ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ใช่ครับ เป็นที่ค่าเงินบาท/ดอลล่าห์ ช่วงบ่ายพุ่งถึง 30.68 บาท/us แต่ช่วงเย็นๆนี่ประมาณ 30.40

คิดลวกๆเลยนะครับ 30 สตางค์ที่เปลี่ยนไปจะทำให้ทองราคาเปลี่ยนแปลง 10 us/ออนซ์

เช่น หากซื้อทองที่ 1790 ค่าเงิน 30.68 > ราคาจะเท่ากับทองที่ 1800 ค่าเงิน 30.40 (คิดแบบลวกๆ โดยประมาณนะครับ)

ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ว่าเวลาซื้อไม่ใช่ดู goldspot อย่างเดียวต้องดูแนวโน้มค่าเงินด้วยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

xBT> (RPT)USA:เจาะลึกมาตรการภาษี"โอบามา" หวังประหยัดงบ 1.2 ล้านล้านดอลล์ใน 10 ปี

วอชิงตัน--20 ก.ย.--รอยเตอร์

ประธานาธิบดีบารัค โอบามาเสนอให้มีการแก้กฎหมายภาษีของสหรัฐในหลายส่วน

ด้วยกัน ซึ่งรวมถึงเสนอให้มีการเก็บภาษีขั้นต่ำจากเศรษฐี และเขาเรียกข้อเสนอนี้ว่า

"ภาษีบัฟเฟตต์" ตามชื่อของนายวอร์เรน บัฟเฟตต์ มหาเศรษฐีชื่อดังที่เป็นคนเสนอแนวคิดนี้

ปธน.โอบามาประกาศข้อเสนอปรับงบประมาณและกฎหมายภาษีในวงกว้างเมื่อ

วานนี้ โดยจะมีการยื่นข้อเสนอนี้ให้คณะกรรมาธิการ "super committee" ในสภาคองเกรส

พิจารณา และคณะกรรมาธิการชุดนี้มีหน้าที่จัดทำข้อเสนอของตนเองในการประหยัดงบประมาณ

ให้ได้อย่างน้อย 1.2 ล้านล้านดอลลาร์สำหรับช่วงเวลา 10 ปีข้างหน้า โดยจะต้องจัดทำ

ข้อเสนอดังกล่าวให้แล้วเสร็จภายในวันที่ 23 พ.ย.

แผนของปธน.โอบามารวมถึงความพยายามในการปฏิรูปกฎหมายภาษี หลังจาก

กฎหมายภาษีของสหรัฐไม่ได้รับการปฏิรูปอย่างละเอียดในช่วง 25 ปีที่ผ่านมา โดยแผนนี้

รวมถึงความพยายามในการปรับเพิ่มรายได้ของรัฐบาลผ่านทางการเก็บค่าธรรมเนียมใหม่

และการกำกับดูแลที่เข้มงวดยิ่งขึ้น

เป็นที่คาดกันว่ายอดขาดดุลงบประมาณของสหรัฐอาจอยู่ที่ราว 1.3 ล้านล้าน

ดอลลาร์ในปี 2011 และหนี้สินของสหรัฐมีขนาดราว 14.7 ล้านล้านดอลลาร์ โดยผู้

เชี่ยวชาญระบุว่าการแก้ไขปัญหาเหล่านี้ต้องอาศัยการปรับงบรายจ่ายและกฎหมายภาษี

ต่อไปนี้เป็นมาตรการด้านภาษีบางมาตรการที่ปธน.โอบามาเสนอมา:-

*ภาษีบัฟเฟตต์

--ปธน.โอบามาต้องการให้มีการเก็บภาษีขั้นต่ำแบบใหม่กับคนร่ำรวย

โดยข้อเสนอนี้มีชื่อเรียกว่า "ภาษีบัฟเฟตต์" ตามชื่อของประธานกรรมการบริษัท

เบิร์คเชียร์ แฮธาเวย์ โดยระบุว่า ประชาชนที่มีรายได้สูงกว่า 1 ล้านดอลลาร์

ต่อปีควรจ่ายภาษีเงินได้ในสัดส่วนเดียวกับครอบครัวชนชั้นกลางเป็นอย่างน้อย

*กฎหมายลดหย่อนภาษีของปธน.บุช

--รัฐบาลสหรัฐจะปล่อยให้มาตรการลดหย่อนภาษีขนาดใหญ่ที่ประธานาธิบดี

จอร์จ ดับเบิลยู บุชนำมาใช้ในปี 2001 และ 2003 หมดอายุลงในช่วงสิ้นปี 2012

โดยมาตรการดังกล่าวใช้กับครัวเรือนที่มีรายได้สูงกว่า 250,000 ดอลลาร์ต่อปี

*การจำกัดรายการลดหย่อนภาษี

--จะมีการจำกัดรายการลดหย่อนภาษีสำหรับบุคคลที่มีรายได้สูงกว่า

200,000 ดอลลาร์ต่อปี และครอบครัวที่มีรายได้สูงกว่า 250,000 ดอลลาร์ต่อปี

เพื่อเป็นการรับประกันว่าผู้มีรายได้สูงกลุ่มนี้จะได้รับผลประโยชน์เท่ากับกลุ่ม

ผู้เสียภาษีในอัตรา 28 % โดยมาตรการจำกัดการลดหย่อนภาษีนี้จะครอบคลุม

ดอกเบี้ยจำนอง, เงินบริจาคเพื่อการกุศล, รายได้จากต่างประเทศ, ดอกเบี้ย

ที่ได้รับการยกเว้นภาษี, เงินประกันสุขภาพที่จ่ายโดยนายจ้าง และรายการอื่นๆ

*การลดหย่อนภาษีที่หักจากค่าจ้าง

--จะมีการขยายมาตรการลดหย่อนภาษีที่หักจากค่าจ้าง โดยอัตราภาษี

ที่เรียกเก็บจากนายจ้างจะได้รับการปรับลดลงครึ่งหนึ่ง สู่ 3.1 % สำหรับค่าจ้าง

5 ล้านดอลลาร์แรก ส่วนอัตราภาษีที่เรียกเก็บจากลูกจ้างจะได้รับการปรับลดลง

ครึ่งหนึ่ง สู่ 3.1 % ในปีหน้า

*Carried interest

--ผู้จัดการกองทุนเอกชนและกองทุนเฮดจ์ฟันด์จะต้องจ่ายภาษีเงินได้

ธรรมดาในอัตรา 35 % สำหรับรายได้ขนาดใหญ่ที่เรียกกันว่า carried interest

แทนที่จะจ่ายภาษีกำไรจากการขายทรัพย์สินในอัตรา 15 % เหมือนที่ใช้กันอยู่ในปัจจุบัน

*กำไรของภาคเอกชนในต่างประเทศ

--แผนของปธน.โอบามาตั้งเป้าหมายไปยังวิธีการหลบเลี่ยงภาษีหลายวิธี

โดยแผนนี้ระบุว่าภาคเอกชนจะไม่สามารถหักดอกเบี้ยจ่ายของกำไรในต่างประเทศ

ออกจากภาษีเงินได้ที่รอการรับรู้อีกต่อไป นอกจากนี้ ส่วนลดหย่อนภาษีต่างประเทศ

สำหรับเงินปันผลที่บริษัทในเครือในต่างประเทศจ่ายให้กับบริษัทแม่ ก็จะได้รับการ

คำนวณจากยอดรวมของบริษัทในเครือ แทนที่จะแยกคำนวณแต่ละราย ซึ่งแผนของ

ปธน.โอบามารวมถึงการเก็บภาษีอย่างเข้มงวดยิ่งขึ้นจากการโยกรายได้ภาคเอกชน

จำนวนมากไปยังประเทศที่มีอัตราภาษีต่ำ และจะมีการจำกัดปริมาณการหักรายได้

โดยกิจการในต่างประเทศด้วย

*การหักรายจ่ายทางธุรกิจ

--ภาคเอกชนจะสามารถนำรายจ่ายในการซื้อสินค้าทุนมาหักออกจากการ

คำนวณภาษีได้ 100 % ต่อไป

*แรงจูงใจในการจ้างงาน

--บริษัทเอกชนจะได้รับเงินคืนภาษีที่หักจากค่าจ้างถึง 50 ล้านดอลลาร์

ถ้าหากบริษัทแห่งนั้นจ้างพนักงานใหม่และมีการปรับขึ้นเงินเดือน และจะได้รับการ

ลดหย่อนภาษีสำหรับการจ้างงานผู้ที่ตกงานมาเป็นเวลานานด้วย

*เงินช่วยเหลือบริษัทน้ำมันและก๊าซ

--จะมีการยกเลิกมาตรการลดหย่อนภาษีบางมาตรการสำหรับอุตสาหกรรม

พลังงาน ซึ่งรวมถึงรายการที่เกี่ยวกับค่าหมดเปลืองบ่อน้ำมันและก๊าซ, ค่าลดหย่อน

ทางการผลิตภายในประเทศสำหรับการผลิตน้ำมันและก๊าซ, ต้นทุนทางการขุดเจาะ

สำหรับสินทรัพย์ที่ไม่มีตัวตน, ค่าลดหย่อนสำหรับต้นทุนการผลิตขั้นตติยภูมิ และรายการ

อื่นๆ

*ค่าเช่าพื้นที่ผลิตน้ำมันและก๊าซ

--จะมีการเก็บค่าธรรมเนียม 4 ดอลลาร์ต่อเอเคอร์สำหรับการเช่าพื้นที่

ทั้งบนบกและในน้ำของรัฐบาลกลางที่ไม่ได้ใช้ในการผลิตน้ำมันและก๊าซ

*การทำบัญชีแบบ LIFO (last in, first out)

--จะมีการยกเลิกวิธีการทำบัญชีสินค้าคงคลังแบบ LIFO โดยบริษัทน้ำมัน

และก๊าซจำนวนมากนิยมใช้วิธีการทำบัญชีแบบนี้เพื่อปรับลดรายจ่ายทางภาษี

*การทำบัญชีแบบ LCM (lower of cost or market)

--จะมีการยกเลิกวิธีการทำบัญชีสินค้าคงคลังแบบ LCM

*เงินอุดหนุนภาคถ่านหิน

--จะมีการยกเลิกสิทธิพิเศษทางภาษีที่ให้กับเหมืองถ่านหิน ซึ่งรวมถึง

รายการที่เกี่ยวกับต้นทุนทางการสำรวจและพัฒนา, ค่าหมดเปลืองเชื้อเพลิงฟอสซิล,

กำไรจากการขายทรัพย์สินสำหรับค่ารอยัลตี และค่าลดหย่อนสำหรับการผลิตภายใน

ประเทศ

*ค่าธรรมเนียมทางการจำนอง

--ค่าธรรมเนียมที่สมาคมการจำนองแห่งชาติของรัฐบาลกลาง (แฟนนี เม)

และบรรษัทจำนองสินเชื่อบ้านของรัฐบาลกลาง (เฟรดดี แมค) เรียกเก็บจากบริษัท

ผู้ปล่อยกู้เพื่อค้ำประกันการชำระหนี้ในสินเชื่อใหม่ จะได้รับการปรับขึ้น 0.10 %

ในขั้นแรก และจะปรับขึ้นเรื่อยๆในขั้นต่อไป

*การประกันชีวิต

--จะมีการเพิ่มความเข้มงวดในการเก็บภาษีจากกรมธรรม์ประกันชีวิต

และการจัดการกับรายจ่ายด้านดอกเบี้ยของบริษัทประกันชีวิต

*ผู้เสียภาษีในสองประเทศ

--จะมีการเพิ่มความเข้มงวดในกฎเกณฑ์ด้านการลดหย่อนภาษีต่างประเทศ

สำหรับผู้เสียภาษีบางรายที่เสียภาษีในต่างประเทศแต่ได้รับผลประโยชน์ทางเศรษฐกิจ

จากประเทศนั้น

*ค่าธรรมเนียมสายการบิน

--ค่าธรรมเนียมที่ผู้โดยสารสายการบินจ่ายให้กับความปลอดภัยทางการบิน

จะถูกกำหนดไว้ที่ 5 ดอลลาร์ต่อการเดินทางแบบเที่ยวเดียว และเพิ่มขึ้น 50 เซนต์

ต่อปีระหว่างปี 2013-2017 และจะมีการเก็บค่าธรรมเนียมการจราจรทางอากาศ

จากสายการบินในอัตรา 100 ดอลลาร์ต่อเที่ยวบิน

*ภาษีธนาคาร

--สถาบันการเงินที่มีสินทรัพย์สูงกว่า 5 หมื่นล้านดอลลาร์จะต้องจ่าย

"ค่าธรรมเนียมสำหรับความรับผิดชอบต่อวิกฤตการณ์ทางการเงิน"

*ค่าธรรมเนียมเคมีภัณฑ์

--จะมีการปรับขึ้นค่าธรรมเนียมที่รัฐบาลเรียกเก็บจากบริษัทที่จดทะเบียน

ยาฆ่าแมลง, เคมีภัณฑ์ และการขนส่งขยะมีพิษ

*ค่าธรรมเนียมการปิดโรงงานนิวเคลียร์

--จะมีการปรับขึ้นค่าธรรมเนียมที่รัฐบาลกลางสหรัฐเรียกเก็บจากบริษัท

ผลิตกระแสไฟฟ้าที่ปิดโรงงานนิวเคลียร์

*ภาษีซูเปอร์ฟันด์

--จะมีการเก็บภาษีเพื่อนำเงินมาใช้ในการทำความสะอาดแหล่งทิ้งขยะมีพิษ

*เครื่องบินที่ใช้ภายในบริษัท

--จะมีการยกเลิกมาตรการลดหย่อนภาษีค่าเสื่อมราคาแบบอัตราเร่งสำหรับ

เครื่องบินที่ใช้ภายในบริษัทเอกชน

*ภาษีส่วนเพิ่มสำหรับการประกันการว่างงาน

--จะมีการปรับขึ้นภาษีที่เรียกเก็บจากนายจ้างสำหรับเงินประกันการว่างงาน

--จบ--

(รอยเตอร์ โดย จิตร โพธิ์แก้ว แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

xBR> (RPT)ธปท.เผยตั้งแต่ต้นก.ย.เงินออกจากตลาดบอนด์ 2 หมื่นลบ.,ตลาดหุ้น 1 หมื่นลบ.

กรุงเทพฯ--20 ก.ย.--รอยเตอร์

ธนาคารแห่งประเทศไทย(ธปท.) เผยว่า ตั้งแต่ต้นเดือนก.ย.นี้ มีเงินไหลออก

จากตลาดพันธบัตรไทย ประมาณ 2 หมื่นล้านบาท ขณะที่มีเงินไหลออกจากตลาดหุ้นไทยกว่า

1 หมื่นล้านบาท

แต่ธปท.ระบุว่า เงินบาทที่อ่อนค่าลงในช่วงนี้ ยังถือว่าเป็นการอ่อนค่าน้อย

กว่าหลายๆสกุลเงินในภูมิภาค

"ตั้งแต่ต้นเดือนกันยาฯ มีเงินไหลออกจากตลาดบอนด์ประมาณ 2 หมื่นล้านบาท

ตลาดหุ้นหมื่นกว่าล้านบาท" นางสาววงษ์วธู โพธิรัชต์ ผู้อำนวยการอาวุโส ฝ่าย

ตลาดการเงินและบริหารเงินสำรอง ธปท. กล่าวกับผู้สื่อข่าว

เขา กล่าวอีกว่า "(ค่าเงินบาท)เราถือว่าเราอ่อนช้ากว่าคนอื่น ขณะที่เพื่อน

บ้าน จากที่เคยแข็งก่อนหน้านี้ ก็กลับอ่อนค่า เช่น สิงคโปร์ และมาเลเซีย"

บาท/ดอลลาร์ ล่าสุดอยู่ที่ 30.60/64 เทียบกับ 30.14 เมื่อสิ้นปีก่อน--จบ--

(โดย สะตะวสิน สถาพรชาญชัย เรียบเรียง--บร--)

คุณ kunghdy คะ ดูกราฟทองแบบนี้แล้ว ยังคงพักตัวอยู่ใช่ม้้ยคะ ตอนนี้สามารถทะลุ 1800 ได้นะคะ หรือพักจบแล้วคะ รบกวนอีกครั้งคะ (อยากจะซื้อทองแท่งเก็บไว้นะคะ)

เห็นตลาดหุ้นช่วงนี้ซึมๆดอยๆแล้วอยากถามว่าเพื่อนๆมีใครอยู่ดอยหุ้นกันบ้างไหมครับ แล้วมีมุมมองยังไงบ้างแบบเวลาที่ตลาดหุ้นเมกากับยุโรปมีปัญหาเพราะวิกฤตหนี้ ตลาดหุ้นไทยก็ไม่พ้นต้องโดนผลกระทบไปด้วยอ่าาา !034

ลุ้นกันตูดเกร็งเลยช่วงนี้ ของถูกก็ไม่ยอมมา ของแพงก็ไม่ยอมขึ้น :lol:

ของฝากจากคุณ Jimmy Siri

(ตัดเฉพาะส่วนที่เกี่ยวกับทองนะครับ)

Gold, Silver & Dollar COT Report : for the week ended Sep 14, 2011

http://news.goldseek.com/COT/1316201579.php

เห็นบางท่านได้นำมาโพสต์ไว้ คงจะได้อ่านกันไปบ้างแล้ว และคงจะมีคำถามมากมายนะครับ ว่าทำไม มีอะไรบางอย่างผิดปกติกำลังเกิดขึ้น นั่นแหละครับคือสิ่งที่ผมรอดูมาหลายวันนี้ ขณะที่กำลังพิมพ์อยู่นี้ 12.25pm หลังจากตลาดฮ่องกงปิดเที่ยงเท่านั้นแหละครับ ขาใหญ่ฝั่งนิวยอร์คลงมือปฏิบัติการณ์ทุบไม่ยั้ง กดเต็มที่ ตอนนี้อยู่ที่ $1770 ที่เก่าเวลาเดิมแ...พทเทิร์นเดียวกันกับเมื่อวานเปี๊ยบ ซึ่งเป็นการทุบอย่างไม่มีลางบอกเหตุแต่อย่างใด ต่างออกไปจากปลายสัปดาห์ก่อนนั่นเป็นเรื่องของ Stock Option ครับ

GOLD : จาก COT ทิศทางของทองคำต้องขึ้นครับ แต่ทำไมกลับลำมาทุบแบบผิดปกติอย่างต่อเนื่องและฉับพลัน ทันทีที่มีโอกาส หรือว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นแล้ว??? กระแสข่าวเรื่องการ Default ของกรีซ ใน 1-2 วันนี้หนาหูมากครับ ตามมาด้วยการประชุม FED 2 วันและจะมีการประกาศในวันพุธเย็นตาม เวลาสหรัฐ มีการคาดการณ์ว่ากรีซ "อาจจะ" Default ใน 1-2 นี้ แล้วตามมาด้วย ตลาดหุ้นสหรัฐ Collapse ต่อด้วยการประกาศ QE ใหม่ในบางลักษณะ แบบฉุกเฉินหลังจากการประชุม FED ดังนั้น จึงมีการทุบทองดักหน้าไว้นั่นเองครับ ก็เป็นอีกภาพหนึ่งต้องระวังและเตรียมพร้อมไว้ก่อนเป็นดีครับ!!

Jimmy Siri เข้า L มาอย่างต่อเนื่องแล้วครับรวมทั้งสัปดาห์ที่ผ่านมา แต่ในขณะเดียวกันก็เร่งทุบปิดสัญญา S ที่ค้างๆอยู่อย่างหนักด้วยเช่นกัน เหมือนจะเร่งเครื่องหนีหรือมีอะไรบางอย่างกำลังมา ช่วงนี้ก็เลยผันผวนหนักอย่างที่เห็นครับ

Jimmy Siri ใน ส่วนของ Commercial สัญญา S ที่มากกว่า L อยู่หลายเท่าในฝั่ง Commercial นั่นก็คือ OI หรือ Open Interest หรือสถานะะสัญญาที่ค้างอยู่ทั้งหมดในตลาด Comex ที่เยอะขนาดนั้นนั่นก็เพราะพี่แกไม่เคย L ครับ S อย่างเดียวต่อเนื่องนับสิบปี ก็คือคอยกดราคาทองคำมาตลอดนั่น เองครับ แต่ในช่วง 2 เดือนที่ผ่านมาสัญญา S ลดลงอย่างต่อเนื่อง ก็คือมีการไล่ปิด S อย่างต่อเนื่อง ซึ่งก็สาเหตุ "หลัก" ที่ทำให้ราคาทองคำวิ่งขึ้นอย่างต่อเนื่องมา $400+ นั่นเองครับ

Ball Ballkung เห็น commercial ยังSเยอะกว่าL เเสดงว่าจะมีการทุบลงมาปิดก่อนรึเปล่าอะครับ

Jimmy Siri ถูกต้องแล้วครับ จะต้องมีการทุบ(ส่งคำสั่งขายกระดาษอย่างหนักหน่วงรุนแรง)ลงมาก่อนแล้วจึงมีการซื้อปิด พอซื้อปิดมากๆก็ไล่ราคากลับขึ้น ไปใหม่ ในจังหวะนี้ก็จะมีอีก 2 กลุ่ม กรูกันเข้ามาด้วยก็คือ Large Spec และ Small Spec พอเข้ามาเต็มแล้วก็ทุบใหม่ ไล่กันไปอย่างนี้ ดังนั้นเราจึงเห็นตัวเลขอยู่ฝั่งตรงข้ามกันตลอดตั้งแต่ OI แล้ว หรือถ้าเราเห็น้ำหนักของ OI เทไปฝั่งไหนมากกว่า ทิศทางราคาก็จะไปฝั่งนั้น เป็นไปตามหลักของ Demand & Supply นั่นเอง เข้าใจได้ไม่ยากนะครับ

ช่วงนี้เค้าเปิดสัญญา L อย่างต่อเนื่องครับ สลับกับการทุบราคา แล้วปิด S อย่างหนักหน่วง อย่างที่บอกครับ เป็นสัญญาน Bullish กับทองคำมาก ซึ่งก็มากอย่างผิดสังเกตุจริงๆ แต่ก็ต้องระวังถ้าเข้าไปผิดจังหวะ ไปเจอตอนทุบก็โดนเหมือนกัน แต่โดยภาพรวมๆแล้วก็คงพุ่งขึ้นอย่างต่อเนื่องครับ แต่จะเป็นไปในลักษณะซวิงขึ้นลงอย่างรุนแรงกว่าปกติที่เคยเป็นมา ดังนั้นถ้าเล่น GF หรือ GS หรืออะไรก็ตามที่ใช้ Leverage สูง ต้องจับจังหวะให้ดีครับ สรุปว่าเป็นขาขึ้นก็จริงครับ แต่ถ้าเข้าไปผิดจังหวะก็โดนหนัก หงายหลังออกมาได้ทันที นอกเสียจากว่าจัดพอร์ตได้ดี เผื่อมาร์จิ้นไว้เยอะหน่อย ใจแข็งพอ อึดไหว (แต่เหงือตก ขาสั่น...555) ก็พอวัดกันไหวครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

คุณ kunghdy คะ ดูกราฟทองแบบนี้แล้ว ยังคงพักตัวอยู่ใช่ม้้ยคะ ตอนนี้สามารถทะลุ 1800 ได้นะคะ หรือพักจบแล้วคะ รบกวนอีกครั้งคะ (อยากจะซื้อทองแท่งเก็บไว้นะคะ)

1800 เป็นtarget rebound ถ้าเอาตาม กราฟ จะต้องมีอีกจุดที่ใกล้ๆ 1750ก่อนดีด แบบกลับตัว

แต่ถ้าซื้อแท่ง ต่ำกว่า1800 ก็ทยอย ซื้อไปเถอะครับ

1800 เป็นtarget rebound ถ้าเอาตาม กราฟ จะต้องมีอีกจุดที่ใกล้ๆ 1750ก่อนดีด แบบกลับตัว

แต่ถ้าซื้อแท่ง ต่ำกว่า1800 ก็ทยอย ซื้อไปเถอะครับ

ขอบคุณมากคะ

ส่วนตัวเห็นด้วยกับคุณ totonx ครับ

แต่คุณต้องลองประเมินสถานการ และแนวทางการลงทุนดีๆนะครับ

ซื้อแถวๆ 1800 ถ้าติดดอย ผมว่าก็ติดไม่นานหรอก แต่ถ้าเกิดมีอะไรพลิกล็อกขึ้นมา

อาจจะติดดอยนานก็ได้

ขอยืมคำพูดของคุณ p59 (หรือเปล่า?) ว่า เงินของคุณเอง กำไรก็กำไรเอง ขาดทุนก็ขาดทุนเอง

เพราะฉะนั้น ฟังคนอื่นพูดได้ แต่ต้องพิจารณา ลุย/ไม่ลุย เองนะครับ

ถ้ามีญาติมาถามคำถามนี้ ก็จะตอบเค้าไปว่า ซื้อๆไปเหอะ รอดูตอนต้นเดือน ส.ค. สิ

แป๊ปเดียวขึ้นมาสองสามพัน ทองตกอาจจะตกไม่มากนัก เมื่อเทียบเวลาที่มันขึ้นจรวดวิ่งหนีเราครับ ph34r.gifph34r.gif

เห็นตลาดหุ้นช่วงนี้ซึมๆดอยๆแล้วอยากถามว่าเพื่อนๆมีใครอยู่ดอยหุ้นกันบ้างไหมครับ แล้วมีมุมมองยังไงบ้างแบบเวลาที่ตลาดหุ้นเมกากับยุโรปมีปัญหาเพราะวิกฤตหนี้ ตลาดหุ้นไทยก็ไม่พ้นต้องโดนผลกระทบไปด้วยอ่าาา 1b38f9e2.gif

ที่บ้านก็มีคนอยู่บนดอยหุ้นเหมือนกันครับ ของผมมีอยู่ตัวนึงดอยเตี้ยๆ แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร เพราะไม่ได้ซื้อเยอะ และกะเก็บยาว cool.gif

เอาไว้ปลายปีลงมาซัก 900-950 อย่างที่ผู้บริหารบางคนว่าไว้ ก็อาจจะทยอยซื้อเข้าบ้าง

เดาแบบมั่วๆ ตอนล้มหนักๆ ไทยคงโดนหางเลขไปด้วย เพราะเงินฝรั่งถูกดูดออกไปโปะรูโหว่ที่บ้านของเค้า

แต่เอเชียตอนนี้ น่าจะแข็งแรงพอสมควร เพราะเราผลิตของเองได้ และเมื่อ demand ฝรั่งลดลงไป demand เอเชียหัวดำ

ด้วยกันเอง น่าจะเป็นตัวพยุงไม่ให้มันตกต่ำไปมากจนเกินงามเหมือนเวลาฝรั่งล้มครับ laugh.gif

ถูกแก้ไข โดย wcg

มันยังพักอยู่แน่นอน ทองแท่งซื้อสะสมได้ แต่อาจต้องเผื่อใจไว้นิดถ้ามันลงมาแรงๆๆ ถึงลง โอกาสที่จะกลับขึ้นไป 2000-3000 เหรียญเยอะมาก down side น่าจะอยู่ประมาณ 1500-3000 บาทต่อบาททองคำ แต่ upside น่าจะมีได้ถึง 10000 - 20000 บาทนะคะ (ระยะยาว) ก็ลองๆ พิจารณาดูนะคะ ลงแรงๆ แถวๆ 1750 ก็ทะยอยสะสมทีละส่วนก็ได้ เน้นปริมาณ ค่ะ เหมือนที่คุณ next ย้ำเสมอมา มันคงกระชากขึ้นและตบลง ไปๆ มาๆ อยู่ซักพักล่ะค่ะ

พอดีตัวเองมีของอยู่แล้วเลยไม่รีบอ่ะค่ะ :P รอได้ ถ้ามันพลิกกลับเป็นขาขึ้นใหม่ตัวเองก็ไม่เกี่ยงที่จะซื้อแพงเพื่อขายแพงกว่าค่ะ :wub: โชคดีนะคะ

ถ้ามีญาติมาถามคำถามนี้ ก็จะตอบเค้าไปว่า ซื้อๆไปเหอะ รอดูตอนต้นเดือน ส.ค. สิ

แป๊ปเดียวขึ้นมาสองสามพัน ทองตกอาจจะตกไม่มากนัก เมื่อเทียบเวลาที่มันขึ้นจรวดวิ่งหนีเราครับ ph34r.gifph34r.gif !gd

ถ้ามาถามน้องเล็กคงไม่ตอบอย่างเดียว พาไปซื้อด้วยเลย... ^_^

เห็นตลาดหุ้นช่วงนี้ซึมๆดอยๆแล้วอยากถามว่าเพื่อนๆมีใครอยู่ดอยหุ้นกันบ้างไหมครับ แล้วมีมุมมองยังไงบ้างแบบเวลาที่ตลาดหุ้นเมกากับยุโรปมีปัญหาเพราะวิกฤตหนี้ ตลาดหุ้นไทยก็ไม่พ้นต้องโดนผลกระทบไปด้วยอ่าาา !034

ตลาดหุ้นยังเสี่ยงสูงมาก โอกาสที่จะลงมาที่ 900-980 สูง ช่วงนี้ถ้ามีของ เวลาเค้าลากขึ้นแรงๆ ก็ทะยอยปล่อยออกก่อนน่าจะดีกว่า set พัก หลังจากจบ wave 5 ใหญ่ ภาพดูแย่มากเลย พยายามลด port และค่อยซื้อคืนเมื่อฝุ่นหายตลบแล้วจะดีกว่า ตัวเอง clear port ละ ทนโต้คลื่นไม่ไหวค่ะ นั่งดูดีกว่า ต่างชาติยังขายต่อเนื่อง เมื่อวาน broke กับรายย่อยลาก set (ขึ้นมาทำไมก็ไม่รู้) เฮ้อ.. :mad: ช่วงนี้อาจมีรายการทำ window dressing ของบรรดากองทุนและสถาบัน แถวๆ 1040-1060 (ถ้าถึง) น่าขายออกก่อนนะ !bye

มันยังพักอยู่แน่นอน ทองแท่งซื้อสะสมได้ แต่อาจต้องเผื่อใจไว้นิดถ้ามันลงมาแรงๆๆ ถึงลง โอกาสที่จะกลับขึ้นไป 2000-3000 เหรียญเยอะมาก down side น่าจะอยู่ประมาณ 1500-3000 บาทต่อบาททองคำ แต่ upside น่าจะมีได้ถึง 10000 - 20000 บาทนะคะ (ระยะยาว) ก็ลองๆ พิจารณาดูนะคะ ลงแรงๆ แถวๆ 1750 ก็ทะยอยสะสมทีละส่วนก็ได้ เน้นปริมาณ ค่ะ เหมือนที่คุณ next ย้ำเสมอมา มันคงกระชากขึ้นและตบลง ไปๆ มาๆ อยู่ซักพักล่ะค่ะ

พอดีตัวเองมีของอยู่แล้วเลยไม่รีบอ่ะค่ะ :P รอได้ ถ้ามันพลิกกลับเป็นขาขึ้นใหม่ตัวเองก็ไม่เกี่ยงที่จะซื้อแพงเพื่อขายแพงกว่าค่ะ :wub: โชคดีนะคะ

ขอบคุณคะ และก็ขอขอบคุณสำหรับ ทุกๆ คำตอบนะคะ จะได้ไปพิจารณาดูนะคะ

ขอบคุณคะ และก็ขอขอบคุณสำหรับ ทุกๆ คำตอบนะคะ จะได้ไปพิจารณาดูนะคะ

ขอโทษนะครับ เมื่อเช้าตอบผ่านมือถือ เลยตอบห้วนๆ ไปหน่อย

อยากบอกว่าผมให้ความเห็นเชิงตัวเลขได้เท่านั้นนะครับ

การตัดสินใจซื้อ หรือขาย เป็นความเห็นส่วนบุคคล

สำหรับแท่งหากราคาต่ำกว่า 1800 ก็ประเมินซะว่าจะลงอีกเท่าไหร่ที่เราพอใจ แล้วแบ่งซื้อครับ

ผมคงไม่ได้เชียร์ว่า ซื้อได้เลย เพราะส่วนตัวก็ไม่ทราบจริงๆ ว่าต่อไปจะเป็นอย่างไรแน่ๆ นะครับ

แต่เวลาราคาทิ่มลง/ หรือดีดขึ้น มักเป็นกลางคืน หากเรารอเพื่อซื้อแท่ง อาจไม่ทันการณ์

การเฉลี่ยซื้อจะให้ความสบายใจแก่เรามากกว่าครับ

++++++++++++

ขอบคุณ คุณ wcg ที่ให้ข้อคิดครับ ว่าการลงทุนควรเป็นความเห็นส่วนบุคคล

ผิดพลาดอย่างไร มิตรภาพจะได้คงอยู่ ไป นานๆ !17

ถูกแก้ไข โดย totonx

ไอ้หยา

wacko.gif จะเอาทองกะเงินที่เมืองจีนพีเมี่ยงมังเยอะจิงๆ

ทองบวกตั้ง 17 หมุยกิม(แปลว่าดอลล่าร์ครับ) เงินตั้ง 2.48 หมุยกิม จากราคาของ Comex

$17 Gold & $2.48 Silver Premiums in China