ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

รออ่านหนังสือคุณเน็กซ์จนเหงือกแห้งหมดแล้ว สงสัยว่ากว่าจะได้หนังสือ คนอื่นคงอ่านจบกันไปหมดแล้วมั้ง เฮ้อ :(

ผมว่าทุกอ่านจบตั้งแต่อยู่ในกระทู้แล้วมากกว่านะครับ ส่วนหนังสือเอาไปใส่ซองสุญกาศไว้บูชา !uu !uu .....ล้อเล่นครับ เอาไว้แจกจ่ายล้างสมองคนข้างๆ !17 !17

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ่านบทความเรื่องศักดิ์ศรีของหุ้นซึ่งมองยากแต่ใครมองออกก็รวย สำหรับทองคำ คุณNEXTมองศักดิ์ศรีของทองคำอย่างทะลุปรุโปร่ง ได้นำสิ่งที่คุณNEXTมองมาเขียนให้สนุกและเข้าใจง่ายแล้ว ผมว่าศักดิ์ศรีของทองคำกำลังใกล้เข้ามาแล้ว

ส่วนดอลลาร์มองยังไงก็ไม่ไหว ขาดดุลการค้ามากมายยังมองหาทางที่จะไม่ขาดดุลไม่เจอ มีหนี้สินมากมายมหาศาลแล้วยังพิมพ์ดอลลาร์มาอีกมากมาย

ศักดิ์ศรีของหุ้น

โลกในมุมมองของ Value Investor : ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร กรุงเทพธุรกิจ วันอังคารที่ 11 มกราคม พ.ศ. 2554

ตัวอย่างของกิจการในเมืองไทยที่ผมเห็นว่าสามารถนำเรื่องของศักดิ์ศรีมาพูดได้และก็เป็นเรื่องที่ผ่านมาแล้วก็คือ หุ้นการบินไทย ย้อนหลังไปเพียงไม่เกิน 2-3 ปีในช่วงที่หุ้นการบินไทยตกต่ำลงเหลือเพียง 7-8 บาทถ้าผมจำไม่ผิด ในช่วงนั้น Market Cap. หรือมูลค่าหุ้นทั้งบริษัทของการบินไทยอยู่ที่หมื่นกว่าล้านบาท ซึ่งเท่ากับราคาเครื่องบินโบอิง 747 เพียง 2-3 ลำ แต่ถ้าดูจริงๆ แล้ว ศักดิ์ศรีของการบินไทยคือการเป็นสายการบินแห่งชาติที่คนเกือบครึ่งหนึ่งที่ต้องเดินทางเข้าออกประเทศไทยด้วยเครื่องบินต้องใช้บริการ นอกจากนั้นการบินไทยยังถือหุ้นใหญ่โดยรัฐที่มี “ศักดิ์ศรี” ที่จะต้องรักษาบริษัทไว้ ดังนั้น ราคาหรือมูลค่าตลาดของหุ้นการบินไทยในช่วงนั้นจึงดู “ไม่สมศักดิ์ศรี” ไม่ต้องไปพูดถึงเรื่องกำไรขาดทุนหรือฐานะการเงินอะไรทั้งสิ้น เหตุการณ์หลังจากนั้นก็เป็นอย่างที่เห็น หุ้นการบินไทยปรับตัวขึ้นมหาศาลสมกับฐานะหรือศักดิ์ศรีของบริษัทคือกว่าแสนล้านบาท

อันนี้อย่าลืมพิจารณา กรณีสายการบินระดับชาติอย่าง JAL ของญี่ปุ่น กะ PAN AM ของเมกานะครับ

หุ้นศักดิ์ศรีแบบหงษ์เหินฟ้า จะกลายเป็น ราคาหุ้นเป็ดย่างถูกเผา !53

โดยเฉพาะหุ้น PAN AM ทำเอากองทุน Hedge Fund เก่าแก่ในตำนาน(จำชื่อไม่ได้) ถูกฟันซะเละเชียว

หนังสือหมดแล้วหรือครับ เซ็งแมว กลับจากตรุษจีนก็ตกรถอีกแล้ว :ph34r:

จัดส่งไปแล้ว สมาชิกจากอุบลราชธานีใช่มั๊ยครับ? ภายในอาทิตย์นี้ต้องได้แล้วล่ะครับ :rolleyes:

สมาชิกนนท์มีโอกาสบ้างมั๊ย โอนตั้งแต่วันแรกที่รับจองเลย

นี่วันศุก ไปรษณีย์รอบเช้าก็มาส่งแล้ว แต่ยังไม่ได้รับ...ลุ้นๆๆๆ

ได้รับหนังสือเรียบร้อยแล้วคร๊าบคุณ Next ยินดีด้วยครับที่หนังสือเป็นรูปเป็นร่างและได้รับเสียงตอบรับจากเพื่อนๆ ดีมากๆ

ขอบคุณที่ช่วยเปิดโลกทัศน์เกี่ยวกับทองคำนะครับ ขอให้นำเสนอสิ่งดีๆแบบนี้กับสมาชิกต่อไปนานๆนะครับ ;)

ป.ล. แอบมีชื่อตัวเองพิมพ์อยู่ในหนังสือจึ๋งนึงด้วย เขินนนน :lol: 555+

ที่ PM ไปบอกว่าอยากได้หนังสือภายในวันศุกร เพราะจะให้เป้นของขวัญคนเกษียณ

วันนี้ได้รับแล้ว ด้วยความขอบคุณ

ทันเวลาพอดีเชียว

หนังสือสวย รูปเล่มดีมากค่ะ

ไม่รู้มีใครได้ทราบเรื่องที่ทาง jp morgan ตงลงรับทองแท่งเป็นหลักประกันแล้วหรือไม่ครับ

ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงหรือเปล่าครับ และมีผลกับการลงทุนทองมากมั้ยครับ คือพึ่งสนใจจะลงทุนทอง พอเจอข่าวนี้เห็นว่าสำคัญ แน่ไม่มีใครพูดกันเลยกลัวจะคิดไปเอง

http://www.google.com/m/url?client=ms-android-samsung&ei=Tc1UTcimFYjTkgW69vSMAQ&q=http://www.jpmorgan.com/tss/General/J_P_Morgan_Collateral_Management_Offers_Automated_Use_of_Gold/1297012349288&source=android-home&ved=0CBUQFjAB&usg=AFQjCNHDMIuPZy1tJr94hwcskbnjEnDfjQ

เรียนคุณเน็กซ์ วันศุกร์นี้ (11 กพ) ไปรษณีย์ขับผ่านหน้าบ้านไปแล้ว ยังไม่ได้รับหนังสือเลยค่ะ

ช่วยตรวจสอบให้ด้วยนะคะ

(ชื่อ สุกัญญา ค่ะ)

เอามาฝากครับเผื่อใครสนใจอยากเล่นแร่เงิน

นายภาคภูมิ ภาคย์วิศาล กรรมการผู้จัดการ บมจ. โกลเบล็ก โฮลดิ้ง แมนเนจเม้นท์ (GBX) กล่าวว่า บริษัทฯมีความพร้อมที่จะขายสินค้าประเภทเงินแท่ง (Silver Bar) ในช่วงเดียวกับที่บริษัท ตลาดอนุพันธ์ (ประเทศไทย) จำกัด (TFEX) เปิดให้มีการซื้อขายสัญญาซื้อขายล่วงหน้าอ้างอิงโลหะเงิน (Silver Futures) ภายในไตรมาส 2/54ขณะนี้บริษัทได้รับใบอนุญาต (ไลเซนส์) ประกอบธุรกิจค้าเงินอย่างถูกต้องเรียบร้อยแล้ว และเชื่อว่าจะเป็นสินค้าอีกประเภทหนึ่งที่ช่วยสร้างผลตอบแทนให้กับผู้ลงทุน นอกเหนือจากการลงทุนในทองคำ รวมไปถึงการเปิดโอกาสในการสร้างผลตอบแทนจากการทำอาบิทราจ (Arbitrage) เช่นเดียวกับในทองคำแท่งและโกลด์ฟิวเจอร์ส

"สินค้าประเภทเงินแท่ง หรือ Silver Bar จะมีการซื้อขาย และราคาอ้างอิงกับตลาดโลกเช่นเดียวกับทองคำ แต่ก็ยอมรับว่า Silver Bar เป็นสินค้าใหม่สำหรับการลงทุนในประเทศไทย แต่หากเปรียบเทียบทางด้านราคาแล้ว Silver จะมีราคาที่ต่ำกว่าราคาทองคำหลายเท่า ในขณะที่มีความผันผวนที่สูงกว่า จึงเปิดโอกาสให้นักลงทุนสร้างผลตอบแทนจากการเคลื่อนไหวของราคาได้ง่าย และก็นำมาซึ่งโอกาสในการทำอาบิทราจด้วยเช่นกันโดยทางโกลเบล็กฯก็พร้อมที่จะ ขายสินค้าให้กับนักลงทุนทันทีที่ทางตลาดอนุพันธ์เปิดให้ซื้อขาย Silver Futures"นายภาคภูมิ กล่าว

China to Add Staggering 5,042 Tons of Gold for 10% Reserves

จีนจะเพิ่มทองให้เป็น 10 % ของเงินทุนสำรอง (เดิมมีแค่ 2%)

The reason behind this is that China wants to ultimately position the Yuan for the longer-term as being part of a basket of currencies that would comprise a new official global reserve currency.

เพื่อทำให้หยวนพร้อมสำหรับที่จะเป็นเงินสำรองในตะกร้าเงินในระบบเงินใหม่

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

post-442-072609200 1297410950.jpgคุณเน็กซ์วันนี้ได้รับหนังสือแล้วครับ รูปแบบสวยแน่นไปด้วยความรู้และเนื้อหา ยอดเยี่ยมครับpost-442-082670400 1297411273.gif

จริงเปล่าครับ...

ราคาทองคงขึ้นอีกจมเลยนะครับ...

ยังงี้ผมต้อง รีบสะสม ให้เต็มปอด ใช่มัยครับ คุณ หมอเล็ก

จริงเปล่าครับ...

ราคาทองคงขึ้นอีกจมเลยนะครับ...

ยังงี้ผมต้อง รีบสะสม ให้เต็มปอด ใช่มัยครับ คุณ หมอเล็ก

ไม่รู้เหมือนกันครับ ข่าวมันว่าอย่างนั้น จีนอาจจะใช้เวลานานหน่อยค่อยๆแอบซื้อไปเรื่อยๆ เพราะถ้าซื้อเร็วจะได้ของแพง cool.gif

ตัวผมเองซื้อไปจนหมด 2 ปอดแล้วครับ(อิอิ เอาปอดเมียมาซื้อด้วย) tongue.gif

ปล. เป็นความโง่เฉพาะตัวห้ามลอกเลียนแบบwink.gif