ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อ่านเวบเดียวกันเลยครับ (ผมรู้สึกว่าจะรู้จักเวบนี้จาก thaigold)

แต่ขออนุญาต สรุปแบบสั้นๆนะครับ วันนี้คุยกับนักเศรษฐศาสตร์อยู่หลายชั่วโมง

เกี่ยวกับเรื่องระบบเงินภายใน, ระหว่างประเทศ และสิ่งที่เกิดขึ้นอยู่ในทุกวันนี้

ได้มุมมองหลายๆมุมที่ไม่เคยมองเหมือนกัน (เหมือนกับตอนก่อนที่เริ่มอ่านกระทู้คุณ next)

แถมยังได้รับคำสั่งสอนมาว่า ริจะมองเศรษฐกิจ พื้นฐานเศรษฐศาสตร์ต้องแน่น

ถึงจะมาดูสิ่งที่เกิดขึ้นได้ เลยได้การบ้านมาอ่านเพิ่มเพียบเลย !17

สำหรับ link คุณ MOR LEK นำมาลงนั้น พูดถึงกราฟทางเศรษฐกิจที่จะทำให้ "ตะลึง"

10 กราฟ ซึ่งโดยรวมทั้งหมดสามารถสรุปสั้นๆได้เป็นปล้องๆได้ดังนี้

1 - รัฐบาลใช้เงินอย่างมือเติบ เมื่อเทียบกับเมื่อก่อน

2 - แต่เป็นมือเติบแบบกระเป๋าแห้งนะ ตอนนี้รัฐบาลเป็นหนี้มหาศาล

3 - ต่อไปรายรับของรัฐบาล จะต้องเอาไปจ่ายดอก ของหนี้พวกนี้มากขึ้น (กราฟเบอร์ 3 ทำนายไปจนถึงปี 2080)

4 - หนี้ของผู้บริโภค เอกชน และสาธารณะก็โตขึ้นอย่างน่ากลัว เมื่อเทียบกับ 30 ปีก่อน

5 - คนตกงานเยอะขึ้น และนานขึ้น เพราะงานถูกส่งออกไปต่างประเทศหมดแล้ว

(จริงๆแล้วตัวเลขคนตกงานต้องเยอะกว่านี้ แต่รัฐบาลบอกว่า คนที่ตกงานเกิน X เดือนขึ้นไป ไม่นับว่าเป็นคนตกงานอีกต่อไป

ปั้นตัวเลขกันเห็นๆ)

6 - ตั้งแต่มี Fed ค่าเงินตกมหาศาล และยังพิมพ์เงินออกมาเป็นว่าเล่นอีก

ถ้าสังเกตุดู การเปลี่ยนแปลงเกือบทั้งหมดเกิดขึ้นหลังจากช่วง 1970 ที่รัฐบาลเลิกผูกเงิน กับ ทอง

แต่ สำหรับกราฟเบอร์ 1 และ เบอร์ 2 ถ้าให้ดีต้องเอามาปรับกับอัตราเงินเฟ้อ ให้เป็นตัวเลขของปี 2010

เหมือนกับที่หลายๆสำนัก นิยมเอาราคาทองย้อนหลังมาปรับกับอัตราเงินเฟ้อ ตัวเลขที่เพิ่มขึ้นมาอาจจะไม่น่ากลัว

เท่ากับที่เห็นอยู่ก็ได้

วันนี้คุยกับนักเศรษฐศาสตร์แล้ว อดรู้สึกนิดๆไม่ได้ว่า หลายๆอย่างที่เกิดขึ้นตอนนี้ ไม่ได้เกิดขึ้นเพราะความไม่ประสีประสา

ของ Fed หรือ รัฐบาล แต่เป็นความ "ตั้งใจ" ให้มันเป็นแบบนี้ หรือที่ฝรั่งชอบเรียกว่า by design. !Dh

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ที่คุนmdadyว่ามาเกี่่ยวกะnew world orderปะคับ

ตอนนี้ silver 31.6 กระทิงเงินกำลังจะตื่นเหมือนที่คุณเน๊กร่ายมนไว้ละป่าวครับ

แต่จะให้ดีรอผมมีตังซื้อเพิ่มหน่อยก้อจะดีนะคับคุนกระทิงเงิน อิอิ

ปล.ราคาวันที่19มกรา ประมาน29.32 (แอบใจหายนิดๆตอนลงไปถึง26.6 แต่ซื้อไม่เยอะ+เงินเย็นสะอย่าง)

ปปล.อยากให้โกลเบล็กหรือบริษัทไหนก็ได้นำsilverออกขายเร็วๆจัง

ขออนุญาตแชร์นะคับ วันนี้แอบโดดงานไปซื้อเงินที่ดิโอลด์สยามมา เหนื่อยมากๆ เพราะที่ทำงานผมอยู่ไกล แต่ก็โอเคครับ ราคาวันนี้ร้านที่ผมไปซื้อบาทละ440บาท ถ้าซื้อเป็นโลก็ประมาณ2.9หมื่น แต่ผมไม่มีตังละ เลยลองซื้อดูก่อนแค่15บาท ไม่ทราบมีใครได้ไปซื้อเงินมาบ้างละป่าวครับ

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

พิธีวันมาฆบูชา

วันมาฆบูชา ตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำ กลางเดือน 3 หรือประมาณเดือนกุมภาพันธ์ แต่หากเป็นปีอธิกมาส (ปีที่มีเดือน 8 สองหน) วันมาฆบูชาจะเลื่อนไปเป็น วันขึ้น 15 ค่ำ กลางเดือน 4 หรือประมาณเดือนมีนาคม

วันมาฆบูชา ย่อมาจากคำว่า "มาฆปุรณมีบูชา" แปลว่า "การบูชาพระในวันเพ็ญเดือน 3 ถือเป็นวันจาตุรงคสันนิบาต คือ การประชุมอันประกอบด้วยองค์ 4 ซึ่งเป็นเหตุการณ์อัศจรรย์เกิดขึ้นพร้อมกันในสมัยพุทธกาล คือ

1. พระสงฆ์จำนวน 1,250 รูปล้วนเป็นพระอรหันต์

2. พระสงฆ์จำนวน 1,250 รูปเหล่านี้ด้รับการบวชจากพระพุทธเจ้าโดยตรง ด้วยวิธีเอหิภิกขุอุปสัมปทา

3. พระสงฆ์จำนวน 1,250 รูป ต่างมาประชุมพร้อมเพรียงกันโดยมิได้มีการนัดหมาย

4. วันที่มาประชุม ตรงกับวันเพ็ญเดือนมาฆะ (วันเพ็ญเดือน 3) เป็นวันที่พระพุทธเจ้าได้ทรงแสดงพระธรรมเทศนา อันเป็นหัวใจของพระพุทธศาสนา คือ โอวาทปาฏิโมกข์

โอวาทปาฏิโมกข์ คือ ข้อธรรมย่ออันเป็นหลักหรือหัวใจสำคัญของพระพุทธศาสนา 3 ประการ ได้แก่

1. ไม่ทำความชั่วทั้งปวง

2.ทำความดีให้ถึงพร้อม

3. ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ผ่องใส

การปลงอายุสังขาร

หลังจากที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ได้ตรัสรู้และสั่งสอนพระธรรมมาเป็นระยะเวลา 45 ปี พระองค์ทรงปลงอายุสังขาร คือตั้งพระทัยว่า "ต่อแต่นี้ไปอีก 3 เดือน เราจักเสด็จดับขันธปรินิพพาน" การปลงอายุสังขาร ตรงกับวันมาฆบูชาในปีที่พระพุทธองค์มีพระชนมายุ 80 พระชันษา

ด้วยเหตุนี้ ในวันมาฆบูชา ชาวพุทธจึงถือว่าเป็นวันที่มีความสำคัญเกี่ยวเนื่องกับพระพุทธเจ้า รวม 2 ประการ คือ เป็นวันที่แสดงโอวาทปาฏิโมกข์ และ เป็นวันปลงอายุสังขาร

ประวัติการประกอบพิธีมาฆบูชา

ในหนังสือพระราชพิธีสิบสองเดือน อันเป็นบทพระราชนิพนธ์ของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว มีเรื่องราวเกี่ยวกับการประกอบราชกุศลมาฆบูชาไว้ดังนี้

การมาฆบูชานี้ แต่เดิมก็ไม่ได้เคยทำมา พึ่งเกิดขึ้นเมื่อแผ่นดินพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงตามแบบโบราณบัณฑิตนิยมไว้ว่า วันมาฆปุรณมีพระจันทร์เสวยฤกษ์มาฆะเต็มบริบูรณ์ เป็นวันที่พระอรหันต์พุทธสาวก 1,250 รูป ได้ประชุมกันพร้อมด้วยองค์สี่ประการ เรียกว่า จาตุรงคสันนิบาติ พระพุทธเจ้าได้ตรัสเทศนาโอวาทปฏิโมกข์ในที่ประชุมสงฆ์ เป็นการประชุมใหญ่และเป็นการอัศรรย์ในพระพุทธศาสนา นักปราชญ์จึงได้ถือเอาเหตุนั้นกอบการสักการบูชาพระพุทธเจ้าและพระอรหันต์ 1,250 พระองค์นั้น ให้เป็นที่ตั้งแห่งความเลื่อมใสและสังเวช

การประกอบพิธีเวียนเทียนในวันมาฆบูชา สำหรับประชาชนทั่วไป

หากเป็นสถานศึกษา ครูอาจารย์จะนำนักเรียนไปประกอบพิธีในวันมาฆบูชาที่วัด โดยบอกกำหนดนัดหมายที่แน่นอน รวมทั้งบอกวัดที่จะไปทำพิธี นักเรียนทุกคนจะต้องแต่งกายให้สุภาพเรียบร้อย นำดอกไม้ ธูป เทียน ไปยังสถานที่นัดหมาย ส่วนใหญ่จะจัดพิธีในตอนบ่ายหรือเย็น

สำหรับประชาชนทั่วไป จะจัดเตรียมเครื่องสักการะ เช่น ดอกไม้ ธูป เทียน ไปพร้อมกันที่วัด ในเวลาเย็นหรือค่ำ เพื่อประกอบพิธีมาฆบูชา การประกอบพิธีส่วนใหญ่ จะกระทำกันที่โบสถ์ เพราะหลังจากฟังโอวาทและสวดมนต์เย็จเสร็จแล้ว จะทำการเวียนเทียนรอบโบสถ์

พิธีสงฆ์

ในวันมาฆบูชา พระสงฆ์จะเป็นผู้นำในการประกอบพิธี มีการให้โอวาท สวดมนต์ และนำในการเวียนเทียน มีการแสดงพระธรรมเทศนาเกี่ยวกับประวัติความเป็นมาของวันมาฆบูชา มีการนั่งสมาธิเจริญภาวนา ซึ่งการปฏิบัติดักล่าวสุดแต่เห็นสมควร

ข้อปฏิบัติสำหรับชาวพุทธในวันมาฆบูชา

1. จัดเตรียมเครื่องสักการะ เช่น ดอกไม้ ธูป เทียน มาพร้อมกันที่วัดตามเวลานัดหมาย เพื่อฟังโอวาทหรือพระธรรมเทศนา สวดมนต์ และเวียนเทียน

2. ก่อนออกจากบ้าน ควรอาบน้ำชำระร่างกายให้สะอาด ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ผ่องใสและแต่งกายให้เรียบร้อย

3. เมื่อถึงวัดแล้ว ควรอยู่ในอาการสำรวม ไม่พูดคุยหยอกล้อกัน หรือกระทำภารกิจอื่นอันไม่สมควร เช่น เคาะระฆังเล่น จุดดอกไม้ไฟเล่น เป็นต้น

4. เมื่อถึงเวลาประกอบพิธี ให้ทุกคนไปเข้าแถวหรือเข้าไปในสถานที่กำหนดโดยพร้อมเพรียงกัน

5. ก่อนเริ่มพิธีเวียนเทียน พระสงฆ์ผู้เป็นประธาน จะกล่าวให้โอวาท ทุกคนต้องพนมมือถือดอกไม้ธูปเทียน ตั้งใจฟังด้วยความสงบ กล่าวคำสาธุเมื่อพระสงฆ์ให้โอวาทจบ

6. ในพิธีสวดมนต์ จะมีผู้กล่าวนำคำบูชาเนื่องในวันมาฆบูชา และคำบูชาพระรัตนตรัย ให้ทุกคนจุดธูปเทียนประนมมือ กล่าวตามด้วยความเคารพ มีจิตในยึดมั่น

ในการเดินเวียนเทียน จะกระทำ 3 รอบ โดยเวียนไปทางขวา เรียกว่า "เวียนแบบทักขิณาวัฏ"

ในรอบที่ 1 ให้รำลึกถึงคุณพระพุทธเจ้า โดยภาวนาคาถา บทอิติปิโส ภควาฯ ไปจนจบ เพื่อให้จิตมีสมาธิ

ในรอบที่ 2 ให้รำลึกถึงคุณพระธรรม โดยภาวนาคาถา บทสวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโมฯ ไปจนจบ

ในรอบที่ 3 ให้รำลึกถึงคุณพระสงฆ์ โดยภาวนาคาถา บทสุปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆฯ ไปจนจบ

7. ในการเดินเวียนเทียน ต้องทำจิตใจให้มีสมาธิ สงบ และแน่วแน่อยู่กับบทบูชาพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ ไม่ควรส่งเสียงพูดคุยหรือเดินแซงผู้ที่เดินอยู่ข้างหน้า

8. เมื่อเวียนเทียนครบ 3 รอบแล้ว ให้นำดอกไม้ ธูป เทียน ไปวางไว้ในจุดกำหนด เพื่อสะดวกแก่การเก็บทำความสะอาด

9. หลังจากเสร็จพิธีเวียนเทียนแล้ว ควรช่วยกันเก็บกวาดทำความสะอาดบริเวณโบสถ์ให้เรียนร้อย แล้วแยกย้ายกันกลับบ้านด้วยความสงบอิ่มเอมใจ หรืออยู่ร่วมพิธีอื่น ๆ ที่ทางวัดจัดให้มีขึ้น

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ตอนนี้ silver 31.6 กระทิงเงินกำลังจะตื่นเหมือนที่คุณเน๊กร่ายมนไว้ละป่าวครับ

แต่จะให้ดีรอผมมีตังซื้อเพิ่มหน่อยก้อจะดีนะคับคุนกระทิงเงิน อิอิ

ปล.ราคาวันที่19มกรา ประมาน29.32 (แอบใจหายนิดๆตอนลงไปถึง26.6 แต่ซื้อไม่เยอะ+เงินเย็นสะอย่าง)

ปปล.อยากให้โกลเบล็กหรือบริษัทไหนก็ได้นำsilverออกขายเร็วๆจัง

Silver ทำสถิติสูงสุดในรอบ 30 ปี !!

Gold/Silver ratio ลดลงเหลือ 43.71!!

ผมว่ามนต์สะกดที่ JP morgan ร่ายไว้เริ่มจะเสื่อมมากกว่าครับ

เตรียมตัวรับการขึ้นแบบแรงๆ ของ Silver กันได้เลยครับ ซึ่งแน่นอนว่าจะพาทองตามไปด้วย

ขอสอบถาม คุณเน็กซ์..ถ้าไม่มีโอกาศเข้าร่วมฟังสัมนา..จะมีช่องทางอื่นใดบ้างหรือไม่..ที่จะได้ร่วมรับความรู้ที่จะจัดสัมนากันคราวนี้...คนหลงอ่าง :unsure: :D

คราวที่ผ่านๆมาเห็นมีการให้ดาวน์โหลดไฟล์เอกสารและโปรแกรมได้ภายหลังนะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าคราวนี้จะมีหรือเปล่า

ได้รับหนังสือแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถึงมากที่สุดค่ะ หนังสือสวยมากๆ ชอบมากๆค่ะ

หวังว่าเพื่อนๆคงได้รับกันหมดทุกคนแล้ว ไม่ได้เข้ากระทู้ซะหลายวันเลย ไม่รู้ไปถึงไหนแล้ว ยุ่งอยู่กับการเลี้ยงลูกค่ะ บางวันเขาก็เลี้ยงง่าย บางวันก็งอแงทั้งวัน เอาแน่นอนไม่ได้ บางวันไม่ได้ทานข้าวกลางวันเลยค่ะ ช่วงนี้อยู่คนเดียวไม่มีใครช่วย คุณแม่ไปดำนา (ถึงเวลาแล้วอดไม่ได้ คนเคยทำ ขนาดจ้างเขาแล้ว ตัวเองก็ยังต้องไปทำด้วย) แล้วทางอีสานมีงานบุญค่ะช่วงนี้ 2 งานเลย แม่เลยทิ้งหลานไปเลย :D

บอกละเอียดเลย :lol: เป็นกำลังใจให้คุณแม่ลูกอ่อนนะครับและก็ดีใจครับที่ชอบหนังสือ

รบกวนถามคุณแน็กซ์ ระหว่าง 96 กับ 99 เล่นตัวไหนดี ครัย ทั้งสั้นและยาว

ขอบคุณมาก

ดีทั้งคู่ครับ 99 ส่วนต่างจะแคบกว่าแต่ต้องซื้อกันเป็นกิโล ความคล่องตัวอาจจะน้อยกว่า แถมราคาเป็นการขายแบบราคาคำนวณ

96.5 ขายเป็นบาท ราคาคือเลขกลมๆจากสมาคม หากไม่ซีเรียสกับราคาสมาคม ก็ง่ายดีครับ เหมาะกับการลงทุน

ส่วนผมซื้อทั้งสองแบบครับ :rolleyes:

รบกวนถามคุณแน็กซ์ ระหว่าง 96 กับ 99 เล่นตัวไหนดี ครัย ทั้งสั้นและยาว

ขอบคุณมาก

ดีทั้งคู่ครับ 99 ส่วนต่างจะแคบกว่าแต่ต้องซื้อกันเป็นกิโล ความคล่องตัวอาจจะน้อยกว่า แถมราคาเป็นการขายแบบราคาคำนวณ

96.5 ขายเป็นบาท ราคาคือเลขกลมๆจากสมาคม หากไม่ซีเรียสกับราคาสมาคม ก็ง่ายดีครับ เหมาะกับการลงทุน

ส่วนผมซื้อทั้งสองแบบครับ :rolleyes:

สวัสดีค่ะคุณเน็กซ์

โมทนาสาธุกับคุณเน็กซ์ค่ะเกี่ยวกับวันมาฆบูชา คุณเน็กซ์นอกจากจะเก่งทางโลก แล้วยังเก่งทางธรรมอีก เป็นคนที่หายากนะคะ

วันนี้ Pa_nong ก็จะไปเวียนเทียนกับครอบครัวที่วัดไกล้บ้านค่ะ

ขณะเดียวกันก็กำลังตัดสินใจแบ่งขายทองนิดหน่อย เพื่อทำกำไร โลภนิด ๆ ค่ะ ได้อ่านหนังสือคะณเน็กซจบแล้วค่ะ

และก็ได้ให้คุณแม่อายุ 78 อ่านจบแล้วเช่นกัน ถามว่าอ่านเข้าใจใหม แม่บอกว่าเข้าใจสิ

ปกติคุณแม่ก็ฝากซื้อทองเก็บ พออ่านจบก็บอก ช่วยไปซื้อเพิ่มให้อีกค่ะ

ขอบคุณคุณเน็กซ์มาก ๆ ค่ะ ที่ให้ความรู้

รูปเล่มสวยมากค่ะ แต่อ่านจาก web มันส์กว่าเพราะลูกทุ่งดีค่ะ ในหนังสือจะออกแนวภาษาราชการไปหน่อย คิคิคิ จริงๆ ถ้าเอาคำพูดจาก web ไปทำหนังสือเลยก็ได้นะคะ เพราะเหมือนอ่าน pocket book ลำดับความเป็นมาก็ดีด้วย ในหนังสือคุณ next เอา QE ไปไว้ข้างหลัง มันเลยเหมือนๆ กระโดดชอบกล อ่าน 4-5 รอบแล้วก็ยังสนุก วางไม่ลง เอาไปให้เพื่อนๆ อ่านแล้วค่ะ

ภาษาเหมือนกับในเวบนะครับ ลองเทียบดู เพราะผมเองลูกทุ่งอยู่แล้วไม่ค่อยทางการเท่าไหร่ :lol: :lol:

ส่วน QE2 ไปไว้หลังเพราะแยกเป็นบทความตอนพิเศษหากรู้สึกว่าเนื้อหากระโดด ขอโทษทีนะครับ :rolleyes:

ปล.อ่าน 4-5 รอบจริงเปล่าเนี่ย ปลื้มเลยครับ

คุณnext ค่ะ สวัสดีวันหยุดค่ะ :lol: :lol:

ไม่ทราบว่า ต่อไปถ้ามีการเปลี่ยนแปลงระบบการเงิน จีนจะเป็นพี่ใหญ่เต็มตัว ของที่สั่งซื้อจากจีนจะมีราคาเพิ่มขึ้นมั๊ยค่ะ

คือว่าที่บ้านมีสั่งของจากจีนมาขายบ้างนิดๆค่ะ ตอนนี้ของจากจีนยังถูกอยู่ค่ะ ต่อไปจะแพงขึ้นมั๊ยค่ะ

อ่านเวบเดียวกันเลยครับ (ผมรู้สึกว่าจะรู้จักเวบนี้จาก thaigold)

แต่ขออนุญาต สรุปแบบสั้นๆนะครับ วันนี้คุยกับนักเศรษฐศาสตร์อยู่หลายชั่วโมง

เกี่ยวกับเรื่องระบบเงินภายใน, ระหว่างประเทศ และสิ่งที่เกิดขึ้นอยู่ในทุกวันนี้

ได้มุมมองหลายๆมุมที่ไม่เคยมองเหมือนกัน (เหมือนกับตอนก่อนที่เริ่มอ่านกระทู้คุณ next)

แถมยังได้รับคำสั่งสอนมาว่า ริจะมองเศรษฐกิจ พื้นฐานเศรษฐศาสตร์ต้องแน่น

ถึงจะมาดูสิ่งที่เกิดขึ้นได้ เลยได้การบ้านมาอ่านเพิ่มเพียบเลย !17

สำหรับ link คุณ MOR LEK นำมาลงนั้น พูดถึงกราฟทางเศรษฐกิจที่จะทำให้ "ตะลึง"

10 กราฟ ซึ่งโดยรวมทั้งหมดสามารถสรุปสั้นๆได้เป็นปล้องๆได้ดังนี้

1 - รัฐบาลใช้เงินอย่างมือเติบ เมื่อเทียบกับเมื่อก่อน

2 - แต่เป็นมือเติบแบบกระเป๋าแห้งนะ ตอนนี้รัฐบาลเป็นหนี้มหาศาล

3 - ต่อไปรายรับของรัฐบาล จะต้องเอาไปจ่ายดอก ของหนี้พวกนี้มากขึ้น (กราฟเบอร์ 3 ทำนายไปจนถึงปี 2080)

4 - หนี้ของผู้บริโภค เอกชน และสาธารณะก็โตขึ้นอย่างน่ากลัว เมื่อเทียบกับ 30 ปีก่อน

5 - คนตกงานเยอะขึ้น และนานขึ้น เพราะงานถูกส่งออกไปต่างประเทศหมดแล้ว

(จริงๆแล้วตัวเลขคนตกงานต้องเยอะกว่านี้ แต่รัฐบาลบอกว่า คนที่ตกงานเกิน X เดือนขึ้นไป ไม่นับว่าเป็นคนตกงานอีกต่อไป

ปั้นตัวเลขกันเห็นๆ)

6 - ตั้งแต่มี Fed ค่าเงินตกมหาศาล และยังพิมพ์เงินออกมาเป็นว่าเล่นอีก

ถ้าสังเกตุดู การเปลี่ยนแปลงเกือบทั้งหมดเกิดขึ้นหลังจากช่วง 1970 ที่รัฐบาลเลิกผูกเงิน กับ ทอง

แต่ สำหรับกราฟเบอร์ 1 และ เบอร์ 2 ถ้าให้ดีต้องเอามาปรับกับอัตราเงินเฟ้อ ให้เป็นตัวเลขของปี 2010

เหมือนกับที่หลายๆสำนัก นิยมเอาราคาทองย้อนหลังมาปรับกับอัตราเงินเฟ้อ ตัวเลขที่เพิ่มขึ้นมาอาจจะไม่น่ากลัว

เท่ากับที่เห็นอยู่ก็ได้

วันนี้คุยกับนักเศรษฐศาสตร์แล้ว อดรู้สึกนิดๆไม่ได้ว่า หลายๆอย่างที่เกิดขึ้นตอนนี้ ไม่ได้เกิดขึ้นเพราะความไม่ประสีประสา

ของ Fed หรือ รัฐบาล แต่เป็นความ "ตั้งใจ" ให้มันเป็นแบบนี้ หรือที่ฝรั่งชอบเรียกว่า by design. !Dh

+1 ครับ เยี่ยมยอด

สวัสดีค่ะคุณเน็กซ์

โมทนาสาธุกับคุณเน็กซ์ค่ะเกี่ยวกับวันมาฆบูชา คุณเน็กซ์นอกจากจะเก่งทางโลก แล้วยังเก่งทางธรรมอีก เป็นคนที่หายากนะคะ

วันนี้ Pa_nong ก็จะไปเวียนเทียนกับครอบครัวที่วัดไกล้บ้านค่ะ

ขณะเดียวกันก็กำลังตัดสินใจแบ่งขายทองนิดหน่อย เพื่อทำกำไร โลภนิด ๆ ค่ะ ได้อ่านหนังสือคะณเน็กซจบแล้วค่ะ

และก็ได้ให้คุณแม่อายุ 78 อ่านจบแล้วเช่นกัน ถามว่าอ่านเข้าใจใหม แม่บอกว่าเข้าใจสิ

ปกติคุณแม่ก็ฝากซื้อทองเก็บ พออ่านจบก็บอก ช่วยไปซื้อเพิ่มให้อีกค่ะ

ขอบคุณคุณเน็กซ์มาก ๆ ค่ะ ที่ให้ความรู้

โอกาสทอง(จริงๆ) ที่กำลังจะมา อาจะทำให้ใครหลายคนรวมถึงผมด้วยมี "อิสระภาพทางการเงิน"

เมื่อถึงตอนนั้น คงมีเวลามาพูดคุยและเขียนบทความกับเพื่อนๆสมาชิกมากขึ้น ถือว่า สำเร็จในทางโลกแล้ว

เป้าต่อไปคือ สำเ็ร็จในทางธรรม (ซึ่งถือว่าเป็นความสุขที่แท้จริง)ครับ

ปล. หากคุณแม่อายุ 78 อ่านเข้าใจ ถือเป็นความภูมิใจอย่างที่สุดของผมเลยครับ ขอบคุณมากครับ