ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ดูราคาทอง 2-3 วันนี้มันแปลกๆ กลางวันฝั่งเอเชียขาย ราคาลง กลางคืนฝั่งยุโรป เมกาซื้อเก็บ ราคาขึ้น :wacko: :wacko: :wacko: ท่านใดพอมีความเห็นมั่งครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ดูราคาทอง 2-3 วันนี้มันแปลกๆ กลางวันฝั่งเอเชียขาย ราคาลง กลางคืนฝั่งยุโรป เมกาซื้อเก็บ ราคาขึ้น :wacko: :wacko: :wacko: ท่านใดพอมีความเห็นมั่งครับ

ไม่แปลกหรอกค่ะ พวกนี้นกรู้ เค้ารู้ว่าเศรษฐกิจของอเมริกากับยุโรปจากนี้มีแต่แย่มากๆ กับแย่ที่สุดๆ เลยวิ่งเข้าหา precious metal

greece มีการช่วยเหลือเรื่องเงินกู้ได้สำเร็จ แล้วไงต่อ???

อเมริกา (รับรอง) เพิ่มเพดานหนี้ได้ เจรจากันลงตัว ....แล้วไงต่อ??

สุดท้ายก็ไม่พ้น QE ถ้าเงินทีเข้าไปอุ้มมันให้ผลดีจริง (ช่วยตั้ง 2 รอบ QE1 QE2) คนว่างงานไม่มากมายมหาศาลแบบนั้นหรอก เท่าที่รู้เมื่อคืนคนว่างงานก็เพิ่มอีก 10000 ตำแหน่ง สูงกว่าที่คาดตลอด (แล้วจะไหวเหรอ)

แถม AA เมื่อเร็วๆ นี้ก็สั่งเครื่องบินจาก airbus ซึ่งเป็น บ. ของฝรั่งเศส ตั้ง 3-400 ลำ แต่ไม่สั่งจาก Boeing ซึ่งเป็นของอเมริกา คนก็ว่างงานกันต่อไป เงินไหลออก (แล้วมันจะรอดเหรอ)

ช่วงนี้ euro แข็งขึ้น (ทำให้ US อ่อน) จากการที่ปัญหา greece ถูกแก้ไขได้ (ชั่วคราว) และ เพดานหนี้ของอเมริกายังเจรจาไม่เสร็จ พอ US อ่อน ซึ่งเป็นเงินสกุลหลักในการซื้อขายสินค้าทุกชนิด เลยทำให้ commodity ราคาสูงขึ้นทุกตัว น้ำมัน ทองคำ เงิน ได้ใช้น้ำมันแพงกันอีกรอบแล้วค่ะ จะผ่าน 100 อีกแล้ว รอบนี้ท่าทางจะไปไกลเหมือนทองคำ เป็น wave 3 ของ crude oil เฮ้อ.... เวรกรรมจริง ๆ ค่าแรง 300 ต่อวันท่าทางจะไม่เหลือ :wacko:

อันบนเป็นกราฟราคา น้ำมัน อันล่างเป็น dollar index ถ้าหลุด 72-73 ก็ได้เฮกันล่ะค่ะ แนวรับมีอีกไม่กี่แนวแล้ว เท่าที่จำได้อาจมี 71 อีกที่

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

ฝรั่งบางคนมองแบบนี้ครับ (Ho เป็นชื่อคนครับ อ๊ะๆ ไม่ใช่เจ้าของ Ho Kitchen นะครับ)

Ho believes that if the U.S. approves an increase in the debt ceiling, gold prices could drop swiftly as investors take profits on the precious metal. On the other hand, if a deal is not struck, Ho says prices could just as swiftly surge higher as investors panic and look for safe havens.

เขามองว่าถ้าเพิ่มเพดานหนี้ได้ราคาทองจะลงอย่างรวดเร็วเพราะเกิดการทำกำไรระยะสั้น (ความเห็นส่วนตัวของผม ผมว่าก็อาจเป็นแบบนี้ได้ในระยะสั้น แต่ระยะยาวจะอภิมหาเงินเฟ้อทำให้ทองขึ้น)

ถ้าเพิ่มเพดานไม่ได้ราคาทองจะเพิ่มขึ้นแรง

http://www.cnbc.com/id/43850698

เขามองว่าถ้าเพิ่มเพดานหนี้ได้ราคาทองจะลงอย่างรวดเร็วเพราะเกิดการทำกำไรระยะสั้น (ความเห็นส่วนตัวของผม ผมว่าก็อาจเป็นแบบนี้ได้ในระยะสั้น แต่ระยะยาวจะอภิมหาเงินเฟ้อทำให้ทองขึ้น)

ก็พี่หมอลงทุนยาวถึงยาวมากๆๆๆๆๆๆๆ ต้นทุนพี่หมอแถวๆ 7-8000 บาท ไม่ต้องกลัวค่ะ 5555+++ ระยะสั้นมันโดนทุบอยู่แล้ว ระยะยาว ยังไงจรวดก็คือจรวด (เช่น เงิน ทอง น้ำมัน) เรือดำน้ำก็คือเรือดำน้ำ (เช่น dollar & euro) :wub:

ก็พี่หมอลงทุนยาวถึงยาวมากๆๆๆๆๆๆๆ ต้นทุนพี่หมอแถวๆ 7-8000 บาท ไม่ต้องกลัวค่ะ 5555+++ ระยะสั้นมันโดนทุบอยู่แล้ว ระยะยาว ยังไงจรวดก็คือจรวด (เช่น เงิน ทอง น้ำมัน) เรือดำน้ำก็คือเรือดำน้ำ (เช่น dollar & euro) :wub:

อิอิ ไม่ได้กลัวจ้า

บางทีฝรั่งมันอาจเล่นข้ามช็อตไปเลยว่าเพิ่มเพดานหนี้ได้ ก็คือ QEรอบใหม่ ดอลล์ร่วง ทองพุ่งงงงงงงง เลยก็ได้

อยู่ที่ว่ามันจะหลอกรับประทานแมงเม่าขาสั้นหรือขายาว 555biggrin.gif

ปล. แหมทุนไม่ต่ำขนาดน้าน อิอิcool.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ไม่แปลกหรอกค่ะ พวกนี้นกรู้ เค้ารู้ว่าเศรษฐกิจของอเมริกากับยุโรปจากนี้มีแต่แย่มากๆ กับแย่ที่สุดๆ เลยวิ่งเข้าหา precious metal

greece มีการช่วยเหลือเรื่องเงินกู้ได้สำเร็จ แล้วไงต่อ???

อเมริกา (รับรอง) เพิ่มเพดานหนี้ได้ เจรจากันลงตัว ....แล้วไงต่อ??

สุดท้ายก็ไม่พ้น QE ถ้าเงินทีเข้าไปอุ้มมันให้ผลดีจริง (ช่วยตั้ง 2 รอบ QE1 QE2) คนว่างงานไม่มากมายมหาศาลแบบนั้นหรอก เท่าที่รู้เมื่อคืนคนว่างงานก็เพิ่มอีก 10000 ตำแหน่ง สูงกว่าที่คาดตลอด (แล้วจะไหวเหรอ)

แถม AA เมื่อเร็วๆ นี้ก็สั่งเครื่องบินจาก airbus ซึ่งเป็น บ. ของฝรั่งเศส ตั้ง 3-400 ลำ แต่ไม่สั่งจาก Boeing ซึ่งเป็นของอเมริกา คนก็ว่างงานกันต่อไป เงินไหลออก (แล้วมันจะรอดเหรอ)

ช่วงนี้ euro แข็งขึ้น (ทำให้ US อ่อน) จากการที่ปัญหา greece ถูกแก้ไขได้ (ชั่วคราว) และ เพดานหนี้ของอเมริกายังเจรจาไม่เสร็จ พอ US อ่อน ซึ่งเป็นเงินสกุลหลักในการซื้อขายสินค้าทุกชนิด เลยทำให้ commodity ราคาสูงขึ้นทุกตัว น้ำมัน ทองคำ เงิน ได้ใช้น้ำมันแพงกันอีกรอบแล้วค่ะ จะผ่าน 100 อีกแล้ว รอบนี้ท่าทางจะไปไกลเหมือนทองคำ เป็น wave 3 ของ crude oil เฮ้อ.... เวรกรรมจริง ๆ ค่าแรง 300 ต่อวันท่าทางจะไม่เหลือ :wacko:

อันบนเป็นกราฟราคา น้ำมัน อันล่างเป็น dollar index ถ้าหลุด 72-73 ก็ได้เฮกันล่ะค่ะ แนวรับมีอีกไม่กี่แนวแล้ว เท่าที่จำได้อาจมี 71 อีกที่

ขอบคุณครับที่กรุณาตอบ แต่ถ้าลงแรงก่อนในช่วงแรกอย่างที่คุณหมอเล็กบอก อาจต้องขายทำกำไรก่อนแล้วค่อยตามเก็บของถูกอีกทีดีกว่ามั้งเนี้ย ชักลังเลละ :)

ขอบคุณครับ คุณ MORLEK คุณ kunghdy คุณ promin และทุกๆ คนที่เข้าให้ข้อมูล ความเห็นมุมมอง

มาลุ้นกันครับ วันนี้จะมีนิวไฮอีกไหมน๊า... !57

มาลุ้นกันครับ วันนี้จะมีนิวไฮอีกไหมน๊า... !57

ในความคิดผมนะเดือนนี้คงลำบาก เล่น side way กันไปเรื่อยๆอะ ดูทุกคนรอแค่ข่าวของ เมกา ว่าจะเอาไงต่อไป พอเห็นแวว ราคาคง พุ่งละทีนี้ แต่ก็กลัวคนเทขายทำกำไรระยะสั้นเหมือนที่คถณหมอเล็กเอามาโพสเหมือนกัน

ชอบที่ลุงจิม Post ล่าสุดครับ

"Sometime it pays to get away from it all so you can see clearly."

ถอยมาดูอยู่ห่างๆบ้าง จะช่วยให้เห็นภาพชัดเจนมากขึ้น

คุณ kung คร๊าบบ ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ คือผมฟังข่าวเมื่อวาน AMR Corp เค้าซื้อจาก Boeing ด้วยนะครับ แต่ปริมาณน้อยกว่าเท่านั้นเอง 260/Airbus 200/Boeing สงสัยคงเซ็งจิตกับโรคเลื่อนของ "Dream"liner รุ่นล่าสุดจาก Boeing เพราะเลื่อนแล้วเลื่อนอีก จนกับเหมือนกว่ามีจริงแต่ในฝัน laugh.gif

ล่าสุดสำนักนายกฯในกรุง Oslo โดนวางระเบิด เห็นแล้วน่ากลัวจริงๆ เพราะดูเหมือนระเบิดจะแรงมาก

http://www.zerohedge.com/article/bomb-explodes-oslo-building-housing-prime-ministers-office

http://www.france24.com/en/20110722-norway-oslo-terrorist-car-bomb-blast-al-qaeda-stoltenberg?autoplay=1

ล่าสุดสำนักนายกฯในกรุง Oslo โดนวางระเบิด เห็นแล้วน่ากลัวจริงๆ เพราะดูเหมือนระเบิดจะแรงมาก

http://www.zerohedge.com/article/bomb-explodes-oslo-building-housing-prime-ministers-office

http://www.france24.com/en/20110722-norway-oslo-terrorist-car-bomb-blast-al-qaeda-stoltenberg?autoplay=1

มีข่าวยิงค่ายเยาวชนในนอร์เวย์ด้วยครับ สันนิษฐานว่าอาจเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ข้างบน

http://news.blogs.cnn.com/2011/07/22/blast-rips-through-norways-capital-injuries-reported/?hpt=hp_t1

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

คุณ kung คร๊าบบ ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ คือผมฟังข่าวเมื่อวาน AMR Corp เค้าซื้อจาก Boeing ด้วยนะครับ แต่ปริมาณน้อยกว่าเท่านั้นเอง 260/Airbus 200/Boeing สงสัยคงเซ็งจิตกับโรคเลื่อนของ "Dream"liner รุ่นล่าสุดจาก Boeing เพราะเลื่อนแล้วเลื่อนอีก จนกับเหมือนกว่ามีจริงแต่ในฝัน

ขอโทษค่ะ ข่าวพลาดไปเยอะเลย 555+++ เพราะดู TV ได้ยินแต่ airbus ตอนท้ายๆๆๆ ผิดไปแล้วค้า.......... ขอบคุณที่ช่วยแก้ข่าวค่ะ :lol: แล้วทำไมไม่ซื้อ boeing ซะทั้งหมด คนในประเทศจะได้มีงานทำเยอะๆ พวกที่ตกงาน 10000 คนจะได้มีงานทำ <_<

ทองลงไป test 1580+/- หลายรอบแล้วนะ อาทิตย์ที่แล้ว เป็นแนวรับที่แข็งจริงๆๆๆ รอดูอาทิตย์หน้า ถ้ากระโดดไปทำ new high ได้อีก คงต้องยอมซื้อของแพงซะแล้ว 555+++ :wub:

ขอโทษค่ะ ข่าวพลาดไปเยอะเลย 555+++ เพราะดู TV ได้ยินแต่ airbus ตอนท้ายๆๆๆ ผิดไปแล้วค้า.......... ขอบคุณที่ช่วยแก้ข่าวค่ะ :lol: แล้วทำไมไม่ซื้อ boeing ซะทั้งหมด คนในประเทศจะได้มีงานทำเยอะๆ พวกที่ตกงาน 10000 คนจะได้มีงานทำ <_<

เข้าใจว่าเป็น order ที่ใหญ่มาก สั่งจากเจ้าเดียวอาจจะผลิตไม่ทันใช้ครับ

ทองลงไป test 1580+/- หลายรอบแล้วนะ อาทิตย์ที่แล้ว เป็นแนวรับที่แข็งจริงๆๆๆ รอดูอาทิตย์หน้า ถ้ากระโดดไปทำ new high ได้อีก คงต้องยอมซื้อของแพงซะแล้ว 555+++ :wub:

เมื่อวานพึ่งโทรไปบอกเจมี่ ไดมอน ว่าปลายอาทิตย์หน้าให้จัดหนักอีกรอบ laugh.giflaugh.gif

ไว้รอซื้อพร้อมกันนะครับ

ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวข้องกันยังไง แต่ Max Keiser บอกว่า สิ่งที่สำคัญของ JP Morgue ในตอนนี้

คือต้องทุบราคา silver ให้ต่ำกว่าราคาห้นของตัวเอง ( http://finance.yahoo.com/q?s=JPM )

คือถ้า silver แซงเมื่อไหร่ งานเข้าแน่ๆ เค้าเลยต้องพยายามทุบทุกวิถึทาง

หมดแรงกันเมื่อไหร่ น่าจะมีบวกแรงๆให้เห็นbiggrin.gif

ถูกแก้ไข โดย wcg