ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆชาวthaiglodทุกท่านผมไม่ได้เข้าโพสตั้งนาน :( ตอนนี้มีข่าวเศร้าอย่างที่เรารู้กันที่ยี่ปุ่น :( เพื่อนร่วมโลกของเราโดนภัยพิบัตจากธรรมชาตอยู่พวกเราชาวthaigold ในถานะคนไทย :(จะแสดงนำ้ใจและให้กำลังใจเขาอย่างไรดีผมขอความคิดเห็นจากพวกเราด้วยครับ :( :(

1.ช่วยซื้อสินค้าญี่ปุ่นให้มากขึ้น

2.ไปท่องเที่ยวในญี่ปุน

3.ถือเงินเยน

4.อย่าเทขายหุ้นของบ.ญี่ปุ่น ให้ซื้อ B)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

1.ช่วยซื้อสินค้าญี่ปุ่นให้มากขึ้น

2.ไปท่องเที่ยวในญี่ปุน

3.ถือเงินเยน

4.อย่าเทขายหุ้นของบ.ญี่ปุ่น ให้ซื้อ B)

มาเชียร์ิข้อสุดท้ายครับ ยิ่งตกยิ่งซื้อ (ยกเว้นหุ้นบริษ้ท TEPCO) laugh.gif

ส่วนเที่ยวญี่ปุ่นนี่ รอให้ทางโน้นหยุดปัญหาเรื่องเตาปฏิกรนิวเคลียร์ก่อนดีกว่า

เกิดไปแล้วเกิด meltdown ขึ้นจะอันตราย จากที่อ่าน เตาปฏิกรพวกนี้ต้องใช้เวลาประมาณ

อาืทิตย์นึงกว่าจะปิดทำงานได้สมบูรณ์ (คือ ตัวเตามีอุณหภูมิปกติ) แต่ตอนนี้ระบบระบายความร้อน

ใช้งานไม่ได้ เลยมีปัญหาถึงให้เกิดการระเบิดถึง สามครั้งแล้ว หวังว่าคงจะควบคุมอุณหภูมิได้โดยเร็ว

ที่น่ากลัวคือบริษัท TEPCO เคยมีประวัติปกปิดข้ัอมูล ทำงานไม่โปร่งใส

เลยไม่กล้าจะคิดว่าสิ่งที่ทางรัฐบาลออกมาพูดนั้นจริงเท็จแค่ไหน ph34r.gif

อ้อ.. อ่านหนังสือพิมพ์ล่าสุด เห็นว่าวันนี้รัฐบาลจะอัดฉีดอีก 3 ล้านล้านเยน

ตอนนี้เงินเยนแข็งค่าขึ้นคงเป็นเพราะญี่ปุ่นเริ่มเอาเงินกลับประเทศ

ขอบคุณมากค่ะ คุณปุณณ์ ที่ให้ Link ข้อมูล กระทู้ ฯ เกี่ยวกับบัญชี มูลนิธิ ของท่านมิตซูโอะ อย่างรวดเร็วทันใจ

ขอให้ผลบุญส่งผลอย่างรวดเร็วทันใจเช่นกันค่ะ

และขอบคุณ คุณ Dakdae ที่บอกบุญมา ขออนุโมทนา สาธุ ๆ ค่ะ

Pa_nong

สวัสดีครับ คุณ kunghdy

ขอโทษที่เข้าไปคุยทางบล๊อคส่วนตัวไม่เป็น ขอถือโอกาสทักทายตรงนี้แล้วกันครับ

ได้อ่านข้อเขียนของคุณแล้ว ชัดเจนมากครับ แสดงว่ากระทู้นี้มีกูรูเพิ่มขึ้นอีกท่านแล้วครับ

พวกเราชาว thaigold จะได้มีความรู้รอบด้านขึ้นอีก ขอบคุณครับ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

เออ...อยากถามหน่อยครับว่าชื่อ kunghdy อ่านว่ายังไงครับ

โห มิบังอาจเป็นกูรู หรอกค่ะ ถ้าประเภท กู(สู่)รู้ ล่ะไม่แน่ คิคิคิ

คำอ่านค่อยบอกหลังไมค์นะคะ เข้าใจว่าเวลาคุยหลังไมค์มันจะมีเป็นปุ่มทางซ้ายมือใต้สัญลักษณ์ของคนที่เราต้องการติดต่อหน้าตาคล้ายๆ จดหมาย (PM) click ที่นั้นแล้วสามารถคุยหลังไมค์กับคนที่เราจะติดต่อได้เลยค่ะ น่าจะใช่นะคะ ลองเล่นดู !031 ถ้าไม่ใช่คนอื่นที่เล่นเป็นช่วยบอกหน่อยนะคะ ตัวเองก็ไม่เก่งเหมือนกัน มั่วๆ เอา คิคิคิ

เป็นอย่างนี นี้เอง

เพาะยังงงอยู่ว่าเงีนเยนขื้นได้ไง

ประเทศปะสบไพแต่ค่าเงินกับขื้นลาคาได้

คอบคุณมากเลยครับสำรับข้อมุนอันมีปะโหยดนี้

สหวัดดีตอนเช้าครับทุกๆคน

กำลังดูข่าวออกอากาศสดจาก NHK World น่าเป็นห่วงเหมือนกัน

ตอนนี้จนท.จากรัฐบาลออกมาให้ข่าว่า ใครที่อยู่ในรัีศมี 30 กม.

อย่าออกจากบ้านและให้ปิดหน้าต่างให้สนิท จนท.ท่านนี้เหงื่อตก

อย่างเห็นได้ชัด น่ากลัวว่าปัญหาเรื่องโรงงานนิวเคลียร์อาจจะมีปัญหา

มากขึ้นเรื่อยๆ

ถูกแก้ไข โดย mdaddy

คิดถึง อ.แน๊กซ์ มาก อยากอ่านบทความอีกครับ หมู่นี้รู้สึกเงียบหายไปนาน หรือว่ายังเหนื่อยกับงานสัมมนาอยู่ :rolleyes:

ผมก๊เป็นคนหนึ่งที่ยกมือในวันสัมมนาว่า "ทอง" จะไปถึง 30,000 อ.แน๊กซ์ ยังแซวเลยว่าให้นำทองมาขายให้ผม (อาเสื้อเขียว) :unsure:

B) ผมเชื่อมั่นในปัจจัยพื้นฐานเหมือนที่ท่านเขียนในหนังสือ ผมซื้อเก็บไว้ในพอร์ท 19,000-19600 ไม่คิดขายเล่นรอบเหมือนก่อนอ่านหนังสือ

ทุกครั้งที่ขายไป ต้องกลับมาซื้อแพงกว่าเดิม ผมเริ่มซื้อขายตั้งแต่ปี 2008 ราคาตอนนั้น 12,xxx หลังจากนั้นไม่เคยเห็นราคานี้อีกเลย :rolleyes:

เมื่อวานอ่านลุงจิมแกบอก ผมยังไม่เข้าใจ ประโยคนี้ครับ

"Japan will be selling Treasuries this week. I wouldn’t be surprised if we have a QE3 announcement much sooner than expected."

ตอนแรกงงว่าญี่ปุ่นขายพันธบัตร แล้วจะเกี่ยวอะไรกับที่ USA จะต้องออก QE3

เพิ่งมาถึงบางอ้อวันนี้ :ph34r: :ph34r: (เป็นคนเข้าใจอะไรช้าจริงๆ :blush: :lol: :lol: )

กลายเป็นว่าตอนแรกที่ผมคิดว่าญี่ปุ่นจะออกพันธบัตรของญี่ปุ่นไปกู้ใหม่ กลับไม่ใช่

แต่ไปเกี่ยวกับ USA ก็เพราะญี่ปุ่นจะขายพันธบัตร US ที่ญี่ปุ่นถือครองอยู่นั่นเอง

กลายเป็นว่าพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐ (ที่ญี่ปุ่นถือครองเป็นอันดับต้นๆ รองจากจีน) ที่ระยะหลังเริ่มไม่มีคนซื้อแล้ว (เพราะแม้แต่บางกองทุนของ US เองยังขายออกจนเกลี้ยง)

ญี่ปุ่น ต้องเปลี่ยนสถานะตัวเอง จากผู้ซื้อ มาเป็นผู้ขาย

พันธบัตรรัฐบาล US ที่เดิม Fed เป็นผู้ซื้อรายใหญ่แล้ว กลายเป็นว่าต้องมาซื้อพันธบัตรที่ญี่ปุ่นจะขายออกมาด้วยนี่ซิ

วันนี้ลุงจิมเลยบอกอีกว่า

The reaction to all challenges is QE. Therefore QE to infinity is set in cement

รออ่านบทความเยี่ยมๆ ของคุณ Next อยู่นะครับ :) :)

ญี่ปุ่นขายทอง ....

Japan Sells Gold for Cash: Analyst - Kitco :

http://www.kitco.com/Exclusive-News/

Japan Sells Gold for Cash: Analyst - Kitco :

http://www.kitco.com/Exclusive-News/

แล้วไงต่อคะคุณ เน็กซ์ วิเคราะห์ผลกระทบระยะสั้น กลาง ยาว ให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

PRECIOUS-Gold down half a pct as equities tumble on Japan quake

http://af.reuters.com/article/metalsNews/idAFL3E7EF02V20110315

แล้วไงต่อคะคุณ เน็กซ์ วิเคราะห์ผลกระทบระยะสั้น กลาง ยาว ให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ระยะกลางและระยะยาว ยังเหมือนเดิมนะครับ ปัจจัยพื้นฐานไม่ได้มีอะไรเปลี่ยน

ในคลิปการวิเคราะห์ที่ลิงค์มา ยังแนะนำให้เข้าซื้อที่ระดับ 1400-1410$

แต่ตอนนี้สำหรับ ญี่ปุ่นแล้ว เงินสด คือสิ่งจำเป็นเร่งด่วนเพื่อนำไปใช้ฟื้นฟูประเทศ

แต่หากตัดสินใจขายทองคำทิ้งเพื่อการนี้ ผมยังสงสัยว่า "คิดถูกแล้วหรือ?"

ข่าวที่สองชี้แจงว่า ตลาดเทขายตลาดสินทรัพย์เสี่ยงอื่นๆ ไม่เว้นแม้แต่ทองคำด้วย

เพื่อไปชดเชยการขาดทุน คงต้องตามกันต่อไปนะครับ

- The Bigger sell off The Bigger buying opportunity -

"But if it's a major concern, then people will eventually go

to gold as the last resort." said Jonathan Barratt, managing

director of Commodity Broking Services in Melbourne.

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

เค้าขายลงตลาดหรือว่าขายให้ธนาคารหรอครับ

เค้าคงต้องการเงินสดมาเพื่อพยุงสภาพคล่องของระบบชั่วคราวค่ะ เพราะเป็นสินทรัพย์ที่มีค่าที่เหลือเพื่อเอามาใช้ บูรณะประเทศ จริงๆ เค้าอาจไม่อยากขาย แต่มันจำเป็นมากๆ ในตอนนี้ น่าสงสารเค้านะคะ

อย่างที่คุณ next ว่า ระยะสั้น ราคาทองและ silver คงโดนทุบลงมา ระยะกลางและยาว น่าจะไปต่อได้สบาย เป็น minor correction ค่ะ คนที่ถือ physical ไม่น่าห่วง และเป็นโอกาสที่จะเข้าเก็บ แต่ถ้าเป็นคนที่ เล่น future และ overtrade แบบไม่เหลือที่ให้มันเหวี่ยงละก็ อาจโดนเหวี่ยงออกจากตลาดค่ะ

แต่ส่วนมากทางจิตวิทยาเวลาทองลงมักไม่กล้าซื้อกัน กลัวมันลงอีก คิคิคิ !17 พวกนี้ก็ตกจรวดตามเคยค่ะ ช่วงนี้รับรอง เหวี่ยงกันกระจายล่ะค่ะ เกาะแน่นๆ ก็แล้วกัน !Hot

เป็นอย่างนี นี้เอง

เพาะยังงงอยู่ว่าเงีนเยนขื้นได้ไง

ประเทศปะสบไพแต่ค่าเงินกับขื้นลาคาได้

คอบคุณมากเลยครับสำรับข้อมุนอันมีปะโหยดนี้

สหวัดดีตอนเช้าครับทุกๆคน

ช่วยกันพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ

ภาษาไทยจะวิบัติหมดแล้วครับ

เพาะ = เพราะ

ปะสบไพ = ประสบภัย

ลาคา = ราคา

คอบคุณ = ขอบคุณ

สำรับ = สำหรับ

ปะโหยด = ประโยชน์

สหวัดดี = สวัสดี

บางคำพิมพ์ผิดเพราะไม่ได้ตรวจสอบไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน