูงสุดในตอนนั้น ผ่านมาไม่กี่เดือน

ทองอาละวาด ขึ้นมา 5,000 ต่อบาท

ป้า 3,000$ คงจะไม่นานนนนนน..เกินรอล่ะครับ Jp morgan เองประเมิน 2,500 ภายในสิ้นปีด้วยซ้ำ ?? :huh:

ซัดซีรี่ส์ z ไป 26xxx จำนวน 2 ตัว อยากลองเทสดูว่า สิ้นเดือนธันวา จะกำไรหรือขาดทุนครับ

ไม่รู้มีคนโพส อันนี้ไปรึยังครับ

คือผลประชุมของ ซาโคซี่ กับ มาเกล มีสองประเด็นที่น่าสนใจคือ อาจมีการเก็บภาษีจากการทำธุรกรรมทางการเงินในอนาคต และ อาจมีการห้าม "Short Sell" ในบางตลาด

คหสต.ผม คือ ที่ราคาหุ้นลงกระจายกระจุยนี่ อาจมีส่วนมากจากข่าวห้าม Short Sell นี่ด้วย (เมื่อปีหรือสองปีที่แล้ว เยอรมันก็เคยออกกฎห้าม "Naked Short Sell" เหมือนกัน วันนั้น หุ้นก็ทิ้งดิ่ง รวมทั้งทองด้วย เพราะส่วนนึงน่าจะไปชดใช้ตลาดหุ้น กับ มีคน S ไว้เยอะ) ผมเลยเดาว่า ที่ราคาลงแบบนี้อาจไม่ใช่เพราะการเก็งกำไรด้วยการ S หุ้นลงมา แต่มันลงเพราะสถานการณ์มันแย่จริงๆครับ

วันไหนคุณ next มา ทอง new high + บอร์ดคึกคัก จริงๆด้วย upstrong.gif

ต้องขอบคุณคุณ next และ ขอบคุณที่ทองกระโดดแรงๆช่วงวันแม่ครับ

วันก่อนจะเอากระดาษไปแลกเป็นทองอีกหน่อย บังเอิญโทรคุยกับพี่ชายพอดี

เล่าเรื่องทองให้ฟังตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว แต่ไม่เคยสนใจเลย

คราวนี้บอกว่า จะไปซื้อเหรอ "ฝากซื้อด้วย"

แถมมีถามต่อว่า ซื้อยังไง ขายยังไง คิดราคายังไง เล่น spot เป็นยังไง GF ยังไง ฯลฯ

ท่าทางจะสนใจจริงๆ

อารมณ์คล้ายๆกับที่คุณ next เจอครับ คือไปบอกใคร เขาก็ไม่ฟัง

ต้องให้เจอราคากระโดดแบบนี้ ถึงจะฟังเราหน่อย

ช่วงที่ราคาขึ้นเป็นจรวดในอาทิตย์ที่ผ่านมานี่

ผมว่าเป็นสิ่งที่ช่วยยืนยันได้ดีเลยครับ ว่า

เวลาทีุ่ดีที่สุดในการซื้อทอง คือเวลาที่มีเงิน(เย็นๆ)

เพราะไม่มีใครรู้ว่าจรวดจะออกเดินทางเมื่อไหร่

...

เอาแบบเวอร์ชันเต็มดูไปพร้อมๆ กันเลยมั้ยคะ ^_^

ลงเป็นคลิปอย่างพี่หมอไม่เป็น คลิกลิงค์ไปแล้วกันนะคะ

ขอบคุณคุณหมอ กับคุณ comewhatmay สำหรับคลิปนะครับ

ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องภาษา Mike Maloney ปูพื้นฐานเรื่องทองคำ + เศรษฐกิจที่เราคุยๆกันอยู่ได้ดีทีเดียวเลย

ส่วนหนึ่ง ก็เป็นเรื่องเดียวกับที่คุณ next พูดถึงด้วย

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=SX96NtSAeqI

Gold Lightan-โกลด์ไลตันอัศวินทองคำ(Thai Version)ฮา ๆก่อนนอนครับ

ถูกแก้ไข โดย apichat

ตอนนี้แฟนผมก็ขอฝากซื้อด้วยครับคุณ Next (ปกติแฟนจะเอาแฟนธนาคาร ประมาณว่า อิสระ ฝากง่าย ถอนง่าย ธนาคารมีเยอะแยะ ไม่ก็ฝากมาม๊าไปเล่นแชร์ น่ารักจริงๆ)

แต่ตอนนี้ถามว่าทองแท่งบาทนึงมีขายมั้ย ซื้อได้มั้ย เดี๋ยวให้มาม๊าเปียแชร์ออกมาเลย 55+ ผมก็บอกซื้อได้เลย ถ้าเก็บยาว สนับสนุนเต็มที่ แต่ไม่ลืมบอกเค้าอีกด้านว่าโอกาสจะย่อ หรือปรับฐานลงก็มี

เค้าบอกไม่เป็นไร ยังไงทองก็ขึ้นนี่นาเห็นผมพูดอยู่ประจำ เห็นผมเล่นมาสองปี สมัยนั้นยังแค่ประมาณหมื่นหก แล้วค่อยๆ ไต่ระดับจนถึงระดับสองหมื่นห้าในทุกวันนี้ เค้าเลยอยากเก็บบ้าง ขอเก็บเล็กผสมน้อยบ้าง ยังไงก็ดีกว่าฝากธนาคารครับ

ยอมรับว่าตัวผมเองไม่คิดว่าราคาจะพุ่งถึงขนาดนี้ แค่สองหมื่นก็หรูแล้ว ต้องขอบคุณกระทู้คุณ Next มากๆครับ ที่ทำให้ได้เห็นคุณค่าของ "เงินที่แท้จริง" นะครับ ;)

Next indicator คุณ next เข้ามาทีไรเป็นเรื่อง (ดี) ทุกที ทั้งบอร์ดทั้งทองวิ่งกันแทบลุกเป็นไฟ !Hot !ee

วันนี้คนเยอะ อยากถามหา "ผู้กล้า"ครับ ....

มีใครเข้าซื้อทองคำที่ระดับ 25,XXX บ้าง? ขอสัมภาษณ์หน่อยครับ

ขอรายงานตัวด้วยคนครับ วันนี้จัดไปตอนเย็น ที่ 25400 เช่นกัน เอาชนิดที่ว่าหมดแม็กซ์เลยที่เดียวเชียวครับ ถ้าย่ออีก หมดตังค์ซื้อแล้ว คงต้องขายหุ้นมาซื้อทองแทนแล้ว ทีนี้

ขอบคุณ อ เน็กซ์ นะครับ ในทุก ๆ อย่าง ผมอ่านกระทู้นี้ ตั้งแต่ เริ่มแรก เลย กระทู้ยังมีข้อความ เพียงแค่ 1-2 หน้าเอง จนตอนนี้ 562 แล้ว ได้ความรู้มาเยอะมาก ๆ ขอบคุณจริง ๆ ครับ

ผมซื้อ 25,200 ครับ จัดเต็มเช่นกันครับ หมดหน้าตัก

2 วันที่ผ่านมามันย่อก็ไม่สนใจครับ ถือไว้เย็นๆ

เราเริ่มช้าก็ซื้อแพง แต่ยังไงก็ยังดีกว่าไม่เริ่มครับ ;)

สวัสดีคับ ผมนิคคับ มือใหม่สุดๆ สนใจตั้งกะมัน 1,400 จนตอนนี้ไปถึงไหนแล่ว.. T^T

อ่านจากที่นึงมีบอกว่า นายลีโอ ลาร์คิน นักวิเคราะห์หุ้นโลหะของสแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ (S&P)

กล่าวว่า "ดูเหมือนว่าจะมีคำสั่งซื้อเข้ามามากเกินไปในทอง โดยวัดจากสัญญาณทาง

เทคนิคหลายตัว" และกล่าวเสริมว่าราคาทองอาจร่วงลงสู่ระดับ 1,450-1,550 ดอลลาร์

ในช่วงหลายเดือนข้างหน้า

มีความเห็นยังไงบ้างอะครับ ขอบคุณทุกคนครับ