ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณ next ครับ

เมื่อกี้ที่ตอบคุณ mor lek ไป อ่านไปแล้วอดคิดต่อไม่ได้ว่า

ถ้าลุงแซมพิมพ์เงินเยอะๆจนถล่มค่าเงิน/ทอง ไม่ได้แล้ว ถ้าสมมติว่า

เกิดการล้างกระดานขึ้น โดยการกำหนดสกุลเงินสำรองของโลกใหม่

นั่นหมายความว่า สกุลเงินต่างๆ รวมถึงทอง/แร่เงิน จะต้องมาผ่านกระบวนการ

revalue เข้ากับสกุลใหม่

เหตุการอันนี้ จะเป็นการสบโอกาสให้ลุงแซม หรือมหาอำนาจอื่นๆ เล่นสกปรก

กับราคาทองคำ/แร่เงิน ในจัีงหวะนี้หรือเปล่าครับ

ถ้าเขาจะ revalue ทองและเงินให้เข้ากับเงินสำรองใหม่

ผมเดาว่าเขาน่าจะลากทองขึ้นไปจนสุดๆนะครับ เพราะเขามีทองมากที่สุด

อิอิ ถ้าเป็นอย่างที่ผมเดา ถึงเวลานั้นผมจะเปลี่ยนชื่อเป็น "เสี่ยเล็ก" ครับ 555 cool.gif

อย่างที่ "เสี่ยเล็ก" ว่าแหละครับ

หากมีการกำหนดค่าเงินสกุลใหม่กันจริงๆ ทองและเงิน จะต้องมีบทบาทสำคัญแน่นอน

คนที่ถือครอง "เงินที่แท้จริง" อยู่ไม่น่าห่วงครับ ที่น่าห่วงคือ "คนที่ถือเงินสกุลเก่า" อยู่ต่างหาก

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณnext ค่ะ ไม่ทราบว่าซื้อเงินนอกหรือเงินไทยดีค่ะ ราคามันต่างกันนิดหน่อย และเงินไทยไม่มีvat ด้วยค่ะ

Gold and Silver คือ เงินที่แท้จริง-ไม่มีสัญชาติครับ(Global)

ซื้อที่ไหนก็ได้ ขอแค่เพียว! 99.99 ใช้ได้แล้วล่ะครับ

ขออนุญาตช่วยตอบครับ การยึดทองคำของรัฐบาลลุงแซมเมื่อตอนนั้น

อารมณ์เดียวกับการ "เวนคืน" ที่ดินเลยครับ คือถ้าใครถือทองคำแท่ง

จะต้องเอามาขายให้ักับรัฐบาลในราคาที่กำหนด ห้ามอิดออด

ถ้าเอาทองซุกไว้ใต้เตียงนิดๆหน่อยๆ เข้าใจว่าคงไม่มีใครมาตรวจที่บ้าน

ที่เค้าพยายามจะฟัน ก็คือพวกที่ถือทองเป็นจำนวนมาก จากที่อ่าน ตอนนั้น

ทองคำแท่งถือไม่ได้ แล้วก็ส่งออกนอกประเทศไม่ได้ด้วย

แต่เนื่องจากอเมริกามีรัฐธรรมนูญที่ห้ามรัฐบาลยึดของมา โดยไม่ชดเชยเงินให้อย่างสมราคา

จึงมีรูโหว่ที่จะไม่ยึดพวกเหรียญทองสะสม และเครื่องประดับต่างๆ เพราะจะต้องมีการนำมาตีค่า

เพื่อแลกเป็นเงิน ไม่คุ้มเหนื่อยลุงแซมครับ ฟันหัวคนตุนทองรายใหญ่ๆดีกว่า นี่คือเหตุผลว่า

หลายๆเวบในอเมริกา พยายามขายเหรียญทอง มากกว่า ทองคำแท่ง เพราะถ้าลุงแซมเกิด

อยากจะยึดคืนอีก จะได้ยึดไม่ได้

อ้อ แล้วก็ในตอนนั้น ทองที่เอาไว้ใช้่สำหรับภาคการผลิต ทันตกรรม (หรืออื่นๆที่ไม่เกี่ยวกับการ

รักษาความมั่งคั่ง) ไม่ถูกยึด

หลายๆคนเลยไม่ค่อยจะมั่นใจกับตู้นิรภัยที่ฝากไว้กับธนาคาร ซื้อตู้มาไว้เก็บของมีค่าเองที่บ้านครับ

เพิ่มเติมนะครับ ปีนั้น ใครถือครองทองคำถือว่าผิดกฎหมาย !!

คุณว่ามันแปลกมั๊ยครับ?? ทำไม?? ประชาชนที่ไม่อยากจะทำผิดกฎหมายก็นำทองคำไปแลกเป็นดอลล่าร์

แต่แลกได้แค่ 20$ พอเสร็จเรียบร้อยก็ทำการปรับราคาทองคำกันใหม่ไปอยู่ที่ 35$

ใครยังแอบถือทองคำไว้ อำนาจการซื้อเพิ่ม 80%

ใครส่งมอบทองคำออกไปให้รัฐบาล อำนาจการซื้อลดลง 80%

ไม่ใช่โจรไปแย่งทองจากประชาชนมาดื้อๆอย่างคุณสักทองว่า แบบนี้ก็ถือว่าปล้นกันชัดๆ อยู่ดี

อีกประเด็นคือ เหรียญทองคำสะสมสวยงาม (Numismatic coin) ประเด็นนี้พวกโบรกเกอร์ พยายามที่จะเชียร์ขาย

เพราะขายได้ราคาสูง พรีเมี่ยมแพงๆ โดยเอากรณีในอดีตมาอ้างต้องระวังนะครับ ของพวกนี้เหมาะกับเก็บสะสมสวยงาม

แต่ห้ามสับสน ระหว่าง การเก็บสะสม (Collecting) กับ การลงทุน (Investing) เพราะถึงเวลามีวิกฤตขึ้นมาจริงๆ

พวกเหรียญเก่าหายากเหล่านี้ "หาคนซื้อยากกว่าอีกครับ" เก็บในรูปแบบแท่งหรือเหรียญทองคำธรรมดาๆที่ทั่วไปยอมรับ

แน่นอนที่สุดครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

พอดีไปอ่านกระทู้อื่นมาละเกิดกังวลเวลาขายคืนเงินเม็ดแหะ ไม่ราบว่าคุณเน๊กหรือเพื่อนๆท่านอื่นเคยขายเงินเม็ดไหมครับ เวลาขายนิโดนส่วนต่างเยอะไหม ผมเคยแค่โทรถามจากร้านเอา(2ใน5ร้านที่หมอเล็กแนะนำ)เขาก็บอกว่าเขารับซื้อคืนหมดไม่ว่าจะเป็นของร้านไหนนะคับ แต่ก็ไม่รุ้ว่าพูดไปเพื่อให้เราซื้อของเขาหรือป่าว ส่วนต่างราคาซื้อ-ขายนั้นรุ้สึกว่าแต่ละร้านไม่เท่ากันเรย

ไม่กังวลซักนิดเลยครับ

1 มี Vat 7% ?? แล้วตัวของ Silver เองผิดตรงไหน? ไม่มีผลให้ปัจจัยพื้นฐานของ Silver เปลี่ยนแปลงเลย ลองหาดูร้านที่ไม่มี Vat นะครับ :rolleyes:

2 ไม่รับซื้อคืนเพราะกลัวปลอมปน ตอนผมซื้อเค้าก็บอกกับผมแบบนี้ ผมบอกเค้าไปว่า

คุณมั่นใจว่าของที่คุณขายให้ผม 99.99% แท้แน่นอน ผมมั่นใจว่าเอาไปเก็บ ผมเก็บดีไม่มีเอาไปผสมปนเปกับใคร

จบ.. แค่นี้ผมก็มั่นใจใน "เงิน" ของผมแล้วครับ ถึงเวลาจะขายขึ้นมาจริงๆผมเชื่อว่าจะเป็นที่ต้องการอย่างมาก

ปล. ไม่ได้ชักชวนให้ลงทุนนะครับ อย่างที่เคยเขียนบอกไปว่าสภาพคล่องในประเทศเรายังไม่ค่อยดี ก็ขลุกขลักแบบนี้แหละครับ

รอให้มี Silver Future และ Silver Bar มาขายก่อนก็ได้ครับ ตอนนั้นคงสะดวกขึ้น

ที่ผมซื้อก่อนไม่ใช่เพราะอะไรเล้ยย "อยากซื้อได้ถูก" เท่านั้นเองครับ

โฉบมาตอบ ครบทุกคำถามแล้วนะครับ ใครสงสัยอะไร ถามทิ้งไว้แล้วมาพูดคุยกันใหม่ครับ

ปล. ขอเสียงคนยังกอดทองแน่นๆ หน่อยครับ :lol: 1400$ กว่าแล้ว เอ้า เฮ... :lol:

โฉบมาตอบ ครบทุกคำถามแล้วนะครับ ใครสงสัยอะไร ถามทิ้งไว้แล้วมาพูดคุยกันใหม่ครับ

ปล. ขอเสียงคนยังกอดทองแน่นๆ หน่อยครับ :lol: 1400$ กว่าแล้ว เอ้า เฮ... :lol:

แฟนพันธุ์แท้มาส่งเสียงว่ากอดทองไว้แน่นแล้ว . ส่วนที่ยังไม่กอดรู้สึกหนาวยังงัยชอบกล (มันจาลงมาให้น้องเล็กเก็บต่อมั้ยเนี่ย...) !32

อ.เน๊กซ์ ครับ วันนี้ 21/02/2011 ยังไม่ได้หนังสือ ครับ โอนเงินจองไป 5 เล่มครับ รายละเอียดตาม email ที่ส่งไปครับ

ไปเถอะคนดี ไปสู่ประตูสวรรค์

ขอให้ Gold มุ่งไปสู่ 12500 US

เท่า DJ:GOLD 1:1 เถอะครับ จะได้กินเปาฮื้อ หูฉลาม ทุกวัน

1400 ==> 2500 ==> 5000 ==> 12500 US

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ถ้าเขาจะ revalue ทองและเงินให้เข้ากับเงินสำรองใหม่

ผมเดาว่าเขาน่าจะลากทองขึ้นไปจนสุดๆนะครับ เพราะเขามีทองมากที่สุด

อิอิ ถ้าเป็นอย่างที่ผมเดา ถึงเวลานั้นผมจะเปลี่ยนชื่อเป็น "เสี่ยเล็ก" ครับ 555 cool.gif

ผมเป็นคนชอบมองเหตุการณ์ในอนาคตก่อนลงทุน ผมมองว่าอนาคตทองขึ้นมากมายแน่ ผมชอบเตรียมการล่วงหน้า สรุปว่าผมจะเรียกคุณหมอเล็กว่าเสี่ยเล็กล่วงหน้าเลยนะครับ

คงต้องดูกันว่าผมเรียกเสี่ยล่วงหน้านานแค่ไหนก่อนทองจะพุ่งแบบจรวด ร่ำรวยมากๆนะครับเสี่ย

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ไปเถอะคนดี ไปสู่ประตูสวรรค์

ขอให้ Gold มุ่งไปสู่ 12500 US

เท่า DJ:GOLD 1:1 เถอะครับ จะได้กินเปาฮื้อ หูฉลาม ทุกวัน

1400 ==> 2500 ==> 5000 ==> 12500 US

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

555 เอาขนาดนั้นเลยเหรอครับ ผมขอแค่ให้ DJ มันลงแรงๆแล้วทองพุ่งขึ้นไปชนก็พอครับ (ซัก 5000-6000 ผมก็ดีใจตายแล้วหล่ะ)smile.gif

ผมเป็นคนชอบมองเหตุการณ์ในอนาคตก่อนลงทุน ผมมองว่าอนาคตทองขึ้นมากมายแน่ ผมชอบเตรียมการล่วงหน้า สรุปว่าผมจะเรียกคุณหมอเล็กว่าเสี่ยเล็กล่วงหน้าเลยนะครับ

คงต้องดูกันว่าผมเรียกเสี่ยล่วงหน้านานแค่ไหนก่อนทองจะพุ่งแบบจรวด ร่ำรวยมากๆนะครับเสี่ย

555 ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเช่นเดียวกันครับคุณส้มโอมือ อิอิ แต่อย่าให้รอนานมากนักนะครับ เดี๋ยวผมต้องกินแกลบก่อน เพราะไม่มีเงิน (มีแต่ทอง)tongue.gif

ก็อปมาฝากครับ

Jimmy Siriช่วงนี้หนักเรื่อง ทองคำ-แร่เงิน หน่อยนะครับ เพราะสถานการณ์หลายๆด้าน กำลังร้อนแรง แล้วมันก็เชื่อมโยงถึงกันทั้งหมด เพราะฉะนั้นต้องแปลงวิกฤติเป็นโอกาสครับ !!!

1.วิกฤตการณ์ในตะวันออกกลางซึ่งเป็นแค่ช่วง Intro หรือเพิ่มเริ่มฉายเท่านั้น แต่ตัวละครสำคัญๆต่างๆ เริ่มออกโรงแล้วคืออิหร่าน อิสราเอล และสหรัฐ

2.งบประมาณขาดดุลสหรัฐ แก้ไขรอบ 3 ทะลุ GDP ไปแล้ว เรื่องใหญ่แต่โดนข่าวอื่นกลบไปหมดครับ

3.การประท้วงรุกลามขยายวงมาที่สหรัฐ เริ่มที่รัฐวิสคอนซิน รุกลามมาที่โอไฮโอ้ ถ้าขยายตัวออกไปอีก ก็จะเข้ากรอบเวลาของปี 2012 และของพวก New World Order พอดีๆ คงไม่ใช่ความบังเอิญหรอกครับ ฝีมือใครเอ่ย???

4.เรื่องการขยายเพดานหนี้ของรัฐบาลสหรัฐจะประทุในเดือนมีนานี้ ถ้าเค้าจะ End Game ก็ทำได้เลย โดยให้ฝ่ายรีพับลิกันทำเป็นไม่เห็นด้วยแล้วคัดค้านไม่โหวตให้ ....."สหรัฐอเมริกา" ก็คงถึงเวลาของการ "ล่มสลาย" ซะทีครับ เริ่มออกมาให้สัมภาษณ์กันเรื่อง Government Shutdown หรือการพักการบริหารประเทศเนื่องจากไม่มีเงิน แล้วระเบิดเวลาอีกหลายๆลูกก็จะเริ่มทำงานทันที เยอะไปหมดจำไม่ไหว ค้นดูได้ในบล๊อกครับ (ประเด็นนี้น่าจะผ่านได้ในที่สุด แต่ถ้าไม่แล้วก็ตามที่บอกไปเลย พลิกตัวกันให้ทันนะครับ ถ้าเค้าเลือกที่จะเร่งปิดเกมส์เร็วขึ้น เพราะกรอบเวลามันกระชั้นเข้ามาพอสมควร หรือก็คือการนับถอยหลังไปถึงปี 2012 นั่นเองครับ)

5.Massive Short หรือปัญหาการขาดแคลนทองคำและเงินในการส่งมอบจริงของตลาด Comex ทวีความรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ เดือนหน้าจับตา Silver Future ไว้ให้ดีครับ "อย่าคิดว่านักลงทุนเป็นฝ่ายชนะ" ถ้าเรื่องนี้ทำให้ JP Morgan ธนาคารอันดับ 2 ของสหรัฐต้องล้ม ระบบธนาคารในสหรัฐก็ไปหมดครับ อันนี้ไม่กล้าฟันธงว่าจะปล่อย JPM ล้มเพื่อการนี้หรือไม่ แต่ก็ต้องระวังครับ

6.เงินเฟ้อที่ยังคงรุกลามไปทั่วโลก ดัชนี้ราคาอาหารโลกเข้าขั้นวิกฤติแล้ว

7.สหภาพยุโรป แบ๊งค์ล้ม ดอกเบี้ยพันธบัตรพุ่ง อัตราการว่างงานพุ่งทำสถิติ (ดูสเปน) ECB ต้องปล่อยเงินกู้มากเป็นประวัติการณ์เพื่อพยุงสถานการณ์เหล่านี้

ทั้งหมดเป็นบางส่วนที่นึกออกตอนนี้ครับ..

โกลด์ฟิวเจอร์ของ Comex เดือนนี้ ปิดวันที่ 24 ถ้าผ่านไปแล้วแรงยังดี โมเมนตั้มขนาดนี้คงพาไปได้อีกไกลครับ

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK