ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่หมอเล็กก็ ก๊าก ขำไม่ออกเลย ไปแอบถ่ายรูป สส (บ้านตรู) ผู้ทรงเกียรติเหล่านี้มาจากไหน !_08 คิคิคิ

แล้วพวกนี้ยังคิดว่าตัวเองเสียสละมาทำงานเพื่อชาติอีกนะ แหมเงินเดือนขนาดนั้น ขึ้นเครื่องบินก็ฟรี แถมอยากได้บำนาญเหมือนข้าราชการอีกต่างหาก กรรโชกทรัพย์ใต้โต๊ะอีกไม่รู้เท่าไร เฮ้อ ไม่อายเด็กเอาซะเลย !061

ว่าเฮียเหมียวตรงๆ แล้วน่า . เจอคุณ kunghdy พอกะเฮียเหมียวเล้ยยย (จริงอย่างไม่มีข้อสงสัยเลยค่ะ...) !gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ความคิดเห็นไม่ว่าเหมือนหรือต่าง เป็นประโยชน์และยินดีรับฟังทั้งนั้นครับ ไม่ต้องขออนุญาตหรือเกรงใจใดๆเลย :blush:

มุมมองที่ว่ามาเป็นการมองในแบบ Micro ซึ่งผมมองในMacroเลยดูเหมือนต่างออกไป

แต่ไม่มีใครถูกหรือผิดหรอกครับเป็นความคิดเห็นที่แชร์กันได้พูดคุยกันได้

ขอแสดงความคิดต่างบ้างนะครับว่า :lol: คุณkunghdy

ไม่ใช่คนไม่มีความรู้พื้นฐานทางด้านเศรษฐศาสตร์ (อย่างที่บอกมา)นะครับ

เท่าที่เคยได้อ่านข้อเขียน เป็นคนที่มีข้อมูลดีและมีเหตุผลมากๆด้วยซ้ำไป

เคยได้อ่านการตอบของคุณNextหลายๆครั้ง รับรู้ได้ทันทีว่าคุณNextไม่เพียงเป็นปัญญาชน แต่ยังเป็นสุภาพชนอีกด้วย ทั้งยังเป็นคนใจกว้าง เป็นคนรุ่นใหม่ที่นอกจากจะเปี่ยมไปด้วยความรู้และยังน่านับถือคนหนึ่ง :wub: (เคยได้แต่นึกชมในใจ)

ขอบคุณข้อมูลจาก M-Thai

นอกจากได้ความรู้จากหลายๆ ท่านแล้ว ยังมีข้อมูลการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วย

ขอบคุณทุก ๆ ท่านค่ะ :P

สรุป 4 วัน ญี่ปุ่นจัดไป 34 ล้านล้านเยน = ประมาณ 5 แสนล้านเหรียญ

ประเทศไทยมีทุนสำรอง 1.7 แสนล้าน แล้วเราจะขยันกันทำงานทำมัยเนี่ย

นั่งพิมพ์แบงค์มาใช้กันดีกว่ามั้ง

nekkei market 250 ล้านล้านเยน

<_< update ล่าสุด

ประมาณ 56 ล้านล้านเยนแล้วครับ

ผ่านไป 1 สัปดาห์จัดไป 680000 ล้านดอลล่าห์

คุณ next ว่า มันจะมีผลต่อทองและหุ้นบ้างมัยครับ

ของญี่ปุ่นต้องเข้าใจเค้าหน่อยนะครับ ประเทศเค้าเจอภัยพิบัติธรรมชาติ แผ่นดินไหว ภูเขาไฟระเบิด น้ำท่วม และยังเจอกับปัญหาโรงงานนิวเคลียร์อีก ต่างกับอเมริกาที่อยู่สุขสบายมานาน การอัดเงินเข้าไปก็เพื่อสร้างความมั่นใจด้วยส่วนนึงในการปกป้องสถาบันการเงินในสภาพแบบนี้ธนาคารจะระวังการปล่อยกู้มากๆ และเป็นการอัดเงินเข้าระบบเพื่อกระตุ้นการใช้จ่าย เพราะ อุปสงค์ อุปทาน ต่างลดฮวบฮาบ เป็นการกระตุ้นระยะสั้น ในระยะยาวญี่ปุ่นจะแก้กันยังไงก็ต้องดูกันไปครับ

ตลาดหุ้นผมว่าน่าจะกระเตื้องขึ้นมาบ้างในระยะยาวน่าจะดีขึ้น เหมือนทุกอย่างต้องเริ่มกันใหม่หมด รถซื้อใหม่ บ้านสร้างใหม่ ถนน ตึก ทำใหม่หมด

ทองคำรอคุณ next ละกัน ยาวๆผมก็ว่ามองขึ้นอยู่ดี

:ph34r: ความเข้าใจ และเห็นใจก็ส่วนหนึ่ง

แต่มาตราฐานเรื่องการพิมพ์เงินควรมีขอบเขต

ไม่งั้นเราจะเอาอะไรเป็นจุดอ้างอิง

แบบนี้ก็เหมือนพิมพ์เงินจากอากาศละครับ

อย่าลืมครั้งก่อนที่ค่าเงินมาอยู่แถว ๆ 80

เค้าก็ตั้งกองทุนมาลอย ๆ มารอบหนึ่งแล้ว จำตอนที่ค่าเงินเราแข็งขึ้นมา 29 ได้มัยครับ

บีโอเจตั้งกองทุนซื้อพันธบัตร35ล้านล้านเยน

TUESDAY, 05 OCTOBER 2010 13:03

ธนาคารกลางญี่ปุ่น (บีโอเจ) ประกาศใช้นโยบายผ่อนคลายทางการเงินในการประชุมวันนี้ ซึ่งรวมถึงการจัดตั้งกองทุนวงเงินรวม 35 ล้านล้านเยน เพื่อซื้อพันธบัตรระยะยาวของรัฐบาล ตราสารเชิงพาณิชย์ และหลักทรัพย์ที่มีสินทรัพย์ค้ำประกัน

นอกเหนือจากการจัดตั้งกองทุนเพื่อซื้อพันธบัตรแล้ว ธนาคารกลางญี่ปุ่นยังมีมติปรับลดเป้าหมายอัตราดอกเบี้ยลงสู่ระดับ 0-0.1% ในการประชุมวันนี้ด้วย

:angry: คำว่าจัดตั้งกองทุนเพื่อซื้อพันธบัตรรัฐบาล

ก็แปลว่่าพิมพ์เงินขึ้นมาเปล่า ๆ แหละครับ

ยูโรปก็ใช้คำนี้อยู่บ่อย ๆ

ที่ประชุมรัฐมนตรีคลังกลุ่มยูโรโซนมีมติเห็นชอบให้จัดตั้งกองทุนสร้างเสถียรภาพด้านการเงินแห่งยุโรป (European Financial Stability Facility) มูลค่า 7.50 แสนล้านยูโร (1 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐ) เพื่อยับยั้งวิกฤตหนี้สาธารณะไม่ให้ลุกลาม

ในเบื้องต้นทางกองทุนจะออกพันธบัตรเพื่อการกู้ยืมเป็นวงเงินสูงถึง 4.40 แสนล้านยูโร (5.26 แสนล้านดอลลาร์สหรัฐ) ในตลาดการเงิน ซึ่งรัฐบาลของประเทศในกลุ่มยูโรโซนจะเป็นผู้ค้ำประกันพันธบัตร และจะปล่อยกู้ให้กับประเทศสมาชิกที่มีปัญหาหนี้สิน

ใครซื้อ ?? เมื่อปี่ที่แล้ว

กองทุนสร้างเสถียรภาพด้านการเงินแห่งยุโรปถือเป็นกองทุนที่มีวงเงินสูงสุด เมื่อเทียบกับกองทุนสร้างเสถียรภาพมูลค่า 5 แสนล้านยูโร (6.70 แสนล้านดอลลาร์สหรัฐ) ที่รมว.คลังในกลุ่มสหภาพยุโรป (อียู) อนุมัติเมื่อวันที่ 10 พ.ค.ที่ผ่านมา

การจัดตั้งกองทุนสร้างเสถียรภาพของกลุ่มยูโรโซนมีขึ้นในช่วงเวลาเดียวกับที่ตลาดการเงินทั่วโลกถูกกดดันจากกระแสความกังวลที่ว่าปัญหาหนี้ยุโรปอาจลุกลามไปทั่วยุโรป โดยแรงกดดันครั้งล่าสุดเกิดขึ้นเมื่อนายมิฮาลี วาร์กา หัวหน้าคณะที่ปรึกษานายกรัฐมนตรีฮังการี เปิดเผยเมื่อวันศุกร์ว่า ฮังการีมีความเสี่ยงที่จะเผชิญกับวิกฤตหนี้สาธารณะเช่นเดียวกับกรีซ

คณะกรรมาธิการยุโรปคาดการณ์ว่า ยอดขาดดุลงบประมาณของฮังการีจะพุ่งขึ้นเป็น 4.1% ของตัวเลขจีดีพี เมื่อเทียบกับระดับเฉลี่ย 7.2% ของประเทศอื่นๆในกลุ่มอียู และเทียบกับ 9.3% ของกรีซ นอกจากนี้ คาดว่า ตัวเลขหนี้สาธารณะของรัฐบาลฮังการีจะเพิ่มเป็น 79% เมื่อเทียบกับระดับเฉลี่ยของอียูที่ 80% และเทียบกับ 125% ของกรีซ

สรุปยูโรป ตั้งกองทุนไปรวม ๆ 1.67 ล้าน ล้าน ดอลล่าห์

ถูกแก้ไข โดย zagio

<_< update ล่าสุด

ประมาณ 56 ล้านล้านเยนแล้วครับ

ผ่านไป 1 สัปดาห์จัดไป 680000 ล้านดอลล่าห์

คุณ next ว่า มันจะมีผลต่อทองและหุ้นบ้างมัยครับ

อัดฉีดกันรายวันเลยครับ หนักจริงๆ เป็นการแก้ไขอย่างเร่งด่วน

แต่ผลที่ตามมาในระยะยาวแล้วไม่ดีแน่ๆ ค่าเงินเยนที่เห็นแข็งค่าขึ้นในช่วงนี้มองว่าเป็นระยะสั้น

ต่อไปเงินเยนคงจะอ่อนค่าลงอย่างมาก ตลาดหุ้นนิเคอิ ต่อไปจะปรับตัวสูงขึ้นแต่เพราะเงินเฟ้อ

ไม่ได้มาจากพื้นฐานทางเศรษฐกิจที่แข็งแกร่ง(คล้ายกับการปรับตัวขึ้นของ Dowjones)

อย่างไรก็ตามด้วยเงินออมที่มีอยู่เยอะ (15% Savings rate)และ ลักษณะนิสัยที่มีใจสู้และขยันของชาวญี่ปุ่น

วันข้างหน้าหากไม่มีอะไรที่ร้ายแรงไปกว่านี้เกิดขึ้นซ้ำเติม ญี่ปุ่นก็จะกลับมาได้ครับ

ในแง่ของทองคำแล้ว ราคาทองคำกำหนดราคาซื้อขายกันเป็นเงินสกุลดอลล่าร์

เงินเยน(YEN) เป็นตัวหนึ่งที่นำมาใช้คำนวณ USD INDEX หากต่อไปอ่อนค่าลง

คงจำกัดการขึ้นของทองคำบ้าง แต่ไม่มากหรอกครับ เพราะตัวต้นตออย่าง ดอลล่าร์ (Dollar)จะเสื่อมค่าลงอย่างมากในอนาคตอย่างที่รู้ๆกัน

เมื่อธนาคารกลางทุกประเทศ เลือกแก้ปัญหาด้วย การพิมพ์เงิน(Money Printing)

ปัจจัยพื้นฐานของทองคำก็ยังคงแข็งแกร่ง ไม่ใช่เฉพาะแต่ญี่ปุ่นเท่านั้น

ในอดีตเงินสกุลอื่นๆถูกพิมพ์ออกมาในระบบมากเกินไปแทบทั้งนั้น ลองดูนะครับ

ดอลล่าร์

ปอนด์สเตอร์ลิง

ยูโร

เยน

รูปี

หรือแม้แต่หยวน

เราอยู่ในระบบการเงินที่เต็มไปด้วยกระดาษ (Fiat Currency) แท้ๆเลยครับ

คุณnext ครับCIGA ที่ลุงจิมพูดถึงในเวบแกนี่ย่อมาจากอะไรครับ

ย้อนอ่านเจอเข้า ตอบช้าไปหน่อยนะครับ :lol:

CIGA = Comrades In Golden Arms

เคยได้อ่านการตอบของคุณNextหลายๆครั้ง รับรู้ได้ทันทีว่าคุณNextไม่เพียงเป็นปัญญาชน แต่ยังเป็นสุภาพชนอีกด้วย ทั้งยังเป็นคนใจกว้าง เป็นคนรุ่นใหม่ที่นอกจากจะเปี่ยมไปด้วยความรู้และยังน่านับถือคนหนึ่ง :wub: (เคยได้แต่นึกชมในใจ)

ความคิดเห็นที่แตกต่างมีมากมายครับ ไม่มีทางที่ใครจะคิดเหมือนกันได้หมด

สมควรมีด้วยซ้ำ เพื่อไว้เป็น "ทางเลือก"

ในการพิจารณารับข้อมูลของสมาชิกแต่ละท่าน

สิ่งที่สำคัญไปกว่านั้นคือการไปค้นคว้าและศึกษาต่อต่างหากเพื่อให้ความลังเลสงสัยหมดไป

คนที่จะทำให้เรามีความมั่นใจ+เชื่อได้โดยสนิทใจที่สุดไม่ใช่กูรูท่านไหน

แต่เป็นตัวของเราเองนั่นแหละครับ.

คุณเน็กตอบโหดเลยแฮะวันนี้ ได้เก็บรวบรวมลง word กันต่อละ หายไปนานเลยนะครับ ^_^

ขอถามหน่อยครับ ผมสังเกตเห็นเงินปอน ทำไมปริมาณมันมีลดลงด้วยหรอครับ มันไ่ม่ได้เพิ่มขึ้นอย่างเดียวหรอครับ

ขอบคุณมากครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

สวัสดีค่ะ และขอบคุณคุณเน็กซ์ค่ะที่ให้ความมั่นใจในน้องทองของเรา ต้องเปิดอ่านทุกประเทืองปํญญาจริงๆค่ะ !gd !gd !gd

ขออนุญาต นอกเรื่องนิดนึงนะครับวันนี้วันคล้ายวันเกิดผมครับ :lol:

อยู่ในเวบมาซักพัก ผูกพันนะครับ ยิ่งไปสัมมนาเลยรู้สึกว่าที่นี่เป็นยิ่งกว่าเวบบอร์ด

มีตัวมีตน เหมือนเป็นครอบครัว + เป็นสังคมออนไลน์ "จริงๆ"

"กราบขอพรจากผู้ใหญ่ทุกท่านและเพื่อนๆสมาชิกครับ"

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing