ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แต่ผมสงสัยอย่างครับ ถ้าทองขึ้นไปสูงจริงตามที่คาดไว้ เราควรขายออกมาถือเงินที่เรากำลังบอกว่ามันเป็นกระดาษธรรมดาหรือครับ

หรือควรถือไว้รอวันล่มสลายของสกุลเงินที่ไม่มีทองเป็นตัวค้่ำ

คุณน่าจะเพิ่งเข้าอ่าน ขอแนะนำให้คุณเริ่มต้นอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรก คุณอาจจะเก็บเกี่ยวอะไร ๆ ได้มากขึ้น มันมีคำตอบอยู่ในนั้นแล้วครับ ชัดเจนมากด้วยคร๊าบบบ ฮิ ฮิ ฮิ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีเพื่อนๆทุกท่านครับ :lol::lol: กระทู้นี้คึกคักจริงๆ :lol:

ขอบคุณครับ ตามอ่าน ตามเซฟตลอด ทั้งที่มีเล่มแรกแล้วนะ แต่ความรู้ของคุณNextปูดมุมมองออกมาแซงเล่มแรกแล้ว

ตามเซฟต่อไป..... !gd !v@

น่าน...มีคนมาสนับสนุนเล่มสองแล้ว (เดี๋ยวน้องเล็กเก็บจำนวนให้แบบเดิมดีมั้ย อิอิ) :wub:

น้องเล็กแฟนพันธุ์แท้เสียงแรก . พี่ To Be เสียงที่สอง !031

น่าน...มีคนมาสนับสนุนเล่มสองแล้ว (เดี๋ยวน้องเล็กเก็บจำนวนให้แบบเดิมดีมั้ย อิอิ) :wub:

น้องเล็กแฟนพันธุ์แท้เสียงแรก . พี่ To Be เสียงที่สอง !031

มาช่วยสนับสนุนอีกหนี่งเสียงค้า ติดตามต่อปาย.

มาช่วยสนับสนุนอีกหนี่งเสียงค้า ติดตามต่อปาย.

ร๊ากพี่ระตีจิงจิ๊ง . แฟนคลับคนที่สาม อิอิ :wub:

ถึงว่า มันเกิดอะไรขึ้น ทองถึงร่วงกราวเหมือนโดนร่มชูชีพเลย แต่น้องเงินไม่ลงเท่าไหร่ โล่ง !La

ขอบคุณคุณหมอมากครับ ข่าวไวดีจริงๆ มีคุณหมอเล็กนี่ไม่ต้องซื้อหนังสือพิมพ์มาอ่านกันเลยแฮะ !gd

ทองโดนทุบ แต่ไม่มี new low ค่ะ คาดว่าจุดต่ำสุดของรอบถูกยกขึ้นมาอยู่ประมาณ 1410 +/- ดูราคาน้ำมันประกอบค่ะ เพราะเป็นกลุ่มเดียวกัน เมื่อคืนราคาน้ำมันขึ้นไปทำ new high อย่างต่อเนื่อง ทองโดนทุบ แต่ดีดได้อย่างสบายๆ เพราะน้ำมันช่วยไว้ เดี๋ยวพอคนเริ่มมีสติมากขึ้น ก็จะมองเห็นเองค่ะว่าอะไรคือสิ่งที่มีค่าที่แท้จริง :wub: และโดยสถิติแล้ว เดือนเมษา ทองมันจะขึ้นค่ะ ไม่รู้ว่าเค้าจะมีข่าวอะไรมาทุบราคาทองอีกหรือป่าว ธรรมดาค่ะ เหวี่ยงกันต่อไป คิคิคิ

เรื่องเงิน เฟ้อจนเป็น เศษกระดาษ จากที่ผมต้องมารับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ (เค้าบังคับนะ)

แถมยังไม่มีตัวอย่างภาพธนบัตรแบบชัด ๆ ต้องไล่หาเอาในเน็ต

ผมเห็น สกุลเงิน ที่มีปัญหาเงินเฟ้อ มาก ๆ จะทำการปรับค่าเงินใหม่ เช่น รัสเซีย

100,000.00 รูเบิล ก็จะกลายมาเป็น 100.00 รูเบิล รัสเซียน่าจะเป็นเจ้าแรก ๆ

ประหยัดมาก ไม่เปลี่ยนหน้าตา เลย ธนบัตรเค้า ใช้บล๊อกเดิม ๆ เพียงแต่เปลี่ยนตัวเลข

--------------------

ของ บลาซิล ดีขึ้นมาหน่อย เปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนหน้าตา เป็น Novas ไปเลย

ส่วนของเก่า ก็ใช้สแตมป์ สแตมป์เอาว่าใบนั้นมีค่า เป็นกี่ Novas อะไรแบบนี้

ราคาทอง ก็คงได้ตาม ชนิด ธนบัตรใหม่ ไป ผมว่าแบบนี้ละครับ

เรื่องเงิน เฟ้อจนเป็น เศษกระดาษ จากที่ผมต้องมารับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ (เค้าบังคับนะ)

แถมยังไม่มีตัวอย่างภาพธนบัตรแบบชัด ๆ ต้องไล่หาเอาในเน็ต

ผมเห็น สกุลเงิน ที่มีปัญหาเงินเฟ้อ มาก ๆ จะทำการปรับค่าเงินใหม่ เช่น รัสเซีย

100,000.00 รูเบิล ก็จะกลายมาเป็น 100.00 รูเบิล รัสเซียน่าจะเป็นเจ้าแรก ๆ

ประหยัดมาก ไม่เปลี่ยนหน้าตา เลย ธนบัตรเค้า ใช้บล๊อกเดิม ๆ เพียงแต่เปลี่ยนตัวเลข

ของ บลาซิล ดีขึ้นมาหน่อย เปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนหน้าตา เป็น Novas ไปเลย

ส่วนของเก่า ก็ใช้สแตมป์ สแตมป์เอาว่าใบนั้นมีค่า เป็นกี่ Novas อะไรแบบนี้

ราคาทอง ก็คงได้ตาม ชนิด ธนบัตรใหม่ ไป ผมว่าแบบนี้ละครับ

โซเวียต/รัสเซีย รูเบิล กับ บราซิล มีการเปลี่ยนค่าเงินช่วงปีอะไรครับ อยากหาข้อมูลอ่านเพิ่ม

แต่จากเหตุการที่เกิดขึ้น แสดงให้เห็นได้ชัดเลยครับ ว่าค่าของเงินขึ้นกับธนาคารกลางจริงๆ

เพราะเขาอยากจะปล้นกำลังซื้อของเราไปเมื่อไหร่ก็ได้ ช่วงนี้เก็บทองคำ แร่เงินไว้ ก็ไม่เลวครับ

อุ่นใจดี

เอามาฝากครับ

Utah begins using gold, silver as legal tender

SALT LAKE CITY (Commodity Online) : US state Utah began using gold and silver coins as official tender after Governor Gary Herbert last week signed a law which has made Utah the first U.S. state to recognize federally issued gold and silver coins as legal tender.

Utah's state tax code now considers U.S. Mint gold and silver coins as currency, which means no capital gains or other state taxes will be levied when the coins are exchanged.

However, the gold and silver coins are still only worth their face value despite record gold and silver prices.

Analysts said eliminating taxes on the exchange of the gold and silver coins places them in the same playing field as paper currency. However, federal taxes still apply. The law also does not apply to foreign minted gold coins.

The Utah Sound Money Act was also promoted by Washington-based American Principles in Action, which is backing the Gold Standard 2012 program

http://www.commodityonline.com/news/Utah-begins-using-gold-silver-as-legal-tender-37804-3-1.html

รบกวนน้าเน็ก เล่าเรื่องภาวะเงินเฟ้อใน เยอรมันได้มั้ยครับ

แบบว่าอยากรู้เป็นเรื่องราว ตั้งแต่สาเหตุ ผลลัพธ์ และวิธีแก้น่ะครับ

ตามอ่านจนจบมาแล้วมันมากเลยอยากรู้เพิ่มน่ะครับ ขอบคุณมากน๊ะครับ

ถูกแก้ไข โดย My dear

รูเบิล...ปี 1995

รูเบิล...ปี 1997

ตัดเลข ไป 3 ศูนย์ หุ หุ

ถ้าเป็น ดอลล่า จะเป็นยังไง เหลือแค่ ไหนเอ๋ย

---------------

ของบราซิล...

รุ่นปี 1993

ก็สแตมป์ เป็น แบบนี้ครับ...

เหลือแค่นี้เองครับ เอาออกไป 3 ศูนย์ เหมือนกัน

แต่ธนบัตรรุ่นใหม่ เท่าที่ผมเห็นนะครับ สูงสุดแค่ 100 ครับ..

-----------

อีกสักตัวอย่างหนึ่ง

รุ่นปี 1993

ทำหน้า งง ๆ เน๊อ อยู่ ๆๆ เหลือแค่ 50 มัยเป็นแบบนั้น

รุ่นใหม่ปี 1994 และจะเป็น หน้านี้ทุกชนิดราคาครับ

ชนิด 100...

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

ตัวเลขการตกงานของอเมริกา ของจริงกับที่ประกาศต่างกันเยอะ

sgs-emp.gif?hl=ad&t=1301663062

หมายเหตุ

• U1 : Percentage of labor force unemployed 15 weeks or longer.
  • U2 : Percentage of labor force who lost jobs or completed temporary work.
  • U3 : Official unemployment rate per ILO definition.
  • U4 : U3 + "discouraged workers", or those who have stopped looking for work because current economic conditions make them believe that no work is available for them.
  • U5 : U4 + other "marginally attached workers", or "loosely attached workers", or those who "would like" and are able to work, but have not looked for work recently.
  • U6 : U5 + Part time workers who want to work full time, but cannot due to economic reasons.
ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

555+ ขอบคุณคับพี่หมอเห็นจั่วหัวเลยรีบเข้ามาดู อิอิ