ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อันนี้ดูเล่นๆนะครับ สนุกๆเอามันเฉยๆ จริงเท็จไม่รู้

$500 Silver, Max Keiser Explains His Price Target -- 19 February 2011

อิอิ เขาบอกว่าเงินจะถึง 500 ได้ยังไง

http://www.youtube.com/watch?v=Ab5u2rysOfQ

Gold Above $1,400 on Rising Mid-East Instability

ทองเกิน 1400 เพราะการประท้วงที่ตะวันออกกลาง

http://beforeitsnews.com/story/433/428/Gold_Above_1,400_on_Rising_Mid-East_Instability.html

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เงินขึ้น 500 เหรียญ ผมว่าเยอะไปหน่อยนะ...จาก 30 เหรียญ ไปซัก 150 เหรียญ ผมว่าก็สุดๆ แล้วนะ

แต่ถ้าถึงก็ดีครับ :wub: :wub: แอบลุ้น

ก็อปมาฝากครับ

Jimmy Siriช่วงนี้หนักเรื่อง ทองคำ-แร่เงิน หน่อยนะครับ เพราะสถานการณ์หลายๆด้าน กำลังร้อนแรง แล้วมันก็เชื่อมโยงถึงกันทั้งหมด เพราะฉะนั้นต้องแปลงวิกฤติเป็นโอกาสครับ !!!

1.วิกฤตการณ์ในตะวันออกกลางซึ่งเป็นแค่ช่วง Intro หรือเพิ่มเริ่มฉายเท่านั้น แต่ตัวละครสำคัญๆต่างๆ เริ่มออกโรงแล้วคืออิหร่าน อิสราเอล และสหรัฐ

2.งบประมาณขาดดุลสหรัฐ แก้ไขรอบ 3 ทะลุ GDP ไปแล้ว เรื่องใหญ่แต่โดนข่าวอื่นกลบไปหมดครับ

3.การประท้วงรุกลามขยายวงมาที่สหรัฐ เริ่มที่รัฐวิสคอนซิน รุกลามมาที่โอไฮโอ้ ถ้าขยายตัวออกไปอีก ก็จะเข้ากรอบเวลาของปี 2012 และของพวก New World Order พอดีๆ คงไม่ใช่ความบังเอิญหรอกครับ ฝีมือใครเอ่ย???

4.เรื่องการขยายเพดานหนี้ของรัฐบาลสหรัฐจะประทุในเดือนมีนานี้ ถ้าเค้าจะ End Game ก็ทำได้เลย โดยให้ฝ่ายรีพับลิกันทำเป็นไม่เห็นด้วยแล้วคัดค้านไม่โหวตให้ ....."สหรัฐอเมริกา" ก็คงถึงเวลาของการ "ล่มสลาย" ซะทีครับ เริ่มออกมาให้สัมภาษณ์กันเรื่อง Government Shutdown หรือการพักการบริหารประเทศเนื่องจากไม่มีเงิน แล้วระเบิดเวลาอีกหลายๆลูกก็จะเริ่มทำงานทันที เยอะไปหมดจำไม่ไหว ค้นดูได้ในบล๊อกครับ (ประเด็นนี้น่าจะผ่านได้ในที่สุด แต่ถ้าไม่แล้วก็ตามที่บอกไปเลย พลิกตัวกันให้ทันนะครับ ถ้าเค้าเลือกที่จะเร่งปิดเกมส์เร็วขึ้น เพราะกรอบเวลามันกระชั้นเข้ามาพอสมควร หรือก็คือการนับถอยหลังไปถึงปี 2012 นั่นเองครับ)

5.Massive Short หรือปัญหาการขาดแคลนทองคำและเงินในการส่งมอบจริงของตลาด Comex ทวีความรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ เดือนหน้าจับตา Silver Future ไว้ให้ดีครับ "อย่าคิดว่านักลงทุนเป็นฝ่ายชนะ" ถ้าเรื่องนี้ทำให้ JP Morgan ธนาคารอันดับ 2 ของสหรัฐต้องล้ม ระบบธนาคารในสหรัฐก็ไปหมดครับ อันนี้ไม่กล้าฟันธงว่าจะปล่อย JPM ล้มเพื่อการนี้หรือไม่ แต่ก็ต้องระวังครับ

6.เงินเฟ้อที่ยังคงรุกลามไปทั่วโลก ดัชนี้ราคาอาหารโลกเข้าขั้นวิกฤติแล้ว

7.สหภาพยุโรป แบ๊งค์ล้ม ดอกเบี้ยพันธบัตรพุ่ง อัตราการว่างงานพุ่งทำสถิติ (ดูสเปน) ECB ต้องปล่อยเงินกู้มากเป็นประวัติการณ์เพื่อพยุงสถานการณ์เหล่านี้

ทั้งหมดเป็นบางส่วนที่นึกออกตอนนี้ครับ..

โกลด์ฟิวเจอร์ของ Comex เดือนนี้ ปิดวันที่ 24 ถ้าผ่านไปแล้วแรงยังดี โมเมนตั้มขนาดนี้คงพาไปได้อีกไกลครับ

ข้อความนี้มันอยู่ตรงไหนของเวป Jimmy Siri หรอครับ พยายามตามหาอ่านหลายทีแล้ว จากบล็อกแกและเฟสบุค ผมยังหาบทความที่คุณ "เสี่ยเล็ก" เอามาลงไม่เจอเลย !_09 !_09

ข้อความนี้มันอยู่ตรงไหนของเวป Jimmy Siri หรอครับ พยายามตามหาอ่านหลายทีแล้ว จากบล็อกแกและเฟสบุค ผมยังหาบทความที่คุณ "เสี่ยเล็ก" เอามาลงไม่เจอเลย 098eb4a5.gif 098eb4a5.gif

อยู่ใน เฟซบุ้คครับ

ขายหมูไปบางส่วน !dd !dd ที่เหลือกอดนัองทองแน่นเลยค่ะ ว่าแต่จะมีย่อให้เก็บเพิ่มมั๊ยคะ !10 !10

บอกเพื่อนๆ คนอื่นๆ อย่าขายนะคะ ลงซื้อ ขึ้นซื้อ ค่ะ ได้ปล่อยน้องหมูแน่ถ้าคิดจะทำรอบ น่าซื้อคืนค่ะ ท่าทางน่าจะเกิดจากประท้วงทีระบาดไปทุกหย่อมหญ้า ถึงไม่เกิดสงครามจริง สภาพตอนนี้ก็คือการเกิดสงครามกลางเมืองล่ะค่ะ อีกหน่อยมันคงลามข้ามประเทศ เฮ้อ

ดีใจกับทุกคนที่มีเงินและทอง รวมทั้ง "เสี่ยเล็ก" ด้วยนะคะ :rolleyes: ไม่ต้องรับประทานแกลบแล้ว คิคิคิ 1600 รวดเดียวเลยนะ ไม่ต้องพักก็ได้

ยังไม่ได้รับหนังสือเลย ครับ โอนเงินเมื่อ 22 ม.ค.2554

320.01 บาท ช่วยตรวจสอบหน่วยครับ

ขอบคุณมากๆครับคุณเน๊ก ไว้เด๋วไปซื้อโลหะเงินเพิ่มมาอีกสักหน่อยนึง

ทุนน้อย ผมเข้าใจว่าหมายถึง เงินออมน้อย(Saving คนกลุ่มนี้น่าเป็นห่วง

ยิ่งหากมีรายได้ประจำด้วยแล้ว ค่าครองชีพที่สูงขึ้นอันเป็นผลมาจากเงินเฟ้อ จะทำให้ อำนาจการซื้อ (Purchasing Power)จากรายได้ลดลงๆ

การป้องกันตัวก็ด้วยการค่อยๆทยอยเก็ยสะสม ทองคำ นั่นแหละครับ

ผมรู้สึกดีทุกครั้งเลย ที่เห็นคนทำงานพอเงินเดือนออกก็นำไปซื้อทองเก็บทีละ สลึง สองสลึง ประโยคที่ได้ยินบ่อยมากๆคือ

"เก็บเป็นเงินไว้เดี๋ยวก็ใช้หมด สู้เก็บเป็นทองดีกว่า"

อยากบอกว่านอกจากจะเก็บเงินอยู่แล้วยังเพิ่มคุณค่าอีกด้วยครับ การปรับขึ้นโดยเฉลี่ยปีละ 17% ของทองคำช่วยป้องกันอัตราเงินเฟ้อได้แน่นอนครับ :rolleyes:

ผมเองก็มนุษเงินเดือน(เพิ่งเรียนจบได้ไม่นานนิเอง)แต่ก็พยายามเก็บออมให้ได้มากที่สุดในแต่ละเดือน โดยพยายามหาช่องทางเพิ่มมูลค่าของเงินที่เก็บได้ ลงทั้งทอง กองทุนหุ้น ล่าสุดนี่ก็ได้ความรู้จากคุณเน๊กเนี่ยแหละครับคือโลหะเงิน

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

รายงานตัวครับ ตั้งแต่ได้อ่านหนังสือ อ.แน๊กซ์ ยังไม่ได้ขายเลย ติดอยู่ที่ 1404 ตั้งแต่วันที่ 4 มกราคม 2554 วันนี้มาถึงแล้วก็ยังไม่วิตกขอรอขายที่ 1450 สักจิ๊ดนึง ที่เหลือลุ้นต่อปายยยย

หากเป็นเมื่อก่อนคงตกใจตัดขายขาดทุนเป็นแน่ ในที่สุดขณะนี้หากล้างพอร์ทคงได้ค่าขนมกินเป็นปี ๆ ขอบคุณ อ.แน๊กซ์ มาก ๆ ที่ทำห้กาผมมีปอดที่แข็แรงขึ้น ฮา ๆ ๆ :rolleyes: :P

เพิ่มเติมนะครับ ปีนั้น ใครถือครองทองคำถือว่าผิดกฎหมาย !!

คุณว่ามันแปลกมั๊ยครับ?? ทำไม?? ประชาชนที่ไม่อยากจะทำผิดกฎหมายก็นำทองคำไปแลกเป็นดอลล่าร์

แต่แลกได้แค่ 20$ พอเสร็จเรียบร้อยก็ทำการปรับราคาทองคำกันใหม่ไปอยู่ที่ 35$

ใครยังแอบถือทองคำไว้ อำนาจการซื้อเพิ่ม 80%

ใครส่งมอบทองคำออกไปให้รัฐบาล อำนาจการซื้อลดลง 80%

ไม่ใช่โจรไปแย่งทองจากประชาชนมาดื้อๆอย่างคุณสักทองว่า แบบนี้ก็ถือว่าปล้นกันชัดๆ อยู่ดี

อีกประเด็นคือ เหรียญทองคำสะสมสวยงาม (Numismatic coin) ประเด็นนี้พวกโบรกเกอร์ พยายามที่จะเชียร์ขาย

เพราะขายได้ราคาสูง พรีเมี่ยมแพงๆ โดยเอากรณีในอดีตมาอ้างต้องระวังนะครับ ของพวกนี้เหมาะกับเก็บสะสมสวยงาม

แต่ห้ามสับสน ระหว่าง การเก็บสะสม (Collecting) กับ การลงทุน (Investing) เพราะถึงเวลามีวิกฤตขึ้นมาจริงๆ

พวกเหรียญเก่าหายากเหล่านี้ "หาคนซื้อยากกว่าอีกครับ" เก็บในรูปแบบแท่งหรือเหรียญทองคำธรรมดาๆที่ทั่วไปยอมรับ

แน่นอนที่สุดครับ

คุณเน็กซ์คะ....ในเมืองไทยจะมีเหตุการณ์ยึดทองที่ฝากไว้ในตู้นิรภัยธนาคารบ้างหรือเปล่าคะ

หนูจะได้เอาใส่ไหฝังดินแทนอ่ะค่ะ.... :ph34r: :ph34r:

ทุนน้อย ผมเข้าใจว่าหมายถึง เงินออมน้อย(Saving คนกลุ่มนี้น่าเป็นห่วง

ยิ่งหากมีรายได้ประจำด้วยแล้ว ค่าครองชีพที่สูงขึ้นอันเป็นผลมาจากเงินเฟ้อ จะทำให้ อำนาจการซื้อ (Purchasing Power)จากรายได้ลดลงๆ

การป้องกันตัวก็ด้วยการค่อยๆทยอยเก็ยสะสม ทองคำ นั่นแหละครับ

ผมรู้สึกดีทุกครั้งเลย ที่เห็นคนทำงานพอเงินเดือนออกก็นำไปซื้อทองเก็บทีละ สลึง สองสลึง ประโยคที่ได้ยินบ่อยมากๆคือ

"เก็บเป็นเงินไว้เดี๋ยวก็ใช้หมด สู้เก็บเป็นทองดีกว่า"

อยากบอกว่านอกจากจะเก็บเงินอยู่แล้วยังเพิ่มคุณค่าอีกด้วยครับ การปรับขึ้นโดยเฉลี่ยปีละ 17% ของทองคำช่วยป้องกันอัตราเงินเฟ้อได้แน่นอนครับ :rolleyes:

ขอบคุณมากครับ คุณ next

คุณเน็กซ์คะ....ในเมืองไทยจะมีเหตุการณ์ยึดทองที่ฝากไว้ในตู้นิรภัยธนาคารบ้างหรือเปล่าคะ

หนูจะได้เอาใส่ไหฝังดินแทนอ่ะค่ะ.... :ph34r: :ph34r:

ผมว่าอย่าว่าแต่ยึดทองเลยครับ แค่จะซื้อทองเพิ่มเข้าค้ำเงินบาทเป็นทุนสำรองยังไม่ค่อยแลเลยครับ เที่ยบจำนวนเงินดอลล่าสำรองกับจำนวนทองค้ำเงินบาทมันต่างกันเยอะอยู่นะ :blush: :blush:

หรืออาจเป็นแผนของธนาคารแห่งประเทศก็ได้นะครับ :lol: :lol: ซื้อดอลล่าไว้เยอะๆ แล้วรอเวลาดอลล่าล้มเงินบาทจะได้ล้มตามแล้วค่าเงินเราจะได้ถูกแบบไม่ต้องประกาศลดค่าเงินแบบเวียดนาม จะได้ส่งออกดีขึ้น :lol: :lol: :lol: ......อันนี้ผมล้อเล่น

ผมว่าอย่าว่าแต่ยึดทองเลยครับ แค่จะซื้อทองเพิ่มเข้าค้ำเงินบาทเป็นทุนสำรองยังไม่ค่อยแลเลยครับ เที่ยบจำนวนเงินดอลล่าสำรองกับจำนวนทองค้ำเงินบาทมันต่างกันเยอะอยู่นะ :blush: :blush:

หรืออาจเป็นแผนของธนาคารแห่งประเทศก็ได้นะครับ :lol: :lol: ซื้อดอลล่าไว้เยอะๆ แล้วรอเวลาดอลล่าล้มเงินบาทจะได้ล้มตามแล้วค่าเงินเราจะได้ถูกแบบไม่ต้องประกาศลดค่าเงินแบบเวียดนาม จะได้ส่งออกดีขึ้น :lol: :lol: :lol: ......อันนี้ผมล้อเล่น

อิอิ เขารอทองบริจาคจากหลวงตามหาบัวอย่างเดียวมังครับ cool.gif

แล้วกลุ่มคนที่ซื้อทองแท่ง แต่ฝากไว้กับบริษัทที่ซื้อ ถ้าวิกฤตมาถึง จะเป็นไรหรือเปล่าครับ (เออ หรือว่าจะเอามาเก็บไว้กับตัวดีกว่า)