ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อ่านบทความเรื่องศักดิ์ศรีของหุ้นซึ่งมองยากแต่ใครมองออกก็รวย สำหรับทองคำ คุณNEXTมองศักดิ์ศรีของทองคำอย่างทะลุปรุโปร่ง ได้นำสิ่งที่คุณNEXTมองมาเขียนให้สนุกและเข้าใจง่ายแล้ว ผมว่าศักดิ์ศรีของทองคำกำลังใกล้เข้ามาแล้ว

ส่วนดอลลาร์มองยังไงก็ไม่ไหว ขาดดุลการค้ามากมายยังมองหาทางที่จะไม่ขาดดุลไม่เจอ มีหนี้สินมากมายมหาศาลแล้วยังพิมพ์ดอลลาร์มาอีกมากมาย

อย่างที่คุณส้มโอมือว่า ทองคำและเงิน ราคาไม่สมศักดิ์ศรีเอามากๆครับ :mad:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับทุกท่าน พอดีว่า ไปเจอที่นึงที่เค้า อัพเดรตข่าวเศรษฐกิจ อยู่เสมอ แต่ว่าเป็นภาษาอังกฤษ ซึ่งผมก็ อ่านไม่ออกซักเท่าไหร่ เลย ลองเอามาถาม ผู้รู้ หรือผู้ที่อ่านออก ดูว่า มันเป็นข่าวสารที่มีประโยชน์ กับเรารึป่าวครับ ถ้ามีประโยชน์ ก็เลือกหัวข้อ ของมันได้เลยครับ ผมจะ ก๊อป ข่าวเต็ม ๆ มาให้ผู้รู้แปล และ แชร์กันครับ

แต่ถ้า ไม่มีประโยชน์อะไร หรือว่า เป็นอะไร ที่พื้น ๆ ก็ขอโทษ ด้วยครับ

สวัสดีครับ อ เน็กซ์ วันนี้ได้อ่านบทความของ อ แล้วหลังจากที่รอมานาน สบายดีนะครับ

สบายดีครับคุณauu22 นำข่าวมานำเสนอเพื่อนสมาชิกเป็นสิ่งที่ดีนะครับ เห็นว่าอะไรน่าสนใจก็ไม่ต้องเกรงอะไร โพสต์ไปเลยครับ ผมรออ่าน :]

ขอบคุณค่ะ คุณเน็ก บทความคุณเน็กสมกับที่รอคอยจริง ๆ

จากที่ไม่เคยสนใจ และไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เลย ชอบมากค่ะ

อธิบายได้เยี่ยมยอดไปเลยค่ะ

ถ้าอยากสั่งหนังสือเพิ่ม ต้องรอหนังสือวางแผงอย่างเดียวเลยรึเปล่าคะ

ดีใจที่ชอบบทความ และ ขอบคุณที่สนใจสั่งหนังสือเพิ่ม แต่ตอนนี้หมดแล้วครับ

เรื่องวางแผงกำลัง คิดๆอยู่ ไว้มีความคืบหน้าจะมาแจ้งอีกทีนะครับ

ได้รับหนังสือคุณ Next แล้ว รู้เลยว่าใส่ความตั้งใจลงไปกับการทำหนังสือเล่มนี้มาก อีกอย่าง ในรูปแบบหนังสือนี่อ่านง่ายกว่าในเวบเป็นไหนๆครับ

ถ้าตั้งใจจะขายลิขสิทธิ์ ก็ขอให้ได้ deal อย่างที่ตั้งใจไว้ แล้วอีกซัก 6 เดือนออกเล่ม 2 ต่อนะครับ

หนึ่งเล่มเก็บไว้อ่านเอง อีกเล่มส่งไปเป็นหนังสือลูกโซ่ส่งให้คุณแม่อ่านต่อแล้วครับ

ฟังแล้วปลื้มใจหายเหนื่อยเลยครับ ดีใจที่ชอบนะครับ

คนที่ยัง ร๊อ รอ รอ หนังสือ ภายในอาทิตย์นี้คิดว่าน่าจะได้รับกันทั่ว

หากนานไปอย่าโกรธกันน้าา ขอโทษจริงๆขอรับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

คุณ next ครับ คิดว่าพวกกลุ่ม New World Order จะมีผลต่อราคาทองหรือเปล่าครับ

อ่านจุดประสงค์พวกนี้แล้ว เหมือนอ่านบทหนัง hollywood เลย

ขอบคุณครับ !thk !01

เรื่อง NWO ผมก็ติดตามอยู่บ้าง พูดไปก็ยาววว เอาเป็นผมคิดว่าเค้าอยู่เบื้องหลังความวุ่นวายของโลกเราหลายๆเรื่องนะครับ

รวมถึง "ตลาดทองคำ" ด้วย แต่ที่ไม่ได้มาขยายความในกระทู้นี้เพราะเดี๋ยวจะบานปลาย

ขอเน้นที่ระบบการเงินและเศรษฐกิจโลกก่อนแล้วกันนะครับ :rolleyes:

ขอบคุณ อ เน็กซ์ มาก ที่รับฟัง ครับ แต่ผมแปลภาษาไม่เป็น พอดีผมใช่้ โปรแกรมตัวนึงอยู่ มันมีทั้งกราฟ ค่าเงิน หลายสกุล (forex) และก็จะีมี funds แล้วก็มี indexes และ commodities ซึ่ง จะมี กราฟ ทองคำ เงิน(silver) พาลาเดียม และ แพลตินั่ม และหุ้นใหญ่ ๆ ของต่างชาติ ทุกตัว แบบเรียลไทม์ ครับ ในโปรแกรม ยังมี ข่าว สร้างต่าง ๆ ของเศรษฐกิจ รอบโลก ส่งเข้ามา ตลอดทั้งวันทั้งคืน และ มันคงจะดี ถ้าทั้งหมดนี้ ผมอ่านภาษาอังกฤษ ได้ และอ่านกราฟเป็น

ผมจึง ลองเอาตัวอย่างหัวข้อข่าวมาให้ ท่าน ๆ ได้ดู ๆ กันว่า มีอันไหนน่าสนใจรึป่าว จะได้ เอาข่าวเต็ม ๆ ในหัวข้อนั้นมา โพสให้แล้ว รออ่านจาก ผู้แปล ครับ

รออ่านบทความต่อไปครับ

อย่างเช่นเวลานี ก็จะมีหัวข้อข่าวให้เลือกอ่านว่าอย่างงี้แต่ผมไม่รู้ว่า มันหมายถึงเรื่องอะไรบ้าง และมันคงจะดี ถ้าหากว่ามันมีประโยชน์ กับพวกเรา ครับ

post-2075-087154800 1297360739.jpg

คุณเน็กซ์ขา...ทำไมจีนขึ้นดอกเบี้ยทองถึงขึ้นกระฉูดขนาดนั้นล่ะคะ

คราวที่แล้วจีนขึ้นดอกเบี้ยทองลง (เข้าใจเหตุผล . แต่คราวนี้งงจริงๆ ค่ะ) !38 !38 !38

รบกวนคุณเน็กซ์ และกูรูทุกท่านช่วยวิเคราะห์หน่อยซิคะ . ขอบคุณล่วงหน้าแบบพี่หมอ อิอิ !thk !thk !thk

ช่วงนี้ข่าวเงินเฟ้อแรงมากๆและเริ่มแผลงฤทธิ์แล้วด้วย โดยเฉพาะสินค้าจำเป็นในชีวิตประจำวันวิ่งแข่งกันขึ้นราคาอย่างน่าตกใจ ปรับดอกเบี้ยครั้งนี้น้อยมากเมื่อเทียบกับความน่ากลัวของเงินเฟ้อ(แม้มีการปรับขึ้นดอกเบี้ยมาบ้างแล้ว แต่ก็ยังนับว่าอยู่ในระดับต่ำ และดอกเบี้ยนโยบายที่เพิ่มขึ้นหักด้วยอัตราเงินเฟ้อเงินที่เพิ่มก็ยังคงติดลบ) ภาวะเงินเฟ้อณปัจจุบันนี้เหมือนไฟไหม้อย่างแรงแล้ว ปรับดอกเบี้ยน้อยๆก็เหมือนไฟไหม้หนักมีรถดับเพลิงคันเล็กๆที่บรรจุน้ำได้น้อยวิ่งมา ใครเห็นก็ยิ่งหนักใจครับ(เงินเฟ้อเผยตัวอย่างแรงแล้วขึ้นดอกเบี้นนิดเดียวทำอะไรเงินเฟ้อไม่ได้ครับ) ช่วงที่พอล โวกเกอร์(ชื่อประมาณนี้)เอาชนะเงินเฟ้อในอเมริกาเขาขึ้นดอกเบี้ยมหาโหดครับ ขึ้นแบบนั้นถึงเอาชนะเงินเฟ้อได้

ขึ้นดอกเบี้ยครั้งที่แล้ว ภาวะเงินเฟ้อยังไม่เผยตัวว่ารุนแรงมากๆคนยังไม่ค่อยกลัวเงินเฟ้อ เหมือนไฟเริ่มไหม้แต่น้อยแค่มีรถดับเพลิงคันเล็กๆวิ่งผ่านมาก็ดีใจแล้ว ตอนนี้ไฟไหม้หนักมากเห็นแค่รถดับเพลิงคันเล็กๆคันเดียว แบบนี้บ้านหลังใกล้ที่ไฟยังไหม้ไม่ถึงยิ่งกังวลใจหนักขึ้น เริ่มมีคนพูดว่าจีนคงให้ธนาคารเพิ่มอัตราเงินเก็บสำรองต่อเงินฝากเพิ่มขึ้นอีก

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลนะคะ . ขอบคุณทุกท่านจริงๆ !thk !thk !thk

-_-

พูดถึงเรื่องเงินดอลล่าห์ ถูกพิมพ์ขึ้นมามาก

แล้วคุณ next คิดถึงเงินสกุลหลัก ๆ อื่น ๆ มัยครับ

เช่น ยูโร เยน ปอนด์

พวกนี้ก็น่าจะมีการพิมพ์มากเหมือนกันนะครับ

แบบนี้พี่หยวนของเราอ่วมน่าดู โดนถล่ม

ถ้าเงินสกุลหลัก ๆ ถูกยกเลิกจริง สงสัยต้องเอาเงินสกุลใหม่มาใช้กัน

แล้วภาวะ hyperinflation คนเป็นหนี้ก็ดีสิครับ เหมือนกันไม่ต้องใช้หนี้ใช้มัย

-_-

พูดถึงเรื่องเงินดอลล่าห์ ถูกพิมพ์ขึ้นมามาก

แล้วคุณ next คิดถึงเงินสกุลหลัก ๆ อื่น ๆ มัยครับ

พวกนี้ก็น่าจะมีการพิมพ์มากเหมือนกันนะครับ

แบบนี้พี่หยวนของเราอ่วมน่าดู โดนถล่ม

ถ้าเงินสกุลหลัก ๆ ถูกยกเลิกจริง สงสัยต้องเอาเงินสกุลใหม่มาใช้กัน

แล้วภาวะ hyperinflation คนเป็นหนี้ก็ดีสิครับ เหมือนกันไม่ต้องใช้หนี้ใช้มัย

ขอแจมนิดนึงนะครับเรื่่อง hyperinflation ผมมองว่าเป็นเจตนาของเมกาเลยครับ จะได้ไม่ต้องใช้หนี้ที่ไม่มีปัญญาใช้

ส่วนเรื่องสกุลเงินใหม่ก็มีข่าวออกมาอีกแล้วครับ

IMF calls for dollar alternative

The International Monetary Fund issued a report Thursday on how the dollar could be replaced as the world's reserve currency.

-_-

ผมก็สงสัยในกรณีนี้เหมือนกัน โดยเฉพาะคนที่เป็นหนี้ธนาคารในเมืองไทย !45 !38

รออ่านหนังสือคุณเน็กซ์จนเหงือกแห้งหมดแล้ว สงสัยว่ากว่าจะได้หนังสือ คนอื่นคงอ่านจบกันไปหมดแล้วมั้ง เฮ้อ :(

รออ่านหนังสือคุณเน็กซ์จนเหงือกแห้งหมดแล้ว สงสัยว่ากว่าจะได้หนังสือ คนอื่นคงอ่านจบกันไปหมดแล้วมั้ง เฮ้อ :(

จัดส่งไปแล้ว สมาชิกจากอุบลราชธานีใช่มั๊ยครับ? ภายในอาทิตย์นี้ต้องได้แล้วล่ะครับ :rolleyes: