ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สำหรับท่านที่ยังไม่ได้รับหนังสือ สัปดาห์หน้าเป็นสัปดาห์สุดท้ายแห่งการรอคอยแล้วนะครับ "ทุกท่านจะได้รับ"

ไม่ว่าสั่งซื้อช้าหรือเร็ว หนังสือล๊อตที่ผิดพลาดจะแก้ไขกลับมาทั้งหมดและจัดส่งให้ได้โดยทั่วกันครับ

ขอบคุณครับ

ปล. เช็คชื่อคนหายด้วยนะครับ

วันนี้ไปรษณีย์มาส่งให้ 2 เล่มพรุ่งนี้จะเอาไปฝากพี่สาวที่พิจิตร หน้าปกแข็งสวยมากกกกคะ.. โดยเฉพาะตัวเลข 2,025$3ca8b998.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณเน็กซ์ พี่หมอ พี่ส้มโอมือ คุณพ่อน้องเอ็ม และพี่ๆ ทุกท่าน . น้องเล็กเอาบุญมาฝาก

ร่วมอนุโมทนาบุญกับน้องเล็กนะคะ (พรุ่งนี้ที่บ้านจะนำพระปิดทอง 2 องค์ ไปถวายวัด)

แต่อยากบอกว่า...น้องเล็กตั้งปีบนกล้องผิด . พรุ่งนี้ถวายวัดแล้วจะอัพให้ดูใหม่ค่ะ !32 (เพิ่งเห็นตอนโพสแล้ว อายนะเนี่ย อิอิ)

post-1438-078645900 1297525632.jpg

สาุธุ อนุโมทามิ ครับ

พระสวยงามมากครับ พี่น้องเล็ก พรุ่งนี้คงอิ่มบุญน่าดู

กองทุนเปิดธนชาตทองคำแท่ง-UH จะมีการลงทุนเหมือนกันกองทุนเปิดธนชาตทองคำแท่ง-H แต่กองทุนเปิดธนชาตทองคำแท่ง-UH จะไม่มีการป้องกันความเสี่ยงด้านอัตราแลกเปลี่ยนเงินตรา

แปลว่ากองทุนHมีการป้องกันความเสี่ยงจากอัตราแลกเปลี่ยนเงิน่ตปท ในขณะที่กองทุนUHไม่มีหรือค่ะ ถ้าเช่นนั้น

ค่าธรรมเนียมการจัดการของ2กองทุนน่าจะแตกต่างกัน โดยอย่างแรกน่าจะสูงกว่า ที่เข้าใจนี้ถูกมั้ย คุณส้มโอ :blink:

พี่ปุณณ์ขอตอบแทนน้องส้มโอมือนะคะ

ค่าธรรมเนียมเก็บจากผู้ลงทุนเวลาสั่งซื้อขายทั้ง 2 กองทุนเท่ากัน (ซื้อ 0.1% ขาย 0.1%)

แต่ค่าใช้จ่ายในการบริการจัดการ ค่าใช้จ่ายในประกันค่าเงินจะหักเป็นค่าใช้จ่ายของกองทุนธนชาตทองคำแท่ง-H

อาจทำให้ NAV ขึ้นน้อยกว่า Gold spot แต่จะมีผลดีถ้าค่าเงิน USD ตกมาก

ส่วนกองที่ไม่ประกันค่าเงินก็ไม่มีรายจ่ายตรงส่วนนี้ จะมีความเสี่ยงเมื่อค่าเงิน USD ตกมาก แต่ถ้าช่วงเวลาที่เงินบาทอ่อนค่าก็จะได้กำไรจากค่าเงินด้วย

ก็คงต้องคาดการณ์ว่าจะลงทุนระยะสั้นยาวแค่ไหน และทิศทางค่าเงินจะเป็นอย่างไร

เป็นนักศึกษาป.โทคะ กำลังศึกษาวิชาการค้นคว้าอิสระอยู่ จึงมีความจำเป็นต้องใช้ข้อมูลจากแบบสอบถามคะ เพื่อใช้ประโยชน์ทางการศึกษาเท่านั้น จึงอยากจะขอความร่วมมือจาก เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ด้วยนะคะ (ตามลิงค์คะ)

https://spreadsheets.google.com/viewform?hl=en&pli=1&formkey=dHBNY2NMbFcwTlduOUJweG5HaU5MVGc6MQ#gid=0

ขอขอบคุณมากนะคะ

มาลงชื่อรอหนังสืออีกคนครับ รอ ร้อ รอ

พี่ปุณณ์ขอตอบแทนน้องส้มโอมือนะคะ

ค่าธรรมเนียมเก็บจากผู้ลงทุนเวลาสั่งซื้อขายทั้ง 2 กองทุนเท่ากัน (ซื้อ 0.1% ขาย 0.1%)

แต่ค่าใช้จ่ายในการบริการจัดการ ค่าใช้จ่ายในประกันค่าเงินจะหักเป็นค่าใช้จ่ายของกองทุนธนชาตทองคำแท่ง-H

อาจทำให้ NAV ขึ้นน้อยกว่า Gold spot แต่จะมีผลดีถ้าค่าเงิน USD ตกมาก

ส่วนกองที่ไม่ประกันค่าเงินก็ไม่มีรายจ่ายตรงส่วนนี้ จะมีความเสี่ยงเมื่อค่าเงิน USD ตกมาก แต่ถ้าช่วงเวลาที่เงินบาทอ่อนค่าก็จะได้กำไรจากค่าเงินด้วย

ก็คงต้องคาดการณ์ว่าจะลงทุนระยะสั้นยาวแค่ไหน และทิศทางค่าเงินจะเป็นอย่างไร

ขอบคุณพี่ปุณณ์มากค่ะ ตอบได้ความกระจ่างชัดเจนมั้ีก ๆ ค่ะ แทบไม่ต้องไปถามธนาคารเลย เรียกว่าตอบได้ดีกว่าดีกว่าค่ะ :rolleyes:

ขอบคุณมากครับพี่ปุณณ์ เรื่องกองทุนต้องถามผู้เชี่ยวชาญแบบพี่ปุณณ์ครับ

คุณเน็กซ์ พี่หมอ พี่ส้มโอมือ คุณพ่อน้องเอ็ม และพี่ๆ ทุกท่าน . น้องเล็กเอาบุญมาฝาก

ร่วมอนุโมทนาบุญกับน้องเล็กนะคะ (พรุ่งนี้ที่บ้านจะนำพระปิดทอง 2 องค์ ไปถวายวัด)

แต่อยากบอกว่า...น้องเล็กตั้งปีบนกล้องผิด . พรุ่งนี้ถวายวัดแล้วจะอัพให้ดูใหม่ค่ะ !32 (เพิ่งเห็นตอนโพสแล้ว อายนะเนี่ย อิอิ)

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

แต่อยากบอกว่า...น้องเล็กตั้งปีบนกล้องผิด . พรุ่งนี้ถวายวัดแล้วจะอัพให้ดูใหม่ค่ะ em309.gif (เพิ่งเห็นตอนโพสแล้ว อายนะเนี่ย อิอิ)

โมทนาด้วยจร้า em0009.gif

สงสัยตั้งปีที่กล้องตอน ปีไฉ่ แน่ๆ ถึงตั้งผิด 07baa27a.gif

โมทนาด้วยค่ะ คุณน้องเล็ก

พี่ปุณณ์นี่เฉิ่มจริงๆ ไม่รู้จักพระพุทธรูปทรงเครื่อง และปางเปิดโลก (รู้จักแต่ปางสมาธิ ไสยาสน์ นาคปรก ลีลา)

ยังคิดว่า ทำไมนำพระสยามเทวาธิราชไปถวายวัด blink.gif

ดูอีกที อ้าวไม่ใช่ เพราะไม่ได้ถือพระขรรค์นี่นาื blush.gif

ก็อปมาฝากครับ

Congress warned over states' bankruptcies - Business News, Business - The Indepwww.independent.co.uk

US lawmakers were warned yesterday that allowing states to declare bankruptcy would upend the $2.8 trillion (£1.7 trillion) municipal bond market, making it much harder and more expensive to fund local government, and potentially destablising the economic recovery.

คองเกรสเตือนว่าหากปล่อยให้รัฐต่างๆ สามารถประกาศล้มละลายตัวเองได้ จะสร้างความเสียหายอย่างมหาศาลกับตลาดพันธบัตรรัฐบาลท้องถิ่นที่มีมูลค่ารวมไม่ต่ำกว่า $2.8 Trillion (£1.7 trillion)

นายหลู เซียงเหว่ย นักเศรษฐศาสตร์ชื่อดังและเป็นที่ปรึกษาของ China Industrial Bank Co. เสนอให้ทางการจีน "เร่งเทขาย" ตราสารหนี้ของรัฐบาลสหรัฐ โดยเฉพาะในส่วนของตราสารหนี้ที่มีการค้ำประกันโดยสัญญาเงินกู้ในอสังหาของธนาคาร Fannie Mae และ Freddie Mac ทั้งหมดภายในไตรมาส 2 ของปี 2011 ซึ่งตราสารในส่วนนี้ทั้งหมดมีมูลค่ารวมประมาณ 500 billion หรือ 500 พันล้านดอลล่าสหรัฐ ที่รัฐบาลจีนถือครองอยู่

http://online.wsj.co...210-707625.html

สถานการณ์ของโลหะเงิน หรือ Silver ซึ่งเข้าสู่สภาวะขาดแคลนอย่างเต็มตัวแล้ว โดย Jim Willie CB

" My forecast has been and will continue to be that the gains in Silver price will be around triple to the gains in the Gold price, due to tremendous shortages and colossal demand. "

http://www.24hgold.c...r=Jim+Willie+CB

บทวิเคราะห์ FED หรือ US Federal Reserve บิดเบือนราคาตลาดของทองคำ, น้ำมัน และพันธบัตร

http://www.marketoracle.co.uk/Article8361.html

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

มีเรื่องคาใจครับ

อยากให้ คุณ Next พี่หมอเล็ก และท่านอื่นๆ

ลองช่วยกัน จำลองเหตุการณ์ในประเทศไทยหน่อยครับ ว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง กับตลาดGF ทองแท่ง หุ้น ฯลฯ

ถ้าทองมีการขึ้นวันละ100-200 USD ติดต่อกันหลายๆวัน

มีเรื่องคาใจครับ

อยากให้ คุณ Next พี่หมอเล็ก และท่านอื่นๆ

ลองช่วยกัน จำลองเหตุการณ์ในประเทศไทยหน่อยครับ ว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง กับตลาดGF ทองแท่ง หุ้น ฯลฯ

ถ้าทองมีการขึ้นวันละ100-200 USD ติดต่อกันหลายๆวัน

กร๊าก ผมคงตอบไม่ได้ครับว่าอะไรจะเกิดขึ้น

แต่ตอบได้อย่างเดียวคือถ้ามันขึ้นวันละขนาดนั้น ผมคงเอาทองไปขายวันละแท่งครับ 70bff581.gif

แล้วก็ผมไม่กลัวว่าจะไม่มีคนรับซื้อครับ เพราะถ้าเป็นแบบนั้นแล้วแสดงว่าค่าเงินลดลงเร็วมาก(อภิมหาเงินเฟ้อ)04a97f13.gif

1 ร้านทองคงไม่โง่ที่จะเก็บเงินเอาไว้ให้มันลดค่าลงไป เขาคงต้องรีบเอาเงินที่มีอยู่มาหาซื้อทองของผมมังครับ332f960b.gif

2 .ตอนที่ทองขึ้นแรงๆ สมาคมจะตั้งราคาแบบกั๊กสุดๆ(ผมเคยเห็นถูกกว่าราคา spot ถึง 500-600บาท) เพราะรู้ว่ายังไงคนก็จะเอาทองมาขาย รับซื้อปั๊บเคาะขายเมืองนอกทันที กำไรมหาศาล 07baa27a.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ครั้งก่อนเคยเห็นทองขึ้นเยอะๆ ร้านทองปิดร้านไม่ยอมซื้อคืนเพราะเค้าอ้างว่าไม่มีตังค์จ่าย แล้วมันจะไม่เกิดขึ้นอีกเหรอคะ เงินสภาพคล่องน้อย น่าเก็บหรือป่าวค่ะ :blink: