ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

จัดให้คุณ JohnCM (ชื่อเท่ห์มาก)

China reports $7.3 bln trade deficit in February

คลิ๊กก .. รายละเอียดข่าว

จีนเริ่มจะช้อปบ้างแล้วล่ะครับ เก็บเงินมานาน...ขอบคุณ Mor Lek ด้วยครับ ข่าวยอดเยี่ยมตามเคย !!

ขอบคุณครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอถามคุณเน็กซ์...ถ้าจะซื้อให้เต็มพอร์ท..ราคานี้ยังใช้ได้หรือไม่ครับ..20400

ทองคำแท่งเหรอครับ? เงินเย็นๆ ซื้อได้เลย...

ผมขออนุญาตยกตัวอย่างแบบนี้....

วันนึงทองคำเคยบาทละ 15,000 แต่วันนี้กลับกลายเป็น 20,000

ถามว่าวันนี้มองย้อนกลับไป

เราจะซีเรียสหรือไม่ว่า เราเคยซื้อได้ราคา

14,800 - 15,200 หรือ 15,500 ฯลฯ (เพราะเราไม่มีทางรู้ราคาที่ต่ำที่สุดของแต่ละรอบ)

สิ่งสำคัญจึงอยู่แค่ว่า "เราได้ซื้อหรือเปล่า?" ต่างหาก

ทองคำแท่งไม่ว่าระดับราคาไหนในช่วงนี้ ผมมองว่ายังต่ำกว่ามูลค่า (Undervalue)

ซื้อเก็บสะสมไว้ดีแน่นอนครับ

......................................................................................

ปล.ในงานสัมนาผมถามบนเวที ใครคิดว่าทองคำจะขึ้นถึงบาทละ 23,000 บ้าง (1-2 ปีนี้) ยกมือกันพรึ่บเลยครับ

มีคุณอาคนนึงให้ราคาสูงสุดถึง 30,000 !! แหม...ลืมเรียกขึ้นมาสัมภาษณ์ (ฮา)

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

สงสัยทองจะ 24000 ในอีกไม่นานแล้วมั้งครับ :lol: :lol: :lol:

จากทฤษฏี ข้าวแกงRatio 1:600 :D :D

http://news.mthai.com/headline-news/105882.html

นึกตั้งนาน ทฤษฎีนี้มายังไง อ๋อออ จากงานสัมมนาหรือเปล่าครับคุณ Leo_attack ?

ขำขำนะครับ ไม่ใช่ทฤษฎีอะไร

แต่เดือนเมษายนเป็นต้นไป มีสิทธิ์ได้เห็นข้าวของแพงขึ้นอีกกว่า 200 รายการเลย

ฟังข่าวมานะครับ ใครมีรายละเอียดอ่ะ ... ช่วยกันแปะ :lol:

Breaking News

Massive 8.9-magnitude quake hits Japan

http://www.youtube.com/watch?v=wBt5VlZkdyY

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ขอขอบคุณ..คุณเน็กซ์ มากเลยนะครับ..ที่ช่วยแนะนำจะรีบไปซื้อทองแท่งเพิ่มอีกนิด..ของน่าจะแพงขึ้นมากกกกก..ขนาดรัฐบาลยังเตรียมชิ่งหนีเลย...

ข่าวสึนามิที่ญี่ปุ่นน่ากลัวมากค่ะ กำลังตามดูข่าวอยู่

ทองคำแท่งเหรอครับ? เงินเย็นๆ ซื้อได้เลย...

ผมขออนุญาตยกตัวอย่างแบบนี้....

วันนึงทองคำเคยบาทละ 15,000 แต่วันนี้กลับกลายเป็น 20,000

ถามว่าวันนี้มองย้อนกลับไป

เราจะซีเรียสหรือไม่ว่า เราเคยซื้อได้ราคา

14,800 - 15,200 หรือ 15,500 ฯลฯ (เพราะเราไม่มีทางรู้ราคาที่ต่ำที่สุดของแต่ละรอบ)

สิ่งสำคัญจึงอยู่แค่ว่า "เราได้ซื้อหรือเปล่า?" ต่างหาก

ทองคำแท่งไม่ว่าระดับราคาไหนในช่วงนี้ ผมมองว่ายังต่ำกว่ามูลค่า (Undervalue)

ซื้อเก็บสะสมไว้ดีแน่นอนครับ

......................................................................................

ปล.ในงานสัมนาผมถามบนเวที ใครคิดว่าทองคำจะขึ้นถึงบาทละ 23,000 บ้าง (1-2 ปีนี้) ยกมือกลับพรึ่บเลยครับ

มีคุณอาคนนึงให้ราคาสูงสุดถึง 30,000 !! แหม...ลืมเรียกขึ้นมาสัมภาษณ์ (ฮา)

30000 ป๋มก็ยกน้าาาา สงสัยตัวเล็กเกินลุงๆ ด้านหน้าบังหมด !_09 !_09 !_09

คุณ nextคะ จีนขาดดุลการค้าเดือนที่แล้ว สงสัยซื้อทองเก็บแน่เลย แต่ข่าวไม่มีรายละเอียดเลย :ph34r:

30000 ป๋มก็ยกน้าาาา สงสัยตัวเล็กเกินลุงๆ ด้านหน้าบังหมด !_09 !_09 !_09

ก็มีโอกาสเป็นไปได้ แม่และพ่อของป้าบอกว่าตอนพ่อแม่แต่งงาน ทองคำบาทละ300บาทเอง 555 ตอนนั้นคนเล่นทองกันน้อย แต่ตอนนี้คนเล่นแท่งมากขึ้น :D

น่ากลัวจัง :( ภัยธรรมชาติเด๋วนี้ น่ากลัวมากๆ เลยนะ ทะเลาะ จะเข่นฆ่ากันเพื่อแย่งอะไรต่ออะไรกันอยู่ได้ สุดท้ายก็เอาไปไม่ได้ซักคน เวรกรรมจริงๆ :(

คุณ nextคะ จีนขาดดุลการค้าเดือนที่แล้ว สงสัยซื้อทองเก็บแน่เลย แต่ข่าวไม่มีรายละเอียดเลย :ph34r:

จีนขาดดุลการค้าครั้งแรกในรอบเกือบปี แบงค์ชาติคาดเงินเฟ้อมังกรปีนี้กระฉูด 5%

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 10 มีนาคม 2554 21:44 น.

ชาวจีนกำลังเดินผ่านป้ายโครงการสร้างห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่งในปักกิ่ง ที่ปรึกษาแบงค์ชาติจีนคาดเงินเฟ้อจีนปีนี้ จะทะยานสูงถึง 5 เปอร์เซนต์ โดยดัชนีผู้บริโภค หรือซีพีไอจีนเดือนม.ค.(2554) อยู่ที่ 4.9 เปอร์เซนต์ (แฟ้มภาพเอเอฟพี)

เอเจนซี-ยักษ์ใหญ่เศรษฐกิจอันดับสองของโลกแห่งแดนมังกร มียอดขาดดุลการค้าครั้งแรกในรอบเกือบปี จากสถิติของกรมศุลกากรเผยเมื่อวันพฤหัสฯ(10 มี.ค.) ระบุตัวเลขขาดดุลการค้าจีนเดือนกุมภาพันธ์ มีมูลค่า เท่ากับ 7,300 ล้านเหรียญสหรัฐ ซึ่งนับเป็นการขาดดุลการค้าครั้งแรกนับจากเดือนมี.ค. 2553 และครั้งที่สองในรอบเจ็ดปีมานี้ เทียบกับยอดเกินดุลการค้าเดือนม.ค. ซึ่งอยู่ที่ 6,450 ล้านเหรียญสหรัฐ

กรมศุลกากรจีนชี้ปัจจัยที่ทำให้เกิดยอดขาดดุลฯนี้เนื่องจากการส่งออกชะลอตัวในช่วงเทศกาลตรุษจีนเมื่อต้นเดือนก.พ. ขณะที่การนำเข้าคึกคักมากจากการขยายตัวของการนำเข้าน้ำมันและสินค้าโภคภัณฑ์อื่นๆ ตลอดจนราคาสินค้าที่พุ่งสูง

โดยในเดือนก.พ. ยอดส่งออกขยายตัวเพียง 2.4 เปอร์เซนต์ จากปีก่อนหน้า เท่ากับ 96,740 ล้านเหรียญสหรัฐ ขณะที่ยอดนำเข้า ดีดตัวสูงขึ้น ที่ระดับ 19.4 เปอร์เซนต์ เท่ากับ 104,040 ล้านเหรียญสหรัฐ นอกจากนี้ กลุ่มวิเคราะห์ยังคาดการณ์ตัวเลขเกินดุลการค้าเดือนก.พ. ที่ 3,900 ล้านเหรียญสหรัฐ ทั้งนี้จากตัวเลขแหล่งข่าว ดาว โจน์ส นิวสไวร์ส

แต่อย่างไรก็ตาม กลุ่มนักวิเคราะห์ชี้ว่าตัวเลขขาดดุลฯนี้จะไม่ช่วยลดทอนกระแสเรียกร้องปรับค่าเงินหยวนแข็งค่าขึ้นจากต่างชาติ โดยชี้ว่าเป็นเรื่องปกติที่การขยายตัวการค้าทั้งนำเข้าและส่งออกจะคึกคักในช่วงก่อนเทศกาลเนื่องจากกลุ่มโรงงานอัดฉีดการผลิตเพื่อสนองความต้องการ จากนั้นก็จะชะลอตัวในเดือนต่อมา

วันเดียวกัน ไชน่า เดลี่รายงานคำเตือนภาวะเงินเฟ้อของที่ปรึกษาธนาคารประชาชน หรือธนาคารกลางจีน นาย หลี่ เต้าขุย ว่า เงินเฟ้อปีนี้ อาจพุ่งแตะระดับ 5 เปอร์เซนต์ เนื่องจากปัจจัยราคาสินค้าวัตถุดิบและค่าแรงที่เพิ่มขึ้น

ทั้งนี้สถานการณ์เงินเฟ้อจีนในเดือนม.ค.ยังร้อนระอุ ด้วยดัชนีราราผู้บริโภค หรือซีพีไอ สูง 4.9 เปอร์เซนต์ ปีต่อปี แม้รัฐบาลได้ออกมาตรการหลายชุดเพื่อกดราคาให้ต่ำลงแล้วก็ตาม.

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

น้องใหม่ครับ อยากศึกษาเรื่องกราฟ พอมีหนังสือสอนทางเทคนิคบ้างมั้ยครับ แบบใช้โปรแกรม mt4 หนครับ

คุณเน็กซ์ แนะนำหน่อยครับอยากศึกษามาก อยู่ต่างจังหวัดครับ

ขอบคุณครับ

ผ่านมาเจอค่ะ

น้องใหม่ครับ อยากศึกษาเรื่องกราฟ พอมีหนังสือสอนทางเทคนิคบ้างมั้ยครับ แบบใช้โปรแกรม mt4 หนครับ

คุณเน็กซ์ แนะนำหน่อยครับอยากศึกษามาก อยู่ต่างจังหวัดครับ

ขอบคุณครับ

เฮียกัม หนูเพิ่งจะหัดเล่นทอง วันนี้ก็ไปฟังสัมนาของเฮียมา ได้ความรู้เพิ่มขึ้น แต่อยากจะอ่านหนังสือพื้นฐานเกี่ยวกับพงกกราฟต่างๆที่ใช้ในการวิเคราะห์ทอง ไม่ทราบชื่อหนังสืออะไรคะ ของใครคะ หนูจะได้ไปซื้อมาอ่านน่ะค่ะ

เล่มนี้ทุกคนต้องอ่าน เบสิคเลยนะคะ ไปโหลดค่ะ ไม่มีขาย ของอาจารย์ สุรชัย ไชยรังสินันท์

http://inv4.asiaplus.co.th/cms/index.php?sc=educationzone-analyze

หรือ

http://www.taladhoon.com/taladhoon/lib.shtml

หรือ อ่านบทเรียนราคาทองคำของที่นี่ค่ะ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?showforum=12

หรือ บทเรียนราคาทองคำ หัวข้อกระทู้.. คัมภีร์ลงทุนฉบับไทยโกลดิ์

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/7-%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%A1%E0%B8%A0%E0%B8%B5%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%89%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B9%82%E0%B8%81%E0%B8%A5/

แต่ถ้าก้าวหน้าไปบ้างแล้ว แนะนำหนังสือ มหัศจรรย์แห่งเทคนิค ....คุณสนธิ อังสนากุล

http://www.se-ed.com/eShop/Products/Detail.aspx?No=9789745347632

ถูกแก้ไข โดย moddang..