ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วันนี้เป็นวันคล้ายวันเกิดคุณหมอเล็กหรอคะ ขออวยพรให้สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยเงินทอง สมปรารถนาทุกๆสิ่งนะคะ แทรกรูปไม่เป็นค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

FRIDAY, SEPTEMBER 16, 2011

David Morgan : we may see some softness in Gold before we see strength

David Morgan : we broke out of a traditional triangle pattern , I get emails saying that technical analysis does not work , first of all technical analysis dopes work some of the time , it is a tool but it is helpful , and we broke through the bottom side of this symmetrical triangle which normally is bearish for gold and as I said few weeks ago there is gap at the 1670 level I am not rolling that out longer term , I still believe that we are still going to see a a bit of a tough sliding for gold

http://goldbasics.blogspot.com/2011/09/david-morgan-we-may-see-some-softness.html

แนวเส้นกด จะขอ S เพื่อ cover ทองแท่งที่มีอีกซักรอบค่ะ !ee ทองร้าย ลง 3 wave แล้วชอบดีด รอ RSI 60 นาที มี divergence ก็ ลุยค่ะ สั้นๆ นะ ราคาต้องปิดเหนือ 1860 ถึงจะเป็นขาขึ้นรอบใหม่ ตอนนี้ให้น้ำหนักแค่ rebound ค่ะ ถ้าใครจะ S เพื่อ cover ทองแท่ง ก็ดูกราฟ 10 นาที หลุด trend line ก็จัดการเลย แต่ถ้า break trend line 10 นาทีได้ ต้องปิดก่อนนะคะ เพราะ rebound สูงพอควร 555++++ บอกแล้วว่ามันร้าย !ee แต่ไม่แนะนำสำหรับคนที่ดูกราฟไม่เป็นและไม่มีจุด stop loss ความเสี่ยงสูงมากที่จะ short ทอง รอ long ตามระบบง่ายกว่าเยอะ อันนี้สำหรับ GF นะคะ ไม่เกี่ยวกับทองแท่ง ทองแท่งถือยาวๆ ไปดีกว่า !gd

ขอรบกวนคุณ kunghdy โพสกราฟเพื่อเป็นแนวทางด้วยครับ. ขอบคุณครับ

ตามความคิดเห็นคุณ kunghdy ทองน่าจะ rebound ได้แค่ไหนค่ะ พอดีมี L สูง ๆ อยู่เยอะมากมากค่ะ ซีรี่ v อ่ะค่ะ

อยากแนะนำว่าอย่าถือมากจนเกินไปครับ แบบว่ารับได้ทุกสถานการณ์ครับ คิดเผื่อไว้เลยถ้าราคาร่วงกลับลงลึกไปจริง แล้วเรารับได้ไม่โดน call

ส่วนเรื่องขึ้นแรงไม่ต้องคิดเผื่อก็ได้ครับแค่มีของติด port ไว้ก็พอยังไงก็คงรับได้ไม่ว่าจะขึ้นไปเท่าไร 555

ดังนั้นผมว่าไม่ต้องสนใจหรอกว่าจะ rebound ไปได้แค่ไหน เพราะไม่มีใครสามารถทำนายอนาคตระยะสั้นได้แม่นยำเป๊ะๆ ทุกครั้งหรอกครับ

ถูกแก้ไข โดย chung6

หึหึหึ CNBC ออกมาพูดนี่ผมละหนาวเลยครับ 5e565bcb.gif

คราวก่อน Goldman ออกมาพูดว่าทองจะไปถึง 2000/2500 เสร็จ

ก็โดนทุบกระจายเลย CNBC ออกมาแบบนี้ สงสัยเปิดมาวันจันทร์ไม่รอด

ป.ล. สุขสันต์วันเกิดครับเจ้าสัว

FRIDAY, SEPTEMBER 16, 2011

Europe default may send Gold to $6000/oz

CNBC is now reporting that Gold may top $6000 an ounce along with silver at $600/oz ........[/media]

หึหึหึ CNBC ออกมาพูดนี่ผมละหนาวเลยครับ 5e565bcb.gif

คราวก่อน Goldman ออกมาพูดว่าทองจะไปถึง 2000/2500 เสร็จ

ก็โดนทุบกระจายเลย CNBC ออกมาแบบนี้ สงสัยเปิดมาวันจันทร์ไม่รอด

ป.ล. สุขสันต์วันเกิดครับเจ้าสัว

ขอบคุณมากครับ

ทองถ้ามองมุมนึงก็คือ แก็ปยังไม่ถูกปิด (อีกโพสต์ที่ผมเอามาก็พูดเรื่องนี้) ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมมันต้องปิด (เป็นข้ออ้างของเจ้ามือในการทุบมากกว่าจะได้ไม่ต้องออกแรงมาก เพราะสอนให้คนทั้งโลกบ้าตามกันแล้วว่ามันต้องลงมาปิด)

ส่วนผมมองอีกมุมนึงก็คือการไอ้แมงมุมซื้อ ราคาแถวนี้และสูงกว่านี้เข้าไปถึง 20 กว่าตัน ก็เพื่อไม่ให้ราคาลงมาก (ลงทุนเพิ่ม 20 ตันแต่ทำให้ของ 1200กว่าตันมีมูลค่าเพิ่มขึ้น)เพราะถ้าปล่อยให้ลงมากๆ ต้องใช้เงินลงทุนอีกเยอะแยะในการที่จะลากราคาขึ้น ผมว่าไม่คุ้มค่าเหนื่อย ก็เลยต้องรีบสร้างเทร็นด์ขึ้นให้เร็ว จะได้ไม่เหนื่อยมาก อิอิ เดามั่วไปเรื่อยbiggrin.gifถ้ามองมุมนี้ ใครรอของถูกก็อาจตกจรวดได้ครับ

ลงชื่อค่ะ ลงชื่อว่าอ่านถึงไหนแล้ว อิอิ

ขอบคุณทุกท่านมากๆค่ะ และ HBD คุณหมอเล็กด้วยค่ะ ขอให้ทองขึ้นถึง $6000 ในเร็ววันค่า (จะได้เกาะตามไปด้วย) :lol:

นึกว่าจะศุกร์สยอง ที่ไหนได้ศุกร์หรรษา

คุณหมออย่าเพิ่งหนีบล่ะครับ(แค่ถือขู่ก็ห้าม)

ง้างไกเก้อมา 2 รอบแร้ว :(

HBD คุณหมอเล็ก ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยๆ และขอบคุณสำหรับข่าวสารที่นำมาฝากเป็นประจำคะ :D :D

อยากระบายครับ !_09 หลังจากเริ่มจับ GF ครั้งแรก

หลังจากหลายๆ ปีที่ผ่านมา ก่อนแต่แท่งตลอด แต่เมื่อไม่นานมานี้ ประมาณอาทิตย์สองอาทิตย์ก่อนที่เริ่มเข้ามาลอง GF

ซึ่งเป็นจังหวะที่เป็นช่วงโดนทุบหนักกับอารมณ์ตลาดที่รุนแรง จัดโปรโมชั่นซักกระหนั่มอย่างต่อเนื่อง

ซึ่งถือว่าเป็นการรับน้องที่โหดเอาเรื่องจริงๆ สำหรับผม ยอมรับว่าเลยว่าเป็นประสบการที่แสนสาหัดทางจิตใจ

ไหลไปกับอารมณ์ตลาดปั่นหัวสมองไหลตามตลาดไป และสิ่งที่ตามมาก็อย่างที่ทราบกันดี พอร์ทโดนตีจะจายเลย !033

เป็นประสบการณ์ที่ดีเลยครับ "เจ็บตอนเริ่ม ดีกว่าล้มตอนปลาย"

ตามแผ่นที่กันไว้คือ ล้มได้ 8 ครั้ง ตอนนี้เลยต้องปรับอารมณ์ ตั้งหลักกันใหม่ พอมองย้อนกลับไปดู

จิตวิทยามันแรง มีผลกับการตัดสินใจมากกว่าค่าทางสถิติมากมายจริงๆ ครับ !21

คือไหลตามอารมณ์ตลาดไปเลย เรื่องทางเทคนิกหรือปัจจัยพื้นฐานในหัวตอนนั้นหายไปไหนไม่รู้

หลังจากสองสัปดาที่ผ่านมา ทำให้รู้สึกชื่นชมคนที่อยู่ในสนาม GF มาโดยตลอดจริงๆ ครับ ใจพวกท่านแข็งจริงๆ

ฟังผมบ่นมานานเอาตัวเลขมาฝากกันบ้าง

อันนี้ตัวเลข COT ที่ออกก่อนสัปดานรก ทุบกระหนั่ม

ตัวเลข COT ที่ออกวันที่ 10-9-11

กลุ่มสถาบันการเงิน ปิด L เปิด S ต่างกัน 11,297 สัญญา ซึ่งก่อนหน้านี้อีก 1 สัปดา กลุ่มการค้าก็เปิด L มากกว่า ในขณะที่ ที่เป็นช่วงราคามีการเด้ง ในขณะที่เหล่าแมงเม่าไปในทางตรงข้างเช่นเคย

(ปรกติไปดูตัวเลขเก่าๆ มันไม่ห่างกันขนาดนี้ อยู่แค่ราวๆ 3000-4000 นี่ก็มากแล้ว ไม่เคยห่างกันเกิน 10,000 เลยอาจมีบ้างแต่น้อยจริงๆ)

จำได้แม่นเพราะอาิทิตย์แรกตอนนั้นกำลังร่าเริง แม้ว่าจะเห็นตัวเลขที่ผิดสังเกตุนี้และเอะใจแล้วด้วย

รวมถึงการออกมาเตือนของ Jimmy Sari ด้วย แต่ด้วยอารมณ์ที่แรงมากตอนนั้นผมก็ไหลตามตลาดไป

!45 !45 !45

ตัวเลข COT ที่ออกวันที่ 17-9-11

ตัวเลขสัปดานี้ก็แรงเช่นกัน ซึ่งแรงกว่าเกือบ 1.6 เท่ากันเลย คือ 18,132 ในทางตรงกันข้าม !_00 เหล่ากลุ่มสถาบันการเงินจะทุ่มตลาดเพื่อติดดอยกันหรือไม่ หรือว่ากองทุนแมงมุมที่พึ่งเข้าไปเพิ่มอีก 10 ตัน เพื่อรับอากาศบนยอดดอยหรือไม่

(หลังจากซื้อมาก่อนหน้านี้ 10 ตัน และกลางสัปดาขายไป 0.6 ตัน =_=")

เอามฝากให้กับคนที่ต้องการกำลังใจในช่วงนี้ครับ (รวมถึงผมด้วย !_Rd !_Rd )

ตังหลักกันใหม่ !17

อาทิตย์หน้าจะมีของถูกมั้ยเนี่ย ราคาจะยืนอยู่หรือไม่ น่าติดตามจริงๆ

เผื่อใครไม่ได้ตาม Silver เห็นราคาแอบมีร่วงแวบๆ ก่อนปิดตลาดนะ เสียวใส้ดีจริงๆ

อาทิตย์หน้าทุกท่านคิดว่าไงกันครับ

!_18 !_18

อ่าว วันเกิดพี่หมอหรอเนี่ย สุขสันวันเกิดครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ทองถ้ามองมุมนึงก็คือ แก็ปยังไม่ถูกปิด (อีกโพสต์ที่ผมเอามาก็พูดเรื่องนี้) ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมมันต้องปิด (เป็นข้ออ้างของเจ้ามือในการทุบมากกว่าจะได้ไม่ต้องออกแรงมาก เพราะสอนให้คนทั้งโลกบ้าตามกันแล้วว่ามันต้องลงมาปิด)

ส่วนผมมองอีกมุมนึงก็คือการไอ้แมงมุมซื้อ ราคาแถวนี้และสูงกว่านี้เข้าไปถึง 20 กว่าตัน ก็เพื่อไม่ให้ราคาลงมาก (ลงทุนเพิ่ม 20 ตันแต่ทำให้ของ 1200กว่าตันมีมูลค่าเพิ่มขึ้น)เพราะถ้าปล่อยให้ลงมากๆ ต้องใช้เงินลงทุนอีกเยอะแยะในการที่จะลากราคาขึ้น ผมว่าไม่คุ้มค่าเหนื่อย ก็เลยต้องรีบสร้างเทร็นด์ขึ้นให้เร็ว จะได้ไม่เหนื่อยมาก อิอิ เดามั่วไปเรื่อยbiggrin.gifถ้ามองมุมนี้ ใครรอของถูกก็อาจตกจรวดได้ครับ

ใจต้องนิ่งมาก ๆ

อาวุธสองอย่างที่เขาจะใช้กระชากทองออกจากมือรายย่อยโดยไม่ต้องบังคับ

คือ ความโลภ และ ความกลัว

เปลี่ยนกระดาษให้เป็น่โลหะ ให้มากที่สุด เท่าที่ความสามารถจะอำนวย

อย่าได้เผลอเอาโลหะไปแลกกระดาษ

โดยหวังว่าจะได้กำไรเป็นกระดาษเพิ่มแล้วกลับไปซื้อโลหะ

ส่วนใหญ่คนที่ต้อง

กลับไปซื้อโลหะคืน

มักจะต้องจ่ายแพงเสมอ

นี่เป็นเรื่องของ อุปสงค์ demand และ อุปทาน supply ล้วน

เก็งกำไรตามกราฟ เป็นสิ่งยั่วยุตามข้างทางที่ทำให้เราเสียสุขภาพกายใจ เสียเวลา เสียโอกาส

หรือแม้กระทั่งต้อง เสีย โลหะจริง ๆ ไป

แต่กำแบ็งค์่กงเต็กที่นับวันมีแต่ด้อยค่าเรื่อยไป เพียงแต่ เร็วน้อย หรือเร็วมาก

ใจต้องนิ่งมาก ๆ

......................

นี่เป็นเรื่องของ อุปสงค์ demand และ อุปทาน supply ล้วน

เก็งกำไรตามกราฟ เป็นสิ่งยั่วยุตามข้างทางที่ทำให้เราเสียสุขภาพกายใจ เสียเวลา เสียโอกาส

หรือแม้กระทั่งต้อง เสีย โลหะจริง ๆ ไป

แต่กำแบ็งค์่กงเต็กที่นับวันมีแต่ด้อยค่าเรื่อยไป เพียงแต่ เร็วน้อย หรือเร็วมาก

วิ่งตามกราฟจิตตกจริงๆ ด้วยครับ !_18 !_18

แต่ถ้าตามอารมณ์ตลาดนี่มันหายนะชัดๆ !45

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

นึกว่าจะศุกร์สยอง ที่ไหนได้ศุกร์หรรษา

คุณหมออย่าเพิ่งหนีบล่ะครับ(แค่ถือขู่ก็ห้าม)

ง้างไกเก้อมา 2 รอบแร้ว :(

อิอิ ใส่ถุงมือ แล้วรับมีดหล่นเลยดีมั้ยครับ จะได้ไม่ต้องรอเก้อ tongue.gif ผมรับเข้าไปแล้วครับที่ราคาราว 185X sleep.gif

เดี๋ยวนี้ยิ่งใช้คอมเทรดอัติโนมัติเสียด้วย คอมมันคงมีกฏ มี logic ในการตัดสินใจของมันเอง

ให้เป็นตามเทรนด์ หรือแนวโน้มที่เจ้ามือโปรแกรมไว้ จะมีเสียก็แต่ว่าเวลาโปรแกรมมันรวน

หรือเจอ panic ก็อาจจะทำให้คุมราคาได้ไม่อยู่ในช่วงที่ต้องการ

ถ้าผมเป็นไอ้แมงมุม คงอยากให้ลดลงอีกเยอะ

ลดอีกตูซื้อเข้าอีก 5 5 5 5

เรื่องตกจรวด เห็นด้วยครับ ผมตกมาเมื่อตอนต้นเดือนส.ค.

เผลอแป๊ปเดียว ขึ้นมา 3000 กว่าบาท จำได้ว่าตอนนั้น โกรธ ฮูโก ชาเวซ มากๆdry.gif

ตอนนี้ มีตัง ซื้อเข้า อย่างเดียว ไม่สนอะไรแล้ว ดอยไม่กลัว(มาก) กลัวตกจรวด(มากกว่า)a03cbf1e.gif

อยากระบายครับ 098eb4a5.gif หลังจากเริ่มจับ GF ครั้งแรก

หลังจากหลายๆ ปีที่ผ่านมา ก่อนแต่แท่งตลอด แต่เมื่อไม่นานมานี้ ประมาณอาทิตย์สองอาทิตย์ก่อนที่เริ่มเข้ามาลอง GF

ซึ่งเป็นจังหวะที่เป็นช่วงโดนทุบหนักกับอารมณ์ตลาดที่รุนแรง จัดโปรโมชั่นซักกระหนั่มอย่างต่อเนื่อง

ซึ่งถือว่าเป็นการรับน้องที่โหดเอาเรื่องจริงๆ สำหรับผม ยอมรับว่าเลยว่าเป็นประสบการที่แสนสาหัดทางจิตใจ

คนใกล้ตัวก็เริ่มเล่น GF มาได้ไม่นาน คิดว่าความเครียดคงไม่ต่างกันมาก

เอาใจช่วยละกันครับ

ปกติแล้วไม่เคยแม้แต่มอง GF แต่พอคนรอบข้างเริ่มเล่นให้ดู ก็อดโลภไม่ได้

ชักอยาก "ลองเล่น" ขึ้นมาซะแล้ว แต่ความรู้ยังไม่มากพอ เลยยังไม่กล้าเข้าครับ

อาทิตย์หน้าทุกท่านคิดว่าไงกันครับ

ขึ้นก็ดี - มูลค่าใน port เล็กๆของผมจะได้ขึ้นเรื่อยๆ (กระดาษหมดแล้ว)

ลงก็ดี - เพื่อนๆที่รอจรวดมารับ จะได้เปลี่ยนใจตามขึ้นมาทัน

อ่านกูรูมาหลายสำนัก ไม่มีใครฟันธงเลยซักคนว่าอาทิตย์หน้าจะขึ้น

มีแต่ลุงจิม ที่อ้าง comment ของเคนนี่ อดัมส์ถึงสองครั้งในอาทิตย์นี้

ว่าถ้ายืนเหนือ 1790/70 ได้ มีโอกาสสูงที่กระทิงจะเริ่มวิ่งต่อ

สตีเฟ่น ลีบ คาดไว้ว่า ถ้าไม่เดือนนี้ ก็เดือนหน้า โป๊งเหน่งออกมาประกาศ QE แน่ๆ

S จะ HTF เมื่อไหร่ ไม่มีใครบอกได้

แต่ผมเชื่อว่ามันน่าจะ HTF แน่ๆ ใครมีของ กอดของไว้แน่นๆ (ผมได้แค่ "กำ" ไว้แน่นๆ เพราะมีอยู่จึ๋งนึง)

ใครยังไม่มีของ และรอเข้าอยู่ พิจารณาซื้อเข้าไว้ก่อน เอาฤกษ์เอาชัยซักนิดก็ดีนะครับ

ต้องสารภาพว่าตัวเองดูตัวเลข COT ไม่รู้เรื่องเอาซะเล๊ย พยายามจะทำความเข้าใจ แต่ไม่เคยเข้าใจ อยากถามคุณ Leo_attack ว่า ตกลงพวกตัวแสบ Long หรือ Short เยอะกว่าคะ เห็นพวกนี้ short ตลอด มี S มากกว่า L สรุปเค้าเหลือสัญญา Short ค้าง อีกเท่าไรคะ ขอบคุณค่ะ !thk

HAPPY BIRTHDAY เจ้าสัวด้วยค่ะ ต้อง b-day พี่ชายที่แสนดี (แต่บ้าๆ บอๆ) ของพวกเราหน่อยเนอะ !30