ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

1.ควรจ่ายแพงอีกนิดไปซื้อที่เยาวราชเพื่อให้ได้ความสวยงามหรือไม่? ตั้งใจซื้อเก็บยาวครับเอาไว้ไปขอสาวแต่งงาน แต่ตอนนี้ยังหาว่าที่เจ้าสาวไม่ได้ 555

ถ้าราคา GCAP ขายแพงกว่าสมาคมฯ 20 บาท

ก็แสดงว่าซื้อที่เยาวราชถูกกว่าสิครับ happy.gif

2.มาร์เก็ตติ้งที่คุยด้วยพูดเองว่า ทองของร้านใหญ่ๆในเยาวราชจะดูสวยแวววาวกว่าทองของเค้า จนผมอยากรู้ว่ามันสวยกว่าขนาดไหน พี่ๆพอจะมีรูปมาอวดกันมั่งมั๊ยครับ

ลองเปิดดูตามเวบของร้านทองตามถนนเยาวราชเลยครับ

ของน่ำเชียงก็สวยดีเหมือนกัน ส่วนของ GCAP ผมไม่เคยเห็นแฮะ

3.พี่ๆว่าหน้าตาทองแท่งสวยไม่สวยๆมันมีผลในเรื่องไหนมั่งครับ ><

เวลาเอาไปหมั้นสาว ความขลังอาจจะเพิ่มขึ้นมาพอสมควรถ้าทองสวยกว่า

แต่ที่สุดแล้ว ปัจจัยหลักของความขลัง คือ ปริมาณ ทองแท่งครับ laugh.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

การแปลภาษานี่ ต้องยกให้คุณ johnCM เลยครับ +1

หรือคืนนี้จะ 2000 เหรียญ 555

หวัดดีคับ เข้ามาขอคำแนะนำอีกแล้วครับ

คือวันนี้ผมไปศูนย์ซื้อขายทองคำ(Gcap)ตรงกิ่งเพชรมาแล้วครับ สอบถามจนได้ความว่า ที่นี่ขายแพงกว่าราคาสมาคม 20 บาทและรับซื้อคืนแพงกว่าสมาคม 50 บาท และไม่เสียค่าบล็อก

แต่หน้าตาทองคำไม่น่าเก็บสะสมเท่าไหร่ เพราะเค้าใช้สำหรับซื้อขายเพื่อเอาไปทำต่อ พอผมขอดูรูปของเค้ามันก็ไม่สวยจริงๆด้วยเป็นรอยตะปุ่มตะป่ำ - -'

ก็เลยอยากมาขอคำปรึกษาครับว่า

1.ควรจ่ายแพงอีกนิดไปซื้อที่เยาวราชเพื่อให้ได้ความสวยงามหรือไม่? ตั้งใจซื้อเก็บยาวครับเอาไว้ไปขอสาวแต่งงาน แต่ตอนนี้ยังหาว่าที่เจ้าสาวไม่ได้ 555

2.มาร์เก็ตติ้งที่คุยด้วยพูดเองว่า ทองของร้านใหญ่ๆในเยาวราชจะดูสวยแวววาวกว่าทองของเค้า จนผมอยากรู้ว่ามันสวยกว่าขนาดไหน พี่ๆพอจะมีรูปมาอวดกันมั่งมั๊ยครับ

3.พี่ๆว่าหน้าตาทองแท่งสวยไม่สวยๆมันมีผลในเรื่องไหนมั่งครับ ><

4.แล้วช่วงนี้บรรยากาศร้านทองที่เยาวราชเป็นยังไงมั่งครับ

ขอบคุณคับ ^^

ราคาตรงนี้แล้วแต่ราคาที่สมาคมตั้งในแต่ละวันครับ 2-3 วันมานี้สมาคมตั้งราคาถูกกว่าราคาเรียลไทม์

ดังนั้นเขาจึงขายแพงกว่าสมาคมเพราะเขาค่อนข้างอิงกับเรียลไทม์ ในทำนองกลับกันเขาก็รับซื้อแพงกว่าสมาคมเช่นกัน

บางวันที่สมาคมตั้งราคาแพงกว่าเรียลไทม์ คุณก็จะซื้อได้ในราคาที่ถูกกว่าสมาคมครับ (ขายคืนก็ถูกกว่าสมาคมครับ) 04a97f13.gif

ถ้าคุณเป็นสาวๆนะครับ ถ้ามีคนเอาทองก้อนละ บาทสองบาทรูปร่างสวยๆมาขอ กับเอาก้อนละร้อยทำเป็นก้อนอึมาขอ

คุณจะเลือกก้อนสวยหรือก้อนอึครับ 07baa27a.gif

ทองก้อนสวยๆมีผลทางด้านจิตใจเวลาติดดอยครับ เอามานั่งลูบๆคลำ ลดความหนาวได้ครับ70bff581.gif

ที่ผมมีของเกรทเตสโกล์ดก็ไม่ได้ดูขี้เหร่กว่าของฮั่ว..เลยครับ em183.gif

ไว้เย็นๆ ดึกๆ เลิกงานแล้ว ถ้ายังไม่มีใครแปลจะมาสรุปให้ครับ

มีบทความ(ถาษาอังกฤษ) อีกอันแถมให้ครับ เขาเดาว่า FED อาจไม่ทำ QE3 แต่ข้ามขั้นไป GOLD REVALUATION เลย

ไม่รู้เหมือนกันว่าคืออะไร ผมยังไม่ได้อ่านครับ (เย็นนี้คงได้อ่าน)

เท่าที่ดูผ่านๆ เขาอ้างอิงจากหลักความคิดที่ Bernanke เคยคอมเมนท์การแก้ปัญหาเศรษฐกิจของญี่ปุ่น สมัยก่อนที่ Bernanke ยังไม่ได้เป็นประธาน Fed ครับ

http://silverdoctors...nd-proceed.html

(เรื่อง http://silverdoctors...nd-proceed.html อ่านตรงคอมเม้นท์เลยครับ สรุปสั้นๆและเข้าใจง่ายดี)

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ไม่ได้ไปซื้อทองหรอกค่ะนั่งรออยู่ยอดดอย คอย ฮ.มารับลงจากดอยค่ะ คริคริ

:rolleyes: :rolleyes: :lol:

ไว้เย็นๆ ดึกๆ เลิกงานแล้ว ถ้ายังไม่มีใครแปลจะมาสรุปให้ครับ

มีบทความ(ถาษาอังกฤษ) อีกอันแถมให้ครับ เขาเดาว่า FED อาจไม่ทำ QE3 แต่ข้ามขั้นไป GOLD REVALUATION เลย

ไม่รู้เหมือนกันว่าคืออะไร ผมยังไม่ได้อ่านครับ (เย็นนี้คงได้อ่าน)

เท่าที่ดูผ่านๆ เขาอ้างอิงจากหลักความคิดที่ Bernanke เคยคอมเมนท์การแก้ปัญหาเศรษฐกิจของญี่ปุ่น สมัยก่อนที่ Bernanke ยังไม่ได้เป็นประธาน Fed ครับ

http://silverdoctors.blogspot.com/2011/08/will-bernank-skip-qe3-and-proceed.html

รออ่านด้วยคนค่ะ

ผมมารายงานตัวฉลองราคาดอยของพ้ม .... 26700 !!!! :D

รอคอยมาหลายครั้งแล้ว ... ยังไรเสีย ขอพี่จรวดไปต่อนะจ๊ะ ... ผมอยู่ดอยหนาวมากกกก ๆ ๆ

กลับบ้านไปเลี้ยงลูกแล้วครับ Have a good weekend!

เดี๋ยวนี้ ทุบกันที 40 เหรียญง่าย ๆ รวดเร็วอย่างงี้เลยนะ ครั้งที่ 3 ในรอบ 4 วัน ที่ทุบรวดเร็ว และรุนแรง แบบไม่ทันตั้งตัว ใครทำอะไรอยู่ พอมีใครทราบบ้างครับ สงสัยจัง 3 ครั้งที่ทุบแรง ๆ นี้ เกิดขึ้นในช่วงกลางวันทั้งนั้นเลย

น่าจะมีมือมืด (จาก Zerohedge บอกว่าน่าจะเป็นทางการ Officials ไม่รู้ประเทศไหนเหมือนกันครับ ตอนนี้ผู้ต้องสงสัยคือ สวิส) พยายาม Cap ราคาทองให้ต่ำลง แน่เลยครับ

คราวที่แล้วทุบครั้งละ 40 เหรียญ 1910>1870>1830>1790 คราวนี้ ถึง 1870 เริ่มทุบอีกแล้ว ลงมาทีละ 40 เหรียญเช่นกัน

มาฉุกคิดดู ไม่รู้กรีซ มีทองอยู่เท่าไหร่นะครับ เห็นข่าวว่าเดือนหน้าจะไม่มีเงินจ่ายเงินเดือนแล้ว หากเจ้าหนี้ไม่เข้าไปช่วย

เผลอๆ อาจเป็นกรีซ ก็ได้นะครับ

ดีใจได้ไม่กี่นาที ... อยู่ดอยอีกแว้ว ... ดอยนี้ช่างศักดิ์สิทธิ์จริง ๆ ... จรวดมิอาจลงจอดรับผู้โดยสาร ... สาธุ :wacko:

ขอบคุณ ๆ จอร์น ครับ

เก่งจังนะคนทำ เหมือนโลกอยู่ในมือเค้าเลย เก่งให้ตลอดนะ ทำไปให้ได้ตลอดนะ อย่าพลาดมาหล่ะ ตอนนี้ไม่มีกระสุนแล้วนั่งดูอย่างเดียว

ไม่รู้คืนนี้จะ หลุด 1800 ลงมาอีกรึป่าว (รับข่าว โอบา พูด)

เด้งแล้วพี่น้อง เดี๋ยวนี้หุบเหว ทีละ 40 เหรียญ เว้ย เฮ้ย ......