ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ช่วยกันพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ

ภาษาไทยจะวิบัติหมดแล้วครับ

เพาะ = เพราะ

ปะสบไพ = ประสบภัย

ลาคา = ราคา

คอบคุณ = ขอบคุณ

สำรับ = สำหรับ

ปะโหยด = ประโยชน์

สหวัดดี = สวัสดี

บางคำพิมพ์ผิดเพราะไม่ได้ตรวจสอบไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน

เห็นด้วยค่ะ เพราะต่อไปภาษาไทยจะวิบัติหมด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ช่วยกันพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ

ภาษาไทยจะวิบัติหมดแล้วครับ

เพาะ = เพราะ

ปะสบไพ = ประสบภัย

ลาคา = ราคา

คอบคุณ = ขอบคุณ

สำรับ = สำหรับ

ปะโหยด = ประโยชน์

สหวัดดี = สวัสดี

บางคำพิมพ์ผิดเพราะไม่ได้ตรวจสอบไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน

เห็นด้วยครับ (อ่านแล้วงง)

เป็นอย่างนี นี้เองเพาะยังงงอยู่ว่าเงีนเยนขื้นได้ไงประเทศปะสบไพแต่ค่าเงินกับขื้นลาคาได้คอบคุณมากเลยครับสำรับข้อมุนอันมีปะโหยดนี้สหวัดดีตอนเช้าครับทุกๆคน

ภาษาไทย ??

สงสัยจรวดทองกะจรวดเงิน จะเปลี่ยนเป็นเรือดำน้ำ ชั่วคราว !45 คิคิคิ สู้ๆ

+100 เห็นด้วยเรื่องภาษาไทยอีกคนครับ รำคาญมานานแล้ว ภาษาอะไรไม่รู้อ่านยากจริงๆ

เห็นด้วยค่ะ ภาษาไทยคือส่วนหนึ่งของวัฒนธรรมที่บ่งบอกว่าเราเป็นคนไทย ช่วยกันรักษาวัฒนธรรมกันดีกว่าค่ะ

คุณ news/ ครับทั้ง4ข้อที่คุณคิดเห็นผมว่ามันไม่ตรงกับสถานะการณ์เท่าไหร่นะครับ/คำติคำชมผมเห็นพ้องทุกประการ/แต่ตอนนี้เพื่อนร่วมโลกของเรากำลังเดือดร้อนอย่างแสนสาหัสอยู่/พวกเราชาวสมาชิก(thaigol)ควรจะรวมพลังแสดงนำ้ใจให้เขาเห็นจะดีกว่าใหมครับ /ให้เขาเห็นว่านี่แหละ สยามเมืองยิ้ม

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ :rolleyes:

สำหรับการแสดงน้ำใจเป็นสิ่งที่ชาวญี่ปุ่นต้องการอย่างมากเลยครับในตอนนี้ แต่สำหรับเพื่อนๆสมาชิก

ที่แต่ละท่านก็อยู่กันต่างที่ต่างถิ่น เบื้องต้นที่ไวและเหมาะสมกับกำลังของแต่ละท่านผมว่า

บริจาคตามเบอร์บัญชีที่ผมและท่านอื่นได้เอามาโพสตไว้ในเวบ ก็ดีนะครับ

หากจะมีการรวมพลังกันของชาว Thaigold ในรูปแบบไหนก็ลองเสนอทางผู้ใหญ่ของเวบนี้พิจารณาดู

หากท่านเห็นว่าแนวทางใดเหมาะสมแล้วแจ้งมา ผมว่าและเพื่อนๆสมาชิกคงพร้อมสนับสนุนอยู่แล้ว :rolleyes:

อีกเรื่องคือ ภาษาเขียนของเพื่อนสมาชิกท่านนึง เห็นด้วยนะครับ

เขียนแบบธรรมดาจะเหมาะสมกว่า เดาว่าคงจะเป็นนักลงทุนวัยรุ่นเพราะภาษาเพี้ยนเอามากๆเลย (เขียนเหมือน คำอ่าน) :lol:

ปรับปรุงเรื่องภาษาเขียนนิดหน่อย แล้วมาพูดคุยกันอีกนะครับ

ชื่นชมที่ศึกษาหาความรู้ทางด้านการลงทุนและเศรษฐกิจการเงินตั้งแต่อายุยังไม่มาก :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

คิดถึง อ.แน๊กซ์ มาก อยากอ่านบทความอีกครับ หมู่นี้รู้สึกเงียบหายไปนาน หรือว่ายังเหนื่อยกับงานสัมมนาอยู่ :rolleyes:

ผมก๊เป็นคนหนึ่งที่ยกมือในวันสัมมนาว่า "ทอง" จะไปถึง 30,000 อ.แน๊กซ์ ยังแซวเลยว่าให้นำทองมาขายให้ผม (อาเสื้อเขียว) :unsure:

B) ผมเชื่อมั่นในปัจจัยพื้นฐานเหมือนที่ท่านเขียนในหนังสือ ผมซื้อเก็บไว้ในพอร์ท 19,000-19600 ไม่คิดขายเล่นรอบเหมือนก่อนอ่านหนังสือ

ทุกครั้งที่ขายไป ต้องกลับมาซื้อแพงกว่าเดิม ผมเริ่มซื้อขายตั้งแต่ปี 2008 ราคาตอนนั้น 12,xxx หลังจากนั้นไม่เคยเห็นราคานี้อีกเลย :rolleyes:

ขออภัยที่เงียบหายไปบ้างในบางวันนะครับ

คุณอา Thon นี่เองที่ยกมือเอา 30,000 ต่อบาท

แถมเก็บตั้งแต่ 19,000 ยังไม่ปล่อยเลย ยินดีด้วยนะครับ :lol:

เค้าขายลงตลาดหรือว่าขายให้ธนาคารหรอครับ

คาดว่าเป็นการเล่นข่าวและ Panic sell ของนักลงทุนในตลาดหุ้นญี่ปุ่นมากกว่าครับ

นิเคอิลงถึง 14% สินทรัพย์เสี่ยงทุกอย่างถูกเทขาย

ทองคำก็ลดลงไปด้วย (0.5%) ซึ่งถือว่าไม่มาก

หากไม่มองที่ซึนามิ สถานะการณ์ที่ตะวันออกกลางยังเดือดอยู่เลยครับ สุดท้ายพอปรับฐานเสร็จทองก็จะกลับมาได้

และเชื่อว่าจะพุ่งแรงกว่าเดิมด้วยซ้ำ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

:wub: ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ที่จะได้ของถูก !065

วันนี้มีโอกาสได้สังสรรกับคุณ next ที่ CDC คุณ next เล่าให้ฟังขำๆว่า มีสมาชิกบางท่านสงสัยว่าผมเป็นคุณ "เหมียวโจ้" ซึ่งเป็น guru ทองท่านนึงในบอร์ดนี้ ผมเลยจะขอเฉลยว่า ไม่ใช่ครับ ผมไม่ใช่คุณเหมียวโจ้ และผมไม่สันทัดเรื่องทองและเรื่องเศรษฐกิจเลย แต่ได้คุณ next แนะนำพูดคุยเรื่องเศรษฐกิจและเรื่องทอง เลยทำให้ผมพอรู้เรื่องเศรษฐกิจขึ้นบ้าง

จริงๆแล้วผมสันทัดเรื่อง IT ซะมากกว่าครับ ผมเป็น developer หรือ programmer แล้วแต่จะเรียก สายงานที่ถนัดจะเป็น C#, ASP.NET MVC, SQL, PLSQL, JavaScript, jQuery, LINQ

ส่วนมาก จะใช้ชีวิตอยู่ที่ http://stackoverflow.com/users/471007/bonshington

ผลงาน http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2010/08/X9636391/X9636391.html

อาชีพดูท้าท้ายและชีวิตน่าสนุกดีนะค่ะ แต่ทำไมต้องรูปดาราตลกมาแปะแทนละค่ะ รูปตัวเองดีกว่าค่ะ:blink: