ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

กระทิงเงินดุมากๆๆเลยคับ สบัดแต่ละทีเหวี่ยงซ้าาาาา :wacko:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอถามคุณส้ม้โอมือว่าร้าน99goldที่คุณแนะนำมา ทำธุรกิจมากี่ปีแล้ว และคุณติดต่อที่นี้มานานเท่าไรแล้วค่ะ มีคนสนใจที่จะซื้อขายกับที่นี้แต่ไม่มั่นใจ จึงขอรบกวนคุณส้มโอให้ขอมูลเพิ่มเติมอีกนิดนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :P

แล้วมีแผนจะเก็บนานแค่ไหนละครับ และเงินเย็นแค่ไหนด้วย :lol:

กะเก็บยาวนะค่ะ แต่ก็ยังต้องการได้ต้นทุนต่ำ หากมีโอกาส :P

กะเก็บยาวนะค่ะ แต่ก็ยังต้องการได้ต้นทุนต่ำ หากมีโอกาส :P

ทุกคนคิดแบบนั้นค่ะ ไม่มีใครตอบได้ว่ามันจะลงมาที่ราคาที่เราอยากได้หรือป่าว ของดีราคาถูกไม่มีค่ะ ถ้าราคามันลดลงเรื่อยๆ จาก 35 จนเหลือ 16 เหรียญ คุณจะเข้าซื้อหรือป่าว ถ้าเป็นตัวเอง ตัวเองจะไม่ซื้อและถ้ามีอยู่ จะเทขายด้วยซ้ำ เพราะราคามันไหลลงมามากเกินไป แสดงว่ามันกำลังบอกอะไรเราบางอย่างว่าของสิ่งนี้ไม่ดีจริง ถ้าดีจริง ต้องไม่มีคนเทขายออกมา ถูกมั๊ยคะ

เอาหลักคิดง่ายๆ เราควรมาดูก่อนว่า down side gain (ราคาที่มันจะลดต่ำลงมา) จะเป็นเท่าไรเมื่อเทียบกับ up side gain (ราคาที่มันจะวิ่งไปด้านบน) ตัวเองมองว่า DSG ไม่น่าจะต่ำมาถึง $32-30 (30 จะเป็นจุดที่ไม่น่าหลุดลงมา เพราะงั้น DSG คือ $3-5) USG => $50 (ด้านบนที่มันสามารถวิ่งไปได้อย่างต่ำอีก $15 และถ้ามันวิ่งไป ให้ GOLD:SILVER = 16:1 ราคาของเงินที่สัดส่วนนี้โดยราคาทองอยู่นิ่งๆ ที่ 1420 คือ $80) จะเห็นได้ว่าทุกครั้งที่เงินถูกทุบราคาลงมา ภายใน 1-2 วันถัดมามันก็มีคนแย่งซื้อ ราคาจะดีดกลับขึ้นไปคืนเสมอ แสดงว่าของเค้าดีจริง ถึงมีคนอยากได้เยอะ เพราะฉะนั้นจะรอราคาต่ำ อาจไม่ได้ค่ะ เพราะคนจ้องรออยู่เยอะมากๆ บางครั้งแพงหน่อยก็ยอมซื้อ ของขาดตลาดเฉยเลยก็มี

ถ้าจะให้แนะนำนะคะ เราไม่ได้ซื้อเพื่อขายพรุ่งนี้หรืออาทิตย์หน้า ทะยอยซื้อเฉลี่ยไปเลย มีทุนอยู่เท่าไร แบ่งซื้อครั้งละ 20-30% ของทุนก็ได้ เราก็จะได้ราคาเฉลี่ย ลงก็ซื้อ ขึ้นก็ซื้อในตลาดกระทิงหรือตลาดขาขึ้นค่ะ แต่ถ้าตลาดขาลง ลงต้องขาย ขึ้นก็ต้องขายค่ะ :wub:

ภัยพิบัติ ที่เกิดที่ ญี่ปุ่น น่ากลัวมากๆ น่าจะครั้งใหญ่สุดในประวัติศาสตร์?

-ทางญี่ปุ่นน่าจะต้องมีการดึงเงินลงทุนกลับประเทศบางส่วน ทางเลือกอันดับต้นๆ น่าจะขายพันธบัตรของอเมริกาก่อน หรือไม่ ? ทองน่าจะเป็นตัวเลือกสุดท้าย? หรือทางญี่ปุ่นสามารถพิมพ์เงินได้เหมือนอเมริกา?(น่าจะไม่มีสิทธิ์เหมือนอเมริกา)

-การขายพันธบัตรของอเมริกา จะมีความหมายคือการส่งเงินดอลล่าห์กลับอเมริกา และรับเงินเยนกลับประเทศ ไม่แน่ใจ รอคุณ Next ช่วยเฉลย

ผมว่าน่าจะรับเป็นทองกลับประเทศแล้ว พิมพิ์เยนโดยใช้ทองคำมาค้ำจะดีกว่า

-บริษัทประกันภัย & ประกันชีวิตน่าจะได้รับผลกระทบเต็มๆ

ขอถามคุณส้ม้โอมือว่าร้าน99goldที่คุณแนะนำมา ทำธุรกิจมากี่ปีแล้ว และคุณติดต่อที่นี้มานานเท่าไรแล้วค่ะ มีคนสนใจที่จะซื้อขายกับที่นี้แต่ไม่มั่นใจ จึงขอรบกวนคุณส้มโอให้ขอมูลเพิ่มเติมอีกนิดนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :P

ผมไม่ได้เป็นคนแนะนำร้านนี้นะครับ จริงๆมีเพื่อนๆรวมชื่อร้านเงินที่พอรู้จักมาลงนะครับ ผมสะดวกร้านนี้ผมก็เข้าซื้อครับ(ผมทำงานวันจันทร์ถึงเสาร์หาร้านขายเงินนอกเวลาทำงานผมยากครับผมเลยซื้อร้านนี้) เผอิญมีคนถามว่าเป็นร้านไหนเพราะใกล้ที่อยู่เขาครับ ผมซื้อเงินเม็ดซึ่งเชื่อว่าอนาคตจะมีความต้องการของตลาดมากๆ อะไรที่ตลาดมีความต้องการมากๆจะซื้อง่ายขายคล่องเอง เศษเงินหรือโลหะต่างๆปัจจุบันก็มีร้านรับซื้อนะครับ เศษพลาสติกและของที่นำมาใช้ใหม่ได้มีคนซื้อกลับตลอดครับ ผมซื้อแบบถือยาวถึงยาวมากเลยยังไม่ค่อยห่วงเรื่องขายครับ การซื้อหรือขายร้านไหนสุดท้ายต้องตัดสินใจกันเองนะครับ ผมตัดสินใจซื้อผมก็รับความเสี่ยงเองครับ

ประมาณ30-35ปีที่แล้ว ช่วงที่ทองและเงินขึ้นแรงๆ มีคนมาหาซื้อเครื่องเงินตามบ้านผมที่สมุทรปราการ ขันเงินก็ซื้อ คุณแม่ผมขายเข็มขัดเงินไปในราคา800บาท

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

วันนี้มีโอกาสได้สังสรรกับคุณ next ที่ CDC คุณ next เล่าให้ฟังขำๆว่า มีสมาชิกบางท่านสงสัยว่าผมเป็นคุณ "เหมียวโจ้" ซึ่งเป็น guru ทองท่านนึงในบอร์ดนี้ ผมเลยจะขอเฉลยว่า ไม่ใช่ครับ ผมไม่ใช่คุณเหมียวโจ้ และผมไม่สันทัดเรื่องทองและเรื่องเศรษฐกิจเลย แต่ได้คุณ next แนะนำพูดคุยเรื่องเศรษฐกิจและเรื่องทอง เลยทำให้ผมพอรู้เรื่องเศรษฐกิจขึ้นบ้าง

จริงๆแล้วผมสันทัดเรื่อง IT ซะมากกว่าครับ ผมเป็น developer หรือ programmer แล้วแต่จะเรียก สายงานที่ถนัดจะเป็น C#, ASP.NET MVC, SQL, PLSQL, JavaScript, jQuery, LINQ

ส่วนมาก จะใช้ชีวิตอยู่ที่ http://stackoverflow.com/users/471007/bonshington

ผลงาน http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2010/08/X9636391/X9636391.html

ในวันงานสัมนาพอทราบว่าคุณ Next จาไปเป็นวิทยากร ดีใจมาก เนื่องจากเป็นแฟนหนังสือ จึงเตรียมคำถามไปเพียบ !!!

แต่ในที่สุดก็ไม่ได้เข้าไปถาม เพราะคนรุมเยอะจัด เลยคิดว่ารอก่อนดีกว่า

ตอนพักเที่ยงก็ไม่ว่างอีก ต้องไป check out กับทางโรงแรม และทำบัตรจอดรถหายเสียเวลาในการประสานงานติดต่อกับทาง security จึงเหลือเวลาเพียงเล็กน้อย

แต่พอหันหลังไป เจอทั้ง คุณ Next และ คุณ Boshington แต่นั่งอยู่หน้า front กัน 2 คน เลยไม่กล้าเข้าไปอีก --"

พอถึงวันนี้มานั่งเสียดาย :angry: ที่ไม่ได้สนทนากับพี่ ๆ ที่มีความรู้ความสามารถทั้ง 2 คน :(

มีร้านขายเงินเม็ดอยุ่ร้านนึงที่คุณคนไทยเคยแนะนำแถวซ.อินทรพิทักษ์1 เขาเปิดทุกวันไม่หยุดเสาอาทิตและปิดร้านดึก และทั้งซอยก็เปิดร้านแบบนี้เหมือนกันหมด เผื่อจะมีใครสะดวกแถวๆนั้น ผมเคยไปซื้อที่ร้านนี้เงินเม็ดเขาสวยดีนะคับ เขาแนะนำเงินเม็ดยี่ห้อตราดอกบัวว่า สวยและขนาดเม็ดเงินจะเท่ากันเป๊ะๆทุกเม็ด อ้อ ผมได้เห็นความแตกต่างเงินเม็ดในกะเงินเม็ดนอกก็ที่นี่แหละคับ เขายกมาให้ดู เห็นแล้วค่อนข้างต่างกันพอสมควร

เจ้าของร้านเขาเล่าให้ฟังว่ามีลูกค้าคนนึงเคยทยอยซื้อเงินเม็ดกะร้านเขารวมแล้ว400โลตอนนั้นโลละหมื่นกว่าบาทเอง ฟังละก็ อู้ววววว เลย(กำไรกี่เด้งละนั่น) แต่เจ้าของร้านบอกว่าคนนั้นเขาขายหมดไปแล้วละ ฟังละก็ เสียดายแทน ขายหมูไปซะละ

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ในวันงานสัมนาพอทราบว่าคุณ Next จาไปเป็นวิทยากร ดีใจมาก เนื่องจากเป็นแฟนหนังสือ จึงเตรียมคำถามไปเพียบ !!!

แต่ในที่สุดก็ไม่ได้เข้าไปถาม เพราะคนรุมเยอะจัด เลยคิดว่ารอก่อนดีกว่า

ตอนพักเที่ยงก็ไม่ว่างอีก ต้องไป check out กับทางโรงแรม และทำบัตรจอดรถหายเสียเวลาในการประสานงานติดต่อกับทาง security จึงเหลือเวลาเพียงเล็กน้อย

แต่พอหันหลังไป เจอทั้ง คุณ Next และ คุณ Boshington แต่นั่งอยู่หน้า front กัน 2 คน เลยไม่กล้าเข้าไปอีก --"

พอถึงวันนี้มานั่งเสียดาย :angry: ที่ไม่ได้สนทนากับพี่ ๆ ที่มีความรู้ความสามารถทั้ง 2 คน :(

:lol: อ๋อออออออออ จำได้ครับ ตอนนั้นคุณ Maye Ja มีธุระข้างล่าง พวกผมเลยลงไปนั่งรอเป็นเพื่อน ผมก็แอบมองอยู่เหมือนกัน เห็นติดต่อ front ผมแอบคิดว่ามาจ่ายค่างานสัมมนา

สถานการณ์รอบวันปฏิวัติโลกอาหรับ

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 13 มีนาคม 2554 20:59 น.

กบฏลิเบียสละเมือง “บรีกา”-“สันนิบาตอาหรับ” ออกโรงหนุน “เขตห้ามบิน”

เอเอฟพี - กบฏนักรบลิเบียถูกกองกำลังของผู้นำมูอัมมาร์ กัดดาฟีโจมตีอย่างหนักจนต้องสละเมืองบรีกาซึ่งเป็นเมืองศูนย์กลางบ่อน้ำมันสำคัญวันนี้ (13) โดยล่าถอยไปยังเมืองอัจดาบิยะห์ ซึ่งตั้งอยู่ห่างจากเส้นทางหลวงมุ่งหน้าสู่เบงกาซีและโตบรูกเพียง 80 กิโลเมตร

ด้านองค์การสันนิบาตชาติอาหรับก็ได้ตัดสินใจที่จะให้การสนับสนุนข้อบังคับ “โนฟลายโซน” ในน่านฟ้าลิเบีย ซึ่งริเริ่มผลักดันโดยสหรัฐฯ และนาโต พร้อมกันนี้ทางองค์การยังเตรียมจะติดต่อหารือกับคณะกรรมการแห่งชาติลิเบียซึ่งจัดตั้งโดยฝ่ายกบฏในเบงกาซีอีกด้วย

นักรบกบฏลิเบียเคียงข้างกับปืนกลหนักในเมืองบรีกา วานนี้ (12) ทว่า วันนี้ (13) กลุ่มกบฏต้องยอมสละเมือง หลังถูกกองกำลังของมูอัมมาร์ กัดดาฟีโจมตีอย่างหนัก

กษัตริย์ “โอมาน” ยอมถอย-เพิ่มอำนาจให้รัฐสภาหวังยุติเหตุประท้วง

เอเอฟพี - สุลต่าน กอบูส แห่งโอมาน ทรงประกาศวันนี้ (13) ยินยอมที่จะเพิ่มอำนาจด้านนิติบัญญัติแก่รัฐสภาโอมาน ทั้งสภาที่ปรึกษาที่มาจากการเลือกตั้งและสภามนตรีซึ่งมาจากการแต่งตั้งทั้งหมด หลังรัฐตะวันออกกลางแห่งนี้เผชิญวิกฤตการประท้วงขับไล่รัฐบาลโดยพลังมวลชนมานานหลายสัปดาห์

ในพระราชกฤษฎีกาของพระองค์ ระบุไว้ว่า “คณะกรรมาธิการด้านเทคนิค ซึ่งประกอบด้วยผู้เชี่ยวชาญต่างๆ จะถูกจัดตั้งขึ้นเพื่อเสนอแก้ไขกฎหมายพื้นฐานของรัฐในอันที่จะเพิ่มอำนาจแก่รัฐสภา” โดยทางคณะกรรมาธิการจะต้องนำเสนอรายงานแด่พระองค์ภายใน 30 วันนับจากนี้

“เยเมน” มีปะทะเดือดอีก-ผู้ประท้วงดับเพิ่มเป็น 7 ราย

เอเอฟพี - เกิดเหตุปะทะกันอีกครั้งระหว่างกองกำลังรักษาความมั่นคงของเยเมนกับกลุ่มผู้ประท้วงล้มล้างระบอบวันนี้ (13) ส่งผลให้ยอดผู้เสียชีวิตนับตั้งแต่เหตุการณ์ที่รัฐบาลปราบปรามนองเลือดเมื่อช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมาเพิ่มขึ้นเป็น 7 รายแล้ว

ก่อนหน้านี้ผู้ประท้วงชาวเยเมน 6 คนถูกตำรวจยิงเข้าที่ศีรษะเสียชีวิตในระหว่างการปะทะกันที่เมืองเอเดนเมื่อช่วงค่ำคืนวันเสาร์ (12) ที่ผ่านมา

ผู้ประท้วงเยเมนเรียกร้องให้ประธานาธิบดี อาลี อับดุลเลาะห์ ซาเลห์ ออกจากตำแหน่ง

ผู้ประท้วง “บาห์เรน” ปิดถนนย่านธุรกิจสำคัญ-ตำรวจเตรียมปะทะหนัก

เอเอฟพี - คลื่นมหาชนผู้ประท้วงชาวบาห์เรนเคลื่อนพลไปปิดถนนเส้นสำคัญที่ตัดเข้าสู่ย่านธุรกิจหลัก “บาห์เรน ไฟแนนเชียล ฮาร์เบอร์” วันนี้ (13) ขณะที่เจ้าหน้าที่ตำรวจพยายามสกัดด้วยการยิงแก๊สน้ำตาและฉีดน้ำเข้าใส่ฝูงชน นอกจากนี้ กระทรวงมหาดไทยยังประกาศเตือนให้ผู้ประท้วงรีบสลายตัวและกลับไปชุมนุมในจัตุรัสเพิร์ลตามเดิม เพื่อความปลอดภัยของพวกเขาเอง

เจ้าหน้าที่ตำรวจยิงแก๊สน้ำตาใส่กลุ่มผู้ชุมนุมในกรุงมานามา เมืองหลวงของบาห์เรน

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนตัวผมมองว่าความวุ่นวายของโลกอาหรับยังดำเนินไปหนักกว่านี้ ถ้ามีเหตุวุ่นวายหนักในซาอุละก็ น้ำมันทะยานแน่และทองคำก็คงพุ่งตามน้ำมันไปด้วย

มีร้านขายเงินเม็ดอยุ่ร้านนึงที่คุณคนไทยเคยแนะนำแถวซ.อินทรพิทักษ์1 เขาเปิดทุกวันไม่หยุดเสาอาทิตและปิดร้านดึก และทั้งซอยก็เปิดร้านแบบนี้เหมือนกันหมด เผื่อจะมีใครสะดวกแถวๆนั้น ผมเคยไปซื้อที่ร้านนี้เงินเม็ดเขาสวยดีนะคับ เขาแนะนำเงินเม็ดยี่ห้อตราดอกบัวว่า สวยและขนาดเม็ดเงินจะเท่ากันเป๊ะๆทุกเม็ด อ้อ ผมได้เห็นความแตกต่างเงินเม็ดในกะเงินเม็ดนอกก็ที่นี่แหละคับ เขายกมาให้ดู เห็นแล้วค่อนข้างต่างกันพอสมควร

เจ้าของร้านเขาเล่าให้ฟังว่ามีลูกค้าคนนึงเคยทยอยซื้อเงินเม็ดกะร้านเขารวมแล้ว400โลตอนนั้นโลละหมื่นกว่าบาทเอง ฟังละก็ อู้ววววว เลย(กำไรกี่เด้งละนั่น) แต่เจ้าของร้านบอกว่าคนนั้นเขาขายหมดไปแล้วละ ฟังละก็ เสียดายแทน ขายหมูไปซะละ

อยากรู้เหมือนกันๆครับ เล่าให้ฟังอีกจิคับ

ผมไปเอาข้อมูลมาเพิ่มเติม

ชื่อร้าน แม่โจ้

ซ. อินทรพิทักษ์1

โทร 02-4651422, 089-6728002

ที่ผมซื้อเป็นเม็ดเงินนอกครับ

เขารับซื้อคืนแต่ราคาไม่แน่นอน บอกว่ามีตั้งแต่ลดลงไป 200-1,000 บาทต่อหนึ่งกิโลกรัมครับ

ปล. 1 ถ้าไม่เหมาะสมลบความเห็นได้เลยนะครับ

ปล. 2 คนขายนิสัยดีครับ

เอาข้อมูลมาเพิ่มเติมให้ครับ สุดท้ายตัดสินใจกันเองนะครับเพราะมีความเสี่ยงตอนขายออกมากกว่าทองเยอะ ถึงเวลาขายจริงจะโดนกดมากแค่ไหน ได้ข่าวว่าร้าน99goldตอนนี้ปรับผลต่างราคาซื้อขายเป็น2000แล้ว คำพูดเจ้าของร้านก็แค่คำพูดนะครับ เวลาขายคืนคำพูดถือเป็นหลักฐานไม่ได้นะ

ร้านใหญ่ๆโดนเฉพาะร้านทองที่มีชื่อเสียง เขาคงไม่มาเสี่ยงขายเม็ดเงินแบบรับซื้อกลับครับ ซื้อกลับแล้วขายต่อให้ลูกค้า ถ้ามีเม็ดเงินปลอมปนมานิดหน่อยอะไรจะเกิดขึ้นกับชื่อเสียงของร้าน สู้ขายแบบไม่รับกลับดีกว่าครับ ชื่อเสียงที่สะสมมานานของร้านจะไม่เสียหาย ร้านใหญ่ๆถ้าจะหันมาเล่นโลหะเงินจริงๆคงต้องทำเป็นแท่งแล้วมีตราของทางร้านเขา แต่ร้านใหญ่ทำเงินแท่งก็มีปัญหาเรื่องVATอีก7%

น้องใหม่ครับ อยากศึกษาเรื่องกราฟ พอมีหนังสือสอนทางเทคนิคบ้างมั้ยครับ แบบใช้โปรแกรม mt4 หนครับ

คุณเน็กซ์ แนะนำหน่อยครับอยากศึกษามาก อยู่ต่างจังหวัดครับ

ขอบคุณครับ

คงต้องตามที่ คุณ moddang แนะนำเลยครับ เพราะทางเทคนิค

ผมเองก็อาศัยดูจาก เฮียกัมและก็คุยกับ Mr.Bullish เอา :rolleyes:

สุดยอดค่ะ คุณเน็กซ์ วันนี้ได้หนังสือคุณเน็กซ์ของแท้พร้อมลายเซ็นต์มาเรียบร้อย ดีใจมาก ๆ ค่ะ เหมือนได้สมบัติชิ้นถูกใจมาครองจริง ๆ :rolleyes:

สุดยอดครับ

หนังสือของพี่มีขายที่ se-ed book ไหมครับ

อยากได้หนังสือ โอกาส-ทอง ของคุณ next จะต้องทำอย่างไรครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณ คุณ orange คุณ light และ คุณ newhandครับ :lol:

หนังสือไม่ได้จำหน่ายทั่วไปขออภัยด้วย แต่พิมพ์เพิ่มแล้วนะครับ ใครอยากได้ก็

เมลมาที่ ogadthong@gmail.com ครับผม