ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:ph34r: ดูจากราคาแร่เงินแล้ว

ถ้าไม่อยากให้ JPM ล่มสลาย

สงสัยต้อง QE3 สัก 3 T

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ดีใจกับทุกคน...ที่ทองขึ้น..โดยเฉพาะคุณเน็กซ์ (เรือ ^_^ โนอาร์ )

น่ากลัวเรื่องอัตราเงินเฟ้อจังเลย

แล้วกลุ่มคนที่ซื้อทองแท่ง แต่ฝากไว้กับบริษัทที่ซื้อ ถ้าวิกฤตมาถึง จะเป็นไรหรือเปล่าครับ (เออ หรือว่าจะเอามาเก็บไว้กับตัวดีกว่า)

ไม่รู้ว่าผมมองโลกในแง่ร้ายไปหรือเปล่า แต่ถ้าเกิดวิกฤต ทางร้านก็อาจจะบอกว่า "ไม่มีของ" เวลาที่คุณเอาตั๋วไปแลกก็ได้

ยิ่งถ้าบ้านเมืองโกลาหลด้วย ร้านอาจจะไม่เปิดเสียด้วยซ้ำ ถ้าเป็นร้านที่เชื่อถือได้(จริงๆ) เกิดเหตุการแบบนี้ขึ้น น่าจะต้อง

รอปัญหาซาลง ถึงจะไปเอาทองออกมาได้

ฝากตู้นิรภัยธนาคาร ถ้าไม่มีตู้มาก่อน ต้นทุนก็สูงเหมือนกัน เคยโทรไปไทยพาณิชย์ บอกว่าตู้มีให้เช่า แต่มีสำหรับคนที่ซื้อประกัน

กับธนาคารเสียเบี้ยปีละแสนเท่านั้น ฟังแล้วอึ้งเลย โทรไปแบงค์อื่นๆก็ออกมาประมาณขายเหล้าพ่วงเบียร์แบบนี้ทั้งนั้น

ธนาคารแม้จะมั่นคง ปลอดภัยจริง ก็ต้องดูด้วยนะครับ ว่าถ้าเกิดความไม่สงบในบ้านเมือง ธนาคารสาขาที่คุณเปิดตู้นิรภัยไว้

จะโดนเผาหรือเปล่า

เก็บไว้เอง ก็ต้องหาซื้อตู้นิรภัยมาเก็บไว้ ถ้าที่บ้านไม่มีคน หรืออยู่ในพื้นที่ที่โจรชุก ก็เสี่ยงเหมือนกัน

เดี๋ยวนี้เปิดไม่ได้ ก็ขนไปทั้งตู้เลย

ตอนนี้ผมยังไม่เครียดครับ ไม่มีทองซักแท่ง ยังไม่ต้องห่วงเรื่องเก็บทอง laugh.gif

แต่ส่วนตัวแล้ว ผมว่าฝากไว้กับตู้นิรภัยธนาคารปลอดภัยสุด

.....

หรืออาจเป็นแผนของธนาคารแห่งประเทศก็ได้นะครับ :lol: :lol: ซื้อดอลล่าไว้เยอะๆ แล้วรอเวลาดอลล่าล้มเงินบาทจะได้ล้มตามแล้วค่าเงินเราจะได้ถูกแบบไม่ต้องประกาศลดค่าเงินแบบเวียดนาม จะได้ส่งออกดีขึ้น :lol: :lol: :lol: ......อันนี้ผมล้อเล่น

http://en.wikipedia.org/wiki/Gold_reserve

ไม่รู้ว่าเกี่ยวข้อง หรือ มีนัยอะไรด้วยหรือเปล่า แต่ขอเสนอเป็นข้อสังเกตครับ

จาก link ข้างบน ประเทศที่เน้นส่งออกเป็นหลัก มักจะมี % ของทองในกองทุนอัตราแลกเปลี่ยนน้อยกว่าประเทศอื่นๆครับ

ไทย 2.5%

จีน 1.7%

อินเดีย 8.1%

ซาอุ 3%

ส่วนประเทศที่มีทองคำสำรองเกิน 50% ถ้าไม่เป็นประเทศขนาดเล็กไปเลย ก็เป็นประเทศที่เขาว่ากันว่าอยู่ในกลุ่มที่พัฒนาแล้ว

PIGS

Portugal = 81%

Italy = 68%

Greece = 78%

Spain = 38% (น้อยกว่า 50% แต่เอามาใส่ด้วยให้ลูกหมูครบ 4 ตัว)

US = 73%

ไม่รู้ว่าผมมองโลกในแง่ร้ายไปหรือเปล่า แต่ถ้าเกิดวิกฤต ทางร้านก็อาจจะบอกว่า "ไม่มีของ" เวลาที่คุณเอาตั๋วไปแลกก็ได้

ยิ่งถ้าบ้านเมืองโกลาหลด้วย ร้านอาจจะไม่เปิดเสียด้วยซ้ำ ถ้าเป็นร้านที่เชื่อถือได้(จริงๆ) เกิดเหตุการแบบนี้ขึ้น น่าจะต้อง

รอปัญหาซาลง ถึงจะไปเอาทองออกมาได้

ฝากตู้นิรภัยธนาคาร ถ้าไม่มีตู้มาก่อน ต้นทุนก็สูงเหมือนกัน เคยโทรไป

ไทยพาณิชย์ บอกว่าตู้มีให้เช่า แต่มีสำหรับคนที่ซื้อประกันกับธนาคารเสียเบี้ยปีละแสนเท่านั้น ฟังแล้วอึ้งเลย โทรไปแบงค์อื่นๆก็ออกมาประมาณขายเหล้าพ่วงเบียร์แบบนี้ทั้งนั้น

ธนาคารแม้จะมั่นคง ปลอดภัยจริง ก็ต้องดูด้วยนะครับ ว่าถ้าเกิดความไม่สงบในบ้านเมือง ธนาคารสาขาที่คุณเปิดตู้นิรภัยไว้

จะโดนเผาหรือเปล่า

เก็บไว้เอง ก็ต้องหาซื้อตู้นิรภัยมาเก็บไว้ ถ้าที่บ้านไม่มีคน หรืออยู่ในพื้นที่ที่โจรชุก ก็เสี่ยงเหมือนกัน

เดี๋ยวนี้เปิดไม่ได้ ก็ขนไปทั้งตู้เลย

ตอนนี้ผมยังไม่เครียดครับ ไม่มีทองซักแท่ง ยังไม่ต้องห่วงเรื่องเก็บทอง laugh.gif

แต่ส่วนตัวแล้ว ผมว่าฝากไว้กับตู้นิรภัยธนาคารปลอดภัยสุด

โชคดีจังค่ะ สมัยก่อน...รุ่นพิมพ์นิยม...Fix 500,000 บาท

เอ...ไม่รู้แบบไหนจะเซ็งกว่ากันนะคะ เพราะเงินเอาออกมาใช้ไม่ได้อ่ะ :ph34r:

ถูกแก้ไข โดย insensitive

โชคดีจังค่ะ สมัยก่อน...รุ่นพิมพ์นิยม...Fix 500,000 บาท

เอ...ไม่รู้แบบไหนจะเซ็งกว่ากันนะคะ เพราะเงินเอาออกมาใช้ไม่ได้อ่ะ :ph34r:

โอ้ แสดงว่าเขาขายเหล้่าพ่วงเบียร์กันมานานแล้วสินะครับ

ผมนึกว่าเพิ่งมาเป็นช่วงนี้ FIX 500k นี่แพงเหมือนกันนะครับ

เพราะอัตราดอกเบี้ยที่ได้ ไม่น่าจะ beat inflation ได้ สรุปก็คือเสียเงิน

ค่าธรรมเนียมเพิ่ม ถ้าเป็นแบบซื้อประกัน รู้สึกว่าจะต้องจ่าย 6 ปี

แล้วปีที่ 10 ได้เงินคืน

ถ้าเป็นกรณีเช่าตู้นานๆ เป็นแบบซื้อประกันอาจจะคุ้มกว่าเพราะหลังจาก

10 ปีได้เงินคืน

ฝากรูปอีกรูปครับ

เป็นแผนที่โลกแสดง อุณหภูมิของเงินสำรอง net ของแต่ละประเทศ

(เงินสำรองหักหนี้นอกประเทศแล้ว)

zone ที่เจริญแล้วอย่างอเมริกา หรือ ยุโรปนี่ แดงได้ใจจริงๆ

ในขณะที่ประเทศโลกที่สามอย่างจีน, ไทย, หรือในกลุ่มอเมริกาใต้

ยังเป็นสีเขียวให้เห็นอยู่

ภาพจาก Wikipedia

http://en.wikipedia.org/wiki/File:Country_foreign_exchange_reserves_minus_external_debt.png

ข้อมูลเมื่อปี 2009 จาก CIA Factbook

post-2564-087851600 1298368215.png

ถูกแก้ไข โดย mdaddy

โอ้ แสดงว่าเขาขายเหล้่าพ่วงเบียร์กันมานานแล้วสินะครับ

ผมนึกว่าเพิ่งมาเป็นช่วงนี้ FIX 500k นี่แพงเหมือนกันนะครับ

เพราะอัตราดอกเบี้ยที่ได้ ไม่น่าจะ beat inflation ได้ สรุปก็คือเสียเงิน

ค่าธรรมเนียมเพิ่ม ถ้าเป็นแบบซื้อประกัน รู้สึกว่าจะต้องจ่าย 6 ปี

แล้วปีที่ 10 ได้เงินคืน

ถ้าเป็นกรณีเช่าตู้นานๆ เป็นแบบซื้อประกันอาจจะคุ้มกว่าเพราะหลังจาก

10 ปีได้เงินคืน

TMB ที่จังหวัดผมไม่กี่ปีก่อนต้องฝากประจำ 2 หมื่นครับ

แหะๆ ผมเลยเช่าซะ 2ที่เลย เพื่อกระจายความเสี่ยง ตามประสาคนมีทองเท่าหนวดกุ้ง ต้องระแวดระวังเอาไว้ก่อน เผื่อเกิดอะไร เดี๋ยวได้กินแกลบกันพอดีbiggrin.gif

TMB ที่จังหวัดผมไม่กี่ปีก่อนต้องฝากประจำ 2 หมื่นครับ

แหะๆ ผมเลยเช่าซะ 2ที่เลย เพื่อกระจายความเสี่ยง ตามประสาคนมีทองเท่าหนวดกุ้ง ต้องระแวดระวังเอาไว้ก่อน เผื่อเกิดอะไร เดี๋ยวได้กินแกลบกันพอดีbiggrin.gif

เยี่ยมเลยครับ ต้นทุนการใช้ชีวิตไม่สูงดี (อย่างน้อยก็ต้นทุนการใช้ตู้เซฟ)

ซื้อ/ขายทองแท่งที่โน่นใช้ราคาเดียวกับสมาคมเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องบวกเพิ่ม

!01

ขอบคุณครับ คุณ mdaddy และคุณ Nexttonothing ที่ช่วยตอบเรื่องนโยบายยึดทองคำฯ

!21

โอว! ขออย่าให้เกิดในไทยเลย สาธุุ

เพราะเป็นห่วงพี่Yai Carmungwed (Sapankwane) Nakhonpathomครับ พี่ต้องขัดลำกล้องปืนให้ดีเลยนะครับ เดี๋ยวรัฐบาลมาปล้นไปล่ะแย่เลย

สำหรับผมมีติดปอดนิดหน่อย หลบๆซ่อนๆได้ง่าย ไม่กัวๆๆ !_cd

ของพี่ปุณณ์ใช้บริการ SCIB ไม่ค่อยมีอะไรให้เก็บเลยเช่าแค่ตู้เดียว 5 ปีก่อนแค่เปิดบัญชีออมทรัพย์ไว้หักค่าเช่ารายปี กับมีค่ามัดจำกุญแจ 2000 บาท

ค่าเช่าตู้ขนาดใหญ่ ปีละ 900 บาท จะซื้อเงินเม็ดไปเก็บ ก็กลัวทำตู้เค้าพังค่ะ ตอนนี้รวมกับธนชาตจะมีให้เช่าเพิ่มไหมก็ไม่รู้ ลืมถามทุกที

เยี่ยมเลยครับ ต้นทุนการใช้ชีวิตไม่สูงดี (อย่างน้อยก็ต้นทุนการใช้ตู้เซฟ)

ซื้อ/ขายทองแท่งที่โน่นใช้ราคาเดียวกับสมาคมเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องบวกเพิ่ม

ได้ราคาไกล้เคียง กทม.ครับ (แพงกว่าร้านใหญ่ที่ กทม. 10-20 บาท หยวนครับ จะได้ไม่ต้องขับรถ) wink.gif

อิอิ ไม่ใช่ราคาสมาคมนะครับ ถ้าซื้อขายราคาสมาคมกว่าจะได้กำไร เหงือกแห้งก่อน cool.gif

ของพี่ปุณณ์ใช้บริการ SCIB ไม่ค่อยมีอะไรให้เก็บเลยเช่าแค่ตู้เดียว 5 ปีก่อนแค่เปิดบัญชีออมทรัพย์ไว้หักค่าเช่ารายปี กับมีค่ามัดจำกุญแจ 2000 บาท

ค่าเช่าตู้ขนาดใหญ่ ปีละ 900 บาท จะซื้อเงินเม็ดไปเก็บ ก็กลัวทำตู้เค้าพังค่ะ ตอนนี้รวมกับธนชาตจะมีให้เช่าเพิ่มไหมก็ไม่รู้ ลืมถามทุกที

แหะๆผมก็ไม่ค่อยมีเก็บครับ แต่กระจายความเสี่ยงเท่านั้นเองwub.gif

ถ้าจะเก็บเงินต้องเช่าโกดังครับพี่ปุณณ์ บ๊อกซ์ไม่พอใส่หร็อกครับ tongue.gif ไม่ก็เอามาหนุนนอนcool.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

...

อิอิ ไม่ใช่ราคาสมาคมนะครับ ถ้าซื้อขายราคาสมาคมกว่าจะได้กำไร เหงือกแห้งก่อน cool.gif

...

ph34r.gifph34r.gifph34r.gif มีแบบที่ซื้อขายแบบไม่ใช่ราคาสมาคมด้วยหรือครับ มันเป็นยังไง รบกวนช่วยอธิบายด้วยครับ อยากรู้