ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แจ้งข่าว อ.แน๊กซ์ ผมได้รับหนังสือแล้ว เมื่อ 16-02-2011 ขอบคุณมากครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณพี่ mor lek บอกแหล่งที่ซื้อมาให้ แล้วเค้ารับ mail order ป่าวคะ มันหนักนะ แพงอีกต่างหาก อยากซื้อ แต่ที่บ้านนอกไม่มีขาย ทำไงดี ถ้าซื้อ silver bar ก็ 12 โล 3-4 แสนบาท ส่ง mail จะหายป่าวคะ คิคิคิ

ใครที่อยากได้เงิน ไม่ต้องรอค่ะ ซื้อเลย ไม่ต่างกันมาก ราคามันทำ new high ได้ มันไม่มารับแล้ว เด๋วจะมานั่งเสียใจเหมือนเรา ตอนนั้นจะซื้อ ราคาแค่ 27$ แม่ห้ามไว้ เลยรอราคาทำ new high ก่อนค่อยซื้อ พอราคามี new high สั่งไปเค้าบอกไม่มีของ ของขาดตลาด เฮ้อ ไม่มีเงินให้ซื้อ งั้นซื้อทองก็ได้ คิคิคิ :wub:

ใครๆ ที่มีทองอยู่ อย่าขายนะ ไม่งั้น ได้ขายน้องหมูแน่ ถ้าราคามันทำ new high ได้ ก็จะวิ่งเหมือนเงินเลย รอไปขายพร้อมคุณ next กะ พี่ mor lek ตอน DIJA:GOLD = 1:1 นะ

ปล. ถ้าทองลง จะไปขอแกลบมาเผื่อให้พี่ mor lek ด้วยนะคะ คิคิคิ เพราะมีทองเต็ม port เหมือนกันไม่ใช่รึ :rolleyes:

ขอบคุณมากคับสำหรับข่าวสารทุกๆท่าน ร้านมาสเตอโกลเพรสทีจ ตอนซื้อไมแน่ใจว่ามีภาษีไหมแต่ไม่น่ามีมั้งนะดูจากใบส่งสินค้าที่ผมได้มา ไม่แน่ใจอ่ะ

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

คุณพี่ mor lek บอกแหล่งที่ซื้อมาให้ แล้วเค้ารับ mail order ป่าวคะ มันหนักนะ แพงอีกต่างหาก อยากซื้อ แต่ที่บ้านนอกไม่มีขาย ทำไงดี ถ้าซื้อ silver bar ก็ 12 โล 3-4 แสนบาท ส่ง mail จะหายป่าวคะ คิคิคิ

ใครที่อยากได้เงิน ไม่ต้องรอค่ะ ซื้อเลย ไม่ต่างกันมาก ราคามันทำ new high ได้ มันไม่มารับแล้ว เด๋วจะมานั่งเสียใจเหมือนเรา ตอนนั้นจะซื้อ ราคาแค่ 27$ แม่ห้ามไว้ เลยรอราคาทำ new high ก่อนค่อยซื้อ พอราคามี new high สั่งไปเค้าบอกไม่มีของ ของขาดตลาด เฮ้อ ไม่มีเงินให้ซื้อ งั้นซื้อทองก็ได้ คิคิคิ :wub:

ใครๆ ที่มีทองอยู่ อย่าขายนะ ไม่งั้น ได้ขายน้องหมูแน่ ถ้าราคามันทำ new high ได้ ก็จะวิ่งเหมือนเงินเลย รอไปขายพร้อมคุณ next กะ พี่ mor lek ตอน DIJA:GOLD = 1:1 นะ

ปล. ถ้าทองลง จะไปขอแกลบมาเผื่อให้พี่ mor lek ด้วยนะคะ คิคิคิ เพราะมีทองเต็ม port เหมือนกันไม่ใช่รึ :rolleyes:

-ผมว่าตอนนี้คงไม่มีของจะขายกันแล้วละครับ อยู่บ้านนอกก็แบบนี้แหละครับเสียเปรียบหาซื้อยาก ซื้อได้แพง ขายได้ถูก จัดว่าเป็นกรรมอย่างนึงครับ ที่ไม่ได้อยู่ในปฏิรูปเทส กร๊าก tongue.gif

ถ้าอยากซื้อมากๆก็คงต้องฝากคนที่ กทม. ซื้อมังครับ อ. kunghdy ขืนให้ส่งเมล์คงเหลือแต่ห่อ biggrin.gif

- ถ้าทองลงเดี๋ยวจะนัดมากินแกลบด้วยกันน๊า wink.gif 555 รู้มาว่าของ อ. kunghdy ก็เต็ม port เหมือนกันblush.gif

กร๊าก เจ๊กบ้าทอง ohmy.gif (ผมด้วย)

Is China Hoarding Gold In Anticipation Of A Global Financial Implosion? 10 Facts About Gold Fever In China That May Surprise You

http://www.pakalertp...medium=facebook

1/ ปี 2010 จีนใช้ทอง 579.5 ตัน ขณะที่เมกาใช้แค่ 233.3ตัน

2 /ปี 2010 จีนนำเข้าทองเป็น 5 เท่าของปี 2009

3 /ปี 2010 The Industrial and Commercial Bank of China ขายทองออกไปประมาณ 15 ตัน แต่ปีนี้แค่เดือนแรกขายไปแล้ว 7 ตัน

4 /ความต้องการทองของจีนเเพิ่มขึ้นเป็น 25 % ของผลผลิตทองทั้งโลก

5 /ปี 2010 ความต้องการการลงทุนทองคำในประเทศจีนเพิ่มสูงขึ้นโดยมหันต์ร้อยละ 70

6 /คาดว่า ความต้องการการลงทุนทองคำในประเทศจีนจะเพิ่มขึ้นอีก 40-50% ในปีนี้

7 /ผู้บริโภคในประเทศจีนและอินเดียขณะนี้มากกว่าครึ่งหนึ่งของความต้องการทั่วโลกทั้งหมดสำหรับเครื่องประดับทองและเหรียญทอง

8 /ตั้งแต่กลางปี 2007 คนจีนได้ซื้อทองปริมาณเกือบครึ่งหนึ่งของนักลงทุนทั้งหมดในตะวันตกรวมกัน

9 /Shanghai Gold Exchange, ปริมาณการซื้อขายเพิ่มสูงขึ้นร้อยละ 43 ในช่วง 10 เดือนแรกของปี 2010

10/ จีนขึ้นมาเป็นผู้ผลิตทองอันดับหนึ่งของโลกแทนที่อาฟริกา ปี 2010 ผลิตได้ถึง 340 ตัน

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ข้อ3 /ปี 2010 The Industrial and Commercial Bank of China ขายทองออกไปประมาณ 15 ตัน แต่ปีนี้แค่เดือนแรกขายไปแล้ว 7 ตัน

อ่านข้อ3ที่คุณหมอแปล ยิ่งอ่านก็ยิ่งงง ไปดูต้นฉบับก็แปลถูกต้อง นึกทบทวนความรู้เก่าๆที่เคยอ่านและฟังสะสมมา สุดท้ายน่าจะมองออกแต่ถ้าผิดพลาดอย่างไรผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ The Industrial and Commercial Bank of China ขายทองไป7ตันในเดือนแรก ขายให้ใคร ใครเป็นผู้ซื้อ จากข้อมูลในข้อ2จีนเป็นประเทศที่นำเข้าทอง ดังนั้นขายไปต่างประเทศไม่ใช่แน่ๆ

คุ้นๆว่าเคยฟังมาว่าที่จีนรูปแบบร้านทองและจำนวนไม่มากมายแบบของเรา ที่ฟังมาแหล่งซื้อทองที่สำคัญของคนจีนคือธนาคารครับ(ทองแท่งน่าจะซื้อจากธนาคาร )

ดังนั้นเดือนแรกของปีนี้เฉพาะ The Industrial and Commercial Bank of China ขายทองให้ประชาชนไป7ตัน ส่วนยอดขายทองของธนาคารอื่นเขาไม่ได้พูดถึงครับ ใครมีข้อมูลเกี่ยวกับคนจีนซื้อทองจากที่ไหนช่วยแชร์ข้อมูลด้วยครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

คุ้นๆว่าเคยฟังมาว่าที่จีนรูปแบบร้านทองและจำนวนไม่มากมายแบบของเรา แหล่งซื้อทองที่สำคัญของคนจีนคือธนาคารครับ(ทองแท่งน่าจะซื้อจากธนาคาร )

ดังนั้นเดือนแรกของปีนี้เฉพาะ The Industrial and Commercial Bank of China ขายทองให้ประชาชนไป7ตัน ส่วนยอดขายทองของธนาคารอื่นเขาไม่ได้พูดถึงครับ ใครมีข้อมูลเกี่ยวกับร้านทองในจีนช่วยแชร์ข้อมูลด้วยครับ

http://www.sovereignman.com/finance/gold-mania-in-china/

สรุปเนื้อความบางส่วนจาก link นะครับ

ช่วงที่ผ่านมารัฐบาลจีนสนับสนุนใหนชาวจีนซื้อทองเก็บกันสุดๆ แทบจะเรียกได้ว่า พยายามเอาทองมายัดเยียดให้เลยทีเดียว

You can buy gold in China at any bank– even tiny banks in tier-3 cities sell gold. The government has also set up official Chinese Mint stores all over the country. On the inside, they look like jewelry shops– armed guards, glass viewing cases, etc. But instead of diamond crusted earrings and white star sapphires, you see bars. Lots of bars.

คุณสามารถซื้อทองในจีนได้จากทุกธนาคาร ไม่ว่าจะเป็นธนาคารเล็กๆในเมืองเล็กๆ ก็ยังมีขาย รัฐบาลยังมีการจัดตั้งร้านขายทองของรัฐบาลเองทั่วประเทศ ข้างในร้านพวกนี้เหมือนกับร้านขายเครื่องประดับทั่วไป รปภ, ตู้กระตก ฯลฯ แต่แทนที่จะเห็นต่างหูทองฝังเพชร คุณจะเห็นแต่ทองแท่ง

The government mints bars in sizes ranging from 5 grams (which are so tiny they’re actually cute) to 1 kilogram. The prices are updated instantly– they have a Bloomberg screen which tracks the spot price, generally indexed to the Renminbi price in Shanghai rather than New York or London (another sign of Chinese financial independence).

ทองแท่งของรัฐบาลจีนมีหลายขนาดตั้งแต่ 5 กรัม จนถึง 1 กิโลฯ ราคานั้นเปลี่ยนแปลงทันที ตามหน้าจอของ Bloomberg ที่คอยติดตามราคา Gold Spot และแสดงในสกุลหยวน

The bars are all serialized and 9999 purity, the same as you would get from Switzerland. They are also certified by the gold exchange, which validates the quality. The premium runs 10 renminbi per gram, or roughly $30 (US) per ounce.

ทองแท่งทั้งหมดมีจะมีเลข serial ประจำตัว และเป็นทอง 99.99 (แบบเดียวที่คุณสามารถซื้อได้จากสวิส)และทองแท่งจะมีการันตีจาก gold exchange(?) ส่วนราคานั้นมีการบวกเพิ่มอยู่ที่ 10 หยวนต่อกรัม หรือ USD30 ต่อ ออนซ์

We went into several stores and saw Chinese people buying like crazy… all with cash. The most popular denominations were 10 grams and 50 grams, as well as every piece of jewelry in sight. I’m surprised the mint shops didn’t sell out at the inventory was flying off the shelf.

เราเข้าไปในหลายๆร้าน และเห็นคนจีนซื้อทองด้วยเงินสดกันอย่างกับแจกฟรี ทองขนาดที่เป็นที่นิยมที่สุดคือ 10 และ 50 กรัม และเครื่องประดับต่างๆ ผมยังสงสัยเลยว่าทองยังไงก็ขายไม่หมดทั้งหที่คนแห่กันเข้าไปซื้อ

จากคำถามของคุณส้มโอมือ ถ้าให้เดา ผมเดาว่า ยอดขายทองของ "The Industrial and Commercial Bank of China" ที่ขายได้ถึง 7 ตันจนถึงตอนนี้ ผมคิดว่าน่าจะเป็นยอดรวมของชาวจีนทั้งหมดที่ซื้อทองเก็บไว้นะครับ

ถูกแก้ไข โดย mdaddy

ขอบคุณมากครับคุณmdaddy

น่าจะ3ปีมาแล้วผมทราบข่าวว่า รัฐบาลจีนพยายามโน้มน้าวให้ประชาชนจีนซื้อทองเก็บไว้ ใช้สื่อหลายอย่างรวมทั้งวิทยุกระตุ้นให้คนจีนซื้อทอง

http://www.sovereign...mania-in-china/

สรุปเนื้อความบางส่วนจาก link นะครับ

ช่วงที่ผ่านมารัฐบาลจีนสนับสนุนใหนชาวจีนซื้อทองเก็บกันสุดๆ แทบจะเรียกได้ว่า พยายามเอาทองมายัดเยียดให้เลยทีเดียว

จากคำถามของคุณส้มโอมือ ถ้าให้เดา ผมเดาว่า ยอดขายทองของ "The Industrial and Commercial Bank of China" ที่ขายได้ถึง 7 ตันจนถึงตอนนี้ ผมคิดว่าน่าจะเป็นยอดรวมของชาวจีนทั้งหมดที่ซื้อทองเก็บไว้นะครับ

ขอบคุณมากครับคุณmdaddy

น่าจะ3ปีมาแล้วผมทราบข่าวว่า รัฐบาลจีนพยายามโน้มน้าวให้ประชาชนจีนซื้อทองเก็บไว้ ใช้สื่อหลายอย่างรวมทั้งวิทยุกระตุ้นให้คนจีนซื้อทอง

เมื่อวานตอนแปลจะเสริมว่าขายให้ประชาชนด้วยก็ลืมครับ มันรีบๆ ก็เลยทำให้คนอ่านงง(กร๊าก ยังดีน๊ะ ที่มีลิ้งค์อ้างอิง)

นี่อาจจะเป็น by design ของรัฐบาลจีนก็ได้นะครับ ในการนำทองเข้าประเทศโดยที่ไม่แสดงว่ารัฐบาลจะซื้อ อิอิ พอถึงเวลา จะบังคับซื้อคืนจากประชาชนโดยให้กำไรด้วยก็ยังได้ ....ทองเต็มประเทศ

ก็อปเรื่องเกี่ยวกับเงินที่ทำนิวไฮที่คุณ จิมมี่เขียนไว้มาฝากครับ

วันวันศุกร์เวลา 11:05 น.

Jimmy Siri อีกซักพักอาจจะได้เห็นวิชามารของพวกขาใหญ่ คือ

1)ขึ้นวงเงินเดิมพันอีกระลอก หรือที่เรียกว่าหลักประกันในการซื้อขายสัญญาล่วงหน้า ซึ่งตรงนี้ยิ่งขึ้นยิ่งหน้าเกลียดเพราะมันจะขึ้นทำไม เพราะนอกจากขึ้นไปจะไม่มีผลต่อการทุบราคาแล้ว ถ้าจำไม่ผิดขึ้นไปแล้ว 3 รอบครับที่ขึ้นหลักประกันตรงนี้ โดยอ้างว่าเพื่อไม่ให้มีการปั่นหรือบิดเบือนราคาแร่เงินแต่จริงๆ แล้วไม่ใช่เลย ทำเพื่อเอื้อประโยชน์ประโยชน์ให้กับพวกขาใหญ่เพื่อลดความร้อนแรงของตลาดโดยรวมลง ก็คือเพิ่่มวงเงินจะไปส่งผลปริมาณสัญญาฝั่ง L ที่จะซื้อได้ก็จะลดลงตามไปด้วย

2)Position Limit ประกาศการจำกัดปริมาณสัญญาโดย CFTC ที่คงจะออกมาในเร็ววันนี้ โดยอ้างเรื่่องเดิมคือ ไม่ให้มีการปั่นหรือบิดเบือนราคาแร่เงินแต่จริงๆ แล้วกลับไม่เป็นอย่างนั้น อาจจะเป็นการทำเพื่อเอื้อประโยชน์ประโยชน์ให้กับพวกขาใหญ่เพื่อลดความร้อนแรงของตลาดโดยรวมลงอีกเช่นกัน ถ้าทำทั้ง 2 เรื่องนี้พร้อมๆ กัน ตลาดคงจะกระเพื่อมไปในทางลบซักหน่อยก่อนที่จะวิ่งต่อ แต่สงครามคงไม่ได้จบแค่นี้หรอกครับ กลางเดือนมีนาไปแล้วก็คงมีคำตอบ...

วันเสาร์เวลา 23.30 น.

Jimmy Siri มาตามนัดครับ เมื่อ CME หรือ Chicago Mercantile Exchange สั่งขึ้นวงเงิน "เดิมพัน" หรือเงินหลักประกันการเปิดสัญญาสัญญาล่วงหน้าเป็น 50% โดยให้มีผล "ทันที" วานนี้ 2/18/11.......นี่แหละครับเกมส์เค้าเล่นกันอย่างนี้ องค์กรเหล่านี้ทำงานให้ใครกันแน่??? แต่ดีมานด์แรงขนาดนี้ จะมาหยุดราคา Silver ได้หรือไม่ ส่วนตัวผมยังคิดว่าคงกระเพื่อมนิดหน่อย แล้วสัปดาห์หน้าคงได้รู้กันครับ /// The CME yesterday raised the margin amounts needed for longs to 50%, effective immediately! So, if someone wants to put a long order down for Silver or Gold they have to have 50% up front, to do so. They are doing the work for JP Morgan because obviously the amount of shorts JPM has on silver has not been working to suppress the price. It definitely has not been working to scare off longs either. /// http://sherriequesti...rgan-comex.html/// ในขณะที่สัญญาฝั่ง L ที่รอส่งมอบในเดือนมีนาคมที่จะถึงพุ่งขึ้นไปถึง 100,000,000 ออนซ์ แต่มีของหรือแร่เงินที่จะส่งมอบได้จริงเพียง 42,000,000 ออนซ์ ณ ปัจจุบัน /// คาดหวังว่าคงจะมีการปล่อยวิชามารออกมาเป็นระลอกไปจนถึงปลายเดือนหน้า เดิมพันสูงขนาดนี้มันส์แน่นอนครับ !!!

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

สวัสดีวันมาฆบูชาคับคุณเน๊ก

คุณเน๊กคิดว่าโอกาส gold/silver ratio จะลดลงถึง1:1ไหมคับ หรือจะยิ่งกว่านั้นครับ

เอา 1:1 เลยเหรอ? พื้นฐานก็ให้อยู่นะครับแต่

1:1 หากเกิดขึ้น จะเป็นอะไรที่ประวัติศาสตร์ต้องจารึกเลยล่ะครับ

ตอนนี้ผมคาดไว้ที่ระดับ 16:1 ก่อน :rolleyes: (ซึ่งเป็นค่าเฉลี่ยหลายร้อยปีของ Gold/Silver ratio ครับ)

สวัสดีค่ะ คุณเน็กซ์

หลังจากอ่านบทความแล้ว ก็นำเงินเก็บทั้งหมดทยอยซื้อทองแท่งหมด อยากถามว่าถ้าเราจะแบ่งน้องทองขายทำกำไรบ้าง แล้วจะซื้อกลับมาทันป่าว

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ให้ :wub:

การขายทำกำไรบางส่วนผมก็ทำนะครับ แต่ในปีนี้ผมทำในระดับ 5-10% ของพอร์ทเท่านั้น

หากไม่ได้รอบผมจะดีใจกว่าด้วยซ้ำที่ทองขึ้น

แต่หากลงผมก็เก็บ 5-10% นั้นกลับคืนพอร์ท ต้นทุนรวมก็จะลดลง

ไม่แนะนำขายทิ้งล้างพอร์ทเพื่อรอย่อแล้วทำรอบนะครับ สำหรับผมครึ่งพอร์ทก็ไม่ควร

ทองคำทุกหน่วยในพอร์ทผม ร้ากก เหมือนลูกเลยล่ะครับ :lol: