ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

จับผิดโอเลี้ยง รบกวนคนที่คล่องภาษาแปลหน่อยนะคร้าบ ขอบคุณล่วงหน้า(ผมกลัวแปลมั่ว )

Dissecting the Lies in Obama's $447 Billion "Shock-and-Awe" Reelection Ploy; Dead-on-Arrival in Congress? Alternative Proposal Will Not Cost a Dime

http://globaleconomi...77-billion.html

อ่านจบแล้วครับ ขอไม่แปลประโยคต่อประโยคนะครับ บทความมันยาวเกินไป พิมพ์ออกมา 4 หน้ากระดาษ

บทความการชำแหละ และ จับโกหก คำปราศรัยของโอบามาเมื่อคืนนี้แบบ ประโยค ต่อประโยค ครับ

โดยสรุป กล่าวว่า นโยบายที่โอบามาประกาศเมื่อเช้าวันนี้นั้น จะไม่ได้ผล

เป็นนโยบายที่จะไม่ได้ผล เหมือนคนโง่ ที่ทำทุกอย่างเหมือนเดิม แต่หวังว่าจะได้ผลลัพธ์ที่ต่างออกไป

นโยบายที่ประกาศไม่เห็นมีอะไรใหม่จากที่เคยทำมาแล้ว (ตอนวิกฤตซับไพร์ม)

ผลที่ได้จากนโยบายจะได้ไม่คุ้มเสีย

สิ่งที่ตามมาคือภาระหนี้สิน และดอกเบี้ยที่จะงอกเงยขึ้นเรื่อยๆ เป็นภาระต่ออนาคตประเทศ

สิ่งที่ขาดไปจากนโยบายนี้ ซึ่งเป็นเรื่องสำคัญ หากต้องการจะแก้ปัญหาได้จริง ก็คือ

การปฏิรูปเชิงโครงสร้าง เช่นการยอมให้ธนาคารเน่าต่างๆ ล้ม โดยไม่ต้องเอาภาษีไปอุ้ม

การลดภาษีรายได้ของธุรกิจ ยกเลิกการดำรงอยู๋ของสหภาพแรงงานต่างๆ ซะ ฯลฯ

โดยรวมแล้ว เงินจำนวน 4แสน 4 หมื่น 7พันล้านดอลลาร์ที่ประกาศเมื่อเช้านี้นั้น เป้าหมายหลักไม่ใช่การสร้างงานให้คนอเมริกัน

แต่เป็นการรักษางานให้กับคนคนเดียวเท่านั้น (คนนั้นคือโอบามา)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ่านจบแล้วครับ ขอไม่แปลประโยคต่อประโยคนะครับ บทความมันยาวเกินไป พิมพ์ออกมา 4 หน้ากระดาษ

บทความการชำแหละ และ จับโกหก คำปราศรัยของโอบามาเมื่อคืนนี้แบบ ประโยค ต่อประโยค ครับ

โดยสรุป กล่าวว่า นโยบายที่โอบามาประกาศเมื่อเช้าวันนี้นั้น จะไม่ได้ผล

เป็นนโยบายที่จะไม่ได้ผล เหมือนคนโง่ ที่ทำทุกอย่างเหมือนเดิม แต่หวังว่าจะได้ผลลัพธ์ที่ต่างออกไป

นโยบายที่ประกาศไม่เห็นมีอะไรใหม่จากที่เคยทำมาแล้ว (ตอนวิกฤตซับไพร์ม)

ผลที่ได้จากนโยบายจะได้ไม่คุ้มเสีย

สิ่งที่ตามมาคือภาระหนี้สิน และดอกเบี้ยที่จะงอกเงยขึ้นเรื่อยๆ เป็นภาระต่ออนาคตประเทศ

สิ่งที่ขาดไปจากนโยบายนี้ ซึ่งเป็นเรื่องสำคัญ หากต้องการจะแก้ปัญหาได้จริง ก็คือ

การปฏิรูปเชิงโครงสร้าง เช่นการยอมให้ธนาคารเน่าต่างๆ ล้ม โดยไม่ต้องเอาภาษีไปอุ้ม

การลดภาษีรายได้ของธุรกิจ ยกเลิกการดำรงอยู๋ของสหภาพแรงงานต่างๆ ซะ ฯลฯ

โดยรวมแล้ว เงินจำนวน 4แสน 4 หมื่น 7พันล้านดอลลาร์ที่ประกาศเมื่อเช้านี้นั้น เป้าหมายหลักไม่ใช่การสร้างงานให้คนอเมริกัน

แต่เป็นการรักษางานให้กับคนคนเดียวเท่านั้น (คนนั้นคือโอบามา)

ผมว่าประเด็น "Gold revaluation" ที่คุณ JohnCM ไปเจอเข้าแล้วนำมาเปิดประเด็น น่าสนใจกว่าครับ โอบาม่า

ตอนนี้เกิดวิกฤตศรัทธาเข้าให้แล้วพูดอะไรคนก็ไม่ค่อยจะเชื่อแถม นโยบายฟังแล้วไม่พ้นอัดฉีดเงิน

แต่การ Revaluation ของราคาทองคำนี่

หากเกิดขึ้นจะต้องถูกบันทึกในประวัติศาสตร์การเงินโลกแน่นอน

คิดแล้วก็ใจเต้นครับ ว่ามันใกล้เคียงจะเกิดขนาดนี้....

ซื้อทองเน้นเก็บ "ของจริง" Physical กันนะครับ

เป็นไปได้ใบจองก็ไม่ต้องขายเอาไปรับทองคำตามวันนัดส่งมอบจะดีกว่า

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ผมว่าประเด็น "Gold revaluation" ที่คุณ JohnCM ไปเจอเข้าแล้วนำมาเปิดประเด็น น่าสนใจกว่าครับ โอบาม่า

ตอนนี้เกิดวิกฤตศรัทธาเข้าให้แล้วพูดอะไรคนก็ไม่ค่อยจะเชื่อแถม นโยบายฟังแล้วไม่พ้นอัดฉีดเงิน

แต่การ Revaluation ของราคาทองคำนี่

หากเกิดขึ้นจะต้องถูกบันทึกในประวัติศาสตร์การเงินโลกแน่นอน

คิดแล้วก็ใจเต้นครับ ว่ามันใกล้เคียงจะเกิดขนาดนี้....

ซื้อทองเน้นเก็บ "ของจริง" Physical กันนะครับ

เป็นไปได้ใบจองก็ไม่ต้องขายเอาไปรับทองคำตามวันนัดส่งมอบจะดีกว่า

เห็นด้วยครับคุณ Next

ขอเวลารวบรวมสติ อ่านก่อนซักแป๊ปนึงว่ามันมีที่มาที่ไปคืออะไร

พอดีช่วงนี้ เจอราคาทองแกว่งแบบนี้ สติกระเจิดกระเจิงไปหมดเลยครับ !45 !45 :lol: :lol:

อยากรู้ว่าหลักคิดของ Gold Revaluation คืออะไร ทำยังไง แล้วหวังผลอะไร

ตอนนี้รู้แต่ว่าปลายทางทองจะแพงขึ้นอีกเยอะแค่นั้นครับ :D :D

เสร็จแล้วคงสรุปให้ทุกท่านได้อ่าน และช่วยกันลุ้นต่อไปครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

เห็นด้วยครับคุณ Next

ขอเวลารวบรวมสติ อ่านก่อนครับว่ามันมีที่มาที่ไปคืออะไร

พอดีช่วงนี้ เจอราคาทองแกว่งแบบนี้ สติกระเจิดกระเจิงไปหมดเลยครับ !45 !45 :lol: :lol:

อยากรู้ว่าหลักคิดของ Gold Revaluation คืออะไร ทำยังไง แล้วหวังผลอะไร

ตอนนี้รู้แต่ว่าปลายทางทองจะแพงขึ้นอีกเยอะแค่นั้นครับ :D :D

เสร็จแล้วคงสรุปให้ทุกท่านได้อ่าน และช่วยกันลุ้นต่อไปครับ

!01 !01 ฝากด้วยคร้าบบบ .. ช่วงนี้ผมก็มีเรื่องให้ครุ่นคิดเยอะมากๆ เกี่ยวกับตลาดทองคำขณะนี้ด้วย

ผมว่าหลายๆอย่างเริ่มจะงวดเข้ามาแล้วสำหรับ "วันตัดสิน"

มีบทความเรื่องสำคัญที่อยากพูดคุยอีก 2-3 เรื่องวิ่งวนในหัวขณะนี้

ที่ยังไม่ได้ลงมือเขียน (สำหรับผู้ติดตามรอหน่อยนะครับ ...)

ขอบพระคุณข่าวสารจากทุกท่านด้วยครับ !01

อยากทราบเช่นกันคะ รออ่านคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

เห็นพูดถึง Gold Revaluation ลองไปหาเจอเวบนี้ น่าสนใจดีครับ

http://www.24hgold.com/english/news-gold-silver-gold-revaluation-and-seasonals.aspx?article=3503805466G10020&redirect=false&contributor=Stewart+Thomson

รอติดตามด้วยค่ะ ขอบคุณทุกๆท่านมากนะคะ

รอบทต่อไปของ อ เน็กซ์ ด้วยคนครับ ทุกบทความไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตลาดทองคำในชั่วโมงนี้ดูน่ากลัวขึ้นนะคะ ดูลึกลับ ไม่ตรงไปตรงมา

ผมว่า"กฎแห่งแรงโน้มถ่วง"มันกำลังทำงานของมันตลอด24ชม.คือทุกคนในโลกนี้คิดเหมือนกันว่าทองต้องขึ้นไป2000$,3000$,4000$..........

วันนี้วิ่งกันกระจาย กระจุย สุดๆ

เท่าที่แอบอ่าน คห. ของหลายๆคนมา สิ่งที่ทุกคนเห็นคล้ายกันคือ ที่ราคาลงแรงกระจายขนาดนี้ เพราะสวิสผูกค่าเงินไว้กับยูโรนี่ล่ะครับ

พอยูโรดิ่ง ขาดทุนในตลาดเงิน ก็ต้องขายสินทรัพย์ออกมาใช้ก่อน

------------------------------------------------------------------------------------------------------

นี่ขนาดดอลลาร์แข็ง ทองยังวิ่งขนาดนี้ ถ้าดอลลาร์อ่อน ราคาคงพุ่งทะลุฟ้าให้เราเห็นกับตาเลยล่ะครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

นักวิเคราะห์บางคนมองว่า วันนี้การลาออกจาก ECB ของ Juergen Stark คือ ฝางเส้นสุดท้ายของ EU เพราะเป็นคนที่"ไม่อยาก"ให้ EU แก้ไขปัญหาหนี้ ด้วยการ พิมพ์เงินมากที่สุด พอออกไปแล้วก็............

ถูกแก้ไข โดย หมีน้ำ

ขอบคุณสำหรับทุกๆข้อมูลนะคะ ขอติดตามต่อไปค่ะ

รออ่านด้วยค่ะ ทุกทุกข้อมูลเลยนะคะ ตอนนี้อยู่ดอยก็ไม่กลัว เพราะมั่นใจค้า....