ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณ next นี้ฝีไม้ลายมือในการเขียนการวิเคราะห์ สุดยอดจริงๆ ตอนแรกก็ว่าจะอ่านแค่แปปเดียว

อ่านไปอ่านมาหยุดไม่ได้ต้องไปหาของเก่าๆของคุณ next มาอ่านอีก

สรุปรู้สึกตัวอีกทีเวลาหายไป 2 ชั่วโมง ถ้าว่างอีกกรุณาเขียนอีกนะคับ มีคนติดตามอยู่เน้อ :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอถามคุณเน็กซ์ หน่อยครับ... :lol: ยุโรปจะเรียนแบบ อเมริกาในการแก้ปัญหาหนี้...แบบปี 2008 (ก็หมายถึง พิมพ์เงินใช่หรือไม่)และแบงค์ออฟไชน่าจีน ..งดซื้อขายแลกเปลี่ยนเงิน...กับแบงค์ยักษ์ยุโรป ฝรั่งเศสสามแบงค์ :excl:

คุณกุ้งครับ ผมว่าตอนนี้ 100 เหรียญนี่คงน้อยไปแล้วมั้งครับเนี่ย ผมเผื่อเหวียงไว้ 200 เหรียญ/สัญญาตอนนี้ก็ปาดเหงือกันแล้วตอนนี้ !dd ต่อไปคงต้องเป็นเผื่อเหวี่ยง 300 เหรียญแล้วหละครับผมว่า !_18 !_18

ใช่ ขนาดเพื่อไว้เยอะ ยังเริ่ม เหงื่องตก เลยต้องเตรียมกระสุน ไว้เพื่อมันลงมาอีก โดยส่วนตัวไม่น่าต่ำกว่า 1580 นะ ถ้าลงมาก็เหนื่อยหน่อย!dd ต้องหากระสุนมาเพิ่ม ^^'

สู้เค้า !061!061!061

ทว่า วิกฤติหนี้สาธารณะในยุโรปที่อุบัติอยู่ในตอนนี้ เมืองล้มละลายยังไม่พอ ผู้คนที่นี่ยังไม่ร่วมทุกข์ร่วมสุขกับประเทศ

ตรงนี้ฟังแล้วหดหู่ใจจัง

และเห็นด้วยมากๆๆเลยครับที่ไทยสมควรเตรียมความพร้อมและควรเตรียมมาตั้งนานแล้ว ไม่ใช่มัวแต่กระตุ้นเศรษฐกิจที่ทำไปเหมือนตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ(ไม่เข้าข้างพรรคไหนนะคับ นโยบายหลายพรรคก็เป็นแบบนั้นเหมือนกันซะเยอะ) รัฐบาลหรือผู้ที่มีอำนาจควรสอนให้ประชาชนในประเทศเข้มแข็งไม่ใช่มัวรอความช่วยเหลือ บางทีความช่วยเหลือมันอาจไปไม่ถึงหรืออาจไม่มีให้เลยด้วยซ้ำในเวลาเกิดวิกฤต

เห็นราคาทอง เงิน หุ้น ลงแล้วแอบเหวอไปเลย แต่ก็แล้วไงล่ะ ผมยังไม่เห็นปัจจัยพื้นฐานข้อไหนเปลี่ยนไปสักข้อเลยอ่ะ(หรือผมมองพลาดไปหว่า :unsure: ) เลยถือของจิงต่อปายย

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

Why did Gold and Silver Plunge? No, It's Not CME Margin Hikes; What will the Fed do Next?

Four Reasons for Metals Plunge

• Fed did far less than expected
  • Mutual fund redemptions
  • Margin calls at hedge funds
  • China growth story fading

http://globaleconomicanalysis.blogspot.com/2011/09/why-did-gold-and-silver-plunge-no-its.html

ผมเคยเจอวิกฤติอย่างนี้นะครับ ในกรณีที่ผมเปิด Long แล้วพลาด ก่อนที่ผมจะ Stoploss ผมจะหาจังหวะ Shot ลงในจังหวะที่มันกำลัง Breakout ลงไปเพื่อที่จะ Cover สถานะ Long ไว้ไม่ให้แย่ไปกว่านี้ครับ แล้วแผนต่อไปคือ อดทนรออย่างใจเย็นครับ หากมีเงินมากพอ ผมจะปิดสถานะ Shot ตัวที่บวกในบริเวณเส้นสำคัญที่สำคัญจริงๆ(เวลามันลงลึกๆ) เพื่อลุ้น Rebound แต่หากอยากสบายใจชัวร์ๆ ในกรณีที่มั่นใจว่าเราเดินมาถูกทางแน่นอน แต่ราคามันดันเล่นตลกไม่ไปตามเทรนใหญ่ บางครั้งผมอาจจะ Shot ทิ้งไว้นิ่งๆ ไม่ TP ทำกำไรในแนวลึก แต่จะรอให้กราฟมันกลับขึ้นมาใน Range ของ LONG Position เสียก่อนค่อยปิดทำกำไรตัว SHOT เพราะโอกาสที่เทรนจะเปลี่ยนกลับมานั้นมีความเป็นไปได้สูงครับ

การซื้อข้างเดียวขายข้างเดียว บางครั้งก็เป็นสิ่งที่น่ากลัวเหมือนกัน แต่ในบางครั้งหากตลาด Sideway รุนแรง ก็จะทำกำไรได้งามเลยทีเดียว ยังไงขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านนะครับ ขอให้มีจรวดมารับเร็วๆ เป็นกำลังใจให้ครับ !gd

สวัสดีครับ..นับถือจริงๆ.. !01

วันจันทร์ ขอให้ไป 1720 อย่างที่ว่ทีเถอะ ขอบคุณครับ.

ปล.ขอติดตามต่อไป..ดอยมีมากมาย แต่เป็นดอยทองแท่ง ไม่หวั่นไหวครับ.. !v@

ลองเข้าไปดู http://www.goldmoney.com/ของ James Turk ซื้อแล้วเลีอกฝากไว้ท่ีvaultของเขา จะสะดวกมากสำหรับเงินแท่งไม่ต้องหาท่ีเก็บ ส่วนทองเราซื้อเก็บเองดีกว่ายอมเสียพรีเมี่ยมดีกว่าค่าส่ง

ผมชอบซื้อจากเยาวราช แล้วก็แอบเอาใส่ตุ่ม ขุดหลุม

ฝังดินไว้หลังบ้าน ตอนที่เพื่อนบ้านหลับกันหมดแล้วครับ laugh.gif

ที่ยกตัวอย่างมาให้ดูเรื่องค่าพีเมี่ยง ค่าส่งที่อเมริกา เพื่ออยากจะชี้ให้เห็นว่า ค่าต้นทุนในการซื้อของ

ของพวกเราหน่ะ ถือว่าต่ำมาก เมื่อเทียบกับชาติอื่นๆ อย่าไปน้อยใจอาแปะมากนักเลย

จะหัวดำ หัวทอง ทำธุรกิจ ก็ต้องหากำไรกันทั้งนั้น

พวกบริการ vault service พวกนี้ ยังไม่เคยศึกษามาก แต่อ่านไปอ่านมา ยังไงก็อดรู้สึก

ไม่ได้ว่าเป็นบริการออกตั๋วทอง ไม่รู้ว่าเวลาเกิดเรื่องจริงๆ ลูกค้าที่มีทองคำนิดๆหน่อยๆ อย่างผม

จะไปขอถอนทองคำจริงๆออกมาได้หรือเปล่า และขั้นตอน/ข้อจำกัดในการถอนเป็นอย่างไร

(คำถามนี้ผมก็อยากได้คำตอบจากปากของพวกกองทุน ที่คุยว่าให้ถอนทองคำออกมาได้

อย่าง SPDR/GLD เหมือนกัน)

(( ผมเปล่ากดลบให้คุณ xxx น๊าาา ))

วันนี้มีเพื่อนที่มาบุญครองโทรมาบ่นให้ฟังว่าธนาคารนี่นู่น แบ้งค์พันไม่เหลือเลยครับที่ธนาคาร คนถอนไปซื้อทองกันหมด :wacko:

คาดว่าอาทิตย์หน้าคงจะสนุกกันไม่น้อยเลยละครับ

ช่วงที่ทองวิ่งแรงกตอนเดือน ส.ค.

เวลานั่งรอคิวทำธุระที่ธนาคาร ผมชอบดูคนที่ถอนเงินที่เป็นปึกๆ

แล้วเดากับคนที่ไปด้วย ว่าเค้าถอนเงินไปซื้อทองหรือเปล่า แล้วซื้อกี่บาท

เพิ่งโพสครั้งแรกครับ ฝากตัวด้วยครับ

โพสครั้งแรกมีคำถามเลยครับ

พอดีผมเล่น spot gold กับออสสิริส

วันนี้เป็นวันปิดตลาด(วันเสาร์) แต่ออสสิริส ยังดำเนินการซื้อขายถึง 12.00 น.

ตอนเวลาที่ผมเปิดหน้าจอ เพื่อดูราคา ณ spot gold ตอนนั้นอยู่ที่ 1655 ราคาที่เราสามารถเข้าซื้อได้คือ 24400 ครับ

หันกลับมาดูอีกที ราคา spot gold ยังอยู่ที่เดิม แต่ผีหลอกครับ ขยับไป 24430 เดินไปกินน้ำ กลับมา 24500 เฉยเลยครับ

ทั้งๆที่ราคา spot gold ยังอยู่ที่เดิม สุดท้ายจบที่ 24530 บาท กับราคา spot gold 1655

สงสัยครับว่า ราคามันเปลี่ยนไปได้อย่างไร ทั้งๆที่ 1655 เท่าเดิม

หรือว่าตลาดแลกเปลี่ยนเงินตรายังเปิดอยู่ครับ ค่าเงินบาทจึงอ่อนค่าลงไปอีก

รบกวนเพื่อนๆ สมาชิก ตอบข้อสงสัยด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เพิ่งโพสครั้งแรกครับ ฝากตัวด้วยครับ

โพสครั้งแรกมีคำถามเลยครับ

พอดีผมเล่น spot gold กับออสสิริส

วันนี้เป็นวันปิดตลาด(วันเสาร์) แต่ออสสิริส ยังดำเนินการซื้อขายถึง 12.00 น.

ตอนเวลาที่ผมเปิดหน้าจอ เพื่อดูราคา ณ spot gold ตอนนั้นอยู่ที่ 1655 ราคาที่เราสามารถเข้าซื้อได้คือ 24400 ครับ

หันกลับมาดูอีกที ราคา spot gold ยังอยู่ที่เดิม แต่ผีหลอกครับ ขยับไป 24430 เดินไปกินน้ำ กลับมา 24500 เฉยเลยครับ

ทั้งๆที่ราคา spot gold ยังอยู่ที่เดิม สุดท้ายจบที่ 24530 บาท กับราคา spot gold 1655

สงสัยครับว่า ราคามันเปลี่ยนไปได้อย่างไร ทั้งๆที่ 1655 เท่าเดิม

หรือว่าตลาดแลกเปลี่ยนเงินตรายังเปิดอยู่ครับ ค่าเงินบาทจึงอ่อนค่าลงไปอีก

รบกวนเพื่อนๆ สมาชิก ตอบข้อสงสัยด้วยครับ

ขอบคุณครับ

------------------------

-------------------

ขอบคุณครับ

ถ้าระดับ Spot Gold นี่คงต้องระดับคุณกุ้งมาตอบกันสถานเดียวเสียแล้วหละครับ

มิบังอาจจริงๆ !01 ผมว่าผมคงต้องเป็นคนถามคุณ pongsak แทนเสียด้วยซ้ำ !57

ผู้กล้าเรามาแว้ว :lol:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

สวัสดีครับ..นับถือจริงๆ.. !01

วันจันทร์ ขอให้ไป 1720 อย่างที่ว่ทีเถอะ ขอบคุณครับ.

ปล.ขอติดตามต่อไป..ดอยมีมากมาย แต่เป็นดอยทองแท่ง ไม่หวั่นไหวครับ.. !v@

สวัสดีเช่นกันครับ ราคาที่ 1720 อยากเรียกว่า สิ่งเล็กๆที่เรียกว่าปาฏิหาริย์ครับ :lol: ส่วนจะลงไปอีกได้หรือไม่ ตรงนี้ต้องวัดใจชาวสวนกันแล้วครับ :lol: แต่จากกราฟระดับสัปดาห์และเดือนนั้น การพักตัวที่ระดับ 23.6% ต้องบอกว่ายังถือว่าน้อยครับ หากมีปาฏิหาริย์จริงก็ขอให้แนวรับในกราฟระดับวันสามารถรับอยู่นะครับ แต่เวลาลงแรงๆแบบนี้ส่วนใหญ่แล้ว เวลากราฟสวนกลับก็จะแรงไม่เบาเลยทีเดียวครับ และหากรูปแบบแท่งเทียนดูดีลงตัวส่งสัญญาณ Bullish ขึ้นพร้อมกับสัญญาณทางเทคนิคอื่นๆ รับรองเลยครับ หมีไส้แตกแน่ๆ :lol:

รบกวนเพื่อนๆนิดนะครับ

พอดีว่าผมได้รับข่าวมาว่าจีนกะอินเดียจะรวมหัวกันเททองในสัปดาห์หน้าไม่รู้จริงหรือมั่วนะครับ

ไม่รู้ว่าจะม่าช่วงรีบาวให้กระโดดหรือป่าว

ทั้งที่ก่อนหน้านี้ทองคำมักสวนทางกับกระแสเศรษฐกิจโลก เพราะนักลงทุนมองว่าทองคำเป็นสิ่งปลอดภัย

ตอนนี้ก็มีแต่ข่าวแย่กับกระแสเศรษญกิจโลก

ซึ่งน่าจะดึงราคาทองคำให้ทะยานไปได้อีก

แต่ทำไมทองกลับดิ่งไปด้วยนะ ดูแปลกๆๆ

เวลาทองขึ้นก็ตื่นทองว่าจะไปถึง2000+

ตอนนี้ทองลงก็มีกระแสมากมายว่าจะลงไปหาที่จุดต้นทุน

พอทราบคร่าวๆว่าต้นทุนทองคำหน้าเเหมืองราว700เหรียญ

แต่เเบ็ดเสร็จอยู่ที่ 1000 เหร๊ยญ

แต่หากจะบอกว่าลงไปที่ต้นทุนไม่น่าลึกเกิน1200เหรียญ

จากปลายปีที่แล้วราคาอยู่ที่ 1250-1350

พอทองลงเกิดกระแสมากมายเหมือนภาวะน้ำมันที่เคยไปถึง140และจนบัดนี้ก็ไม่สามารถขึ้นไปถึงอีกเรย

จากสินทรัพย์ที่ปลอดภัยตอนนี้ทองคำกลายเป็นสินทรัพย์ที่น่ากัวจังเรย

หากทางท่านใดพอทราบสารอะไรรบกวนแจ้งด้วยนะครับไม่อยากล้มละลายรอบ2

นึกว่าสงสารเด็กน้อยตาดำๆๆที่โง่เป็นแม่งเม่าโง่ๆ

ขอบคุณครับ

ถ้าระดับ Spot Gold นี่คงต้องระดับคุณกุ้งมาตอบกันสถานเดียวเสียแล้วหละครับ

มิบังอาจจริงๆ !01 ผมว่าผมคงต้องเป็นคนถามคุณ pongsak แทนเสียด้วยซ้ำ !57

ผู้กล้าเรามาแว้ว :lol:

ค่าเงินเราอ่อนลงครับมันเลยเป็นแบบนี้