ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

JP Morgan บอกปลายปีนี้ 2500 นี่ครับพี่หมอ 3ca8b998.gif

ขอร่วมทางเก็บออมทองด้วยครับพี่หมอ เพราะราคามันขึ้นแรงเลยพึ่งกล่อมที่บ้านให้ซื้อเพิ่มได้สำเร็จ ราคาอาจสูงไปหน่อย แต่ก็ยังดีกว่าไม่มี เมื่อก่อนตอนเริ่มซื้อยังหมื่นกว่าๆ เอง ตอนนี้เห็นราคาแล้วต้องหายใจลึกๆ นิดนึง ปรับตัวตามราคาไม่ทันแฮะ :lol:

รอให้ถึงช่วง Mania Phase ที่แท้จริงเราจะลงไปนั่งกระดิกขารอดูหนังรอบนี้พร้อมข้าวโพดขั้วอย่างสบายใจกันเสียทีละครับ ตอนนี้มันยังแค่โฆษนาต้นเรื่องเอง :wub:

อิอิ ที่ผมบอกจำไม่ได้ในความหมายของผมก็คือมันมีหลายคนมากที่บอกครับ กร๊าก 07baa27a.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Gold Morning!

ราคาทองไปช้า ๆ แต่มั่นคง ... ขอบคุณที่รอให้ผมเก็บเข้ารังเพิ่มสิ้นเดือนนี้ .. อะเป่าวุ้ย

ขอบคุณคำสอนของอาจารย์ next กับวรรคทองล่าสุด:

“...ความไม่รู้นั้นทำให้เรากลัว แต่หากเรามีความรู้ความเข้าใจเราจะกล้า...”

ผมเคยเดินเข้าห้องมืดแล้วกลัวเสียก่อน ทั้ง ๆ ที่ห้องนั้นไม่มีอะไรเลย มันว่างเปล่า

แต่ก็ทำใจอยู่นานว่าจะเข้าไปดีไหม ศึกษาจึงมาก่อนสะสม แล้ววันนี้ก็ไม่กลัวห้องมืดอีกต่อไป

ขอบคุณอาจารย์ next และวันนี้กำลังพยายามถ่ายทอดเรื่องนี้ให้กับคนใกล้ตัวให้เข้าใจ

และคนเหล่านี้กำลังมาแย่งซื้อทองกับผมและทุก ๆ คน ... เฮ้อ !!!... เพิ่ม demand เห็น ๆ :D

บทความคุณ Next ยังยอดเยี่ยมเหมือนเดิมครับ อ่านแล้วหมดกังวลจากเสียงค้านรอบๆ ตัวไปเลย !01 !01 !01

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49178

เพื่อนๆคิดอย่างไรกับบทความนี้บ้างครับ

อ่านอย่างเป็นกลางโดยไม่ได้เชียร์ทั้งทองและหุ้น (เพราะผมชื่นชอบทั้งคุณ Next และ ดร.นิเวศน์ :P ) จะพบว่าถึงแม้ ดร. นิเวศน์ ท่านจะเป็นเซียนหุ้น แต่การวิเคราะห์ประวัติศาสตร์และราคาทองคำในอดีตโดยเฉพาะประเด็นสำคัญๆ นั้นเหมือนที่คุณ Next ซึ่งเป็นกูรูทองคำของพวกเรา ได้อธิบายให้ทุกท่านฟังมาโดยตลอดในกระทู้นี้ ซึ่งทำให้เชื่อได้ว่า ข้อมูลและการวิเคราะห์ของ คุณ Next นั้นถูกต้องแล้ว ^_^

ส่วนเรื่องที่ควรจะลงทุนได้ไหมตอนนี้ ? หรือว่าทองคำใกล้จะฟองสบู่แล้วหรือ ? ผมว่าอยู่ที่เป้าหมายของแต่ละคนครับ ส่วนตัวของผมมองว่าในอนาคตดอลล่าห์จะล่มสลาย ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นผมก็ขอเก็บสะสมทองคำไว้

ใช้จ่ายจนกว่าจะมีสกุลเงินตัวใหม่ (ที่อ้างอิงกับทองคำ) ออกมาทดแทนดอลล่าห์ดีกว่า

แต่ในขณะที่ผมพูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดนี้กับเพื่อนๆ ใกล้ตัวผม ซึ่งส่วนใหญ่ไม่เคยอ่านกระทู้คุณ Next จะเข้าใจในภาพที่ตอนนี้ดอลล่าห์แย่ เศรษฐกิจโลกถดถอย เงินเฟ้อมีอัตราสูง (ค่าเงินเสื่อมลงเร็ว) เหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่จะเชื่อความสภาพการณ์แบบนี้จะคงอยู่ไม่นาน เชื่อว่าอเมริกาจะหาทางแก้ปัญหาได้ และสุดท้ายทุกคนเชื่อว่า "ดอลล่าห์จะไม่ล่มสลาย" (Too Big Too Fall) ดังนั้นตอนนี้ผมว่า คนส่วนใหญ่เชื่อว่าปัญหาเศรษฐกิจโลกจะสามารถแก้ไขได้ และทองคำจะเป็นเพียงเครื่องมืออย่างหนึ่งในการลงทุน ที่น่าลงทุนในช่วงที่ตลาดผันผวนและไม่รู้จะลงทุนในสินทรัพย์ใด

สรุปผมขอไม่ประมาท ขอกอดน้องทองไว้ยาวๆ ดีกว่า เพราะไม่มีใครคาดเดาอนาคตได้ ถ้าดอลล่าห์ล่มสลายมีทองติดตัวจะดีกว่าไม่มี หรือดอลล่าห์ฝ่าทางตันออกมา (แต่โอกาสน่าจะน้อย) ได้และทองคำถูกกดเหมือนที่แล้วมาค่อยขายทำกำไรก็ไม่สายครับ (เพราะกว่าจะถึงตอนนั้นทองคงวิ่งไปที่ราคา 4,000-5,000 USD/oz แล้ว) เตรียมตัวพร้อมรับทุกวิกฤตและโอกาสครับ :lol:

คิดต่างอย่างสร้างสรรค์ จะช่วยเปิดโลกทัศน์ในการลงทุนของเราครับ :)

เห็นด้วยกับ คห.ข้างบน

ผมคิดว่า คำที่เหมาะสมในตอนนี้คือ "คนเรามันเชี่ยวผิดกันเว้ยไอ้ศร ทางใครทางมันสิวะ"

แหม...จะให้ดร.นิเวศน์เก่งทุกเรื่องหรือไง

ขอบคุณบทความใหม่ครับคุณ Next

น่าแปลกที่ JP เชียทองออกนอกหน้าเหมือนกันนะครับนี่

สวัสดีค่ะ คุณเน็กซ์และทุกท่าน

น้องใหม่ขอรายงานตัวค่ะ

ชอบกระทู้นี้มากๆ อ่านแล้วได้มีกำลังใจสะสมน้องท้องต่อไปแม้ว่าราคาจะสูงจนกลัวมันร่วงแรง

แต่อ่านบทความคุณเน็กซ์แล้วสู้ตายจ้า

เอ... ผมอ่านของ ดร.นิเวศน์ ก็ถูกของ ดร.นะครับ หรือผมอ่านตรงไหนตกไป ?

ดร เล่าถึงประวัติศาสตร์ของทอง + ความคิดเห็น

ในส่วนของประวัติศาสตร์นั้นก็ตามจริง เมื่อเทียบกับหุ้นมันอาจจะยากหน่อยเพราะบางตัว Outperform ทองคำบางตัวต่ำกว่า

ต้องเลือกกิจการที่ถูกเท่านั้น แต่ถ้าเทียบทั้งตลาดดัชนี SET สู้ทองไม่ได้หรอกครับ ผมเองก็ลงทุนทั้งคู่

ในส่วนของความคิดเห็นผมยิ่งเห็นด้วยใหญ่โดยเฉพาะประโยคท้าย

วันหนึ่งเมื่อเร็ว ๆ นี้ ผมรู้สึกประหลาดใจมากที่คนดูแลแม่ยายผมซึ่งเราจ้างมา

เธอเป็นผู้หญิงอายุเกือบ 50 ปีและไม่ได้มีความรู้อะไรเกี่ยวกับการลงทุน และเงินก็มีไม่มาก

เธอบอกผมว่าเธออยากจะลงทุนซื้อทองซักบาทหนึ่งเพราะเห็นว่าราคามันขึ้นไปสูงมากเป็นกว่าสองหมื่นบาทแล้ว

ผมถามว่าเธอรู้ได้อย่างไร เธอบอกว่าเห็นจากทีวี หลังจากนั้นผมก็มาคิดว่า บางทีราคาทองน่าจะใกล้เป็นฟองสบู่แล้ว

มันใช่เลย ฟองสบู่ลูกนี้แหละที่ผมรอมานานแสนนานให้มัน"พอง"

มันใกล้จะเป็นและมันเริ่มแล้วครับ เพียงแต่ว่าครั้งนี้เป็นการเดิมพันว่า...

ฟองสบู่ทองจะแตกเหมือนครั้งก่อนหรือดอลล่าร์จะพัง!

(ผมเลือกแทงข้างไหนคุณรู้อยุ่แล้ว)

ผมโกรธคุณเน็กซ์มาก ๆ เลยนะครับ

มาทีไรผมต้องเอากระดาษเยอะขึ้นไปเปลี่ยนเป็นทองทุ๊กที...5555+ :upstrong:

:rolleyes: อันนี้เป็นภาพที่ผมชอบมากเลยครับ มาจากคุณลุง JIM Sinclair

ตอนนี้เงินเพียงเล็กน้อยที่หนีมาซื้อเงินและทอง เงินส่วนมากยังหนีไปพันธบัตรอเมริกาอยู่

ถ้าคนเริ่มคิดได้เมื่อไหร่ แล้วเงินจากพันธบัตรหนีมาเงินและทองเืมื่อไหร่

จะเกิดเหตุการณ์นี้ครับ

post-2628-023667500 1313985068.png

ผมโกรธคุณเน็กซ์มาก ๆ เลยนะครับ

มาทีไรผมต้องเอากระดาษเยอะขึ้นไปเปลี่ยนเป็นทองทุ๊กที...5555+ :upstrong:

:P :D อย่าเอาผมเป็น Indicator น้า... !17

นำเสนออีกแนวคิดหนึ่ง จากบทความเดิมของ Mr. Martin Armstrong ครับ

Mr. Armstrong ไม่เห็นด้วยกับแนวคิดเรื่อง Conspiracy Theory ที่เชื่อการว่าความเป็นไปต่างๆ มีคนชักใยอยู่หมด

แกบอกว่าแกก็เข้าไปคลุกคลีในระดับลึก กับผู้มีอิทธิพลในแวดวงการเงินการคลัง การลงทุน แกเชื่อว่าไม่มีเรื่องนี้

ในทางตรงข้าม แกบอกว่าที่ทุกอย่างเป็นปัญหาขนาดนี้ก็เพราะ ไม่มีใครควบคุมมันเลยต่างหาก

แกเปรียบเทียบว่า เราจะแปลกใจ หากควันจางลง และเปิดม่านออกจะไม่เห็นใครอยู่หลังฉากเลย

ทำไมถึงเป็นเช่นนั้น

ก็เพราะว่าโครงสร้างการบริหารปัจจุบัน ที่มีองค์การหลายๆ องค์กรทำงานซ้ำซ้อนกันอยู่ และแต่ละองค์กรก็ไม่ทำงานประสานงานกัน ไม่รู้ในงานซึ่งกันและกัน

และละหน่วยงานขึ้นตรงไปยังส่วนกลางกันหมด

ตัวอย่างง่ายๆ ธนาคาร A สาขา ก. จะไม่รู้ว่า ธนาคาร A สาขา ข. กำลังทำกิจกรรมอะไร บางทีอาจมาแข่งขันกันเองซึ่งกันและกันก็ได้ เพราะแต่ละฝ่ายต่างต้องการผลงานเป็นของตัวเอง โดยไม่ได้คำนึงถึงประโยชน์โดยรวมขององค์กร

ภาพลักษณะนี้เกิดขึ้นในทุกๆ ประเทศ ทุกๆ องค์กร ตั้งแต่ระดับเองชน ถึงระดับองค์กรขนาดใหญ่ CIA FBI ฯลฯ

เกริ่นมาเสียไกล อยากจะโยงเข้าเรีื่อง JP Morgan ครับ

บทวิเคราะห์เรื่องทองทีออกมาขอ JP Morgan อาจเป็นอีกตัวอย่างหนึ่งของแนวคิดนี้ก็ได้ครับ

นั่นก็คือ คนที่ทำหน้าที่เทรดก็เทรดไป มั่นใจในแนวทางของตัวเอง

คนที่มีหน้าที่วิเคราะห์ ออกบทความก็ทำหน้าที่ของตนเองไป ไม่สนใจว่าหน่วยงานของตัวเองมีสถานะอย่างไรอยู่ และขัดแย้งหรือไม่

สิ่งที่น่ากลังที่สุดอาจเป็นอย่างนี้นะครับ

นั่นคือ เราอยู่ในยุคของความไร้ซึ่งระเบียบกฏเกณฑ์ การควบคุมใดๆ ทั้งสิ้น

เพราะทุกคนมุ่งเน้นแต่ผลประโยชน์ส่วนตนในระยะสั้นเท่านั้น

:P :D อย่าเอาผมเป็น Indicator น้า... !17

ถึงไม่อยากเป็น indicator ก็คงต้องเป็นแล้วหละคุณเน็กซ์ ha ha

เพราะเข้ามาวันไหนก็ นิวไฮ ตลอด จริงๆ

:rolleyes: อันนี้เป็นแนวคิดเกี่ยวเรื่องทองคำ กับระบบการปกครองนะครับ

ทองคำ ในสมัยก่อน จะถือครองโดย เฉพาะ กษัตริย์ ขุนนางชั้นผู้ใหญ่ มหาเศรษฐีประจำนคร (บาทละ 26500)

ส่วน ซิลเวอร์ จะใช้จ่ายกันในระดับขุนนาง พ่อค้า และผู้มีฐานะ นั่นก็คือชาวชนชั้นกลาง (ุบาทละ 640)

ทองแดง ก็เป็นของชาวนา ชาวเกษตร รากหญ้า คนใช้แรงงาน นั่นก็คือ ไพร่นั่นเอง (บาทละ 3)

ส่วนทาสก็คือคนที่ไม่มีทรัพย์สิน แถมมีหนี้สิน ต้องขายตัวลงเป็นทาสเพื่อรับใช้ผู้อื่น (ติดลบ)

นั่นคือการปกครองในระบบศักดินานั่นเอง คือมีชนชั้นมีสูงมีต่ำ มีจนมีรวย เพราะทุกคนมีบุญบารมีมาไม่เท่ากัน

ส่วนระบบการปกครองแบบประชาธิปไตย ถ้าดูแล้วก็จะคล้าย ๆ กับระบบ fiat money นั่นคือใช้ระบบพวกมากลากไป

ทุกคนทำตามแต่ใจตัวเอง การเลือกตั้งแบบนี้ ผู้ปกครองก็จะได้พวก ระดับทองแดง เป็นผู้ปกครอง เป็นส่วนมาก

ความโกลาหนที่เกิดขึ้นทุกวันนี้เกิดจากที่ทุกคนอยากจะมีความเท่าเทียมนั่นแหละครับ

ไม่มีใครฟังใคร ไม่มีใครยอมใคร ใครว่าก็ไม่ฟัง อยากจะเลื่อนขั้นตัวเองอย่างรวดเร็ว ไม่สนใจเรื่องบุญบารมี อยากจะเลื่อนขั้นในเด๋วนี้

ไม่สนใจทำความดีเพื่อเก็บบุญบารมี ที่จะเลื่อนขั้น สุดท้ายก็คือสภาพอย่างที่เห็นก็คือ สับสนอลหม่านกันไปหมด

สุดท้่ายทุกอย่างจะปรับเข้าหาจุดสมดุลของมัน ระบบเงินกระดาษก็จะปรับเข้ามามีทองค้ำ ระบบประชาธิปไตย ก็จะค่อย ๆ สลายตัวไป

ศาสนาที่เป็นเหตุให้คนอ้างขึ้นมาทำสงครามกับ ก็ค่อย ๆ หายไป โลกจะปรับเข้าสู่วิถีเดิมอีกครั้ง เข้าสู่ระบบ gold standard

ในเรื่องการเงิน การปกครอง และศาสนา

:wub:

สรุปก็คือคนถือทองก็น่าจะเป็นระดับมหาเศรษฐีเท่านั้น อย่างคุณ NEXT หมอ เล็ก คุณใหญ่ และเพื่อน ๆ ในเว็บนี้

เพราะโลหะมีค่ามันจะแสดงถึงฐานะของผู้ครอบครอง

ดูจากภาพสิครับ ไม่ว่าจะใช้ระบบไหน คนที่อยู่บนยอดจะมีน้อย คนที่เป็นฐานจะมีมาก มันเป็นกลไกตามธรรมชาติ

มนุษย์เราอยากจะให้ทุกอย่างเท่าเทียม แบ่งเท่า ๆ กัน มันใช้ไม่ได้กับยุคนี้ครับ

post-2628-083749200 1313987490.png

ถูกแก้ไข โดย zagio