ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สงสัยฝรั่งคงทำapril fool day พอรุ้ว่าตัวว่าโดนหลอกทองเลยดีดกลับมาที่เดิมแหงๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เปิดตลาดอาทิตย์นี้พี่ทองยังนิ่งๆ แต่้น้องเงินแอบพุ่งแซงพี่ไปก่อน !La !La

ขอจรวดแรงๆ ก่อนสงกรายซักลูกเถอะ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

สวัสดีครับทุกท่าน...ผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งลงทะเบียนครับ ประโยคด่านล่างนํามาจาก http://www.fmxconnect.com/fmxmetalsconnect/post/2011/04/01/FMX-7c-Connect-Gold-Options-Report-ndash3b-April-1-2011.aspx

What truly was shocking and will cause an uproar in the market is the announcement by President Obama of a 40% tax on all holders of physical gold.*

ประมาณว่า โอบาม่า จะเก็บภาษีผู้มีทองคําจริงเพิ่มเป็น 40% ก็น่าจะหมายความว่า ทองกําลังพุ่งแล้วใช่มั้ยครับ รบกวน คุณ Next ช่วยเฉลย

สวัสดีครับทุกท่าน...ผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งลงทะเบียนครับ ประโยคด่านล่างนํามาจาก http://www.fmxconnect.com/fmxmetalsconnect/post/2011/04/01/FMX-7c-Connect-Gold-Options-Report-ndash3b-April-1-2011.aspx

What truly was shocking and will cause an uproar in the market is the announcement by President Obama of a 40% tax on all holders of physical gold.*

ประมาณว่า โอบาม่า จะเก็บภาษีผู้มีทองคําจริงเพิ่มเป็น 40% ก็น่าจะหมายความว่า ทองกําลังพุ่งแล้วใช่มั้ยครับ รบกวน คุณ Next ช่วยเฉลย

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ :)

ประโยคที่ว่าตามไปอ่านในข่าวแล้วครับ

สังเกตว่าท้ายประโยคมีดอกจันอยู่ พอตามไปก็พบว่าเป็น April Fool's day ครับ

อำกันเล่นมากกว่า

วันนี้คุณเน็กมาแต่เข้าเลย สวัสดียามเช้าครับคุณเน็ก ^_^

วันนี้คุณเน็กมาแต่เข้าเลย สวัสดียามเช้าครับคุณเน็ก ^_^

สวัสดีครับ :]คุณ Leo_attack ทุกท่านด้วยนะครับ

เดี๋ยวขอไล่อ่านย้อนหลังหน่อย ข้อมูลมาเพียบเลย

ขอบคุณทุกท่านที่นำข่าวและบทวิเคราะห์ต่างๆมาโพสต์ด้วยนะครับ

!_087 !_087 !_087

ท่านที่รออ่านบทความ คงไม่เกินเที่ยงนะครับจะโพสต์

ขอเขียนต่ออีกหน่อย :lol:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ดีคับจะได้ข้าวเที่ยงที่อบอวลไปด้วยความรู้ :)

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

รบกวนน้าเน็ก เล่าเรื่องภาวะเงินเฟ้อใน เยอรมันได้มั้ยครับ

แบบว่าอยากรู้เป็นเรื่องราว ตั้งแต่สาเหตุ ผลลัพธ์ และวิธีแก้น่ะครับ

ตามอ่านจนจบมาแล้วมันมากเลยอยากรู้เพิ่มน่ะครับ ขอบคุณมากน๊ะครับ

เคยเขียนถึงซิมบับเวไปแล้ว หลักการคล้ายกันครับแต่ที่เยอรมันนีเค้าพิมพ์เพราะสงคราม

ตรงรายละเอียด ตามไปดูได้ที่นี่เลยครับ :rolleyes:

Inflation in the Weimar Republic / อัตราเงินเฟ้อในสาธารณรัฐไวมาร์

เปิดตลาดอาทิตย์นี้พี่ทองยังนิ่งๆ แต่้น้องเงินแอบพุ่งแซงพี่ไปก่อน !La !La

ขอจรวดแรงๆ ก่อนสงกรายซักลูกเถอะ

ดูราคาน้ำมันสิ ชำเลืองดูบ้างนะคะ bullish มากๆ จรวดโดนทุบก็ดีดได้ตามราคาน้ำมันล่ะคะ จะไป $150 ภายในเดือนนี้เลยรึ ตายๆๆๆ !_02

เมี้ยวๆๆๆ !37

ถ้าได้อ่านคอลัมน์นี้เมื่ออาทิตย์ที่แล้วในนสพ.ไทยรัฐ จะพบว่าประวัติศาสตร์มักซ้ำรอยเดิมอยู่เสมอๆ แสดงว่ายังมะเข็ด !_01

ธนบัตรใบแรกของโลก

คอลัมน์ นสพ. ไทยรัฐ: "คัมภีร์ จาก แผ่นดิน"

วันที่: วันอาทิตย์ที่ 27 มี.ค. 54

ปกหนังสือชื่อ ต้นกำเนิด 100 สิ่งแรกของโลก ชื่อภาษาอังกฤษ THE GENIUS OF CHINA (สำนักพิมพ์มติชน โรเบิร์ต เทมเพิล เขียน ดร.พงศาล มีคุณสมบัติ แปล) มีคำเหมือนโฆษณายั่วใจว่า เชื่อหรือไม่! สิ่งประดิษฐ์ยิ่งใหญ่ ในทุกวันนี้ ล้วนมีรากฐานมาจากจีนโบราณ

นักเลงหนังสือส่วนใหญ่ คงเคยอ่านกันมาบ้าง การเดินเรือสำรวจโลก เข็มทิศ กระดาษ เครื่องวัดแผ่นดินไหว ฯลฯ จีนค้นคิดและทำก่อนประเทศใดในโลก

ในหนังจีนกำลังภายใน หลายเรื่องมีการใช้ตั๋ว เงินกระดาษ และความจริงก็เป็นเช่นนั้น จีนเริ่มใช้ เงินกระดาษมาตั้งแต่ปลายศตวรรษที่ 8 หรือต้นศตวรรษ ที่ 9 หรือเมื่อกว่าพันปีที่แล้ว

ชื่อดั้งเดิมของเงินกระดาษ คือเงินปลิว มันเบามากจนถูกพัดปลิวหลุดมือได้ เงินกระดาษฉบับแรกคือตั๋วแลกเงิน มากกว่าจะเป็นเงินจริงๆ พ่อค้าฝากเงินสดของเขาไว้ที่เมืองหลวง แล้วรับกระดาษเอกสารรับรองเอาไปแลกเป็นเงินสดในมณฑลอื่นได้

กิจการนี้เริ่มโดยเอกชนในมณฑลซื่อชวนตอนใต้ รัฐบาลแต่งตั้งธุรกิจเอกชน 16 ราย (หรือธนาคาร) ให้ออกเอกสารแลกเปลี่ยน จนถึงปี 1023 รัฐบาลก็ดึงอำนาจคืนจากเอกชน ตั้งตัวแทนจากรัฐขึ้นมาออกธนบัตรหน่วยเงินต่างๆ ที่มีเงินสดสำรองที่ฝากไว้รองรับ

เราจึงอาจบันทึกได้ว่า ธนาคารของรัฐที่มีสกุล เงินสำรองแห่งแรกของโลก เกิดขึ้นในปี 1023

เงินที่ออกโดยธนาคารนี้ มีข้อความพิมพ์อยู่ในธนบัตรว่า ใช้ได้เพียงสามปี จนถึงศตวรรษที่ 19 ในปี 1107 ธนบัตรเริ่มพิมพ์ด้วยแม่พิมพ์หลายอัน มีสีไม่น้อยกว่าหกสี

การออกเงินกระดาษโดยรัฐบาลเป็นเรื่องใหญ่

ปี 1126 มีการออกเงินกระดาษจำนวนเจ็บสิบล้านเส้น (แต่ละเส้นเท่ากับเงินสด 1,000 เหรียญ) แต่เงินกระดาษเหล่านี้ไม่มีการรับรองด้วยมูลค่าสำรองใดๆ จึงเกิดสภาวะเงินเฟ้ออย่างรุนแรง

ปัญหาที่เกิดขึ้นตามมาคือการปลอมแปลง เงินกระดาษถูกกระตุ้นให้เกิดการปลอมแปลง เนื่องจากมูลค่าของมันไม่อยู่ที่เนื้อสสาร (เหมือนเงินเหรียญ) แต่อยู่ที่อำนาจที่ได้รับมอบหมาย

ทางราชการต้องทำให้กระบวนการผลิตเงินกระดาษซับซ้อน จนไม่มีใครสามารถพิมพ์ออกมาได้เหมือน มีการรักษาความลับในการผลิตอันซับซ้อนไว้ ตั้งแต่ช่วงต้นที่มีเงินกระดาษ ซึ่งรวมการพิมพ์แบบหลายสี การใช้ ลวดลาย และส่วนผสมเฉพาะที่อยู่ในเยื่อกระดาษ

วัสดุพื้นฐานที่ใช้ทำกระดาษ คือเปลือกต้นสา บางทีมีการผสมผ้าไหมลงไปด้วย

ปี 1183 มีเรื่องเล่าถึงคดีปลอมแปลงธนบัตร ช่างแกะสลักแม่พิมพ์เอกคนหนึ่งใช้เวลาเพียงสิบวัน พิมพ์ธนบัตรปลอม 2,600 ใบ ในช่วงเวลาหกเดือนก่อน เมื่อถูกจับ เขามีโทษถึงประหารชีวิต

เมื่อชาวมองโกลครองอำนาจในจีน มีการออกเงินกระดาษแปลกๆ ที่เรียกว่าธนบัตรผ้าไหม สิ่งที่สำรองในการออกเงินตราสกุลนี้ไม่ใช่โลหะมีค่า แต่เป็นมัดเส้นด้ายไหม เงินรุ่นเก่าต้องนำมาแลกเป็นธนบัตรผ้าไหม ปี 1294 มีการใช้ธนบัตรผ้าไหมของจีนไปไกลถึงเปอร์เซีย

ปี 1375 สมัยราชวงศ์หมิง มีการออกธนบัตรใหม่ มีมูลค่าเดียวตลอดเวลาสองร้อยปี การกำหนดค่าแบบนี้ ไม่สะดวกต่อการค้าใดๆ แม้จะอนุญาตให้ใช้เหรียญทองแดง สำหรับใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน ธนบัตรอันมีค่าเหล่านี้ค่อยๆเสื่อมมูลค่าจากสภาวะเงินเฟ้อ และถูกแทนที่ด้วยสินแร่เงิน

หลังจากผลิตพลาดมาร่วมสองศตวรรษ ราชวงศ์หมิงพยายามนำเงินกระดาษกลับมาใช้ใหม่ แต่ วิธีการใช้ก็แย่มาก จนทำให้เกิดสภาวะเงินเฟ้อครั้งใหญ่

ในที่สุดการใช้เงินกระดาษระดับชาติก็เสื่อมความนิยมลง จนกระทั่งมหาอำนาจยุโรป

นำเงินกระดาษกลับมาใช้ใหม่ และใช้กันยั่งยืนมาถึงปัจจุบัน.

...

บาราย

Voltaire (1694-1778) เคยกล่าวไว้ว่า

“Paper money eventually returns to its intrinsic value ---- zero.”

เงินกระดาษท้ายที่สุดแล้วจะกลับไปสู่มูลค่าที่แท้จริงของมัน นั่นคือ "ศูนย์"

ตารางแสดงจำนวนคนที่กินคูปอง = 44,187,831 คน

http://www.zerohedge.com/article/america-celebrates-positive-nfp-surprise-and-wealth-effect-anoher-record-foodstamp-usage

สุดยอดเลยครับเกือบครึ่งหนึงของคนในประเทศไทย อเมริกานี่ใช้เงินเป็นทิชชูเลยนะเนี่ย

ดูราคาน้ำมันสิ ชำเลืองดูบ้างนะคะ bullish มากๆ จรวดโดนทุบก็ดีดได้ตามราคาน้ำมันล่ะคะ จะไป $150 ภายในเดือนนี้เลยรึ ตายๆๆๆ !_02

มันจะถึง 150 เหรียญเลยหรอครับ ผมว่ามันสูงไปหน่อยมั้ยเนี่ยสำหรับระยะเวลาแค่นี้ !_cd

จรวดอะไรมาก็มา แต่จรวดน้ำมันอย่าพึ่งมาเลยเลยครับ อย่างน้อยก็ขอเที่ยวก่อนเถอะ !17

ตัวเลขการตกงานของอเมริกา ของจริงกับที่ประกาศต่างกันเยอะ

sgs-emp.gif?hl=ad&t=1301663062

หมายเหตุ

• U1 : Percentage of labor force unemployed 15 weeks or longer.
  • U2 : Percentage of labor force who lost jobs or completed temporary work.
  • U3 : Official unemployment rate per ILO definition.
  • U4 : U3 + "discouraged workers", or those who have stopped looking for work because current economic conditions make them believe that no work is available for them.
  • U5 : U4 + other "marginally attached workers", or "loosely attached workers", or those who "would like" and are able to work, but have not looked for work recently.
  • U6 : U5 + Part time workers who want to work full time, but cannot due to economic reasons.

เส้นน้ำเงินเท่านั้นเลยครับที่เชื่อถือได้ (ของ Shadow Stats)

คนอเมริกัน เดินมา 10 คนตกงาน 2 คนครับ

น่ากลัวขนาดนั้นจริงๆ

*************************************************************************************

ผมเพิ่งมีโอกาสได้คุยกับ คนอเมริกันที่ย้ายมาเป็นครูสอนหนังสือที่เมืองไทย

ด้วยความที่เค้าเป็นคนอเมริกัน คนไทยส่วนใหญ่ยังคิดและพูดกับเค้าในทำนองว่า

"เค้ามาจากประเทศมหาอำนาจ ประเทศที่เจริญรุ่งเรือง"

แต่พอได้คุยกับผม เค้าถามผมว่าทำไม ยูพูดภาษาอังกฤษได้ ?

ผมบอกเค้าว่าผมเคยเรียนที่อังกฤษ แล้วก็ใส่ประเทศเค้าเป็นชุดถึงความเลวร้ายที่เกิดขึ้น

และกำลังจะเกิด แทนที่เค้าจะโกรธ เค้ากลับพูดกลับมาว่า

"ยูพูดแบบนี้ โรงเรียนยูสอนมาดีจริงๆ"