ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอเรียนถามคุณ next ค่ะ

เกี่ยวกับ บ.ประกัน AIA มันจะเจ๊งมั๊ยค่ะ ?

ถ้าล้มแย่เลยค่ะ :( ...

ปล. ไล่อ่านบทความอยู่ ได้ประโยชน์มากค่ะ ตาสว่างขึ้นเยอะ ขอบคุณ คุณ nextมากๆๆๆ ค่ะ

ขออนุญาตช่วยตอบครับ

จากที่เคยอ่านบทวิเคราะห์จากกูรูหลายๆท่าน กรณี AIG/AIA ไม่ว่าจะเป็นในไทย หรืออเมริกา

เข้าใจว่าต่อให้ AIG-FP/AIG ล้ม ยังไงเงินประกันก็ไม่มีปัญหาครับ

เพราะอย่างในเมืองไทย ก็จะมีกฏของรัฐที่ควบคุมอัตราส่วนเงินทุนสำรองของบริษัทประกันอย่างเข้มงวด

ซึ่งจะเอาไป leverage ลงทุนสุ่มสี่สุ่มห้า หรือจะโดน "ยึด" เมื่อบริษัทล้มไม่ได้ เพราะเป็นเงินสำหรับการประกัน

ในสหรัฐ ธุรกิจประกันภัย ก็จะมีกฏหมายในแต่ละรัฐ ที่ควบคุมบ.ประกันเหมือนกับข้างบน

อันนี้ว่ากันตามเทคนิคนะครับ แต่ในทางปฏิบัติ จะเป็นไปได้ตามนั้นหรือเปล่าก็ไม่ทราบเหมือนกัน

ส่วนตัวคิดว่าจะไปถอนเงินฝากประกันชีวิตออกมานะครับ เห็นดอกเบี้ยแล้ว ไม่ได้รู้สึกเลยว่ามันทำให้เราัมั่นคงขึ้นกับชีวิตแม้แต่น้อย

วันนี้ขึ้น 600 นี่ใจคอจะเอาให้ถึง 2000 ในเดือนนี้เลยใช่มั้ยครับเนี่ย

เดาแบบไม่มีหลักการ

เช้าวันอังคารบ้านเรา คงได้มีแตะ $1900

วันศุกร์ที่อเมริกา ตาโป๊งเหน่งออกมาพูด ก็ทะลุ $2000

วันเสาร์ ใครไม่จำเป็น อย่าได้คิดขับรถไปเยาวราช

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้ผมก็ได้รับหนังสือของคุณเน็กเรียบร้อยแล้วเช่นกันครับ นี่เป็นเล่มที่สองครับ เล่มแรกอ่านยังไม่จบก็โดนยึดไปแล้วครับ

ตอนนี้คนยึดหนังสือไปก็ซื้อทองเก็บวันนี้นี่เอง5555

ABAC Poll หรือ สวนดุสิต Poll

น่าจะไปทำวิจัยที่เยาวราช ว่ากี่ % ของคนที่เข้าคิวซื้อทอง ได้อ่านกระทู้ / หนังสือ โอกาส "ทอง" (จริงๆ) ของคุณ next laugh.giflaugh.gif

เรียนคุณjohnCM พอจะรู้ไหมครับว่าMr.Paulsonมีทองอยู่เท่าไร? ขอบคุณครับมีมากกว่าสมัย IMFขายทองให้India หรือเปล่า

ถูกแก้ไข โดย TNT2012

เรียนคุณjohnCM พอจะรู้ไหมครับว่าMr.Paulsonมีทองอยู่เท่าไร? ขอบคุณครับ

จาก bloomberg ครับ

Paulson & Co., the hedge fund run by billionaire investor John Paulson, was the largest holder in the SPDR Gold Trust ETF as of June 30, with 31.5 million shares, according to regulatory filings

Paulson & Co, เป็นผู้ถือหน่วยลงทุนรายใหญ่สุดใน SPDR ครับ

จาก bloomberg ครับ

Paulson & Co., the hedge fund run by billionaire investor John Paulson, was the largest holder in the SPDR Gold Trust ETF as of June 30, with 31.5 million shares, according to regulatory filings

Paulson & Co, เป็นผู้ถือหน่วยลงทุนรายใหญ่สุดใน SPDR ครับ

แล้วถ้าเทียบทองแท่งกี่ตันครับแล้วจะมีผลให้ลงหรือไม่ในความเห็นของคุณjohnCM

แล้วถ้าเทียบทองแท่งกี่ตันครับแล้วจะมีผลให้ลงหรือไม่ในความเห็นของคุณjohnCM

อันนี้จาก CNBC ครับ

Paulson held his ground with his $4.6 billion stake in the large gold exchange-traded fund SPDR Gold Trust.

เอามูลค่าข้างบน ตีเป็นมูลค่าทองคำ คิดราคาที่ $1785/ounce (ราคาปิดทองสำหรับวันที่ 16 ส.ค. วันที่ข่าวนี้ออกมาครับ)

ก็จะตกประมาณ 2.58 ล้านออนซ์

1 mt = 32150.746 oz(troy)

ตกประมาณ 80.1 ตันครับ

จะต้องขายไหม จะขายเท่าไหร่ ไม่ทราบจริงๆ ครับ

และถ้าเขาจะต้องขาย เราจะเห็นเป็นยอดขายของ SPDR นั่นเองครับ

ABAC Poll หรือ สวนดุสิต Poll

น่าจะไปทำวิจัยที่เยาวราช ว่ากี่ % ของคนที่เข้าคิวซื้อทอง ได้อ่านกระทู้ / หนังสือ โอกาส "ทอง" (จริงๆ) ของคุณ next laugh.giflaugh.gif

ผมชอบทุกๆความเห็นของคุณ mdaddy (wcg)จริงๆ อยากบวกให้ทุกๆความเห็นแต่คะแนนบวกไม่มีแล้ว

และที่ขาดไม่ได้คือคุณ Next อ่านทุกหน้ามาตลอดไม่ว่ายังไงก็ต้องตามอ่าน ขอบคุณจริงๆ !thk

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นค่ะ กระทู้นี้ทำให้มองโลกเปลี่ยนไปเลยจริงๆ

ตอนนี้มี K-gold อยู่ ว่าจะไปขายมาซื้อแท่งแล้วค่ะ แต่หาจังหวะไม่ได้ซ้ากที

ส่วน Physicals จริงๆ แอบเก็บ Silver ไปตั้งแต่ต้นปีแล้วค่า

รอลุ้นเป็นเพื่อนคุณ leo_attack ค่า :rolleyes:

คุณwcg เดาได้เก่งมากเลยค่ะ เช้านี้ทองไปที่ 1900 เรียบร้อยแล้ว อาทิตย์หน้าน่าจะได้เห็น 2000 อยากให้คุณNext ออกเล่มสองเหมือนกัน คุณNext คิดว่าอย่างไรคะถ้าออกเมื่อไหร่ลงชื่อจองล่วงหน้าเลย

ขอบคุณสำหรับทุกบทความและข่าวสารค่ะ 5fc0f220.gif

ถูกแก้ไข โดย nicole 101

ขอบคุณค่ะคุณเน็กซ์ และขอบคุณบทความของทุกท่านค่ะ

อยากได้หนังสือคุณเน๊กซ์บ้าง สั่งได้ทางไหนครับ :D

MONDAY, AUGUST 22, 2011

How to Trade $1,900 Gold

Phil Streible, senior market strategist at MFGlobal, reveals how he is trading gold as it approaches $1,900 an ounce. problems around the world and also in Libya are supporting the Gold rally just recently Hugo Chavez has recalled over $11 billion worth of gold reserves to come back to Venezuela calling gold from the U.S., Europe, Canada and the Swiss Bank. France and Germany met this week in Paris to discuss the EU bail out plan and help get the euro zone back on track. and the FED may announce QE3 .it doesn't matter if gold/silver corrects 20%. by 2012 2013 they will double in value. the global economy is unrepairable and needs to collapse

เขาบอกอย่าสนใจถ้าทองจะปรับฐานซัก 10-20% wacko.gif

เพราะในราวปี 2012-2013 ราคามันจะเบิ้ลlaugh.gif เพราะระบบเศรษฐกิจของโลกมันเกินจะเยียวยารอเจ๊งอย่างเดียวเลยtongue.gif

เก็บ K-gold อยู่ ครับ แต่กำลังหาเหตุผลว่า สมควรแปลงเป็นแท่ง ดีหรือเปล่า ?

คือประมาณว่า วิตกจริต นิดหน่อย k-gold ถือผ่านกองทุนที่ USA ถ้า เกิดอุบัติเหตุใหญ์ที่โน้น อาจมีแต่มูลค่า แต่ไม่สามารถ นำออกมาได้ แต่ที่ดีก็คือ หากเงินบาทแข็งค่ามากขึ้น เราจะไม่ขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน

ใครเหนอย่างไรบ้างครับ

เก็บ K-gold อยู่ ครับ แต่กำลังหาเหตุผลว่า สมควรแปลงเป็นแท่ง ดีหรือเปล่า ?

คือประมาณว่า วิตกจริต นิดหน่อย k-gold ถือผ่านกองทุนที่ USA ถ้า เกิดอุบัติเหตุใหญ์ที่โน้น อาจมีแต่มูลค่า แต่ไม่สามารถ นำออกมาได้ แต่ที่ดีก็คือ หากเงินบาทแข็งค่ามากขึ้น เราจะไม่ขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน

ใครเหนอย่างไรบ้างครับ

MONDAY, AUGUST 22, 2011

Gold gone off Charts above $1900 - Go physical

Savneet Singh, chief executive officer of Gold Bullion International, talks about investing in physical gold , there is a huge differentiation between owning the physical gold and owning a share in trust that belongs to somebody else , with physical Gold there is no counter party risk

แขกบอกว่าทองถึง 1900 แล้ว อีนี้เล่นแท่งอย่างเดียวนะนายอย่าไปเล่นหุ้นทองซึ่งเป็นของใครก็ไม่รู้laugh.gif

http://www.youtube.com/watch?v=fqJf9AUTzGM&feature=player_detailpage

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK