ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Oh ต้องขอโทษด้วยค่ะ ไม่เห็นค่ะ

ไม่ต้องขอโทษหร็อกครับ ดีเสียอีก มีข่าวอะไรก็เอามาช่วยๆกันแปะ เพื่อความครึกครื้นในการลงทุน

เพราะถ้าอ่านคนเดียวแล้วบางทีเราก็ไม่รู้ว่าถูกหรือผิด ถ้าผมไม่เคยอ่านเรื่องนี้มาก่อนผมก็ต้องเชื่อไทยรัฐเหมือนกันcool.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ด่าน 1900 แตกไปเรียบร้อยแล้ว ต่อไปที่ 2000 !53

ยอมรับครับว่าที่นี่เป็นบ้าน เข้าทุกวัน วันละหลายรอบ

ส่วนมากอ่านครับ เม้นท์ไม่เก่ง ความรู้น้อย

ถึงความรู้จะน้อยกว่าคนในนี้

แต่แถวบ้านผม ผมรู้เยอะกว่าเค้าเลยครับ

ในที่นี้มีใครเคย trade Forex บ้างไหมครับ

(ผมเคยครับ แล้วก็เจ๊งมาแล้ว ตอนนั้นใช้ algorithm (EA) ในการ trade ค่าเงิน EURCHF (Euro / Swiss franc))

ผมเพิ่งสังเกตุว่า หลายๆ Forex broker เราสามารถ trade คู่ Gold/USdollar ได้ (XAUUSD)

สิ่งที่ผมเห็นว่าดีกว่า เมื่อเปรียบเทียบกับการลงทุนใน GF บ้านเราคือ

1. trade ตามราคา spot ไม่มีค่า premium ของ position ไกลๆ

2. ไม่มีอายุของสัญญา ทำให้เรายังคง position ไปได้เรื่อยๆ ให้ port โตตามราคาทอง ตราบเท่าที่เรามีเงินใน port ของเรา ให้เพียงพอต่อการ

เหวี่ยงของราคา (ไม่โดน forced sell หรือต้องปิดสัญญาเมื่อครบ 2,4,6 เดือน ไม่ต้องคอย roll-over)

3. trade ได้ตลอด 24 hr(ยกเว้นเสาร์-อาทิตย์)

4. บาง Broker อนุญาติให้เรา ถือ position ทั้ง L และ S ได้ในเวลาเดียวกันด้วย (Hedging)

5. มี Leverage ให้เลือกได้หลายระดับ ตามใจชอบ

ประเด็นเพิ่มเติมคือ เป็นการเทรดด้วยเงิน US จึงไม่มีปัจจัยของอัตราแลกเปลี่ยนของค่าเงินบาท

จึงอาจมีความเสี่ยงบ้างตรงที่ ถ้าเกิดเงินบาทแข็งขึ้น

ถ้ามองจากมุมมองจิ๊บจ้อยของผม ผมว่าก็ดีนะ ถ้าเน้นสไตล์การลงทุนแบบ Long แบบเล่นยาว และ

โดยเผื่อ margin ให้เยอะๆ(25-50%) เหมือนของคุณ toffee blue

ใครมีความเห็นอะไรในประเด็นนี้บ้าง โปรดมาแบ่งปันกันครับ

ไม่มีเจตนามาชี้ชวน หรือมีผลประโยชน์ใดๆนะครับ เพียงแต่อยากพิจารณาความเห็นของผู้มีความรู้หลายๆในที่นี้

(มีใครจะบอกผมโพสต์ผิดกระทู้ไหมครับนี่ ขอโทษไว้ก่อนละกันครับ)

เทรดอยู่ครับ forex ได้บ้างเสียบ้าง ตอนนี้ยังไม่เสียครับกำไร 30% สามเดือน

เตือนครับต้องมีระบบเทรดที่ดีและต้องทำตามห้ามแหกคอกครับ ถึงจะยู่รอด

ในที่นี้มีใครเคย trade Forex บ้างไหมครับ

(ผมเคยครับ แล้วก็เจ๊งมาแล้ว ตอนนั้นใช้ algorithm (EA) ในการ trade ค่าเงิน EURCHF (Euro / Swiss franc))

ผมเพิ่งสังเกตุว่า หลายๆ Forex broker เราสามารถ trade คู่ Gold/USdollar ได้ (XAUUSD)

สิ่งที่ผมเห็นว่าดีกว่า เมื่อเปรียบเทียบกับการลงทุนใน GF บ้านเราคือ

1. trade ตามราคา spot ไม่มีค่า premium ของ position ไกลๆ

2. ไม่มีอายุของสัญญา ทำให้เรายังคง position ไปได้เรื่อยๆ ให้ port โตตามราคาทอง ตราบเท่าที่เรามีเงินใน port ของเรา ให้เพียงพอต่อการ

เหวี่ยงของราคา (ไม่โดน forced sell หรือต้องปิดสัญญาเมื่อครบ 2,4,6 เดือน ไม่ต้องคอย roll-over)

3. trade ได้ตลอด 24 hr(ยกเว้นเสาร์-อาทิตย์)

4. บาง Broker อนุญาติให้เรา ถือ position ทั้ง L และ S ได้ในเวลาเดียวกันด้วย (Hedging)

5. มี Leverage ให้เลือกได้หลายระดับ ตามใจชอบ

ประเด็นเพิ่มเติมคือ เป็นการเทรดด้วยเงิน US จึงไม่มีปัจจัยของอัตราแลกเปลี่ยนของค่าเงินบาท

จึงอาจมีความเสี่ยงบ้างตรงที่ ถ้าเกิดเงินบาทแข็งขึ้น

ถ้ามองจากมุมมองจิ๊บจ้อยของผม ผมว่าก็ดีนะ ถ้าเน้นสไตล์การลงทุนแบบ Long แบบเล่นยาว และ

โดยเผื่อ margin ให้เยอะๆ(25-50%) เหมือนของคุณ toffee blue

ใครมีความเห็นอะไรในประเด็นนี้บ้าง โปรดมาแบ่งปันกันครับ

ไม่มีเจตนามาชี้ชวน หรือมีผลประโยชน์ใดๆนะครับ เพียงแต่อยากพิจารณาความเห็นของผู้มีความรู้หลายๆในที่นี้

(มีใครจะบอกผมโพสต์ผิดกระทู้ไหมครับนี่ ขอโทษไว้ก่อนละกันครับ)

สอบถามหน่อยนะครับ เวลาเปิดบัญชีกับโบรคต่างประเทศนี้ใช่เงินขั่นต่ำประมาณเท่าไหรหรอครับ แล้วมีสิทธิรับเป็นของจริงได้ปะครับ แบบต้องการแปลงเป็นของจริงนะครับ ถามแบบคนไม่รู้เลยครับ

สอบถามหน่อยนะครับ เวลาเปิดบัญชีกับโบรคต่างประเทศนี้ใช่เงินขั่นต่ำประมาณเท่าไหรหรอครับ แล้วมีสิทธิรับเป็นของจริงได้ปะครับ แบบต้องการแปลงเป็นของจริงนะครับ ถามแบบคนไม่รู้เลยครับ

ขั้นต่ำนี่แล้วแต่ broke นะครับ มี account หลายแบบครับ มีต่ำระดับหมื่นบาทแน่ๆ แต่ระดับพันบาท มีไหม..ไม่แน่ใจครับ

เรื่องสิทธิแลกของจริง คิดว่าไม่มีนะครับ

เทรดอยู่ครับ forex ได้บ้างเสียบ้าง ตอนนี้ยังไม่เสียครับกำไร 30% สามเดือน

เตือนครับต้องมีระบบเทรดที่ดีและต้องทำตามห้ามแหกคอกครับ ถึงจะยู่รอด

ผมไม่มีระบบเทรดทาง TA อะไรหรอกครับ

คุณ cocohill ใช้ระบบทาง TA หรอครับ ?

ว่าจะใช้หลักการถือ long แบบยาวๆ ให้โตไปตามราคาทอง โดยเผื่อ margin ไว้เยอะๆ

น่าจะโอเคมั้ยครับนี่

ผมไม่มีระบบเทรดทาง TA อะไรหรอกครับ

คุณ cocohill ใช้ระบบทาง TA หรอครับ ?

ว่าจะใช้หลักการถือ long แบบยาวๆ ให้โตไปตามราคาทอง โดยเผื่อ margin ไว้เยอะๆ

น่าจะโอเคมั้ยครับนี่

ไม่ได้ครับ คุณต้องดูหลายอย่างถ้าเอา พื้นฐานแบบทองต้องดู ดบ เศรฐกิจ ข่าว กะช่วงเวลาที่ข่าวจะปูดออกมาให้ได้จังหวะ

ส่วนตัวก็ใช้บ้าง แต่ระบบผมไม่สนว่ามันจะขึ้นหรือลงถ้าเข้าเงื่อนไขก็เข้าเทรดตามระบบ ส่วน TA ใช้ไม่เป็นครับ ระบบนี้ใช้เทคนิค

น้อยมาก

แต่ถ้าอยาก L ยาวๆก็เล่นทองดีกว่าครับ L แล้วลืมเลย ผมก็ทำแบบนั้น กำไรหลายเท่าแล้วครับ

ขั้นต่ำนี่แล้วแต่ broke นะครับ มี account หลายแบบครับ มีต่ำระดับหมื่นบาทแน่ๆ แต่ระดับพันบาท มีไหม..ไม่แน่ใจครับ

เรื่องสิทธิแลกของจริง คิดว่าไม่มีนะครับ

ถ้าแบบนี้เรา ใช้ GF คู่กับ ถือของจริง ไม่ดีกว่าหรอครับ แบบ ไม่ต้องเสียอัตราแลกเปลี่ยน 2ขานะครับ

แต่ ข้อดีของ spot ตรงที่ ขายได้ 24ช.ม. นะครับ แต่ ไม่รู้แบบนั้นจ๊ะได้หลับได้นอนกันมัยนะ นั่งเฝ้าแต่หน้าจอพอดี ^^'

อืมม พูดถึง forex กับ trade gold spot ตปท. นึกถึงกระทู้เล่าเรื่องอันน่าสพรึงกลัวของการเทรดกับบริษัทในตปท.

เรื่องเล่าที่ว่า ส่วนหนึ่งคงมาจากเจ้าตัวเอง ที่อาจจะไม่มีความเข้าใจในการ trade ดีพอ ก่อนที่จะลงสนามจริง

กับอีกแนว ก็เป็นในลักษณะบริษัทนายหน้า(ในไทย) หรือบริษัทในตปท. เกิดมีการเดินไม่ตรงขึ้นมา (เบี้ยว)

ก็คงเอาเรื่องอะไรได้ค่อนข้างลำบาก เพราะเป็นบริษัทในตปท. กฏหมายเมืองไทยเข้าไปลงโทษไม่ได้

ส่วนตัว ไม่มีประสบการการลงทุน / ดูกราฟเลย เลยนิยมแบบบ้านๆ ซื้อทองแท่ง ตำลึงทอง เก็บไว้ดีกว่าครับ

ไว้มีโอกาสได้ฝึกวิชายุทธ TA แบบลึกซึ้งอีกนิด อาจจะลองลงมาแตะๆ GF กับ "ทำรอบ" ในตลาดทุนบ้าง happy.gif

ขอบคุณทุกท่านสำหรับข่าวสารครับ วันนี้เห็นทองไปแตะ 26850 แล้ว สงสัยคุณ toktak

คงไม่ยอมรับข้อเสนอซื้อที่คุณ next เสนอแล้วหล่ะ ยินดีด้วยนะครับ วันนี้หลุดดอยแล้ว

(ถึงแม้ว่าตอนนี้จะเหลือ 26,800 ก็ตามเถอะ)

อีกประมาณ 10 ช.ม. ตลาดจะปิด เพราะ CRIMEX หยุดทำการในวันแรงงานที่อเมริกา

เห็นทองคำหยุดวิ่งเป็นช่วงๆ อย่าตกใจไปนะครับ

ความจริงจากปากคนเมาชื่อ "เบน เบอร์นันเก"

http://www.thairath....a/around/198770

ขอบคุณสำหรับ link ครับ

ข้องใจตั้งแต่วันก่อนแล้วว่าตกลงไทยรัฐรู้รึเปล่าว่าเป็นข่าว "ขำๆ" ที่หาความจริงไม่ได้

ผมไม่ค่อยคุ้นกับคอลัมน์นิสต์ของไทยรัฐ แต่ถ้ามิสแซฟไฟร์ ไม่ใช่แบบซ้อเจ็ดละก็

น่าเสียดายแบบสองเด้งเลยทีเดียว

คือ

๑)ไทยรัฐโดนอำ แบบไม่รู้ตัว

๒)เอาข่าวเขามาแปล แล้วไม่ยอมอ้างอิงแหล่งข่าว

ถูกแก้ไข โดย wcg

ข้อเสียของ Forex คือ ถ้าเค้าปิดหนี เราทำอะไรไม่ได้ครับ แค่นั้นเอง (^ ^)

เทรดอยู่ครับ แต่เทรดค่าเงิน EU

ทองก็ดูครับ แต่ดูเป็นเทคนิค เป็นจังหวะเข้าเก็บของจริงมากกว่า

เพราะอ่านทุกบทความของคุณ เน็กซ์ แล้ว อยากถือของจริงมากกว่าครับ

ก็เลยไว้ดูจังหวะอย่างเดียว แล้วก็เทรด EU ไปเรื่อยๆ ครับ

ถูกแก้ไข โดย kenne