ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างจาก คุณ next ค่ะ ตัวเองไม่ได้จบเรื่องการเงิน คิดแบบคนที่ไม่มีความรู้พื้นฐานทางด้านเศรษฐศาสตร์เลย คิดว่าการขึ้นดอกเบี้ยช่วงนี้เป็นการซ้ำเติมความหายนะที่เกิดขึ้นอย่างรุนแรง คนที่หมดเนื่้อหมดตัวจาก tsunami ต้องกู้เงินเพื่อสร้างบ้านใหม่ งานที่เคยมีก็ไม่มีเนื่องจากโรงงาน ไร่นาพื้นที่เกษตรก็เสียหาย แถมยังมาเจอนิวเคลียร์ที่แพร่กระจาย ถึงแม้จะปลูกอะไรขึ้นมา ก็ไม่มีคนซื้อ เพราะกลัวสารกัมมันตรังสีตกค้าง การขึ้นดอกเบี้ยจะทำให้คนตายอีกมากมายจากการฆ่าตัวตายเพราะพิษเศรษฐกิจหรือป่าว ตัวเองเลยไม่เห็นด้วยค่ะ แต่การขายของมีค่าที่มีอยู่ทุกอย่างออกมา ไม่ว่าจะเป็นพันธบัตร ทอง หรืออื่นๆ เป็นสิ่งจำเป็นเร่งด่วนที่ต้องกระทำ เพื่อคงสภาพคล่องในระบบ เอามาใช้บูรณะประเทศ จริงอยู่ถ้าเรามีเงินฝากมากมายมหาศาลและมีทองคำ เราคงเลือกที่เอาเงินฝากออกมาใช้ก่อน แต่ถ้าเงินฝากไม่พอทองคำถึงแม้จะน่าเก็บแต่เมื่อถึงคราวจำเป็นก็ต้องขายทุกอย่างออกมาเพื่อคนในประเทศค่ะ เชื่อว่าคนญี่ปุ่นเอง ไม่มีนิสัยฟุ้งเฟ้อเหมือนคนอเมริกา คนเค้ามีระเบียบ มีวินัย มีความขยันหมั่นเพียร ประหยัด และทำงานหนักเพื่ออนาคตที่ดี ณ ตอนนี้ ถ้าตัวเองเป็นผู้นำของประเทศญี่ปุ่น จะลดดอกเบี้ยและขออัดฉีดเงินเข้าสู่ระบบชั่วคราว จนกว่าทุกอย่างจะกลับเข้าสู่สภาพเดิม ค่อยจัดการทุกอย่างใหม่ ถึงตอนนั้นจะขึ้นดอกเบี้ยซัก 10-20% คนคงเข้าใจ !034

การแก้ปัญหาแตกต่างจากอเมริกานะคะ อเมริกาไม่มีอะไรเลย คนยังเสวยสุขถึงแม้ตกงานก็มี food coupon แจก เลือกงาน หนักไม่เอา เพราะฉะนั้นสำหรับอเมริกาการแก้ปัญหาต้องขึ้นดอกเบี้ยซัก 20% ค่ะ เค้าอัดฉีดเงินเพื่อคนใน wall street ไม่ใช่คนที่โดนภันพิบัติ พวกนี้ไม่ควรได้รับความปราณีจากสังคมค่ะ !_087 ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างนะคะ สงสารพวกเค้าจริงๆ ค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สำหรับพี่ทองกับน้องเงิน ตอนนี้ momentum ของการขึ้นคงพักชั่วคราว ถ้าไม่มีปัจจัยของ tsunami และนิวเคลียร์ จรวดทองและเงินคงทะยานออกจากฐานไปสู่ดวงดาวเรียบร้อย แต่ตอนนี้ "จรวด" คงเปลี่ยนสภาพเป็น "เรือดำน้ำ" ชั่วคราว อาจจะดำลงไปลึกพอควร (เห็นคุณ Jim sinclair บอกว่าอาจแกว่งในช่วง 1366-1444) ใครที่เล่น future อย่าพึ่งรีบร้อนนะคะ ถอยออกมาก่อนน่าจะปลอดภัยกว่า เพราะท่าทางจะพักลึก ภาพระยะยาวไม่เปลี่ยนนะคะ คนเล่น piano โดนจับชั่วคราว จะถูกปล่อยตัวในที่สุด แต่คงอีกซักพักใหญ่ๆ ค่ะ !17 โชคดีค่ะ

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างจาก คุณ next ค่ะ ตัวเองไม่ได้จบเรื่องการเงิน คิดแบบคนที่ไม่มีความรู้พื้นฐานทางด้านเศรษฐศาสตร์เลย คิดว่าการขึ้นดอกเบี้ยช่วงนี้เป็นการซ้ำเติมความหายนะที่เกิดขึ้นอย่างรุนแรง คนที่หมดเนื่้อหมดตัวจาก tsunami ต้องกู้เงินเพื่อสร้างบ้านใหม่ งานที่เคยมีก็ไม่มีเนื่องจากโรงงาน ไร่นาพื้นที่เกษตรก็เสียหาย แถมยังมาเจอนิวเคลียร์ที่แพร่กระจาย ถึงแม้จะปลูกอะไรขึ้นมา ก็ไม่มีคนซื้อ เพราะกลัวสารกัมมันตรังสีตกค้าง การขึ้นดอกเบี้ยจะทำให้คนตายอีกมากมายจากการฆ่าตัวตายเพราะพิษเศรษฐกิจหรือป่าว ตัวเองเลยไม่เห็นด้วยค่ะ แต่การขายของมีค่าที่มีอยู่ทุกอย่างออกมา ไม่ว่าจะเป็นพันธบัตร ทอง หรืออื่นๆ เป็นสิ่งจำเป็นเร่งด่วนที่ต้องกระทำ เพื่อคงสภาพคล่องในระบบ เอามาใช้บูรณะประเทศ จริงอยู่ถ้าเรามีเงินฝากมากมายมหาศาลและมีทองคำ เราคงเลือกที่เอาเงินฝากออกมาใช้ก่อน แต่ถ้าเงินฝากไม่พอทองคำถึงแม้จะน่าเก็บแต่เมื่อถึงคราวจำเป็นก็ต้องขายทุกอย่างออกมาเพื่อคนในประเทศค่ะ เชื่อว่าคนญี่ปุ่นเอง ไม่มีนิสัยฟุ้งเฟ้อเหมือนคนอเมริกา คนเค้ามีระเบียบ มีวินัย มีความขยันหมั่นเพียร ประหยัด และทำงานหนักเพื่ออนาคตที่ดี ณ ตอนนี้ ถ้าตัวเองเป็นผู้นำของประเทศญี่ปุ่น จะลดดอกเบี้ยและขออัดฉีดเงินเข้าสู่ระบบชั่วคราว จนกว่าทุกอย่างจะกลับเข้าสู่สภาพเดิม ค่อยจัดการทุกอย่างใหม่ ถึงตอนนั้นจะขึ้นดอกเบี้ยซัก 10-20% คนคงเข้าใจ !034

การแก้ปัญหาแตกต่างจากอเมริกานะคะ อเมริกาไม่มีอะไรเลย คนยังเสวยสุขถึงแม้ตกงานก็มี food coupon แจก เลือกงาน หนักไม่เอา เพราะฉะนั้นสำหรับอเมริกาการแก้ปัญหาต้องขึ้นดอกเบี้ยซัก 20% ค่ะ เค้าอัดฉีดเงินเพื่อคนใน wall street ไม่ใช่คนที่โดนภันพิบัติ พวกนี้ไม่ควรได้รับความปราณีจากสังคมค่ะ !_087 ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างนะคะ สงสารพวกเค้าจริงๆ ค่ะ

ความคิดเห็นไม่ว่าเหมือนหรือต่าง เป็นประโยชน์และยินดีรับฟังทั้งนั้นครับ ไม่ต้องขออนุญาตหรือเกรงใจใดๆเลย :blush:

มุมมองที่ว่ามาเป็นการมองในแบบ Micro ซึ่งผมมองในMacroเลยดูเหมือนต่างออกไป

แต่ไม่มีใครถูกหรือผิดหรอกครับเป็นความคิดเห็นที่แชร์กันได้พูดคุยกันได้

ขอแสดงความคิดต่างบ้างนะครับว่า :lol: คุณkunghdy

ไม่ใช่คนไม่มีความรู้พื้นฐานทางด้านเศรษฐศาสตร์ (อย่างที่บอกมา)นะครับ

เท่าที่เคยได้อ่านข้อเขียน เป็นคนที่มีข้อมูลดีและมีเหตุผลมากๆด้วยซ้ำไป

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับข้อมูล ความเห็น

คุณเน็กซ์คงหมายถึงการแก้ไขระยะยาวแบบยั่งยืนล่ะมั้งครับ การขึ้นดอกเบี้ย

ผมว่ามันแก้ปัญหาย้ากยากครับ (ญี่ปุ่น)

ขึ้นดอกเบี้ย คนจำนวนนึงก็ตายก่อน แต่ระยะยาวก็ท่าทางจะดี เรียกว่าไปตายเอาดาบหน้า(ยังพอมีโอกาสรอด)

อัดฉีดเงินเข้าระบบ ก็ดีในช่วงแรก และมีโอกาสตายในภายหน้า(โอกาสสูงซะด้วย)

ขายทองเอาเงินมาใช้ ก็ดี ไม่ทำให้เศรษฐกิจโลกปั่นป่วนเท่าไร แต่ภายหน้าก็ลำบาก ไม่มีของค้ำค่าเงิน

ขายพันธบัตรของเมกา ก็จะทำให้พันธบัตรกะดอลล์ที่เหลืออยู่ในมือกลายเป็นเศษกระดาษแทบจะทันที เพราะคนซื้อก็น่าจะต้องเป็นเฟด

ซึ่งจะต้องทำ QE เพิ่มในทันที ไม่งั้นไม่รู้ว่าจะเอาเงินจากใหนมาซื้อ

สรุปแล้วก็คือ ยุ่งตายห่ะ อิอิ (ขออภัยถ้าใช้คำไม่สุภาพbiggrin.gif)

ข้างล่างนี่ว่ากันไปถึง QE ที่เท่าไรก็ไม่รู้ครับ อิอิ

If Market Keeps Falling, Fed Will Keep Printing

http://www.cnbc.com/id/42085935

อันนี้ว่าระบบเศรษฐกิจล้มแน่ๆ

Currency Meltdown Coming: (courtesy of Jim Sinclair and Greg Hunter)

By Greg Hunter’s USAWatchdog.com

Dear CIGAs,

The situation in Japan is getting worse, not better. There are shortages in food, fuel and warm dry shelter. To make matters exponentially worse, nuclear power plants there continue to burn out of control and emit high levels of radiation. Japan is a stark reminder of how fast a modern technologically advanced society can be brought to its knees by an unforeseen calamity.

On the other side of the Pacific, the devastating pictures from that island nation are taking the attention away from our own, much more predictable, calamity coming from a tsunami of debt. As the U.S. and other world governments continue to print money to keep the banks and system solvent, a ball of debt is growing. It is on course to swamp the system. In his latest report, Martin Armstrong, former Chairman of Princeton Economics and an expert in the study of economic cycles, said events happening in places like Japan or the Middle East are not the main issue the world is facing. Armstrong said, “This is coming at a time when governments are broke. We have state and local governments in a debt crisis and that meltdown is very real!!!!!!! Government is collapsing. That is the issue.” Armstrong says because of all the money created to bail out failing banks, gold is gaining in price. “This is not just inflation. We are on the verge of a currency meltdown this time,” said Armstrong. (Click here to read the latest report from Martin Armstrong.)

The latest analysis from economist John Williams of Shadowstats.com agrees with Armstrong. In a special report released yesterday, Williams warns a “great collapse nears.” Williams said the collapse will take the form of “a hyperinflationary great depression. Such will encompass a complete collapse in the purchasing power of the U.S. dollar; a collapse in the normal stream of U.S. commercial and economic activity; a collapse in the U.S. financial system as we know it. . .” The hyperinflation will come from bank bailouts and ongoing Quantitative Easing (QE or money printing) used to keep the financial system from collapse. Calamities in places like Japan will likely accelerate QE. The Fed will have to make up for the loss of Japan as a buyer of our debt. Williams said,“. . . the economic and systemic-solvency crises appear to be worsening, not improving, suggesting more, not less, quantitative easing.” This, in turn, will quicken the loss of buying power for the buck. So, we have a vicious cycle of QE coupled with declining tax revenue that is accelerating the “great collapse” scenario.

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

:mellow: การขึ้นดอกเบี้ยสำหรับอเมริกาชนแล้ว

อย่าว่าแต่ 20 % เลยครับ แค่สัก 5% ก็อ่วมแล้่ว

เพราะว่าตอนนี้หนี้ก็ปาไป 14-15 T แล้ว ถ้าให้ดอกเบี้ยสูง

อเมริกาก็ตายในทันที เพราะ แค่ 5% จะเจอดอกปีละ 7 แสนล้านเหรียญ

ถ้าดอกเป็น 10% ก็ 1.5 ล้านล้านเหรียญ

ถ้าดอกเป็น 20% ก็ 3 ล้าน ล้านเหรียญต่อปี

ถามว่าจะเอาเงินไหนไปจ่ายดอกครับ ที่ผ่านมาก็อ่วมจะแย่ขนาดกดดอกแค่ 0-1 %

รายได้รัฐบาลปีหนึ่งก็ประมาณ 1-2 ล้าน ๆ เหรียญ

คิดดูสิครับ ต้องเอาไปจ่ายดอกแค่ 4-5 แสน ก็หมดตัวแล้ว ไหนจะโครงการประชานิยมอีกมากมาย

ทุกวันนี้ก็ขาดดุลงบประมาณปีละ 1-2 T อีกต่างหาก พิมพ์แบงค์เพิ่มสด ๆ ยังไม่พอเลย

ปัญหาแบบนี้สุดท้่ายก็ึถึงทางตัน อย่างไงก็ไม่มีทางแก้ให้กลับเป็นอย่างอื่นได้แล้ว

the river of no return เพราะปัญหาได้สะสมจนมาเกิน point of no return ไปไกลมาก

เป็นโรคก็ระยะสุดท้าย แล้ว B)

อย่างงบประมาณปีล่าสุด 2010

รายได้ 2.1 T

รายจ่าย 3.4 T

ขาดดุลประมาณ 1.3 T

นี่เป็นที่มาทำให้่ FED ต้องพิมพ์เงินเพิ่มมาเรื่อย ๆ เพราะต้องกระตุ้นตลาดหุ้น ใช้จ่ายเงิน

อย่างปีนี้โอโบม่าก็เสนอมาแล้ว ตั้งรายจ่ายไว้ 3.8 T ก้ต้องขาดดุลงบประมาณเพิ่มขึ้นอีก 1.7 T

ตอนนี้ค่าใช้จ่ายดอกเบี้ยอยู่ปีละ 197B สำหรับหนี้ 14T กว่า ๆๆ เพราะดอกเบี้ยถูกกดต่ำติดดิน

ถ้าคุณ K ว่า ถ้าเป็นบริษัทของคุณ K ก็ขึ้นดอกเบี้ย 20 % จะทำให้ บริษัทจะต้องมีรายจ่ายดอกเบี้ยเป็น 2.8 T นะครับ

แล้วคุณ k ว่า อเมริกาจะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายครับ

สุดท้ายก้ต้องพิมพ์เงินอยู่ดี

post-2628-009150700 1300335640.png

ถูกแก้ไข โดย zagio

ขอบคุณ คุณ Next สำหรับบทความครับ

และขอบคุณทุกท่้านสำหรับข้อเขียน ข่าว และ ความคิดเห็น

ปัจจัยหลายๆ อย่างกำลังถูกเขม็งเกลียวให้แน่นขึ้นเรื่อยๆ

เหตุการณ์ที่ญี่ปุ่นเหมือนตัวเร่งให้หลายเหตุการณ์เกิดขึ้นเร็วขึ้นไปอีก

ภาวนาให้เรื่องร้ายต่างๆ ในญี่ปุ่นจบลงโดยเร็ววัน โดยไม่มีเหตุการณ์ร้ายแรงใดๆ อีก

หวังว่าฝุ่นควันหลงเหลือจากแผ่นดินไหวจะจางลง

คนทั่วไปจะได้เห็นภาพชัดเจนเสียที ว่าอะไรกำลังเกิดขึ้นจริง

หรืออะไรที่กำลังเกิดขึ้นอยู่ในปัจจุบัน เป็นสิ่งที่(ผมเข้าใจว่า)กำลังเกิดขึ้นจาก big money ที่พยายามหาประโยชน์จากสถานการณ์

หวังว่าการย่อของราคาครั้งนี้

เหมือนการย่อเข่า เพื่อกระโดดขึ้นที่สูงนะครับ

ขอบคุณนะคะคุณเน็กซ์...

เข้ามาแวะอ่านบ่อยๆ เลยรวมยอดขอบคุณเลยนะคะ อิอิ

ฝากความคิดถึง... ถึงแฟนคนสวยด้วยนะคะ

!thk !thk !thk !thk !thk !thk !thk

วันนี้ค่าเงิน YEN/US$ แข็งค่าขึ้นผ่านแนวต้านที่ 80 Yen/US$ ไปอย่างง่ายดาย

หากมองในแง่พื้นฐาน เศรษฐกิจญี่ปุ่นกำลังมีปัญหา อีกทั้งความไม่แน่นอนเรื่องโรงไฟฟ้าอีก

ค่าเงิน YEN น่าจะอ่อนนะครับ

แต่ตลาดกลับเล่นสวนทางเสียอย่างนั้น ใครพอทราบที่มาที่ไป ทำไมเป็นแบบนี้รบกวนชี้แจงด้วยนะครับ !thk !thk

ตอนนี้ผมมันคิดแง่ร้ายไปเสียแล้ว

ว่า มี big money ฝั่งอเมริกากำลังซ้ำเติมญี่ปุ่นอยู่ ด้วยความเห็นแก่ประโยชน์ตนเอง

ด้วยการปั่นค่าเงินรอบนี้ หวังผลก็เพื่อส่งสัญญาณ ให้ญี่ปุ่นเห็นว่า จะเกิดอะไรขึ้น หากญี่ปุ่นขายพันธบัตรรัฐบาล US ที่ตัวเองถืออยู่

ไม่อยากให้เป็นอย่างที่คิดครับ เพราะอำมหิต และ เลือดเย็นเกินไป :mad: :mad:

ขอบคุณข้อคิดเห็นดีๆจากทุกๆท่านด้วยคนครับ

ไม่ว่าจะแก้ปัญหาด้วยวิธีไหน ย่อมต้องมีeffectตามมาด้วยทุกทาง ภาวนาให้ชาวญี่ปุ่นรอดพ้นไปได้วยดีและหวังว่าทองจะขึ้นๆๆๆ อิอิ (อันหลังนี่อยากได้ส่วนตัว)

ญี่ปุ่นต้องการเงินไปใช้หมุนเวียนในระบบเพื่อฟี้นฟูประเทศที่เสียหายครับ เงินที่ลงทุนหรือสินทรัพย์ในต่างประเทศอาจจะโดนขายเพื่อดึงเงินกลับ โดยเฉพาะพวกบริษัทประกันภัยต่างๆ ของญี่ปุ่น อีกทั่งหุ้นพึ่นฐานดีที่ราคาสูงลิบลิ่วก็ล่วงลงมานักลงทุนเลยถือโอกาสเข้าซื้อ ค่าเงินเลยแข็งขึ้นในระยะนี้

ญี่ปุ่นต้องการเงินไปใช้หมุนเวียนในระบบเพื่อฟี้นฟูประเทศที่เสียหายครับ เงินที่ลงทุนหรือสินทรัพย์ในต่างประเทศอาจจะโดนขายเพื่อดึงเงินกลับ โดยเฉพาะพวกบริษัทประกันภัยต่างๆ ของญี่ปุ่น อีกทั่งหุ้นพึ่นฐานดีที่ราคาสูงลิบลิ่วก็ล่วงลงมานักลงทุนเลยถือโอกาสเข้าซื้อ ค่าเงินเลยแข็งขึ้นในระยะนี้

ขอบคุณครับ :wub:

ผมยังติดใจว่ามันน่าจะผิดปกติหละครับ

เพราะรัฐบาลญี่ปุ่นตั้งแต่หลังเกิดแผ่นดินไหวอัดเงินเยนเข้าระบบมากมายมหาศาล

ไหนจะเรื่องที่รัฐบาลซื้อคืนพันธบัตรอีก ฯลฯ

supply เงินเยน ในตลาดน่าจะมีอย่างเหลือเฟือ

ซึ่งน่าจะส่งผลในทางตรงกันข้าม (อ่อนค่า) ด้วยซ้ำ

ยังไม่นับรวมความเสียหายทางเศรษฐกิจ ความไม่แน่นอนเรื่องโรงไฟฟ้า ซึ่งน่าจะมีผลให้เงินเยนอ่อนค่าอยู่แล้ว)

ขออภัยที่พูดเรื่องเงินเยน (ไม่เกี่ยวกับทอง) นะครับ

แค่อยากชวนคิดว่า ปัจจุบันกำลังเกิดกระบวนการบิดเบือนตลาดอยู่หรือเปล่า

ซืี่งถ้ามีอยู่ก็หมายความว่าทอง และ commodity อื่นๆ ก็กำลังถูกบิดเบือนอยู่ด้วยเช่นกัน

หรือสิ่งที่เกิดเป็นไปเพราะกลไกตลาดจริงๆ

หากเป็นกรณีนี้ ก็คงต้องพยายามเข้าใจมันให้ได้ว่า ตลาดรับรู้อะไร และตีความมันยังไงครับ

วันนี้ค่าเงิน YEN/US$ แข็งค่าขึ้นผ่านแนวต้านที่ 80 Yen/US$ ไปอย่างง่ายดาย

หากมองในแง่พื้นฐาน เศรษฐกิจญี่ปุ่นกำลังมีปัญหา อีกทั้งความไม่แน่นอนเรื่องโรงไฟฟ้าอีก

ค่าเงิน YEN น่าจะอ่อนนะครับ

แต่ตลาดกลับเล่นสวนทางเสียอย่างนั้น ใครพอทราบที่มาที่ไป ทำไมเป็นแบบนี้รบกวนชี้แจงด้วยนะครับ 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif

ตอนนี้ผมมันคิดแง่ร้ายไปเสียแล้ว

ว่า มี big money ฝั่งอเมริกากำลังซ้ำเติมญี่ปุ่นอยู่ ด้วยความเห็นแก่ประโยชน์ตนเอง

ด้วยการปั่นค่าเงินรอบนี้ หวังผลก็เพื่อส่งสัญญาณ ให้ญี่ปุ่นเห็นว่า จะเกิดอะไรขึ้น หากญี่ปุ่นขายพันธบัตรรัฐบาล US ที่ตัวเองถืออยู่

ไม่อยากให้เป็นอย่างที่คิดครับ เพราะอำมหิต และ เลือดเย็นเกินไป :mad: :mad:

แหะๆ ผมมองว่า ญี่ปุ่น(คนและบริษัท)จากทั่วโลกกำลังส่งเงินเยนกลับประเทศครับ ความต้องการเงินเยนก็เลยสูง ค่าก็เลยแข็งขึ้น