ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วันศุกร์ค่ะ

GLD ETF added 337,962 troy ounces...and SLV showed no change.

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตอนนี้ไนจีเรีย กำลังแปลงเงินทุนสำรองจากเงิน ดอลล่าร์ เป็นเงิน หยวน แล้วครับ

ไนจีเรียเป็นประเทศที่ผลิตน้ำมันใหญ่ที่สุดใน west africa ซึ่งตอนนี้ยังรับชำระเงินค่าน้ำมัน

เป็นเงินดอลล่าร์อยู่ ทางในจีเรียยังไม่ได้ปิดโอกาสตัวเองในการเปลี่ยนเป็นรับเงิน หยวน แทน

เพิ่มเติมข่าวต่อจากของคุณ wcg ครับ

ไนจีเรียชี้ เงินหยวนผงาดเงินทุนสำรองโลกแน่ บอกพร้อมรับค่าน้ำมันเป็นหยวน!

http://www.muslimtod...article&id=3019

China to Back London as Offshore Renminbi Center

http://www.cnbc.com/id/44433092/

คาซัคเตรียมเพิ่มเรียล, รูเบิ้ล, วอนเข้าทุนสำรอง

ธนาคารกลางคาซัคสถานอาจเพิ่มเงินรูเบิ้ลของรัสเซีย เงินวอนเกาหลีใต้ และเงินเรียลบราซิลเข้าไปในทุนสำรองระหว่างประเทศเพื่อกระจายการถือครองเงินตราต่างประเทศในทุนสำรองของคาซัคสถานเอง นายเกรกอรี มาร์เชนโก (Gregori Marchenko) ประธานกรรมการธนาคารกลางคาซัคสถานกล่าว

เงินหยวนอาจถูกรวมเข้าไปด้วยหลังจากที่ไอเอ็มเอฟได้รวมเอาเงินหยวนเป็นส่วนหนึ่งในตะกร้าคิดมูลค่าสิทธิถอนเงินพิเศษหรือ SDRs (Special Drawing Rights) แล้ว นายมาร์เชนโก้กล่าวกับผู้สื่อข่าวที่เมืองอัลมาตี้วานนี้ (พุธที่ 7 กันยายน 2011)

ธนาคารกลางคาซัคสถานไม่ได้กำลังวางแผนที่จะลดการถือครองเงินดอลลาร์และเงินยูโรในทุนสำรอง นายมาร์เชนโก้ระบุ

http://www.muslimtod...article&id=3021

http://www.bloomberg...o-reserves.html

SATURDAY, SEPTEMBER 10, 2011

Bob Chapman of the International forecaster , there is actually less than one per thousand people in China that owns any gold and less than 1 percent in America that owns any gold , Bob Chapman expects that number to go to at least 15 percent worldwide in the coming years

http://bobchapman.blogspot.com/2011/09/bob-chapman-on-goldseek-radio-09-09.html?utm_source=feedburner&utm_medium=feed&utm_campaign=Feed%3A+BobChapmanBlog+%28Bob+Chapman+Blog%29

คนจีนน้อยกว่า 1 ใน1000 , คนอเมริกันน้อยกว่า 1 % ที่มีทอง

Bob Chapman คาดว่าจำนวนคนที่มีทองทั่วโลกจะเพิ่มขึ้นเป็นอย่างน้อย 15% ในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า (หุหุ แล้วอะไรมันจะเกิดขึ้นเนี่ย tongue.gif)

http://www.youtube.com/watch?v=Q5Iig1KiuyU&feature=player_detailpage

หลายปีที่ผ่านมาจะได้ยินข่าวว่าค่าเงินจ๊าตของพม่าอ่อนค่าลงอีกแล้ว อ่อนบ่อยและอ่อนเยอะด้วย 2วันที่แล้วเจอข่าวเงินพม่าแข็งค่าขึ้นอย่างมาก ตามชายแดน คนพม่ามาซื้อของเพิ่มขึ้นอย่างมากจากการที่ค่าเงินของเขาแข็งขึ้น

เงินจ๊าต1000จ๊าตจากที่เคยแลกเงินไทยได้35บาท ตอนนี้แรกได้45บาท ใครรู้สาเหตุหรือมีข่าวเพิ่มเติมเกี่ยวกับเงินพม่าแข็งค่าขึ้นอย่างมากมั้ย สิ่งที่เกิดขึ้นในประเทศ1 อาจช่วยให้เรามองภาพอะไรได้ชัดเจนมากขึ้นก็ได้

ผมคิดว่าพม่าส่งออกแก๊ส ให้ไทยมาหลายปี จนประเทศตัวเองมีทุนสำรองเป็นเงินดอลล่าจำนวนมาก

เลยทำให้ค่าเงินตัวเองแข็งขึ้นครับ

SATURDAY, SEPTEMBER 10, 2011

Bob Chapman of the International forecaster , there is actually less than one per thousand people in China that owns any gold and less than 1 percent in America that owns any gold , Bob Chapman expects that number to go to at least 15 percent worldwide in the coming years

http://bobchapman.blogspot.com/2011/09/bob-chapman-on-goldseek-radio-09-09.html?utm_source=feedburner&utm_medium=feed&utm_campaign=Feed%3A+BobChapmanBlog+%28Bob+Chapman+Blog%29

คนจีนน้อยกว่า 1 ใน1000 , คนอเมริกันน้อยกว่า 1 % ที่มีทอง

Bob Chapman คาดว่าจำนวนคนที่มีทองทั่วโลกจะเพิ่มขึ้นเป็นอย่างน้อย 15% ในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า (หุหุ แล้วอะไรมันจะเกิดขึ้นเนี่ย tongue.gif)

http://www.youtube.com/watch?v=Q5Iig1KiuyU&feature=player_detailpage

ขอบคุณมากครับ พี่หมอ :wub:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

เอ่อ ถ้าจะคุยหลังบ้านกับคุณเน็กส์ ทำไงคะ รบกวนถามผุ้รู้หน่อยค่ะ เมื่อกี้ลองดู ขึ้นว่า error ค่ะ

ได้แล้วค่ะ .... ยินดีที่ได้รุ้จักทุกคนในนี้นะคะ

เอ่อ ถ้าจะคุยหลังบ้านกับคุณเน็กส์ ทำไงคะ รบกวนถามผุ้รู้หน่อยค่ะ เมื่อกี้ลองดู ขึ้นว่า error ค่ะ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/116-%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%aa%e0%b9%88%e0%b8%87%e0%b8%82%e0%b9%89%e0%b8%ad%e0%b8%84%e0%b8%a7%e0%b8%b2%e0%b8%a1%e0%b8%aa%e0%b9%88%e0%b8%a7%e0%b8%99%e0%b8%95%e0%b8%b1%e0%b8%a7-p-m/page__view__findpost__p__939

ขอบคุณ คุณ Mor Lek นะคะ ...........หมวกสวยดีค่ะ ซื้อที่ไหนคะ? ขุขุ

ขอบคุณ คุณ Mor Lek นะคะ ...........หมวกสวยดีค่ะ ซื้อที่ไหนคะ? ขุขุ

ไม่เอาตุ้มหูด้วยเหรอครับ เลี้ยงปลาทองได้ด้วยน๊ะ tongue.gif

แต่ก่อนทองผันผวนไม่มากส่วนต่างแค่ 60 70 80 90 100

ผันผวนแบบ 2-3 วันมานี้ก็ได้เห็น ส่วนต่าง 200 300 400 500

ถ้าในอนาคตทองผันผวนสุดๆ คงได้เห็นส่วนต่าง 1000 2000 3000

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

สวัสดีค่ะ Khun 888 กำลังหาข้อมูลการปรับราคาอยู่เลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ + 1 :lol:

แล้วถ้าเป็นแบบซื้อทองจริงแต่ฝากไว้กับบริษัทที่ซื้อ จะมีความเสี่ยงบ้างหรือเปล่าครับ

ความเสี่ยง = บริษัทเจ๊งปิดร้านหนี หรือไม่ก็จงใจเบี้ยวไม่ให้ของ sleep.gif

ถ้าเป็นร้านใหญ่ๆ ความ(รู้สึก)เสี่ยงก็น้อยลงหน่อย

แต่ถ้าเป็นร้านเล็กๆ ความ(รู้สึก)เสี่ยงก็มากหน่อย ครับ

ส่วนตัวคิดว่าไปรับทองคำจริงๆ มาเก็บไว้ที่ตัวดีกว่าครับ เพราะตั้งแต่บริษัท Lehman Brothers ที่มีอายุ 100 กว่าปียังเจ๊งตอน subprime crisis เลย !_10

มันทำให้ผมไม่ค่อยมั่นใจว่าถ้ามีวิกฤตทางเศรษฐกิจแรงๆ มาอีกบริษัทที่เราฝากทองไว้จะเป็นยังไงครับ !_cd

‎9.11.11 Gold, Silver & Dollar COT Report ***Report Ended Tuesday Sep 6, 11

Gold - คงต้องระวังมากขึ้นครับ เมื่อพวกขาใหญ่เริ่มกลับข้างมาอยู่ฝั่ง S ในสัปดาห์ที่ผ่านมา เพราะถ้ายังจำกันได้ พวกเค้าปิดสัญญา S แล้วเปิดสัญญา L ต่อเนื่องกันมาไม่น้อยกว่า 5 สัปดาห์ เป็นที่น่าสงสัยว่า ทิศทางราคาทองคำกำลังจะเปลี่ยนแปลงในระยะสั้นๆนี้หรือเปล่า?? โดยมีการเปิด S เพิ่มขึ้น 7,984 สัญญา ในขณะเดียวกันก็ปิด L ไป 2,375 ในสัปดาห์ที่ผ่านมา โดยปรกติเมื่อตัวเลข COT ออกมาอย่างนี้ 1-2 สัปดาห์ต่อมาราคาทองคำจะตามทิศทางของขาใหญ่ไปครับ โดยเฉพาะถ้า COT ตัวต่อไปยังคงออกมาในทิศทางเดียวกันนี้ก็จะเป็นการยืนยันทิศทางมากยิ่งขึ้นไปอีกครับ

และถ้ารวมตราสารอ๊อปชั่นเข้าไปด้วยก็ยิ่งชัดเจนเข้าไปอีก คือมีการเปิด S รวมกันเพิ่มขึ้นถึง 25,229 ในสัปดาห์เดียว ซึ่งปริมาณสัญญาที่เพิ่มขึ้นหรือลดลงเร็วขนาดนี้บอกถึงความผันผวนของราคาได้ดีทีเดียวครับ

Silver - เป็นไปในทิศทางเดียวกับทองคำ คือ กลุ่ม Commercial Banker ปิด L เปิด S แต่ในปริมาณสัญญาที่ไม่มากเท่ากับทองคำ อาจจะอ่านได้ว่าช่วงนี้พวกขาใหญ่กำลังทิ้งน้ำหนักไปในการทำราคาทองคำมากกว่า Silver อย่างมากมายครับ

อ่านตัวเลขความเคลื่อนไหวของทั้ง Gold และ Silver ของฝั่ง Commercial Banker แล้ว ลองกลับไปดูความเคลื่อนไหวของทั้ง เม่าใหญ่ (Large Spec) และเม่าน้อย (Small Spec) ดูสิครับ ถูกผลักใสให้ไปอยู่ฝั่งตรงข้ามอีกแล้ว ดังนั้นในอีก 1-2 สัปดาห์ข้างหน้าไม่ใครก็ใครล่ะครับ

Dollar - ก็เป็นไปตามทิศทางของ COT ในรอบหลายสัปดาห์ที่ผ่านมา ที่แบงค์เกอร์เปิด L ดอลล่าอย่างต่อเนื่องจนผิดสังเกตุ และนั่นน่าจะเป็นเหตุผลว่าทำไมดอลล่าถึงมาแข็งปั๊กในระยะนี้ โดยเฉพาะสัปดาห์หน้าจะมีการขายพันธบัตรตัวยาว 3-10-30 ปี ต่อเนื่อง 3 วันคือวันที่ 12-14 กันยายน แล้วดูเหมือนว่าดอลล่าจะมาสุดแถวๆนี้ครับ เพราะเริ่มมีการปิด L ที่บริเวณนี้ แล้วเริ่มมีสัญญาน S ดอลล่าออกมาบ้างแล้ว

COT Gold, Silver and US Dollar Index Report - September 9, 2011

credit : facebook คุณ Jimmy Siri ครับ :lol:

ถูกแก้ไข โดย halo1321

update wave กันหน่อยค่ะ !031 อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ กรุณาใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจค่ะ

ตัวเองยังให้น้ำหนักของ wave ทองคำตอนนี้ยังคงอยู่ในขาพัก wave 4 ซึ่งจากสถานการณ์โอกาสที่จะมี wave 5 (ใหญ่) สูงมาก แต่ต้องหลังจากจบ wave 4 นะคะ และน่าจะยังไม่ใช่เร็วๆ นี้หรือวิ่งขึ้นรอบนี้เลยนะ คนที่คิดว่าติดดอยทองคำไม่ต้องกังวลว่าถ้ามันลงแรงๆ ไหลไปไกลๆ มันจะเป็นขาลงหรือป่าว ก็ยังยืนยันว่าไม่ใช่ขาลงนะ

ถ้าจบการพัก wave 4 ยังสามารถขึ้นต่อไปได้อีกไกลถึง 2000++ ค่อยมาดูอีกทีว่าจะไปได้แค่ไหนเพราะต้องมาประเมินจากการพักของ wave 4 ว่าลึกแค่ไหน ปกติ wave พักระหว่าง wave ใหญ่น่าจะใช้เวลามากกว่า 1-2 อาทิตย์ เพราะฉะนั้นโอกาสที่จะเห็นราคาต่ำกว่า 1700 แถวๆ 1620+/- หรือ 1540+/- หรือแม้กระทั่ง 1440+/- ก็อาจเกิดขึ้นได้ คนที่ถือ GF จุด stop ใกล้ขึ้นแล้ว closing price ถ้าต่ำกว่า 1817 ต้องปิดแล้วอย่าช้อนนะคะ เพราะน่าจะไป test low 1700 หรือต่ำกว่า คนที่ยังไม่มีทองแท่งก็รอซื้อตอนเค้า onsale ค่ะ เค้าน่าจะเวียนมารับคนที่ตกจรวดนะคะ !La ถ้าจบ wave 5 ใหญ่ครั้งนี้จะลงแรง นาน และยาว ควรปล่อยของออกก่อนนะคะ แต่อีกซักพักใหญ่ๆ ต้องให้จบ wave 5 ก่อนค่ะ

แต่ถ้าเกิดอะไรที่ผิดปกติมันเปลี่ยนใจกลับขึ้นไปเลย ก็คอยสังเกตว่าถ้าราคาปิดสูงกว่า 1910 ก็แสดงว่าการพักน่าจะจบแล้ว จะวิ่งทำ wave 5 เลย (โอกาสที่จะเป็นแบบนี้น่าจะน้อยกว่าข้างบน แต่เป็นไปได้ในกรณีที่สถาณการณ์ไม่ปกติค่ะ) ตอนนี้มันอยู่กลางๆ ประเภทสะเทิ้นน้ำ สะเทิ้นบก เป็นจุดวัดใจค่ะ ว่าจะพุ่งขึ้นบนยาวเลยหรือดิ่งลงล่างก่อนดีค่ะ !38 แต่ตัวเองให้น้ำหนักที่วิ่งลงก่อนมากกว่าค่ะ ก็วิเคราะห์จากพฤติกรรมก่อนหน้าของมันนะคะ !_Rd ก็รอดูกันต่อไปว่าเค้าจะทุบทองลงได้ด้วยเหตุอะไรนะคะ

silver เฮ้อ....นี่แหละพักของจริง มันถึงไม่ไปไหน มันพักหลังจากจบ wave 5 ใหญ่ ร่วม 4-5 เดือนแล้ว ตั้งแต่เมษา จนถึงตอนนี้ โอกาสที่จะโดนทุบลงมาอีกก็สูงเหมือนกัน wave พักน่าจะยังไม่ครบ ถ้าครบจะพุ่งเป็นจรวดแล้ว เพราะตัวเล็กกว่าทองเยอะ คนที่ติดดอย silver ก็ทำใจนิดนะ ระยะยาวไปได้ไกลแน่นอน แต่ระยะสั้นๆ อาจโดนลากลงมากับทอง !Hot หลับตาแล้วอย่าไปสนใจมันซัก 1-2 เดือนนะคะ ไม่นานมันจะกลับมาใหม่ค่ะ สู้ๆ โชคดีนะคะ !bye