ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถ้าค่าเงิน EURO ลดลง ค่าเงิน ดอลล่าห์ก็ต้อง แข็งขึ้น

แต่เท่าที่ดู ปัญหาของยูโร ยังน่าจะยื้อได้อีกหน่อย

เพราะแค่ประเทศเดียวเอง ปัญหาอเมริกาน่าจะดูหนักกว่า

เท่าที่ดูกราฟ ค่า USD index มีโอกาสถึง 70% ที่จะไปสัมผัส 69-70 ในช่วงไตรมาสนี้

ดังนั้นก็น่าจะทำให้หุ้น และ ทอง ทำสถิติ new high ได้

แต่ที่น่ากัวก็คือไตรมาส 4 เพราะช่วงนั้นถ้าค่าเงินลงมาแตะ 69-70 จริง พอช่วงไตรมาส 4

ค่าเงินจะหลุดไปได้แถว 40-50 เลย อัตราเร่งมันสูงมาก

ซึ่งเรื่องค่าเงิน EURO เคยอ่านเจอว่า หาก USD index ยังไม่หลุด 50 ทาง ECB เค้าจะยังไม่ทำอะไร :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อันนี้กราฟวิเคราะห์ USD index ที่คาดไว้ หากจะลงไปแถว 65-70 แถว ๆ กย-ตุลา 54

หากลงไปจริง ทองจะขึ้นไป 1700-1800 ทองไทยก็จะ 24000 บาท ค่าเงินประมาณ 29 บาท/เหรียญ

ปล.ที่ว่ามาผมเดา

post-2628-062516400 1309849930.png

ถูกแก้ไข โดย zagio

ราคาทองไปที่ 1800-1900 :rolleyes: แบบนี้ต้องกอดแน่นๆ หน่อยแล้ว :D

ขอบคุณสำหรับอีก 1 มุมมองดีๆ ครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ประเด็นเรื่องกรีซกำลังกลับมาร้อนแรงอีกครั้ง ว่ากรีซจะไม่สามารถทำตามเงื่อนไขที่ EU/IMF ตั้งไว้ได้

และมีโอกาส default ได้ง่ายๆ

อยากทราบความเห็นทุกท่านครับ เพราะผมเองยังไม่มั่นใจผลกระทบระยะสั้นเท่าไหร่

ว่าหากกรีซ default ผลต่อราคาทองในระยะสั้น คิดว่าจะเป็นอย่างไร

ผมเคยเชื่อว่าน่าจะทำใ้หทองแพงขึ้นในชั่วงข้ามคืน

แต่ที่ผ่านมากลายเป็นว่าทองกลับลง ดอลลาร์แข็งไปซะงั้น

ที่เน้นระยะสั้นก็เพื่อจะได้รอการตัดสินใจครับ ว่าจะรอราคาปักลงช่วงนั้นแล้วอัดให้เต็มพอร์ต

หรือซื้ออัดเข้าไปตั้งแต่ตอนนี้เลยดีนั่นเองครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ถ้า default อาจทำให้ดอลล์กับทองกอดคอกันวิ่งขึ้นทั้งคู่ก็ได้ครับtongue.gif

ถ้าเป็นผม(ซึ่งชอบเก็บยาวๆ)ผมจะซื้อเลยครับ แหะๆ แต่ก็แล้วแต่ดวงนะครับ sleep.gif

คำแนะนำของคุณ mor lek. น่าคิดมากค่ะ. กำลังคิดว่าเงินฝากfix หนึ่งปี. โยกมาเก็บทองณ.ราคานี้จะน่าสนไหม. ช่วยคิดหน่อยค่ะ :blush: :blush: :blush:

คำแนะนำของคุณ mor lek. น่าคิดมากค่ะ. กำลังคิดว่าเงินฝากfix หนึ่งปี. โยกมาเก็บทองณ.ราคานี้จะน่าสนไหม. ช่วยคิดหน่อยค่ะ :blush: :blush: :blush:

ประเด็นเรื่องกรีซกำลังกลับมาร้อนแรงอีกครั้ง ว่ากรีซจะไม่สามารถทำตามเงื่อนไขที่ EU/IMF ตั้งไว้ได้

อยากทราบความเห็นทุกท่านครับ เพราะผมเองยังไม่มั่นใจผลกระทบระยะสั้นเท่าไหร่

ว่าหากกรีซ default ผลต่อราคาทองในระยะสั้น คิดว่าจะเป็นอย่างไร

ผมเคยเชื่อว่าน่าจะทำใ้หทองแพงขึ้นในชั่วงข้ามคืน

แต่ที่ผ่านมากลายเป็นว่าทองกลับลง ดอลลาร์แข็งไปซะงั้น

ที่เน้นระยะสั้นก็เพื่อจะได้รอการตัดสินใจครับ ว่าจะรอราคาปักลงช่วงนั้นแล้วอัดให้เต็มพอร์ต

หรือซื้ออัดเข้าไปตั้งแต่ตอนนี้เลยดีนั่นเองครับ

ความเห็นส่วนตัวครับ

ผลกระทบระยะสั้นน่าจะทำให้ทองมีโอกาสที่จะลง จากการไหลของเงินไปยังสกุลดอลลาห์ หรือ พันธบัตรสหรัฐ ก่อน

หรืออย่างน้อยก็จะทำให้เงินไหลออกจากทองคำ+ยูโร ไปใช้หนี้ และจากนั้นก็จะทำให้ทองขึ้นมาอีกรอบเมื่อคนใช้หนี้หมดแล้ว

หรือ อีกทางก็คือ ทองจะวิ่งขึ้นพร้อมกับ US Dollar ไปเลย เพราะเงินไม่ยอมกลับเข้าไปหาของเน่าอย่างดอลลาห์

ลองนึกสภาพของคนที่ถึงแตก มีอะไรก็ต้องขายออกมาก่อนให้หมด จากนั้นสุดท้ายก็เข้าไปซื้อสิ่งของที่ตัวเองเห้นว่ามีค่าและคู่ควรแก่การเก็บรักษามากที่สุด ก็คือ ทองคำ

นอกจากนี้โดยปกติ Usแข็ง-ทองลง Usอ่อน-ทองขึ้น , แต่ปัจจุบัน Usแข็ง-ทองลงนิดเดียวหรือไม่ลงเลย Usอ่อน-ทองยังขึ้นอยู่ (^^) สุดท้ายราคาก็ขึ้นอยู่ดี

ดังนั้นสำหรับคนไม่มีของ ราคาไหนก็เก็บได้

ผมเคยแนะนำเพื่อนที่ซื้อปริมาณค่อนข้างเยอะว่า ให้ซื้อที่ช่วงราคา 1505-1511 50% ของเงินลงทุน (ปัจจุบันติดดอย ฮา) และ ส่วนที่เหลือไว้อัดให้เต็มที่ราคา 1480 1460 หรือ 144x ตามสมควรและึความชอบ

ถูกแก้ไข โดย หมีน้ำ

ถ้า default อาจทำให้ดอลล์กับทองกอดคอกันวิ่งขึ้นทั้งคู่ก็ได้ครับtongue.gif

ถ้าเป็นผม(ซึ่งชอบเก็บยาวๆ)ผมจะซื้อเลยครับ แหะๆ แต่ก็แล้วแต่ดวงนะครับ sleep.gif

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมเลยซื้อแท่งเก็บไว้แล้วครับ

แต่ที่ห่วงอยู่ก็พอร์ต GF นี่แหละ เล่นเอาหนาวเลยครับ หุ หุ !_cd !_cd

:rolleyes: ราคา ต่ำกว่า 21800 ถูกกว่าราคาที่คนไปต่อคิวที่เยาวราชอีกนะครับ

ควรถือทองจนถึงปี 2012 ครับ ถ้าจะซื้อ เพราะช่วงนี้กำลังเข้าด้ายเข้าเข็ม :wub:

หากท่านเดาว่า หนี้กองโตในโลกขณะนี้ ไม่มีใครสามารถใช้หนี้ได้ ต้องชักดาบ ไม่ก็พิมพ์เพิ่ม ก็ซื้อไปเลยครับ

โอกาสขาดทุน ประมาณ 8% ถ้าราคาลงไปเหลือ 20000 บาท

มีโอกาสกำไร ไม่สามารถคาดคะเนได้ว่า เท่าไรเป็น infinity ครับ อาจจะเป็น 23000 25000 30000 ...

ระยะกลาง-ยาว มั่นใจมากครับ

สุดท้ายราคาต้องวิ่งไปหาพื้นฐาน

แต่ระยะสั้นมาก ภายในเดือนนี้-เดือนหน้า นี่แหละครับ ที่เกร็งๆ กับการ Manipulate ตลาดของรายใหญ่

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นเลยครับ !01 !01

ระยะกลาง-ยาว มั่นใจมากครับ

สุดท้ายราคาต้องวิ่งไปหาพื้นฐาน

แต่ระยะสั้นมาก ภายในเดือนนี้-เดือนหน้า นี่แหละครับ ที่เกร็งๆ กับการ Manipulate ตลาดของรายใหญ่

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นเลยครับ !01 !01

ใช่ครับ โดยเฉพาะเดือนหน้า ทั้งเรื่องเพดานหนี้ และ การหมดของ QE2 ต้องตามให้ติดเลยว่า เค้าจะเอายังไงต่อ ถ้าเริ่มมีเอ่ยคำว่า QE3 มานี่ ทองทะลุฟ้าแน่นอน

เพราะเดือนหน้าที่จะหมด QE2 นี่ เค้าวางกรอบเวลาของการชำระคืนพันธบัตรมาบางส่วนแล้ว

ถ้าข้อมูลไม่ผิดพลา่ดหลังหมด QE2 FED จะได้วงเงินคืนมาจากพันธบัตรบางส่วนประมาณครึ่งนึงของ QE2 หรือประมาณ 300 ล้านล้าน เท่ากับว่า เค้าเอาเงินตัวเองมาหมุนเล่นในระบบฟรีๆ

ถ้ามันยังไม่พอจนต้ิองทำ QE เพิ่ม แปลว่า นรกกำลังจะมาเยือนชาวเมกาของจริงแล้ว

ผมมีแต่ K-Gold ไม่มีทองแท่งเลย ผมซื้อแล้วถือยาวนะครับทะยอยซื้อเรื่อยๆ ตั้งแต่ปลายปี52 ถึงตอนนี้ยังไม่เคยขาย

ควรจะแบ่ง K-Gold บางส่วนมาซื้อเป็นแท่งเก็บไว้หรือไม่ครับ

กรณีเกิดเหตุการณ์แย่ๆอย่างที่เราคาดกันไว้ K-Gold จะมีความเสี่ยงอะไรบ้างครับ

จะได้วางแผนรับมือถูก

ผมมีแต่ K-Gold ไม่มีทองแท่งเลย ผมซื้อแล้วถือยาวนะครับทะยอยซื้อเรื่อยๆ ตั้งแต่ปลายปี52 ถึงตอนนี้ยังไม่เคยขาย

ควรจะแบ่ง K-Gold บางส่วนมาซื้อเป็นแท่งเก็บไว้หรือไม่ครับ

กรณีเกิดเหตุการณ์แย่ๆอย่างที่เราคาดกันไว้ K-Gold จะมีความเสี่ยงอะไรบ้างครับ

จะได้วางแผนรับมือถูก

ธนาคารหรือกองทุนก็เจ๊งได้ครับ เวลาเจ๊งมันจะลากกันเป็นโดมิโนohmy.gif

ธนาคารหรือกองทุนก็เจ๊งได้ครับ เวลาเจ๊งมันจะลากกันเป็นโดมิโนohmy.gif

เห็นด้วยกับคุณหมอ

แต่ที่ผ่านมากลายเป็นว่าทองกลับลง ดอลลาร์แข็งไปซะงั้นที่เน้นระยะสั้นก็เพื่อจะได้รอการตัดสินใจครับ ว่าจะรอราคาปักลงช่วงนั้นแล้วอัดให้เต็มพอร์ต

ขอออกความเห็นนะครับ ความเห็นที่แตกต่างมีประโยชน์นะครับ ช่วยกันมองหลายๆมุมก็ดีครับ

--ที่ผ่านมาเวลาเกิดวิกฤตเศรษฐกิจดอลลาร์แข็งเป็นเรื่องปกติครับ การมองภาพว่าทำไมดอลลาร์แข็งต้องมองออกไปไกลตัวครับ

--กรณีผมเป็นนักลงทุน เป็นเฮดฟันด์ เป็นนักแสวงหากำไร ที่ไปลงทุนในสินทรัพย์เสี่ยงในต่างประเทศ ทุกครั้งเมื่อเกิดเหตุการณ์ที่จะกระทบกับเศรษฐกิจโลก จะมีการขายสินทรัพย์เสี่ยงออกไปก่อน ทุกครั้งที่ขายเงินที่ได้จากการขายส่วนใหญ่ต้องเปลี่ยนเป็นดอลลาร์ก่อน หลังจากนั้นค่อยเปลี่ยนกลับไปเป็นเงินท้องถิ่นในประเทศปลายทางหรือรอจังหวะซื้อสินทรัพย์เสี่ยงอีกรอบ การขายสินทรัพย์เสี่ยงทั่วโลกมีจำนวนมหาศาล เงินจำนวนนี้วิ่งไปหาดอลลาร์ดังนั้นดอลลาร์ต้องแข็งแน่ กลุ่มที่เก็งกำไรค่าเงินด้วยยิ่งเก็บในรูปดอลลาร์ก่อน พวกเฮดฟันด์เขาทำกำไร2ทาง ขายสินทรัพย์เสี่ยงมาถือดอลลาร์ชั่วคราวเพื่อเก็งกำไรค่าเงิน แล้วค่อยกลับไปช้อนซื้อสินทรัพย์เสี่ยงอีกที

--ทองคำ โลหะเงิน ถึงไม่ใช่สินทรัพย์เสี่ยง แต่ช่วงสั้นๆดอลลาร์ผันผวนในแนวโน้มแข็งค่าขึ้นเหมาะกับเก็งกำไร อะไรสร้างกำไรได้ก่อนเงินจะวิ่งไปหาสิ่งนั้นก่อน

--ช่วงหลังๆนี้ เมื่อเกิดเหตุการณ์ต่างๆทองไม่ค่อยลงเท่าไหร่บางครั้งเด้งสู้ด้วย(ดีกว่าที่ผ่านมา) ทองคำเป็นตลาดเล็กเมื่อเทียบกับปริมาณเงินทั่วโลก ถ้าคนส่วนมากต้องการปลอดภัยไว้ก่อน เรื่องกำไรระยะสั้นสนใจน้อยลง ต่อไปเชื่อว่าทองจะค่อยๆมีทิศทางที่ชัดเจนขึ้นว่า เมื่อมีเหตุการณ์ทองมีแต่ขึ้นมากหรือน้อยไม่มีลง และถึงวันนึงเมื่อมีเหตุการณ์ต่างๆทุกคนจะมุ่งมาที่ทอง ทองมีแต่ขึ้นแรงถึงแรงมาก

--ดอลลาร์ถึงวันนี้เมื่อมีเหตุการณ์หนักๆ ดอลลาร์จะแข็ง แต่เมื่อถึงวันที่ขาใหญ่และธนาคารกลางประเทศต่างๆเริ่มไม่มั่นใจดอลลาร์อย่างหนัก อะไรจะเกิดขึ้น ส่วนตัวเชื่อว่าต่อไปจะเริ่มมีภาพเมื่อมีเหตุการณ์ดอลลาร์ไม่ค่อยแข็งเท่าไหร่ เมื่อถึงปลายเหวเมื่อเกิดวิกฤตดอลลาร์มีแต่ถูกเทขาย ดอลลาร์มีแต่ลงถึงลงมาก

ส่วนตัวเชื่อว่าดอลลาร์จะคลายมนต์ขลังไปเรื่อยๆ คนส่วนมากยังมองว่าดอลลาร์คือสินทรัพย์ปลอดภัย ต่อไปคนจะเริ่มรู้มากขึ้นเรื่อยว่าดอลลาร์ไม่ใช่สินทรัพย์ปลอดภัยและสุดท้ายคนส่วนมากจะรู้ว่าดอลลาร์คือความเสี่ยงต้องรีบหนีจากดอลลาร์ๆ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ