ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Gold/Silver Ratio ลดลงมาอยู่ที่ 41.99 แล้วครับ อิอิ ถ้า 16/1 เมื่อไร อ.kunghdy รวยเละ

ขอบคุณมากเลยคับคุณหมอ ไม่ทราบว่ากราฟนี้อยู่เวปไหนหรอคับรบกวนขอurlได้ไหมคับ วันหลังผมจะได้เข้าไปดูบ้างอะคับ

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อิอิ ช่วงนี้คุณหมอเล็กขยันโพสข้อมูล ซะจนไม่ได้ไปโพสรูปภาพสวยๆเลย 55 มาโพสบ้างก็ได้ครับ

ขอบคุณมากเลยคับคุณหมอ ไม่ทราบว่ากราฟนี้อยู่เวปไหนหรอคับรบกวนขอurlได้ไหมคับ วันหลังผมจะได้เข้าไปดูบ้างอะคับ

ที่นี่ครับ

http://www.goldprice.org/spot-gold.html

แล้วเลือกข้างล่างตรง ratio นะครับcool.gif

อิอิ ช่วงนี้คุณหมอเล็กขยันโพสข้อมูล ซะจนไม่ได้ไปโพสรูปภาพสวยๆเลย 55 มาโพสบ้างก็ได้ครับ

555 ยังโพสต์อยู่ที่ร้านกาแฟครับ มาเล่นที่นี่เดี๋ยวโดนเตะเอา แหะๆcool.gif

คุณพี่ mor lek ยังไม่ได้ซื้อเงินเลย ของขาดตลาด แงๆๆๆๆๆๆๆๆ :( คนที่ดีใจที่สุดคือคุณ next ค่ะ เก็บตั้งแต่ราคา 16-17 เหรียญ เรามีทอง ไม่เป็นไร :wub:

-ในปี1942 ประธานาธิบดีธีโอดอ รูสเวลต์ ประกาศใช้นโยบายยึดครองทองคำจาก

ประชาชนชาวอเมริกัน (Confiscated gold)แล้วนำมาปรับมูลค่าใหม่จาก 20$/oz ไปตรึงราคาไว้ที่ 35$/oz

(ราคาทองคำจึงเพิ่มสูงขึ้น 75%)อัตราส่วนจึงเทคตัวขึ้นไปเกือบ 100:1

!38 !_10 !_cd !_00

ต้องขอรบกวนคุณNexttonothingด้วยครับ ช่วยอธิบายคำว่า "ประกาศใช้นโยบายยึดครองทองคำจากประชาชนชาวอเมริกัน"

หมายความว่าอย่างไรครับ คงไม่ใช่ว่ารัฐบาลไปยึดทองจากชาวบ้านมาดื้อๆแบบโจรใช่ไหมครับ?

เพราะอ่านแล้ว ยังไม่เข้าใจครับ เพราะถ้าตีความตามตัวอักษรมันเหมือนปล้นกันดื้อๆเลยครับ

ช่วยอธิบายทีครับ เพราะลึกๆผมเชื่อว่า คนอเมริกันต้องไม่ยอมให้ใครมาปล้นเอาทองคำเขาไปเด็ดขาดครับ

ขอบพระคุณครับ

!01 !01 !01

คุณพี่ mor lek ยังไม่ได้ซื้อเงินเลย ของขาดตลาด แงๆๆๆๆๆๆๆๆ :( คนที่ดีใจที่สุดคือคุณ next ค่ะ เก็บตั้งแต่ราคา 16-17 เหรียญ เรามีทอง ไม่เป็นไร :wub:

แหะๆ ผมก็ไม่ได้ซื้อครับ ถามหาซื้อมาตั้งแต่ 2 ปีก่อนแต่ติดขัดหลายเรื่อง(ภาษีมูลค่าเพิ่ม ,การรับซื้อคืน,ราคากลางไม่มีฯลฯ) angry.gif

ตอนนี้ก็ได้แต่ภาวนาที่ จิม ซินแคลร์ เดาว่า เดือน 6 ของปีนี้ ทองจะไปถึง 3000-5000 ให้มันเป็นความจริงlaugh.gif

ไม่งั้นได้นัดกันไปกินแกลบแน่ๆ wacko.gif

!38 !_10 !_cd !_00

ต้องขอรบกวนคุณNexttonothingด้วยครับ ช่วยอธิบายคำว่า "ประกาศใช้นโยบายยึดครองทองคำจากประชาชนชาวอเมริกัน"

หมายความว่าอย่างไรครับ คงไม่ใช่ว่ารัฐบาลไปยึดทองจากชาวบ้านมาดื้อๆแบบโจรใช่ไหมครับ?

เพราะอ่านแล้ว ยังไม่เข้าใจครับ เพราะถ้าตีความตามตัวอักษรมันเหมือนปล้นกันดื้อๆเลยครับ

ช่วยอธิบายทีครับ เพราะลึกๆผมเชื่อว่า คนอเมริกันต้องไม่ยอมให้ใครมาปล้นเอาทองคำเขาไปเด็ดขาดครับ

ขอบพระคุณครับ

!01 !01 !01

ขออนุญาตช่วยตอบครับ การยึดทองคำของรัฐบาลลุงแซมเมื่อตอนนั้น

อารมณ์เดียวกับการ "เวนคืน" ที่ดินเลยครับ คือถ้าใครถือทองคำแท่ง

จะต้องเอามาขายให้ักับรัฐบาลในราคาที่กำหนด ห้ามอิดออด

ถ้าเอาทองซุกไว้ใต้เตียงนิดๆหน่อยๆ เข้าใจว่าคงไม่มีใครมาตรวจที่บ้าน

ที่เค้าพยายามจะฟัน ก็คือพวกที่ถือทองเป็นจำนวนมาก จากที่อ่าน ตอนนั้น

ทองคำแท่งถือไม่ได้ แล้วก็ส่งออกนอกประเทศไม่ได้ด้วย

แต่เนื่องจากอเมริกามีรัฐธรรมนูญที่ห้ามรัฐบาลยึดของมา โดยไม่ชดเชยเงินให้อย่างสมราคา

จึงมีรูโหว่ที่จะไม่ยึดพวกเหรียญทองสะสม และเครื่องประดับต่างๆ เพราะจะต้องมีการนำมาตีค่า

เพื่อแลกเป็นเงิน ไม่คุ้มเหนื่อยลุงแซมครับ ฟันหัวคนตุนทองรายใหญ่ๆดีกว่า นี่คือเหตุผลว่า

หลายๆเวบในอเมริกา พยายามขายเหรียญทอง มากกว่า ทองคำแท่ง เพราะถ้าลุงแซมเกิด

อยากจะยึดคืนอีก จะได้ยึดไม่ได้

อ้อ แล้วก็ในตอนนั้น ทองที่เอาไว้ใช้่สำหรับภาคการผลิต ทันตกรรม (หรืออื่นๆที่ไม่เกี่ยวกับการ

รักษาความมั่งคั่ง) ไม่ถูกยึด

หลายๆคนเลยไม่ค่อยจะมั่นใจกับตู้นิรภัยที่ฝากไว้กับธนาคาร ซื้อตู้มาไว้เก็บของมีค่าเองที่บ้านครับ

ลบ ครับ ลบ

เอาข่าวผิดปีมารายงาน

ปล่อยไก่ตัวเบ้อเริ่มเลย

ขอโทษด้วยครับ

ถูกแก้ไข โดย mdaddy

ลบ ครับ ลบ

เอาข่าวผิดปีมารายงาน

ปล่อยไก่ตัวเบ้อเริ่มเลย

ขอโทษด้วยครับ

555 บ่อยครับที่ผมเอาข่าวปีเก่ามาลง ส่วนมากข่าวที่ผมนำมาลงผมจะCOPYทั้งวันที่มาด้วย เวลาผมพลาดเอาข่าวเก่ามากมาลง ผมจะเพิ่มจั่วหัวว่าเอาข่าวเก่ามาฝากเพื่อนๆครับ ข่าวเก่าบางข่าวกลับมาอ่านอีกครั้งก็ยังมีประโยชน์มากครับ

พอดีไปอ่านกระทู้อื่นมาละเกิดกังวลเวลาขายคืนเงินเม็ดแหะ ไม่ราบว่าคุณเน๊กหรือเพื่อนๆท่านอื่นเคยขายเงินเม็ดไหมครับ เวลาขายนิโดนส่วนต่างเยอะไหม ผมเคยแค่โทรถามจากร้านเอา(2ใน5ร้านที่หมอเล็กแนะนำ)เขาก็บอกว่าเขารับซื้อคืนหมดไม่ว่าจะเป็นของร้านไหนนะคับ แต่ก็ไม่รุ้ว่าพูดไปเพื่อให้เราซื้อของเขาหรือป่าว ส่วนต่างราคาซื้อ-ขายนั้นรุ้สึกว่าแต่ละร้านไม่เท่ากันเรย

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

พอจะบอกรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ เกี่ยวกับการบริหารเพื่อป้องกันตัวเองจากเงินเฟ้อ ได้ไหมครับคุณ next พอดีผมทุนน้อย เห็นว่าประเด็นนี้น่าสนใจมาก และอาจจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆอีกหลายท่านที่มีทุนน้อยแบบผม พิจารณาด้วยน่ะครับ ขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู้ที่ให้มาโดยตลอด

ทุนน้อย ผมเข้าใจว่าหมายถึง เงินออมน้อย(Saving คนกลุ่มนี้น่าเป็นห่วง

ยิ่งหากมีรายได้ประจำด้วยแล้ว ค่าครองชีพที่สูงขึ้นอันเป็นผลมาจากเงินเฟ้อ จะทำให้ อำนาจการซื้อ (Purchasing Power)จากรายได้ลดลงๆ

การป้องกันตัวก็ด้วยการค่อยๆทยอยเก็ยสะสม ทองคำ นั่นแหละครับ

ผมรู้สึกดีทุกครั้งเลย ที่เห็นคนทำงานพอเงินเดือนออกก็นำไปซื้อทองเก็บทีละ สลึง สองสลึง ประโยคที่ได้ยินบ่อยมากๆคือ

"เก็บเป็นเงินไว้เดี๋ยวก็ใช้หมด สู้เก็บเป็นทองดีกว่า"

อยากบอกว่านอกจากจะเก็บเงินอยู่แล้วยังเพิ่มคุณค่าอีกด้วยครับ การปรับขึ้นโดยเฉลี่ยปีละ 17% ของทองคำช่วยป้องกันอัตราเงินเฟ้อได้แน่นอนครับ :rolleyes:

ขออนุญาต ตอบแทนคุณ next นะคะ

DOW jones' index ค่ะ DJIA:Gold = 1:1 ณ ปัจจุบัน ดัชนี DJIA อยู่ที่ 12391 ราคาทองอยู่ที่ 1395 (โดยประมาณ) เพราะฉะนั้นสัดส่วน DOW : GOLD = 8.8 : 1 ณ ปัจจุบัน

ซึ่งคุณ next บอกว่าในที่สุดเมื่อวันที่ความน่าเชื่อถือของดอลล่าห์ลดลงหรือเกิดสภาวะ hyper inflation สัดส่วนนี้จะมาอยู่ที่ 1:1 "history always repeats itself" อ่านบทความทั้งหมดจะรู้ที่มาค่ะ หน้า 1 เลยค่ะ

ตอบได้ตรงจุดเลย สมแล้วที่อ่าน 4-5 รอบจริงๆ หากใครถามถึงข้อมูลเก่าๆ

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคร้าบบ +1 :lol: