ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่ปุณณ์กดบวกคืนให้ค่ะ สงสัยเขาไม่คุ้นสำนวนคุณ kunghdy มั้งคะ

ยังน่าจะลงอีกลึกไหมคะ รอเก็บเพิ่มอยุ่ค่ะ

ขอบคุณค่ะสำหรับคะแนน แต่ไม่เป็นไรจริงๆ ค่ะ !thk ไม่ serious หรอกค่ะกับคะแนน แต่สงสัยว่าพูดอะไรไม่เข้าหูใครหรือป่าว 555+++ !38

ทองจะลงลึกหรือป่าว ไม่ทราบจริงๆ ค่ะ แต่มันพักใหญ่นะ ระหว่าง wave หลัก โอกาสที่จะพักลงไป หลุด 1700 มีสูงมากค่ะ และพักซับซ้อน ลงแล้วดีด ลงแล้วดีด ประวัติที่เค้าเคยพัก เคยดีดไป high เก่าได้ 2-3 รอบ แต่ก็พักลงมาอีก สำหรับ low อาจไป test low ก่อนหน้าที่เค้าทำไว้ แถวๆ 1700 หรืออาจจะลงไปปิด gap ที่เปิดทิ้งไว้แถวๆ 1670+/- ก็เป็นได้เหมือนกัน ตัวเองก็รอซื้ออยู่ค่ะ คิดว่าจะรอเก็บแถวๆ 1650-1700 ไม่รู้จะมารับหรือป่าว !La

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สำหรับทองคำ ผมเคย Post ไปแล้วว่า

สัปดาห์ที่ผ่านมามีธนาคารกลางในยุโรปเพิ่มทุนสำรองในรูปทองคำเข้าไป 1 ล้านยูโรเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา

แต่ไม่ได้บอกแหล่งที่มาว่า "ซื้อมา" หรือ "เอาที่ผลิตในประเทศ" มาบวกเพิ่มเข้า

ถ้าซื้อมาก็แปลว่าเข้าซื้อที่ช่วงราคา 1274-1369 ยูโร

ดูช่วงราคานี้ไว้ครับถ้าหลุดลงไปเยอะแปลว่า ธนาคารประเทศที่ซื้องานเข้าแล้ว (แต่วันนี้หลุด 1272 แล้วแว๊บส์นึง) ~~%~

ถูกแก้ไข โดย หมีน้ำ

สำหรับทองคำ ผมเคย Post ไปแล้วว่า

สัปดาห์ที่ผ่านมามีธนาคารกลางในยุโรปเพิ่มทุนสำรองในรูปทองคำเข้าไป 1 ล้านยูโรเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา

แต่ไม่ได้บอกแหล่งที่มาว่า "ซื้อมา" หรือ "เอาที่ผลิตในประเทศ" มาบวกเพิ่มเข้า

ถ้าซื้อมาก็แปลว่าเข้าซื้อที่ช่วงราคา 1274-1369 ยูโร

ดูช่วงราคานี้ไว้ครับถ้าหลุดลงไปเยอะแปลว่า ธนาคารประเทศที่ซื้องานเข้าแล้ว (แต่วันนี้หลุด 1272 แล้วแว๊บส์นึง) ~~%~

ตรงนี้คงไม่ซีเรียสเท่าไรมังครับ ตอนแรกที่ผมอ่านข่าวเจอ ก็รู้สึกว่า โห มันซื้อเพิ่มโว๊ย

แต่พอว่างๆมานั่งดูใหม่ มันเพิ่มแค่ล้านยูโรเท่านั้น ก็ราวๆ 40กว่าล้านบาท ได้ทองก็แค่ ไม่ถึง 2000 พัน(ซื้อมากกว่าคุณใหญ่หน่อยเดียวเอง)

ซึ่งเป็นเรื่องขี้เล็บมากสำหรับ ECB biggrin.gif

ตรงนี้คงไม่ซีเรียสเท่าไรมังครับ ตอนแรกที่ผมอ่านข่าวเจอ ก็รู้สึกว่า โห มันซื้อเพิ่มโว๊ย

แต่พอว่างๆมานั่งดูใหม่ มันเพิ่มแค่ล้านยูโรเท่านั้น ก็ราวๆ 40กว่าล้านบาท ได้ทองก็แค่ ไม่ถึง 2000 พัน(ซื้อมากกว่าคุณใหญ่หน่อยเดียวเอง)

ซึ่งเป็นเรื่องขี้เล็บมากสำหรับ ECB biggrin.gif

40ล้าน ก็ประมาณ 23 กิโล/ 1500 บาททอง

แต่ผมคิดของผมเองว่าประเทศที่ซื้อมันขายหน้าน่ะซิครับ ><' สงสัยผมคิดไปเอง

ช่วงราคาต่างกันเล็กน้อย ธนาคารคงไม่ซีเรียสมั้งครับ ผมจำได้ว่าตอนแบงค์ชาติเราเข้าช่วงก่อนก็เป็นช่วง sideway อยู่เหมือนกัน

พวกนี้รอเข้าช่วงปรับฐาน เพื่อถือยาวอยู่แล้ว

ถูกแก้ไข โดย milo

เค้าทำมาค้าขายก็ต้องมีกำไรบ้างเป็นธรรมดา เค้าไม่ได้ทำการกุศลนะครับจะได้ไม่มีกำไร

ลองคิดดูบ้างว่าถ้าคุณเป็นฝั่งร้านทองคุณจะขายแบบไม่เอากำไรมั้ยล่ะ

คราบผม ขอบคุณครับ ทำให้นึกถึงประดยค 1เลย เค้าให้เราเรียนรู้กฏ และใช้ประโยชน์จากมัน ไม่ใช่มั่วแต่ตำหนิ มันนะครับ

500-600 ก็เคยเจอมาแล้วครับ (ตอนลงแรงๆไม่กี่ปีก่อน สมาคมลงให้ต่ำสุดรู้สึกว่าจะ 12100 ในขณะที่เมืองนอกราคาราว 11500เท่านั้นเอง)

ก่อนหน้าก็มีคนเคยไปร้อง สคบ. ก็ไม่ได้เรื่องอะไรครับ เพราะถ้าจะเอาของ มังต้องมีค่าพีเมี่ยง ราคามังผังผวงlaugh.gif

ตอนนั้น ได้แต่ดูทองอยุ่ นอกตลาด พึ่ง มาเริ่มได้ ประมาณ 1ปี เอง แต่ดูราคาทองตั่งแต่เด็ก (บ้านอยุ่แถวเยาวราช) แล้ว มาเริ่มดูsport ได้ประมาณ 2ปี นะครับ แล้วลองเข้าตลาดดูจริง ๆ 1ปีได้ ^^

ตราบใดที่เค้ายังมีให้ซื้อ-ขาย แล้วเราได้กำไร ก็โอเค้ครับ อย่าเก็บมาเป็นอารมณ์เลยครับ ทำกำไร อย่างมีความสุขครับ :lol:

ได้คราบ ผม สู้ ๆ เพื่อ แผนเกษียญ ของตัวเอง ^^

ทำใจเสียเถอะครับ ให้รู้ว่าเขาคือสมาคมผู้ค้าทอง ไม่ใช่สมาคมผู้ซื้อทองsleep.gif

ดังนั้นเขาต้องแสวงหาผลประโยชน์ให้กับกลุ่มของเขา(เป็นเรื่องธรรมดาอย่างยิ่ง)happy.gif

ตอนที่คนแย่งกันซื้อทอง ราคาตั้งจะสูงกว่าราคาที่เมืองนอกมากmad.gif พอเขาขายเราปั้บ เคาะซื้อที่เมืองนอกคืนทันที กำไรบาน laugh.gif

ตอนที่คนแย่งกันเอาไปขายราคาตั้งจะต่ำกว่าราคาเมืองนอกมากmad.gif พอรับซื้อเราปั้บเคาะขายที่เมืองนอกทันที กำไรบานlaugh.gif

ผมไม่ว่าเขาหร็อกครับ เพราะเข้าใจและยอมรับว่าสมาคมใดๆในโลกก็รักษาผลประโยชน์ให้กับสมาชิกทั้งนั้นbiggrin.gif

ปล. อาจไม่สบอารมณ์คนอ่าน แต่มันคือเรื่องจริงที่เราต้องยอมรับ และอยู่กับมันอย่างมีความสุขครับsmile.gif

ชอบคำตอบพี่หมอเล็กจริงๆ คะ

อยากให้มันมาบานๆๆ ทางเราบ้าง 555

ขอบคุณค่ะสำหรับคะแนน แต่ไม่เป็นไรจริงๆ ค่ะ !thk ไม่ serious หรอกค่ะกับคะแนน แต่สงสัยว่าพูดอะไรไม่เข้าหูใครหรือป่าว 555+++ !38

ทองจะลงลึกหรือป่าว ไม่ทราบจริงๆ ค่ะ แต่มันพักใหญ่นะ ระหว่าง wave หลัก โอกาสที่จะพักลงไป หลุด 1700 มีสูงมากค่ะ และพักซับซ้อน ลงแล้วดีด ลงแล้วดีด ประวัติที่เค้าเคยพัก เคยดีดไป high เก่าได้ 2-3 รอบ แต่ก็พักลงมาอีก สำหรับ low อาจไป test low ก่อนหน้าที่เค้าทำไว้ แถวๆ 1700 หรืออาจจะลงไปปิด gap ที่เปิดทิ้งไว้แถวๆ 1670+/- ก็เป็นได้เหมือนกัน ตัวเองก็รอซื้ออยู่ค่ะ คิดว่าจะรอเก็บแถวๆ 1650-1700 ไม่รู้จะมารับหรือป่าว !La

ขอบคุณคะ อาทิตย์เข้ากรุงเทพพอดี สแตนบายคะ

คุณกุ้งครับ วันนี้เข้าเก็บแท่งได้ไหมครับ หรือจะรอให้ลงกว่านี้อีก ไม่แน่ใจว่า ตอนเย็นแบบนี้จะยังมีร้านไหนให้เก็บหรือเปล่าครับ พอดีเพิ่งเลิกงานครับ รบกวนด้วยครับ

เพนตากอน” เตือนอัตราว่างงานในสหรัฐฯพุ่งกว่าเดิมหากตัดงบกลาโหม

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 16 กันยายน 2554 13:24 น. Share

ลีออน เพเนตตา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ

เอเอฟพี - ลีออน เพเนตตา รัฐมนตรีกระทรวงกลาโหมสหรัฐฯฝากคำเตือนถึงสภาคองเกรส หากตัดงบประมาณกองทัพลงอาจทำให้ทหารอเมริกันหลายล้านคนต้องตกงาน ซึ่งจะทำให้อัตราการว่างงานของสหรัฐฯยิ่งสูงขึ้นไปอีก โฆษกเผยวานนี้(15)

เพนตากอนเตือนว่าจะเกิดสถานการณ์ขั้นรุนแรง หากคณะกรรมาธิการพิเศษของคองเกรสไม่อาจสรุปแผนลดงบรายจ่ายลง 1.2 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐฯได้ภายในวันที่ 23 พฤศจิกายนนี้ ซึ่งหมายความว่า หน่วยงานต่างๆของรัฐบาลจะต้องถูกตัดงบประมาณกันถ้วนหน้าโดยอัตโนมัติ

“เราคิดว่าสุดท้ายก็จะต้องมีการลดตำแหน่งงานลง ซึ่งจะส่งผลให้อัตราการว่างงานเพิ่มขึ้นอีก 1 เปอร์เซ็นต์” จอร์จ ลิตเติล เลขาธิการฝ่ายสื่อมวลชนของเพนตากอน ประเมิน

“เพราะฉะนั้นเราไม่ได้พูดถึงตำแหน่งทหารเพียงอย่างเดียว แต่รวมถึงงานในภาคเอกชนที่สนับสนุนนวัตกรรม, การสร้างสรรค์ และศักยภาพ ที่จำเป็นสำหรับความเข้มแข็งของอเมริกา”

เพเนตตา ต้องการ “บอกอย่างชัดเจน” ว่า การตัดงบประมาณโดยอัตโนมัติคือเส้นแดงที่รัฐบาลไม่ควรก้าวข้ามอย่างเด็ดขาด ลิตเติล กล่าว

รัฐมนตรีกลาโหม ระบุด้วยว่า หากงบประมาณกองทัพถูกตัดมากกว่า 350,000-400,000 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯในระยะ 10 ปีตามที่ตกลงไว้เบื้องต้น จะเกิด “ผลเสียอย่างใหญ่หลวง” ต่อกองทัพที่แข็งแกร่งที่สุดในโลก

ทั้งนี้ หากคณะกรรมาธิการพิเศษไม่สามารถตกลงว่าจะตัดงบรายจ่ายส่วนไหนบ้างภายในสิ้นปีนี้ จะมีผลให้งบของกระทรวงกลาโหมถูกตัดโดยอัตโนมัติราว 1 ล้านล้านดอลลาร์ ซึ่งจะกระทบกับการจ้างทหารราว 3.8 ล้านนาย

“สหรัฐฯอาจจะมีกองทัพบกและกองทัพเรือขนาดเล็กที่สุดเท่าที่เคยมีมาในรอบหลายสิบปี” ลิตเติล ระบุ

อย่างไรก็ตาม โฆษกเพนตากอนยังไม่ชี้ชัดลงไปว่า จะต้องลดตำแหน่งงานในรัฐบาลและกองทัพมากน้อยเท่าใด หากมีการตัดงบประมาณลงโดยอัตโนมัติจริง

ปัจจุบันอัตราการว่างงานในสหรัฐฯอยู่ที่ราวๆ 9.1 เปอร์เซ็นต์

.....

ผมไม่ว่าเขาหร็อกครับ เพราะเข้าใจและยอมรับว่าสมาคมใดๆในโลกก็รักษาผลประโยชน์ให้กับสมาชิกทั้งนั้นbiggrin.gif

ปล. อาจไม่สบอารมณ์คนอ่าน แต่มันคือเรื่องจริงที่เราต้องยอมรับ และอยู่กับมันอย่างมีความสุขครับsmile.gif

เห็นด้วยครับ ใครงอนสมาคมกั๊กราคา

ลองไปซื้อทองใน ยุโรป หรือ อเมริกา ตอนนี้สิครับ

จะ รักอาแปะ ขึ้นมาทันทีเลย wub.gifwub.gifwub.gif

ในยุโรปบางประเทศ เริ่มมีการพยายามกีดกันการซื้อทองอย่างออกหน้าออกตา

ส่วนในอเมริกา ที่เมืองไทยว่าอาแปะกั๊ก อาแปะเขี้ยว กลายเป็นเรื่อง "เด็กๆ" ไปเลย

เมื่อเจอค่า "พีเมี่ยง" กับค่า "ชิบปิ้ง" ในอเมริกา

วันนี้ช่วงเช้าเห็นได้ชัดเจนว่าคนตื่นตัวกับราคาทองมาก

เพราะเวบ Thaigold และสมาคม ถึงกับอืดไปในช่วงแรกๆ

Kitco ยังมีอืดให้เห็นแว๊บๆเลยph34r.gifph34r.gif

ไม่รู้ว่า "เยาวราชแตก" อย่างที่คุณ next ว่าไว้หรือเปล่า

ถูกแก้ไข โดย wcg

อยู่ต่างจังหวัดนี่ มันเสียเปรียบจริงๆ

สั่งไปตั้งแต่ วันที่ 20 นิดๆ เดือนที่แล้ว นัดรับวันนี้ ก็ยังไม่ได้ของอีก

แถมมีการบอกว่า ให้รออีกหน่อย หรือจะขายคืนก็ได้นะครับ

เซ็งมากๆ ไอ้้ร้านชื่อย่านคนจีน

ขอโทษนะครับ ขอระบายหน่อย อิอิ

หรือจะเปลี่ยนจากแท่ง ไปเป็นรูปพรรณดีครับ แต่ก็เสียค่ากำเหน็จบานอีก เหอๆๆๆ

ถูกแก้ไข โดย kenne

เห็นด้วยครับ ใครงอนสมาคมกั๊กราคา

ลองไปซื้อทองใน ยุโรป หรือ อเมริกา ตอนนี้สิครับ

จะ รักอาแปะ ขึ้นมาทันทีเลย wub.gifwub.gifwub.gif

ในยุโรปบางประเทศ เริ่มมีการพยายามกีดกันการซื้อทองอย่างออกหน้าออกตา

ส่วนในอเมริกา ที่เมืองไทยว่าอาแปะกั๊ก อาแปะเขี้ยว กลายเป็นเรื่อง "เด็กๆ" ไปเลย

เมื่อเจอค่า "พีเมี่ยง" กับค่า "ชิบปิ้ง" ในอเมริกา

วันนี้ช่วงเช้าเห็นได้ชัดเจนว่าคนตื่นตัวกับราคาทองมาก

เพราะเวบ Thaigold และสมาคม ถึงกับอืดไปในช่วงแรกๆ

Kitco ยังมีอืดให้เห็นแว๊บๆเลยph34r.gifph34r.gif

ไม่รู้ว่า "เยาวราชแตก" อย่างที่คุณ next ว่าไว้หรือเปล่า

เยาวราชไม่รุ้แตกรึเปล่าครับ แต่ตอนนี้ห้าง ฮ. ยังมีต่อคิวรับใบจองทองกันอยู่เลย