ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณบทวิเคราะห์และข่าวสารจากทุกท่านด้วยครับ

!_087 !_087 !_087

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เรื่องคดีความ ต่อสู้มาหลายปีแล้วครับ แต่เพิ่งตัดสินไปเมื่อเดือนที่แล้ว

ช่วงแรกที่โดนข้อหา เบอร์นาร์ดก็ประกาศให้รีบนำตัวธนบัตรไปแลกเป็นของจริงเก็บไว้

ส่วนตัวเหรียญทองแท้ เงินแท้ ไม่มีปัญหาครับยังไงก็ "ของจริง"

นี่คือข้อดีของการถือ Physical

ทุกวันนี้เหรียญทองคำและเงินแท้ ตรา Liberty Dollar ก็ยังขายกันอยู่ใน EBAY

กลายเป็นเหรียญทองคำและเงินอีกแบบหนึ่งไป

เหรียญ Silver 1 ออนซ์ ราคาขายสูงถึง 50 กว่าเหรียญ !!

:excl: Click - Silver price on EBAY -

นั่นหมายความว่าราคาของ Silver ที่เราเห็นยัง Undervalue อยุ่เยอะครับ

ปล. กระซิบบอกนิดนึง : แม้ราคา Silver พุ่งมาแรงขนาดนี้แต่ก็ยังเกิด Backwardation อยุ่เลยครับ

น่าทึ่งมากๆ กระทิงเงินตัวนี้เริ่มจะวาดลวดลาย :rolleyes:

กระทิงเงินอาละวาด.....ฟังดูแล้วมีแรงขึ้นเยอะเลยครับ ^_^

ขาดบทความคุณเน็กแล้วมันเหงาๆ จริงๆครับ :lol:

:ph34r: มิน่า รู้สึกว่า จำนวนเงินและทองที่โดนยึดน้อยผิดปกติ

คงเป็นทรัพย์สินส่วนตัวของคุณเบอร์นาดมากกว่า

เพราะจริง ๆ ปริมาณเิงินและทองที่ใช้ น่าจะต้องเป็น 100 ล้านดอลล่าห์

แสดงว่าเรื่อง government อาจจะใช้เป็นเรื่องในการทุบหุ้นได้นะครับ

ช่วง 1-2 สัปดาห์นี้

ท่านเจ้าของกระทู้ น่าจะเปิดอีกสักกระทู้ นะครับ...

"Silver" ระยะฉกรรณ์ หรือ ระยะปะทะ ฯลฯ

บอร์ดจะได้ดูมีเนื้อหาสาระเพิ่มขึ้นอีก ครับ...

ออ...

ขอบพระคุณ ทุก ๆ บทควม ทุกความเห็น ครับ...

จากรูปที่ จขกท. เคยปะไว้

ไม่ทราบว่า รอบนี้ ราคาเท่าไรถึงจะปล่อยดีครับ

ในภาพ นี้ประมาณ 1,500 แล้วมีย่อ แต่สถาณการณ์จริงจะเป็นอย่างไรก็ไม่ทราบ

กลัวขายไม่ทัน กลัวขายหมู กลัวตกรถ กลัวปายหมด ครับ อิอิอิ

แมงมุม ขายอีก 7 กว่าตัน หุ หุ ยังไม่ค่อยยุบ เลย...

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

ขอบคุณค่ะคุณเน็กซ์ สงสัยต้องไปเก็บเงินเม็ดเพิ่มซะแล้ว

ท่านเจ้าของกระทู้ น่าจะเปิดอีกสักกระทู้ นะครับ...

"Silver" ระยะฉกรรณ์ หรือ ระยะปะทะ ฯลฯ

บอร์ดจะได้ดูมีเนื้อหาสาระเพิ่มขึ้นอีก ครับ...

ออ...

ขอบพระคุณ ทุก ๆ บทควม ทุกความเห็น ครับ...

จากรูปที่ จขกท. เคยปะไว้

ไม่ทราบว่า รอบนี้ ราคาเท่าไรถึงจะปล่อยดีครับ

ในภาพ นี้ประมาณ 1,500 แล้วมีย่อ แต่สถาณการณ์จริงจะเป็นอย่างไรก็ไม่ทราบ

กลัวขายไม่ทัน กลัวขายหมู กลัวตกรถ กลัวปายหมด ครับ อิอิอิ

แมงมุม ขายอีก 7 กว่าตัน หุ หุ ยังไม่ค่อยยุบ เลย...

แต่แอบคิดเหมือนกันนะครับ ถ้าทองราคาเป็น 5000 เหรียญ ค่้าเิงินจะเหลือกี่บาทต่อเหรียญหว่า ช่วยทายกันหน่อยดีมั้ยครับ....เพราะมันก็ปัจจัยเกี่ยวกับราคาเมือตีเป็นเงินบาทด้วย T^T

อยากซื้อโลหะเงิน แต่ไม่มีเงินกระดาษไปแลกละงะได้แต่มองตาปริบๆ T_T

ผมว่าเจ้าตัวจิ๋ว(เงิน)สงสัยกัวแพ้เจ้าตัวใหญ่(ทอง)เลยรีบวิ่งตามให้ทัน คงอยากไปถึงนิวไฮก่อนหน้านั้นที่เคยโดนทุบ ถ้าผมจำไม่ผิดประมาณ52$ งี้ลู่วิ่งของเจ้าตัวจิ๋วน่าจะยังอีกยาวมากใช่ปะคับ เพราะยังวิ่งขึ้นมาไม่ถึงไฮเดิมเลย ในขณะที่เจ้าตัวใหญ่เป็น unseen new highแล้ว(ผมเดาเอาเองล้วนๆนะคับ)

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ใครรู้ว่า ที่ไหนมีกองทุน เิงินแท่ง เปิดบาง ..

ก็บอก ๆๆ กันนะครับ... เห็นว่า ไตรมาส 2 ปีนี้ จะมีเปิด

เพื่อจะย้ายการลงทุนไป ที่เงินแท่งบาง เพราะว่า น่าจะกำไรกว่าสำหรับเก็บยาว

ทอง แค่ 4 เท่า แต่เงิน จะกี่เท่าไม่รู้ นับไม่ถูก...

ใครรู้ว่า ที่ไหนมีกองทุน เิงินแท่ง เปิดบาง ..

ก็บอก ๆๆ กันนะครับ... เห็นว่า ไตรมาส 2 ปีนี้ จะมีเปิด

เพื่อจะย้ายการลงทุนไป ที่เงินแท่งบาง เพราะว่า น่าจะกำไรกว่าสำหรับเก็บยาว

ทอง แค่ 4 เท่า แต่เงิน จะกี่เท่าไม่รู้ นับไม่ถูก...

อยากจะบอกว่าซื้อ physical เก็บไว้บ้างนะคะ กระดาษทั้งหลายรวมทั้ง bank note ที่เราถือพยายามมีให้น้อยแค่เพียงพอสำหรับการใช้จ่าย (แบบไม่สุรุ่ยสุร่ายนะ) ซื้อเงินและทองแท่งเก็บเองเลย อย่าไปซื้อกองทุน แบ่งสัดส่วนให้ดี เก็บเล็กผสมน้อย ทุกเดือน ก็ได้เป็นกอบเป็นกำเอง

สิ่งที่กังวลในใจตัวเองคือหากมีการ revalue ค่าเงินทั่วโลกตาม gold standard ค่าเงินไทยอาจจะเหลือน้อยนิด เพราะทองคำในคลังของเรามีน้อยมากแถมยังเก็บ $US มากเป็นอันดับ 14 ของโลกอีกต่างหาก (พวกผู้บริหารแบงค์ชาติทำท่าเหมือนจะภูมิใจ แต่หารู้ไม่ว่าความหายนะมาจ่อรออยู่ ดูกราฟ technical ของ US index ไม่เป็นหรือไงก็ไม่รู้ ถ้าดูเป็นน่าจะเห็นอะไรที่ซ่อนอยู่) เงิน $US ที่เก็บสะสมในคลังมันด้อยค่าลงทุกวัน ลงมาแล้วมากกว่า 10% จาก 36 ตอนนี้ 30 และมีแนวโน้มจะลงอีกเรื่อยๆ ขนาดคนในอเมริกาและชาติอื่นๆ ยังไม่ถือ US เลย บ้านเรานี่ บ้าจริง น่าจะเอาไปซื้ออย่างอื่นให้หมด น่าจะพยายามระบาย $US ออกให้มากที่สุด แต่ดันไม่ทำ กลับคิดจะขายทอง เฮ้อๆๆๆ กรรมของประเทศไทย !034

US Going Same Route as Greece, Portugal

ข่าวจาก CNBC เค้าบอกว่า US ไม่ต่างจาก greece และโปรตุเกส ไม่ว่า budget decision จะออกมาเป็นแบบไหน อย่างไรก็ตามภายในวันศุกร์นี้ก่อนเที่ยงคืนต้องได้ขอสรุปเกี่ยวกับงบรายจ่ายปลายปีนี้ ถ้าแบ่งเค็กกันไม่ได้ หรือทะเลาะกันไม่เสร็จ ก็ต้องเจอ government shut down แต่ถึงจะตกลงกันได้ก็ตายอยู่ดี เพราะราคาน้ำมันที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทำให้ purchasing power ของคนทุกคนบนโลกนี้ลดลง

อเมริกาไม่ว่าจะ cut หรือ ไม่ cut budget อเมริกาก็สร้างปัญหาให้เกิดขึ้นแล้วกับระบบ นั่นคือภาวะเงินเฟ้อ แบบ hyperinflation อีกต่างหาก ดูสินค้ารอบๆ ตัวเรา น้ำมันถั่วเหลืองบวก 9 บาท/ขวด ขึ้นราคาเกือบ 20% แล้วจะมาโกหกกันว่าเงินเฟ้ออยู่แค่ 3-4 % ได้อย่างไร ขึ้นดอกเบี้ย .25 ไม่ทันเงินเฟ้อหรอก ให้ขึ้นอีก 10 ครั้งก็แค่ 2.5% เตรียมตัวและเตรียมใจรับสภาพเลยค่ะ ใช้จ่ายกันประหยัดๆ นะคะ เก็บออมเยอะๆ ในรูปของทองคำหรือเงินก็ได้

อย่าฝากประจำหรือซื้อพันธบัตรเด็ดขาดค่ะ !034

ใน Tomahawk Missile ใช้เงิน 500 ออนซ์

แปลสั้นๆ นะครับ

ใน Tomahawk Missile 1ลูก ใช้เงิน 500 ออนซ์ หรือ 16 กิโลกรัม ซึ่งราคาลูกละกว่า 1 ล้านเหรียญ

และตั้งแต่เริ่มสงครามในลิเบีย ใช้ Tomahawk Missile ไปแล้ว 164 ลูก

คูณเท่ากับเงินบริสุทธิ์ได้ 2.6 ตัน ที่ยิง Tomahawk Missile ไป

Did you all know that each Tomahawk missile contains 16 kilograms of silver which is more than five hundred ounces of silver 500 oz.

(The Silver is indeed used in thse high tech gears because it is the best electrical and thermal conductor among all metals )?

Each Tomahawk costs $1,066,465 and has more than a 500 oz. of silver inside which goes totally destroyed and lost forever

when the missile is launched as the silver is blown into million pieces and therefore it is impossible to recover the silver that was inside .

Pure silver has the highest electrical and thermal conductivity of all metals known to man.

When there is a $1.066 million dollar missile is being produced the military will use only the best materials available to ensure the best performing results .

So far, since the start of the war in Libya, 164 Tomahawk missiles lobbed into the Libyan desert therefore they’ve destroyed three tons of pure silver over there in launched Tomahawks.

Gone for good. Got to be good for the future price of silver.

http://marketcut.com/commodities-silver/500-oz-of-silver-in-each-tomahawk-missile/

ถูกแก้ไข โดย G_man

อยากจะบอกว่าซื้อ physical เก็บไว้บ้างนะคะ กระดาษทั้งหลายรวมทั้ง bank note ที่เราถือพยายามมีให้น้อยแค่เพียงพอสำหรับการใช้จ่าย (แบบไม่สุรุ่ยสุร่ายนะ) ซื้อเงินและทองแท่งเก็บเองเลย อย่าไปซื้อกองทุน แบ่งสัดส่วนให้ดี เก็บเล็กผสมน้อย ทุกเดือน ก็ได้เป็นกอบเป็นกำเอง

สิ่งที่กังวลในใจตัวเองคือหากมีการ revalue ค่าเงินทั่วโลกตาม gold standard ค่าเงินไทยอาจจะเหลือน้อยนิด เพราะทองคำในคลังของเรามีน้อยมากแถมยังเก็บ $US มากเป็นอันดับ 14 ของโลกอีกต่างหาก (พวกผู้บริหารแบงค์ชาติทำท่าเหมือนจะภูมิใจ แต่หารู้ไม่ว่าความหายนะมาจ่อรออยู่ ดูกราฟ technical ของ US index ไม่เป็นหรือไงก็ไม่รู้ ถ้าดูเป็นน่าจะเห็นอะไรที่ซ่อนอยู่) เงิน $US ที่เก็บสะสมในคลังมันด้อยค่าลงทุกวัน ลงมาแล้วมากกว่า 10% จาก 36 ตอนนี้ 30 และมีแนวโน้มจะลงอีกเรื่อยๆ ขนาดคนในอเมริกาและชาติอื่นๆ ยังไม่ถือ US เลย บ้านเรานี่ บ้าจริง น่าจะเอาไปซื้ออย่างอื่นให้หมด น่าจะพยายามระบาย $US ออกให้มากที่สุด แต่ดันไม่ทำ กลับคิดจะขายทอง เฮ้อๆๆๆ กรรมของประเทศไทย !034

ผมว่า เริ่มด้วย PIGS (economics) ตามด้วย> EURO> America> และไทยด้วยหรือเปล่า เพราะคลังมีแต่ดอลล่า กับหนี้ ครับ

เย้ยย ๆๆๆ เรา มีหนี้เป็น ดอลล่า สบายแล้วว พวกเรา...

กลับ ไป สมัย ร.4 4 บาท ต่อ 1 ดอลล่า เลยยย ครับ แบบนี้...

ยังไง ข้าวก็ยังเป็นข้าว ยางพารา ก็ยังเป็นยางพารา นะครับ...

เงินบาทเราผมว่า ยังพอมีค่าอยู่บางละครับ...

BOT ไม่ธรรมดานะครับ "แอบ" ซื้อทองคำเพิ่ม หรือ เปลี่ยนเงินดอลลาห์ในคลังเป็นอย่างอื่นอยู่เรื่อยๆเหมือนกัน