ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สิงค์โปรมีหนี้สาธารณะเยอะนะครับ เกือบ 100% การที่เทมาเส็กขายหุ้นอาจจะหาเงินมาใช้ในประเทศก็ได้

เพราะฝ่ายรัฐบาลเพิ่งโดนประชาชนเลือกลดลง เลยต้องเอาใจมากขึ้น :rolleyes:

ต่อให้เศรษฐกิจโลกล้ม จีน ก็ยังอยู่ได้เพราะประชาชนทำงาน มากกว่าไม่ทำงาน

แล้วอย่าลืมว่าจีนเป็นคอมมิวนิสต์นะครับ ถ้าถึงยามคับขันก็รวบอำนาจ บังคับประชาชนได้อยู่ดี

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สิงค์โปรมีหนี้สาธารณะเยอะนะครับ เกือบ 100% การที่เทมาเส็กขายหุ้นอาจจะหาเงินมาใช้ในประเทศก็ได้

เพราะฝ่ายรัฐบาลเพิ่งโดนประชาชนเลือกลดลง เลยต้องเอาใจมากขึ้น :rolleyes:

ต่อให้เศรษฐกิจโลกล้ม จีน ก็ยังอยู่ได้เพราะประชาชนทำงาน มากกว่าไม่ทำงาน

แล้วอย่าลืมว่าจีนเป็นคอมมิวนิสต์นะครับ ถ้าถึงยามคับขันก็รวบอำนาจ บังคับประชาชนได้อยู่ดี

B) ....เห็นด้วย....เพราะตอนนี้ก็ส่งออกคนจีนไปเก็บเกี่ยวทรัพย์สินทั่วโลกแล้ว.. :excl:

ขอบคุณทุกข่าวสาร ทุกความเห็นครับ :) :)

เห็นด้วยกับคุณ WCG ครับ ยิ่งศึกษามากขึ้น อ่านมากขึ้น แล้วรู้สึกเริ่มประติดประต่อเรื่องราวได้ดีขึ้น

เหมือนต่อจิ๊กซอ เลยครับ แต่ไม่รู้ยังมีสาระสำคัญอะไรซ่อนอยู่อีกมากน้อยแค่ไหน ก็ต้องค่อยๆประติดประต่อไปเรื่อยๆและครับ

สรุปสภาพปัญหาคร่าวๆ

การแก้ปัญหาของสหรัฐในการต่อสู้กับการถดถอยทางเศรษฐกิจ ที่เกิดขึ้นตั้งแต่ช่วงปี 2000 (ฟองสบู่หุ้น IT, เหตุการณ์ 911) คือ

1. ฉีด Inflation เข้าระบบโดยการลดดอกเบี้ย ลดเหลือประมาณ 1%

2. สร้างฟองสบู่ใหม่ขึ้นมาแทนที่ ซึ่งก็คือตลาดอสังหา

ฟองสบู่อสังหาแตกเพราะดอกเบี้ยเริ่มสูงขึ้น (หลังจากคงอยู่ระดับต่ำมาหลายปี) การแก้ปัญหาด้วยการลดดอกเบี้ยไม่พอ

สถาบันการเงินล้มเป็นโดมิโน ทุกคนถือเงินสด ตลาด credit ถูกทำลาย

เลยแก้โดยพิมพ์เงินเข้าระบบเพิ่ม ฉีด Inflation เข้าระบบสู้กับ recession ที่จะเกิดขึ้น เพราะเครื่องมือเดิมคืออัตราดอกเบี้ยลดจนถึง 0% แล้ว แต่ยังไม่พอ

แต่เม็ดเงินที่ฉีดเข้าไป กลับไปค้างอยู่ในมือของ ธนาคารทั้งหลาย ที่ไม่นำมาปล่อยกู้ต่อ

เงินจำนวนมหาศาลเหล่านี้ถูกนำมาล่าส่วนต่าง หากกำไร จากทุกตลาดที่มีโอกาส

โดยการปั่นฟองสบู่หลายๆ ฟอง เพื่อให้เพียงพอในการรองรับเม็ดเงินมหาศาลที่กำลังล้นตลาดอยู่ตอนนี้

สิ่งที่เขากลัวคือ อย่าปล่อยให้ฟองสบู่ใดแตก เพราะจะลามให้ฟองอื่นๆ แตกต่อไป

สิ่งที่เขาต้องทำคือ อัดเงินเข้าระบบอย่างต่อเนื่อง เพื่อเลี้ยงให้ฟองสบู่ทั้งหลาย ขยายตัวต่อไป (ซึ่งต้องใช้เม็ดเงินเพิ่มขึ้นในระดับทวีคูณ)

เป็นคำตอบว่าทำไมต้อง QE to Infinity นั่นเอง

หาก inflate ระบบไม่ได้ก็ต้องปล่อยให้ End Game

ปล่อยฟองสบู่แตก

reset ระบบ Currency ระบบเศรษฐกิจทั้งโลก

คำตอบสุดท้ายคือเรื่องเดียวกัน แต่คำถามที่ต้องถามคือ เราเหลือเวลาอยู่เท่าไหร่แค่นั้นเองครับ

ขอบคุณข่าวสารทั้งจากคุณcocohill คุณส้มโอมือ คุณwcgครับ

ดูจากข่าวคุณcocohillแล้วท่าทางอเมริกาเขากำลังดิ้นหาทางรอด ต้องจับตาดูกันต่อไปว่าเขาจะมีลูกเล่นยังไงออกมาอีก ไม่น่าเชื่อว่านี่คือสภาพของประเทศที่ได้ชื่อมหาอำนาจของโลก

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ผมว่าลุงแซม และคนที่นั่งคุมทิศทางในหน่วยงานต่างๆฉลาดนะครับ

เพียงแต่ว่า คนพวกนั้นทำงานให้ใครเท่านั้นเอง ตาโป๊งเหน่งที่ผมชอบแซวๆ

นี่จบ ป.เอกจาก MIT ป.ตรี จาก Harvard ก่อนมานั่งเป็นปธ.เฟด เป็นอาจารย์ที่ Princeton เชียวนะครับ

ถ้าความมั่งคั่งของชาวอเมริกัน และชาวยุโรปส่วนมาก สามารถถูกยึดคืนกลับไป

หาคนกลุ่มเล็กๆได้ แค่ประเทศล้ม หรือขาดความมั่นคง ก็คงไม่ใช่ปัญหาใหญ่

เพราะคนก่อปัญหา ไม่ต้องเจอปัญหาเอง

ข่าวฝากจาก รอยเตอร์ส

http://www.reuters.com/article/2011/07/08/us-markets-precious-idUSTRE7592IU20110708

วันศุกร์กลางวันราคาทองไม่ค่อยวิ่งเท่าไหร่ และการซื้อขายมีปริมาณน้อยมาก

เพราะนักลงทุนกำลังรอข้อมูลการจ้างงาน และอัตราการว่างงานที่จะประกาศเช้าวันศุกร์นี้

ทางรอยเตอร์สคาดว่าจะมีการจ้างงานเพิ่ม 90,000 ตำแหน่ง (เดือนที่แล้ว 54,000 ตำแหน่ง)

และอัตราการว่างงานจะคงที่อยู่ที่ 9.1%

ถ้าตัวเลขออกมาสวย เสาร์นี้น่าจะมีของถูกให้ซื้ออีก

แต่ถ้าไม่สวย ละก็ ..... huh.gif

ไม่รู้ว่า dvd Lindsey Williams - The Elite Speak 3in1 DVD.iso จะมีแปลไทยมั่งป่าวครับ แบบ อังกฤษไม่แข็งแรง

ส่วนเรื่องการพิมพ์เงินก็อย่างที่เรารู้ เงินมันท่วมมาจกาเมกา แล้วลามมาเรื่อยๆ ที่เหลือแค่รอดูว่าตอนที่มันลดลงแล้วเศษซากที่เหลือจากสึนามิการเงินจะส่งผลมากน้อยแค่ไหน ใครหนีตายทัน(ป้องกันตัวเองจากความเสี่ยง ถึงแม้ว่าจะยังเสี่ยงต่อการถูกปั่นราคาก็ยังมีชีวิตรอด )ที่น่าห่วงน่าจะเป็นคนที่เล่น เงิน(จริงๆ)กระดาษ กับทองกระดาษเพราะคิดว่าป้องกันตัวไว้แล้วแต่ท้ายที่สุดก็ยังอาจไม่ดีพอครับ (ความคิดเห็นส่วนตัว)

ไม่น่าจะมีครับ dvd แกทำแบบบ้านๆมาก ไม่ได้ทำกับพวกบริษัทใหญ่ๆ

คงไม่มีใครนำเข้ามาแล้วทำ sub ไทย

ไว้ถ้ามีเวลาได้ฟังแผ่น 2 กับ 3 แล้วมีอะไรน่าสนใจจะเอามาฝากครับ

ไม่น่าจะมีครับ dvd แกทำแบบบ้านๆมาก ไม่ได้ทำกับพวกบริษัทใหญ่ๆ

คงไม่มีใครนำเข้ามาแล้วทำ sub ไทย

ไว้ถ้ามีเวลาได้ฟังแผ่น 2 กับ 3 แล้วมีอะไรน่าสนใจจะเอามาฝากครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมว่าลุงแซม และคนที่นั่งคุมทิศทางในหน่วยงานต่างๆฉลาดนะครับ

เพียงแต่ว่า คนพวกนั้นทำงานให้ใครเท่านั้นเอง ตาโป๊งเหน่งที่ผมชอบแซวๆ

นี่จบ ป.เอกจาก MIT ป.ตรี จาก Harvard ก่อนมานั่งเป็นปธ.เฟด เป็นอาจารย์ที่ Princeton เชียวนะครับ

ถ้าความมั่งคั่งของชาวอเมริกัน และชาวยุโรปส่วนมาก สามารถถูกยึดคืนกลับไป

หาคนกลุ่มเล็กๆได้ แค่ประเทศล้ม หรือขาดความมั่นคง ก็คงไม่ใช่ปัญหาใหญ่

เพราะคนก่อปัญหา ไม่ต้องเจอปัญหาเอง

ข่าวฝากจาก รอยเตอร์ส

http://www.reuters.com/article/2011/07/08/us-markets-precious-idUSTRE7592IU20110708

วันศุกร์กลางวันราคาทองไม่ค่อยวิ่งเท่าไหร่ และการซื้อขายมีปริมาณน้อยมาก

เพราะนักลงทุนกำลังรอข้อมูลการจ้างงาน และอัตราการว่างงานที่จะประกาศเช้าวันศุกร์นี้

ทางรอยเตอร์สคาดว่าจะมีการจ้างงานเพิ่ม 90,000 ตำแหน่ง (เดือนที่แล้ว 54,000 ตำแหน่ง)

และอัตราการว่างงานจะคงที่อยู่ที่ 9.1%

ถ้าตัวเลขออกมาสวย เสาร์นี้น่าจะมีของถูกให้ซื้ออีก

แต่ถ้าไม่สวย ละก็ ..... huh.gif

ผมว่าเค้าไม่ได้ฉลาดมากกว่าทางเอเชียไปสักเท่าไหร่หรอกครับ แต่อาศัยอำนาจที่เป็นพี่เบิ้มแล้วโฆษณาตัวเองดี

ก็คิดเอาว่า ใครจะฉลาดต้อง mit หรือ ฮาหวาด แล้วใครเป้นคนคิดระบบแล้วให้ ปท ต่างๆทำตาม นักวิชาการหรือ ใครที่ว่าเก่งๆ ต้องมาจากยุโรปหรือเมกา แล้วตกลงซีกเอเชียไม่มีคนเก่งเลยเหรอ ที่จีนไม่ดี ไม่เก่ง เพราะไม่ยอมปล่อยค่าเงินแข็งหรือเปล่า

เอาตัวเลขมาให้ดูเล่นสนุกๆครับ ปีนี้อาจไม่เหมือนปีที่ผ่านมาก็ได้นะครับcool.gif

Increase in Gold price per ounce from Aug 1st through December 31st:

2002: +9.77%

2003: +17.42%

2004: +10.99%

2005: +20.81%

2006: +3.60%

2007: +26.23%

2008: -3.80%

2009: +16.70%

2010: +17.00%

2011: Your Opportunity

http://www.itmtrading.com/blog/2011/06/a-golden-summertime-opportunity/

ไม่เหมือนเดิมในทางที่ดีหรือไม่ดีดีครับคุณหมอ !_cd !_cd !_cd

ข่าวบอกว่าฟืนๆๆๆ แบบช้าๆ แต่มันคงกันใหญ่เลย......

ไม่เหมือนเดิมในทางที่ดีหรือไม่ดีดีครับคุณหมอ afd371da.gif afd371da.gif afd371da.gif

ข่าวบอกว่าฟืนๆๆๆ แบบช้าๆ แต่มันคงกันใหญ่เลย......

ปี 08 เป็นปีเดียวที่ติดลบ (เป็นปีที่เลห์แมนมันเจ๊งอ่ะครับ) ก็เลยเดาไม่ถูกว่าฝรั่งมันจะหูตาแหกเล่นกันแบบใหนlaugh.gif

FRIDAY, JULY 8, 2011

Bob Chapman : Gold & Silver to go up 150% by the end of the year

Bob Chapman : ...there is a chance that gold can move up dramatically during the summer which is unusual but by the end of the year or six months from now we should have have much higher prices , if you go back and look at the charts long term charts , I do not use short term charts because the markets are manipulated , now in history of gold and silver when you have a testing of a support area six times or five times or four times , but six times is unusual it gives a tremendously strong support area , and with the Rico file suite that been filed for the manipulation of the silver market against JP Morgan Chase and HSBC that just fuels the situation and the fact that there were big short covering the week before last end tomorrow we will find out what they covered up until two days ago this past Tuesday as a gap in the release of the information , now if you go back and look at those charts you will see that the average move after this kind of a foundational testing the move of the following six months is somewhere between a 100 and a 150 percent so Gold at $1500 and it goes up a 100% it is $3000 and silver at $35 it is $70 and at 150% you figured out ....

http://goldbasics.bl...-up-150-by.html

http://www.mineweb.com/mineweb/view/mineweb/en/page32?oid=131019&sn=Detail&pid=102055

อินเดียวก็จะซื้อเพิ่ม โอกาสทองมาจริงๆ