ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ผมขออนุญาตถามข้อมูลย้อนหลังนิสนึงครับ ว่า

...ในช่วงต้นเดือนกันยานี้ วันที่ 1 - 4 กันยายน ทำไมถึงมีกระแสข่าว ว่าราคาทองโลก จะปรับตัวลงแรงอีกครั้งนึงครับ

และ วันแรงงานสหรัฐ เกี่ยวข้องกับ กระแสการปรับตัวลง อย่างไร

... พอดีว่า คนรอบตัว พูดกันแต่เรื่องนี้ โดยไม่มีใครมีมูลเหตุที่ประกอบการตัดสินใจได้เลยครับ

หากเป็นคำถามที่ มีการพูดคุยกันไปแล้ว ต้องขอโทษด้วยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หลับหูหลับตา ซื้อเพิ่มแท่งเพิ่มอีกนิดหน่อยเงินเดือนออก อิอิ รอยาววววววววครับ..... :ph34r: คิดแบบนี้ตั้งแต่ 18600 จะเริ่มก็ตอน 23xxx ตอนนี้เลยซื้อเก็บอย่างเดียวเลย ไม่สนแร้นนน !Dh !gvme

อ้างอิงจาก...การอ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าที่หนึ่งครับขอบคุณ อ.next และกูรูทั้งหลายในกระทู้นี้ครับครับ ไม่อยากสายเกินไป เหมือนอดีต ดอยก็ดอย พกเสบียงไว้ฉุกเฉินยามจำเป็นแล้ววว 555+ let go!!!:upstrong:

สวัสดีครับ ผมน้องใหม่ ได้อ่านบทความ อ.Next หน้าแรกจนจบ ก็ตัดสินใจไปซื้อทองแท่ง 10 บาททันที

ตอนนี้ก็กำลังรอมันย่อตัว แล้วจะได้ทำตาม อ.Next คือซื้อสวนไปเลย

คนที่กำลังดู ๆ อยู่ตอนนี้ แนะนำมาสมัคสมาชิกเถอะครับ จะได้เพื่อนร่วมทุน มาช่วยกันลุ้น

เคยไปเดินๆดูร้านทองที่มาบุญครองเหมือนกัน เกือบทุกร้านตั้งราคารับซื้อต่ำกว่าราคาประกาศสมาคมเยอะ

เห็นแล้วเลยพอจะรู้สึกได้ว่า ร้านแถวนั้น เขี้ยวลากดิน

ไม่นึกว่านอกจากจะตั้งราคาต่ำแล้ว ยังมีการโกงซึ่งๆหน้าแบบนี้อีก mad.gif

มีเพียงร้านเดียวที่ตั้งราคารับซื้อเท่าสมาคมห่างกับราคาขาย100บาทคือร้านโต๊ะกัง(ไม่มั่นใจชื่อเปะ แต่ประมาณนี้) อยู่ถัดจากวัตสันไปนิดนึง เมื่อก่อนขายที่นี้ประจำ เค้าปิดช้ากว่าแถวเยาวราชประมาณ19.30-20น. เลยขายที่นี้ประจำหลังจากตระเวนทั่วทุกร้านในMBK ^_^

สวัสดีครับ ผมน้องใหม่ ได้อ่านบทความ อ.Next หน้าแรกจนจบ ก็ตัดสินใจไปซื้อทองแท่ง 10 บาททันที

ตอนนี้ก็กำลังรอมันย่อตัว แล้วจะได้ทำตาม อ.Next คือซื้อสวนไปเลย

คนที่กำลังดู ๆ อยู่ตอนนี้ แนะนำมาสมัคสมาชิกเถอะครับ จะได้เพื่อนร่วมทุน มาช่วยกันลุ้น

ยินดีด้วยครับ คุณได้เริ่มนับหนึ่งแล้ว หมื่นก้าวสำคัญที่ก้าวแรก มีคนพูดว่าเงินล้านแรกหายากมากกก แต่ล้านที่ 2, 3, 4,..... จะหาไม่ยากเท่ากับล้านแรก

ยินดีด้วยครับ คุณได้เริ่มนับหนึ่งแล้ว หมื่นก้าวสำคัญที่ก้าวแรก มีคนพูดว่าเงินล้านแรกหายากมากกก แต่ล้านที่ 2, 3, 4,..... จะหาไม่ยากเท่ากับล้านแรก

เพราะหาล้านแรกได้แล้ว ล้านที่ 2,3,4,....ก็ทำเหมือนเดิม อยู่ที่เราจะหาหรือไม่

อ่านแล้วนึกถึงคำพูดนึงชอบมากค่ะ ขออนุญาตแชร์

Once u know making money is easy, it won't matter u anymore. Then u find the way to real happiness.

- Stewart Hughes

เมื่อคุณรู้ว่าหาเงินได้ง่ายแค่ไหน มันจะไม่สำคัญอีกต่อไป ถึงตอนนั้นคุณจะเจอหนทางสู่ความสุขที่แท้จริง - สจ๊วต ฮิวส์

ส่วนตัวเคยเขียนบทความเกี่ยวกับวลีนี้ บวกกับความรู้ที่ได้จากคุณ Next ประมาณว่าเงินหาง่าย เพราะเค้าก็พิมพ์มาให้ใช้กันจนล้นโลก คนบางคนหยิบจับมาได้มากมาย คนบางคนกลับมีน้อย ต่างกันแค่วิธีคิดเท่านั้นเอง ถ้าเราคิดว่าเงินหายาก มันก็จะยาก ถ้าคิดว่ามันง่าย มันก็จะง่ายค่ะ :wub:

เคยไปเดินๆดูร้านทองที่มาบุญครองเหมือนกัน เกือบทุกร้านตั้งราคารับซื้อต่ำกว่าราคาประกาศสมาคมเยอะ

เห็นแล้วเลยพอจะรู้สึกได้ว่า ร้านแถวนั้น เขี้ยวลากดิน

ไม่นึกว่านอกจากจะตั้งราคาต่ำแล้ว ยังมีการโกงซึ่งๆหน้าแบบนี้อีก mad.gif

อยากจะอธิบายให้เข้าใจ เรื่องที่คนส่วนมาก ถึงมากที่สุด ที่ไม่เคยรู้

ราคาทองคำแท่ง 96.5 % ที่ประกาศอยู่ทุกวันนั้น มันเป็นราคากลาง เพื่อแจ้งให้คนทั่วๆ ไปทราบว่า ช่วงนี้ราคาประมาณเท่าไร

ราคาทองคำขึ้น ลง เป็นวินาที ไม่มีใครสามารถปรับราคาเป็นวินาทีได้

สมมุติราคาทองแท่ง ณ ปัจจุบัน 25700 - 25800 ส่วนต่างตรงนี้ถือว่าน้อยมาก ถ้าเทียบเป็น%กับสินค้าอย่างอื่นบนโลกนี้

คุณ ซื้อ ก็ได้ราคา 25800 คุณมา ขาย ก็ได้ราคา 25700 อย่างมากคุณขาดทุนแค่ 100 บาท ถ้าเทียบกับมูลค่าของมันที่ 25000 กว่าๆ

ร้านทองค้าปลีกเกือบจะทุกร้าน ก็ไปเอาทองแท่งจากร้านค้าส่งที่เยาวราช มาขายต่อให้ลูกค้า ซึ่ง ร้านทองค้าปลีก ก็ซื้อมาได้ราคาเดียวกับที่

คุณไปซื้อมานั่นแหละ ที่ 25800 แล้วมาถึงปัญหาโลกแตก ทำไมร้านทองที่เชียงใหม่ ร้านทองในมาบุญครอง ถึงไม่ขายตามราคาประกาศ สมาคม

:rolleyes: ซื้อมาก็ราคานี้แล้ว จะไม่ให้บวก ค่าเดินทาง ค่าเช่าที่ ค่าโอนเงิน หรือ กำไรเลยเหรอ ร้านไหนขายให้คุณแล้ว + แท่งแค่ 50 - 100 ก็ถือว่าถูกมากแล้วครับ :rolleyes:

คุณลองคิดดูว่าถ้าคุณอยู่เชียงใหม่ เพื่อมาซื้อทองแท่ง 10 บาท จะคุ้มค่ากับ ค่ารถ 999 หรือ ค่าเครื่อง นกแอร์ ไหม

หรือว่าจะอยู่ มาบุญครอง แล้วมาซื้อแท่ง 10 บาท ที่เยาวราช จะคุ้มกับค่าแท็กซี่ (ถ้านั่งรถเมล์ก็คุ้มนะ) ค่าเสียเวลาไป-กลับ รถติด ค่าเสี่ยงภัยต่างๆ ไหม

ถ้าซื้อทองแท่ง 1-10 บาท ผมว่าไม่คุ้ม สู้เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า ==>แต่ถ้าซื้อ 100 - 1000 บาท ผมว่าไปเองคุ้มกว่า

ส่วนราคาวันที่มันลงมา 1800 บาทนั้น วันนั้นมันผันผวนสุดๆ ตอนราคาทอง 24800 -24900 หรือ 24650-24750 หรือ 24450 - 24550 ขนาดร้านค้าปลีกทองคำ โทรไปตัดซื้อ หรือ ขายให้ร้านส่ง

ร้านส่งก็ยังต้องรับซื้อ ราคา 24450 - 100 = 24350 คือมาขายก็ได้ราคานี้

แต่ถ้าจะซื้อก็ 24550 + 100 = 24650 มาซื้อก็ได้ราคานี้

พอเห็นภาพยังครับ เปรียบเทียบได้กับ น้ำตาล 1 กก. ตอนนี้ก็ราคา 23.50 บาท ซื้อได้เฉพาะ LOTUS BIG C 7eleven แต่ร้านโชว์ห่วยขายอยู่ที่ 27-28 บาท เพราะร้านโชว์ห่วย ไปรับของมาจาก ยี่ปั้ว ซาปั้ว ก็ราคา 25-26-27 บาทแล้วครับ

ด้วยความเคารพ แค่อยากจะอธิบายให้เข้าใจ ยิ่งตอนนี้ทองจริงๆ ทองแท่งของขาดตลาด

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย 888

...

:rolleyes: ซื้อมาก็ราคานี้แล้ว จะไม่ให้บวก ค่าเดินทาง ค่าเช่าที่ ค่าโอนเงิน หรือ กำไรเลยเหรอ ร้านไหนขายให้คุณแล้ว + แท่งแค่ 50 - 100 ก็ถือว่าถูกมากแล้วครับ :rolleyes:

....

ด้วยความเคารพ แค่อยากจะอธิบายให้เข้าใจ ยิ่งตอนนี้ทองจริงๆ ทองแท่งของขาดตลาด

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ด้วยความเคารพเช่นกันครับ แต่ขออธิบายจุดยืนผมนิดนึง

ร้านที่ตั้งราคาซื้อ ราคาขายไม่ตรงกับสมาคม ผมอาจจะไม่ชอบ แต่ก็ไม่เคยมองว่าเขาโกงนะครับ

ต้นทุนต่างกัน วิธีการทำกำไรต่างกัน อันนี้ผมเคารพวิธีการทำธุรกิจของแต่ละร้าน

ใครใคร่ซื้อ ซื้อ ใครใคร่ขาย ขาย

แต่ถ้าตกลงกันแล้ว แล้วไม่ทำตามที่ตกลงไว้ อันนี้ผมว่ารับไม่ได้ครับ

ถ้าไม่คิดจะรักษาสัญญา ก็ไม่ควรรับตัดราคาทางโทรศัพท์ครับ

ผมเคยสั่งตัดราคาเงิน(จริงๆ)ไว้ แล้วราคาหล่นแบบโดนทุบแบบไม่มีชิ้นดี

ผมก็ยังเอาเงิน(กระดาษ)ไปให้ทางร้านตามที่ตกลงกันไว้ ไม่มีการงอแง ว่าราคาปิดมันหล่นมาตั้งเยอะ ลดหน่อยละกัน

ถ้าผมงอแง จะไปขอราคาใหม่ หรือหนีไปซื้อกับร้านอื่นทีหลัง

ทางร้านก็คงมองผม เหมือนกับที่ผมมองร้านที่ไม่รักษาสัญญากับคุณ john corner ครับ

ผมน้องใหม่ครับ ได้ติดตามอ่านบทความและความคิดเห็นของพี่ๆในกระทู้ต่างๆมานานมากครับ

รบกวนถามพี่ๆหน่อยนะครับ เรื่องการซื้อขายทองแท่ง ผมซื้อขายทองแท่งกับร้าน -ต-ก- สาขามาบุญครองมานานหลายปี

ไม่ทราบว่าผมออกชื่อได้ไม๊ครับ เนื่องจากสะดวกเพราะผมทำธุรกิจส่วนตัวอยู่แถวนั้นครับ เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อสัปดาห์ก่อน

ผมได้โทรไปล็อกราคาที่จะขายกับทางร้าน พร้อมทั้งconfirm ราคาที่ขาย ซึ่งทำเป็นประจำทุกครั้ง ซึ่งทางร้านก็จะบวกให้20บาท

ต่อบาททอง พร้อมทั้งconfirmราคาที่บวกเพิ่ม กับชื่อผู้รับ แต่พอไปรับเงิน ทางร้านกลับบอกว่าราคาเปลี่ยนลดลง100บาท

ทั้งที่ราคาที่ผมโทรไปสั่งเวลา 19.38 น. มีเวลาในมือถือเป็นหลักฐาน ซึ่งราคาวันศุกร์ที่ผมขาย รับซื้อ ปิดที่ 25,400 บาท

แต่ร้านคิดให้แค่ 25,300 บาท และไม่บวกพิเศษให้ ผมเลยงงเลยครับ ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีปัญหานี้เลยครับ

1.ผมอยากปรึกษาพี่ว่าจะทำอย่างไรได้บ้างครับ เพราะผมไปคุย เค้าบอกว่าราคาสปอร์ตเปลี่ยน ราคาทองแท่งไม่ได้ยึดตามราคาที่สมาคมประกาศหรอครับ

และราคาที่ผมconfirm ก็ไม่ถูกต้อง เค้าconfirmราคากับที่สมาคมประกาศครับ

2.ผมอยากจะเปลี่ยนร้านครับ ไม่ทราบว่า มีร้านแนะนำไม๊ครับ ที่ไม่ได้อยู่เยาวราชครับ ผมทำธุรกิจแถวประตูน้ำและสยามสแควร์ครับ

3.ร้านทองนาย จ.คือร้านอะไรหรอครับ

ขอบพระคุณพี่ๆและทุกท่านด้วยนะครับ สำหรับความรู้ที่ผมได้รับตลอดมา จะติดตาม Thaigold ตลอดไปครับ :unsure:

อ่านดูอีกที่ผมว่าคุณ 888 ตอบผิดประเด็นครับ

ผมได้โทรไปล็อกราคาที่จะขายกับทางร้าน พร้อมทั้งconfirm ราคาที่ขาย ซึ่งทำเป็นประจำทุกครั้ง ซึ่งทางร้านก็จะบวกให้20บาท

ต่อบาททอง พร้อมทั้งconfirmราคาที่บวกเพิ่ม กับชื่อผู้รับ แต่พอไปรับเงิน ทางร้านกลับบอกว่าราคาเปลี่ยนลดลง100บาท

ทั้งที่ราคาที่ผมโทรไปสั่งเวลา 19.38 น. มีเวลาในมือถือเป็นหลักฐาน

จขกท สงสัยตรงนี้ครับ ถ้าทำไม่ได้ก็ไม่ควรจะให้มีการล็อกราคาครับ แบบนี้โกงครับ ส่วนเรื่องร้านจะขายราคาเท่าไรก็เรื่องของร้าน

แต่ถ้าตกลงราคากับลูกค้าแล้วก็ควรเป็นราคานั้นครับ ผมโทรไปซื้อกับเล่งหงษ์ตอน 10 โมง เที่ยงราคา sport ขึ้นอีกยี่สิบเหรียญ ทางร้านยังต้องโทรมาหาผมก่อนเลยว่าจะเอาไหมไม่เอาตอนนี้จะขึ้นราคาแล้วนะ ผมเลยต้องรีบไปโอนเงินให้เดียวนั้นเลย

ถูกแก้ไข โดย cocohill

ด้วยความเคารพ อีกครั้งครับคุณ wcg ผมไม่ได้มาแก้ต่างให้ร้านที่ไม่รักษาคำพูดนะครับ ถ้าเป็นจริงตามนั้น ร้านนั้นก็ผิดจริง

แต่ประเด็นที่ผมอยากให้ คนทั่วไป เข้าใจก็คือ ราคาต้นทุนทองคำแท่ง 96.5 % แต่ล่ะร้านไม่เท่ากัน

==>เคยไปเดินๆดูร้านทองที่มาบุญครองเหมือนกัน เกือบทุกร้านตั้งราคารับซื้อต่ำกว่าราคาประกาศสมาคมเยอะ

เห็นแล้วเลยพอจะรู้สึกได้ว่า ร้านแถวนั้น เขี้ยวลากดิน<==

ผมเคยได้ยินมาว่าค่าเช่าที่ของร้านทองใน Lotus ขนาด 8*4 มั้ง ตกเดือนละ 60000 -80000 บาท ส่วน MBK ผมไม่รู้

ผมรู้แต่ก๋วยเตี๋ยว 1 ชาม ใน MBK ราคามากกว่าก๋วยเตี๋ยว 1 ชาม ในตลาดสดทั่วไป หรือ ข้างถนน

==>ไม่นึกว่านอกจากจะตั้งราคาต่ำแล้ว ยังมีการโกงซึ่งๆหน้าแบบนี้อีก<==

ร้านที่ตั้งราคาซื้อ ราคาขายไม่ตรงกับสมาคม ผมอาจจะไม่ชอบ แต่ก็ไม่เคยมองว่าเขาโกงนะครับ

ต้นทุนต่างกัน วิธีการทำกำไรต่างกัน อันนี้ผมเคารพวิธีการทำธุรกิจของแต่ละร้าน

ก็อย่างที่คุณ wcg ว่า ต้นทุนแต่ล่ะร้านไม่เท่ากัน

อยากจะอธิบายให้เข้าใจ เรื่องที่คนส่วนมาก ถึงมากที่สุด ที่ไม่เคยรู้

ร้านทองค้าปลีกเกือบจะทุกร้าน ก็ไปเอาทองแท่งจากร้านค้าส่งที่เยาวราช มาขายต่อให้ลูกค้า ซึ่ง ร้านทองค้าปลีก ก็ซื้อมาได้ราคาเดียวกับที่

คุณไปซื้อมานั่นแหละ ที่ 25800

ตรงนี้ผมขอแก้นิดนึงครับว่าไม่เท่ากันครับ ราคาระหว่างร้านทองด้วยกันส่วนใหญ่จะเป็นอีกราคานึงครับ

คนซื้้อธรรมดาไปซื้อร้านใหญ่แถวเยาวราชยังได้ราคาต่ำกว่าราคาสมาคมประกาศเลยนี่ครับ (เว้นแต่ว่าซื้อน้อยจริงๆจนเขาไม่ลดให้)

ดูเหมือนสงครามยังไม่จบ น่ะครับ อาจต้องมีทหารพลีชีพเพิ่มจากอาทิตย์ที่แล้ว กระแสข่าวทุบทองต้นเดือนกันยา ก็เริ่มแรงมากขึ้น ถ้าช่วงเช้าตลาดเอเชียเปิดแล้วไม่สามารถกลับไปยืน 1800 ได้อย่างแข็งแกร่ง คืนนี้ก็ตัวใครตัวมันล่ะครับ

ถูกแก้ไข โดย chung6

สวัสดีครับคุณ 0asis ซื้อราคาเดียวกับผมป่าวครับ 26900บาทต่อบาททอง ไม่หวั่นเพราะไม่ค่อยว่างไปซื้อร่วงอีกซื้ออีก อิอิ

รอย่ออีกซื้อสวนอีกเหมือนกันครับ เดี๋ยวก็ขึ้นถือลืมไปเลยดูแต่เวลาจะย่อก็ซื้อเพิ่มอีก 55+