ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณnext ค่ะ สวัสดีวันหยุดค่ะ :lol: :lol:

ไม่ทราบว่า ต่อไปถ้ามีการเปลี่ยนแปลงระบบการเงิน จีนจะเป็นพี่ใหญ่เต็มตัว ของที่สั่งซื้อจากจีนจะมีราคาเพิ่มขึ้นมั๊ยค่ะ

คือว่าที่บ้านมีสั่งของจากจีนมาขายบ้างนิดๆค่ะ ตอนนี้ของจากจีนยังถูกอยู่ค่ะ ต่อไปจะแพงขึ้นมั๊ยค่ะ

อ่านจากข่าวล่าสุดที่คุณส้มโอมือเอามาฝาก ก็จะเห็นถึงท่าทีของเค้านะครับว่า คงทนอีกไม่นาน

สุดท้ายจีนต้องปรับค่าเงินหยวนขึ้นแน่ๆ ราคาสินค้าก็จะต้องปรับขึ้นตามไปด้วย

ทุกวันนี้ที่เราได้ใช้สินค้าราคาถูกจากจีน มันไม่ได้ได้มาฟรีๆนะครับ แรงงานจีนนั้นเสียสละ

และยอมทำงานหนักแลกกับเงินหยวนเพียงน้อยนิด เมื่อค่าเงินหยวนปรับขึ้น ชีวิตความเป็นอยู่ของพวกเค้าจะดีขึ้น

ในทางกลับกันเราก็ต้องเสียสละจ่ายค่าสินค้าแพงขึ้นจึงจะสมดุลครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณคุณnext มากนะคะ คนจีนตอนนี้ทำงานหนักแล้วได้หยวนแค่นิดเดียวจริงๆค่ะ

เห็นด้วยนะคะที่จะมีการปรับสมดุลเพื่อให้แรงงานจีนมีชีวิตที่ดีขึ้นค่ะ

ยิ่งอ่านก็ยิ่งรู้สึกว่า คุณnext ใจดีมากๆเลย ขอบพระคุณคุณnextมากนะคะ :lol: :lol:

แล้วราคาทองจะเป็นไงบางครับ...

คือยังถืออยู่ ยังไม่ปล่อยอ่ะครับ กลัวมือบวม ครับ...

Silver ทำสถิติสูงสุดในรอบ 30 ปี !!

Gold/Silver ratio ลดลงเหลือ 43.71!!

ผมว่ามนต์สะกดที่ JP morgan ร่ายไว้เริ่มจะเสื่อมมากกว่าครับ

เตรียมตัวรับการขึ้นแบบแรงๆ ของ Silver กันได้เลยครับ ซึ่งแน่นอนว่าจะพาทองตามไปด้วย

สวัสดีวันมาฆบูชาคับคุณเน๊ก

คุณเน๊กคิดว่าโอกาส gold/silver ratio จะลดลงถึง1:1ไหมคับ หรือจะยิ่งกว่านั้นครับ

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

สวัสดีค่ะ คุณเน็กซ์

หลังจากอ่านบทความแล้ว ก็นำเงินเก็บทั้งหมดทยอยซื้อทองแท่งหมด อยากถามว่าถ้าเราจะแบ่งน้องทองขายทำกำไรบ้าง แล้วจะซื้อกลับมาทันป่าว

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ให้ :wub:

แล้วตอนนี้ Silver กับ Gold ตอนนี้ทุกคนอยากจะเลือกซื้ออะไรกันครับตอนนี้

JP Morgan ทำอะไรไว้เหรอคะ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมคะ

ไม่รู้จริงๆอ่ะค่ะ

แล้วเขาซื้อเม็ดเงินกันที่ไหนเหรอคะ

นำเรื่องทองคำในจีนมาเล่าสู่กันฟังช่วงคุณNextยังไม่ค่อยว่างครับ

--ปัจจุบันจีนผลิตทองคำได้มากเป็นอันดับ1ของโลกแล้ว

--ปี2003จีนมีทองคำในเงินทุนสำรองของจีน454ตัน

--ปี2010 จีนมีทองคำในเงินทุนสำรองของจีนเพิ่มเป็น1054ตัน(อเมริกามี8000กว่าตัน 555อเมริกาถือเงินจริงๆแต่จีนถือดอลลาร์กระดาษไว้มากมาย)

--ทองคำ1054ตันของจีน เมื่อเทียบเงินทุนสำรองจีนที่มีมากถึง2.85ล้านล้านเหรียญ เท่ากับว่าจีนมีทองคำในทุนสำรอง1.6% ไทยมีทองคำในทุนสำรอง100ตัน(น่าจะรวมทองคำของหลวงตามหาบัวในส่วนนี้แล้ว) เทียบอัตราส่วนทองคำต่อเงินสำรองแล้วไทยมีทองคำในทุนสำรองมากกว่าจีนคือมีประมาณ2.2%(ไทยมีเงินทุนสำรองประมาณ1.7แสนล้านเหรียญ)

--ปี2009ทั้งปี จีนนำเข้าทองคำ45ตัน

--ปี2010 10เดือนแรกจีนนำเข้าทองคำ 209ตัน

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ