ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เออ คุณ Tossa คือตรง Silver ผมพิมพ์ผิดไปครับ ขออภัยครับ ไม่ใช่"เปิด" แต่เป็น "ปิด" นะครับ T^T

พิมพ์ก่อนไปกินข้าว ขออภัยครับ ไม่ทันได้เช็ค(ตรงส่วนสำคัญซะด้วย)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

gold ถ้าราคาปิดวันนี้สูงกว่า 1516 ก็จะมีสัญญาณซื้อระยะสั้นเช่นกัน(ต้องรอดูพวกวายร้ายที่ nymex คืนนี้ด้วยว่าจะทุบลงหรือป่าว) แต่ยังไม่ได้เป็นขาขึ้นระยะยาวนะคะ คือมันจะ rebound ได้ชั่วคราว คงจะซักพัก 3-5 วัน ถ้าจะมีสัญญาณระยะยาวจริงต้องยืนเหนือ 1553 ให้ได้ (ไกลจัง) สู้ๆๆๆ !21

เออ คุณ Tossa คือตรง Silver ผมพิมพ์ผิดไปครับ ขออภัยครับ ไม่ใช่"เปิด" แต่เป็น "ปิด" นะครับ T^T

พิมพ์ก่อนไปกินข้าว ขออภัยครับ ไม่ทันได้เช็ค(ตรงส่วนสำคัญซะด้วย)

^ ^ อันนี้ทราบครับ แต่ที่สงสัยคือ ตัวเลขมันซับซ้อนซ่อนเงื่อนกันจัง เค้าดูกันยังไงน่ะครับ

บางทีการแ้ก้ปัญหาหนี้สิน บางทีก็อาจจะง่ายกว่าที่คิด

แค่เติม 0 ก็แก้ได้ทุกหนี้สิน ทุก ๆ ปัญหา :wub:

ถูกแก้ไข โดย zagio

บางทีการแ้ก้ปัญหาหนี้สิน บางทีก็อาจจะง่ายกว่าที่คิด

แค่เติม 0 ก็แก้ได้ทุกหนี้สิน ทุก ๆ ปัญหา :wub:

หมายถึงชักดาบใช่มั้ยครับ :lol:

:lol: ไม่ใช่ชักดาบครับ

พิมพ์เงินเพิ่มอีกหนึ่งหลักครับ

เช่น มีเงิน 100 หนี้ 300

วิธีแก้ปัญหาหนี้ก็คือ เพิ่มเงินเป็น 1000 หนี้ 300 เหมือนเดิม

เห็นมัยครับ ง่ายนิดเดียว มีเงินไปใช้หนี้แถมเงินเหลือ 555

ถูกแก้ไข โดย zagio

:lol: ไม่ใช่ชักดาบครับ

พิมพ์เงินเพิ่มอีกหนึ่งหลักครับ

เช่น มีเงิน 100 หนี้ 300

วิธีแก้ปัญหาหนี้ก็คือ เพิ่มเงินเป็น 1000 หนี้ 300 เหมือนเดิม

เห็นมัยครับ ง่ายนิดเดียว มีเงินไปใช้หนี้แถมเงินเหลือ 555

อ้อ หมายถึงแบบนี้นี่เอง แบบนี้คุ้นๆว่าลุงโป้งเหน่งทำอยู่ใช่มั้ยครับเนี่ย :lol:

จากข่าวนี้ จะกระทบกับราคาทองคำอย่างไรครับผม?

...จะปรับลงก่อน เพราะถือว่าต้นทุนการกู้ยิมสูงขึ้นหรือปล่าวครับ

CHINA:ธ.กลางจีนประกาศปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย 0.25% มีผลพรุ่งนี้

ปักกิ่ง--6 ก.ค.--รอยเตอร์

ธนาคารกลางจีนประกาศปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยในวันนี้ ซึ่งเป็นครั้งที่ 3

ในปีนี้ ในความพยายามควบคุมแรงกดดันด้านราคา

ทั้งนี้ ธนาคารกลางจีนประกาศปรับอัตราดอกเบี้ยเงินฝากระยะ 1 ปี

โดยปรับขึ้น 0.25% สู่ระดับ 3.50% ขณะที่อัตราดอกเบี้ยเงินกู้ระยะ 1 ปี

มีการปรับขึ้น 0.25% สู่ระดับ 6.56% โดยจะมีผลบังคับใช้ในวันพรุ่งนี้

ธนาคารกลางจีนระบุประกาศดังกล่าวในเว็บไซท์ www.pbc.gov.cn

--จบ--

(รอยเตอร์ โดย ก้องเกียรติ กอวีรกิติ แปลและเรียบเรียง)

((kongkiat.koveerakiti@thomsonreuters.com; โทร 0-2648-9741;

Reuters Messaging: kongkiat.koveerakiti.reuters.com@reuters.net))

จีนเองรัฐบาลท้องถิ่นก็สาหัสเอาการครับถ้าดูจากข่าวนี้

Moody's July 4 Bomb: Rating Agency Finds 10% Of Chinese GDP Is Bad Debt, Claims "China Debt Problem Bigger Than Stated"

http://www.zerohedge.com/article/moodys-july-4-bomb-rater-finds-10-chinese-gdp-bad-debt-claims-china-debt-problem-bigger-stat

ส่วนเรื่องกองทุนเจ๊งเนี่ย สมัยบ้านเราก่อน IMF เข้า(ก่อนปี40)

ธนาคารจะบอกว่าหุ้นกองทุนมีความมั่นคงมากถ้าเจ๊งก็คือประเทศไทยเจ๊งผลปรากฏว่าประเทศไทยดันเจ๊ง อิอิ ตายเรียบอย่างที่ว่านั่นแหละครับ

Moody's July 4 Bomb: Rating Agency Finds 10% Of Chinese GDP Is Bad Debt, Claims "China Debt Problem Bigger Than Stated ขออนุญาติแปลแบบเด็กๆนะครับ หมูดี้บอกว่าจีนมีหนี้เสียอยู่ 10 %(แล้ว ปท ไหนไม่มีหนี้เสียบ้างตอนนี้ ที่แน่ๆมากกว่านี้เยอะมากกกก) แล้วดันบอกว่าปัยหาหนี้ของจีนใหญ่(มีปัญหามากว่า) เมกา (เข้าใจว่า state หมายถึง เมกา) ถ้าแปลผิดขออภัยด้วยครับ

บอกตามตรงนะครับผมไม่ค่อยเชื่อ พวกจัด rating เท่าไหร่ ส่วนใหญ่หรืออาจทั้งหมดอนู่ใน เมกา ใช้เงินซื้อ เรตติ้งได้ ที่เราเห็นอาจไม่ใช่ความจริง หรือเป็นจริงบางส่วนก็ได้ครับ เหมือนวันจันทร์ที่ผ่านมา นักวิเคราะเจ้าไหนก้บอกว่าหุ้นถึง 1100 แน่ แต่วันนี้ลงไปอีก 10 จุด ของจีนผมเชื่อในทุนสำรองที่หนาปึกของเค้า ที่น่าห่วงผมว่าญี่ปุ่นมากกว่าครับ

รบกวนถามผู้รู้ "วิธีคำนวณหาราคาทองและเงินเป็นบาท"หาอย่างไรค่ะ อยากรู้ค่ะ !10 !10

Moody's July 4 Bomb: Rating Agency Finds 10% Of Chinese GDP Is Bad Debt, Claims "China Debt Problem Bigger Than Stated ขออนุญาติแปลแบบเด็กๆนะครับ หมูดี้บอกว่าจีนมีหนี้เสียอยู่ 10 %(แล้ว ปท ไหนไม่มีหนี้เสียบ้างตอนนี้ ที่แน่ๆมากกว่านี้เยอะมากกกก) แล้วดันบอกว่าปัยหาหนี้ของจีนใหญ่(มีปัญหามากว่า) เมกา (เข้าใจว่า state หมายถึง เมกา) ถ้าแปลผิดขออภัยด้วยครับ

บอกตามตรงนะครับผมไม่ค่อยเชื่อ พวกจัด rating เท่าไหร่ ส่วนใหญ่หรืออาจทั้งหมดอนู่ใน เมกา ใช้เงินซื้อ เรตติ้งได้ ที่เราเห็นอาจไม่ใช่ความจริง หรือเป็นจริงบางส่วนก็ได้ครับ เหมือนวันจันทร์ที่ผ่านมา นักวิเคราะเจ้าไหนก้บอกว่าหุ้นถึง 1100 แน่ แต่วันนี้ลงไปอีก 10 จุด ของจีนผมเชื่อในทุนสำรองที่หนาปึกของเค้า ที่น่าห่วงผมว่าญี่ปุ่นมากกว่าครับ

stated หมายถึงที่แถลงหรือที่แจ้งไว้ครับ แปลว่าจีนชอบหมกเม็ด(ที่เมกามันไม่ว่า อิอิ ) ส่วนกลางมีเงินเยอะครับ แต่ส่วนท้องถิ่นมีปัญหาพอสมควร(ถ้าได้เคยดูคลิปเมืองใหม่ๆที่ร้างของจีนเพราะไม่มีคนมีปัญญาไปทำมาหากิน)

รวมความแล้วแปลว่าหนี้เน่าของจีนมีมากกว่าที่แจ้งไว้ครับ

Stated ในที่นี้ เติม d หมายถึง ได้ถูกกล่าวอ้าง หรือถูกประกาศครับ

สรุปคือ มูดดีส์ บอกว่า ตัวเลขที่จีนประกาศ ต่ำกว่าความเป็นจริงนั่นเองครับ

อ้อ หมายถึงแบบนี้นี่เอง แบบนี้คุ้นๆว่าลุงโป้งเหน่งทำอยู่ใช่มั้ยครับเนี่ย :lol:

เคยอ่านเจอ ว่าจีนไม่พอใจที่ถูก โป๊งเหน่ง ทำอย่างนี้เหมือนกันครับ

เขาว่ามันเป็น Soft Default ชนิดหนึ่ง

Stated ในที่นี้ เติม d หมายถึง ได้ถูกกล่าวอ้าง หรือถูกประกาศครับ

สรุปคือ มูดดีส์ บอกว่า ตัวเลขที่จีนประกาศ ต่ำกว่าความเป็นจริงนั่นเองครับ

ขอบคุณครับที่แก้ให้

คุณยายเจ้าปัญญา

มีคุณยายคนหนึ่ง อาศัยอยู่กับหลาน สอง คน

ทุกๆวันหลานทั้ง สอง คน จะออกไปเที่ยวเล่นสนุกสนานตามห้าง

ตามบาร์ โรงหนัง โรงละคร ทิ้งให้คุณยายอยู่บ้านคนเดียว พอคุณยาย

ปราม หลานๆก็ตอบว่าแหมทำงานมาเหน็นเหนื่อย ก็ต้องออกไปหา

ความสุขบ้างสิ

กลางดึกวันหนึ่ง หลานทั้ง สอง กลับถึงบ้านเห็น

คุณยายกำลังก้มๆ เงยๆ อยู่หน้าบ้าน ถามได้ความว่า คุรยายหาเข็มเย็บ

ผ้าที่ทำตกไปหลานทั้ง สอง ถามว่า คุณยายทำเข็มหล่นตกตรงไหน

จะได้ช่วยหาให้เจอ

คุณยายรีบตอบทันที อ๋อ ยายน่ะทำเข็มหล่น

ตรงหน้าเตียงในห้องนอนจ๊ะ อ้าว แล้วยายมาหาตรงนี้ทำไมละจ๊ะ

หลานถามก็ยายเห็นว่าตรงนี้ไฟมันสว่างดี เผื่อจะเจอได้ง่ายๆ

หลานทั้ง สอง หัวเราะจนท้องแข็ง ยายจ๋า ยายงงรึเปล่าเข็มหล่นในห้อง

แล้วมาหาที่ใต้เสาไฟฟ้าเนี่ยนะ

ยายตอบกลับทันที ทำไมไม่ได้ล่ะหลาน ก็ทีหลานน่ะ ทำความสุขหล่นหายไปจากใจ ยังไปเที่ยวตามหาตามผับ ตามบาร์ ตามห้างได้ทุกวัน

ที่มา : หนังสือเข็มทิศชีวิต

copy มาอีกแหละ จากเวบrichdadthai ครับ เผื่อใครจะรู้บ้างกะลังทำไรอยู่และทำเพื่ออะไร คิดว่าบางทีตามกระแสมากไป ก็โดนพัดไปกับกระแสจนลืมว่าตอนแรกคิดจะทำอะไร