ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คมกริบ เทียบได้เห็นภาพชัดเจน ขอบคุณครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ่านแล้วโล่งใจดีครับ..ขอขอบคุณ.. :wub:

ตอนนี้เฟดประกาศ QE3 ไม่ได้

เพราะหนี้สินเต็มวงเงิน

ได้เลื่อนเพดานหนี้เมื่อไหร่

ก็คงได้ฤกษ์ประกาศ

:excl: เห็นราคาขึ้นขนาดนี้....ไม่ทราบว่าจะถามคุณเน็กซ์ ดีหรือไม่?...ว่าจะมีการทุบครั้งใหญ่หรือไม่? ขอโทษ...ถ้าถามผิดจังหวะนะครับ...

ปล.เห็นห้าง อี้หม่า-หงเหนียน...ขายเสื้อผ้าที่กว่างเจาแล้ว คิดถึงคุณ ตังเมครับ... :lol: ฮิฮิ..

ว่าแต่มันเสื้อผ้าประเภทไหนเนี่ย

ตังเม ชักจะไม่วางใจ

ล้อกันเล่นนะคุณคนหลงอ่าง :lol:

ขอบคุณค่ะ คุณnext และเพื่อนๆทุกท่านที่บอกเล่าข่าวสารค่ะ

เอาคำลุงจิมโรเจอร์ มาฝากเน้้นย้ำความมั่นใจกันอีกครั้งครับ

"I do believe I could count on one hand the number of times I've been presented with an investment opportunity that guarantees success no matter what direction the economy takes. If the world economy gets better, I earn my money on commodities. If the global economy gets worse, then they will print more money and I will make money in commodities."

http://jimrogers-investments.blogspot.com/

สรุปคร่าว ลุงจิมโรเจอร์บอกว่า ตลอดชีวิตการลงทุนของลุงจิม มีการลงทุนที่ลุงจิมโรเจอร์มั่นใจว่ากำไรแน่ๆ ไม่ว่าตลาดจะพลิกผัน พัฒนาไปทางใดไม่เกิด 5 ครั้ง

และครั้งนี้เป็นหนึ่งในนั้น ที่ชัดเจนมากว่า ปิดประตูขาดทุน

หากเศรษฐกิจดีขึ้น commodity จะแพงขึ้น

แต่หากเศรษฐกิจทรุด พวกเขาก็จะพิมพ์เงินเพิ่ม และ commodity ก็จะแพงขึ้นเช่นกัน

แม้จะไม่เกี่ยวกับทองโดยตรง แต่ ทองคำ ก็คือ สุดยอดของ commodities ครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

เรื่องการทุบครั้งใหญ่?

คงไม่มีใครคาดเดาได้ครับว่าจะมาหรือไม่

แต่อย่าลืมนะครับว่าเดี๋ยวนี้ตลาดทองคำไม่ได้ผูกขาดกับตลาด Comex ที่เดียวอีกต่อไปแล้ว

ศุกร์นี้ก็จะเป็นวันแรกที่ตลาด Hong Kong จะเปิดเทรด Silver Future ด้วย

"การบิดเบือนราคาตลาดจะมีการคานอำนาจ

และไม่ได้เหนือกว่าปัจจัยพื้นฐานเหมือนอย่างในอดีตที่ผ่านมาครับ"

:mad: ต่อให้ทำได้ก็คง "ชั่วคราว" อย่าไปให้ความสำคัญกับการคาดเดาว่าจะเกิดหรือไม่เกิดครับ

สิ่งที่สำคัญกว่านั้นก็คือ "พอร์ทการลงทุนของเราต้องพร้อมรับมือกับทุกสภาวะตลาดไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น"

นี่คือหัวใจของการลงทุนครับ

เหมือนการขับรถยนต์ หากเราขับเร็วเกินไป เจอโค้งหักศอกแบบไม่คาดฝัน โอกาสที่จะแหกโค้งมีสูง

หรือต่อให้ขับไว..แต่รถเรามีสมรรถนะที่ดี (Competancy) ก็อาจจะเอาตัวรอดได้

ในทางกลับกันหากรถยนต์ของเราสมรรถนะปานกลางเราก็อย่าขับเร็ว หรือ บรรทุกของหนักจนเกินไป

เกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันก็พอจะประคับประครองผ่านพ้นมันไปได้เช่นกัน

ทยอยสะสมทองคำในปริมาณที่ไม่เกินตัว เฉลี่ยราคา ใช้เงินเย็นๆ

ถ้าจะ leverage ก็ต้องไม่ overtrade

ช่วงที่ทางตรงก็อาจจะเหยีบเต็มที่ได้ แต่ช่วงทางโค้งก็ชะลอความเร็วหน่อย

แบบนี้ก็สบายถึง "จุดหมาย" ได้แน่นอนครับ.... :rolleyes:

ขอบคุณครับคุณเน็กซ์ เห็นภาพชัดเจนเลยครับ !01 !01

จริงอย่างที่คุณ Next ว่าไว้ครับ เพราะตั้งแต่มี Hkmex เปิดมา ราคา พยายามที่จะวิ่งหลังจาก HKmex ปิดไปแล้ว (หลังห้าทุ่ม) แล้วก็ทำได้ไม่มากด้วย หลังๆเลยทุบกันไม่ค่อยลง หรือ ลงก็ลงไม่มาก

ล่าสุดเมื่อวาน ECB บอกว่า แผนปรับโครงสร้างหนี้ของกรีซที่จะออกมานี่มันนรกดีๆนี่เอง

เอาตารางผลตอบแทนของสินค้าโภคภัณฑ์แต่ละตัวมาให้ดูเล่นๆครับ

จะเห็นว่าปี 2008 คือปีที่เกิดวิกฤติ คอมโมทุกตัวร่วง ติดลบ ยกเว้นทองเท่านั้นที่เป็นบวก

ถ้าเป็นอย่างที่คุณหมอเล็กให้ดู เงินก็หนาวๆ เหมือนกันนะครับถึงจะลงน้อยก็ยังมีติดลบกะเขา

ถ้าเป็นอย่างที่คุณหมอเล็กให้ดู เงินก็หนาวๆ เหมือนกันนะครับถึงจะลงน้อยก็ยังมีติดลบกะเขา

555 High risk high return ครับ

ดู2ปีต่อไปสิครับ รวยเละเลยbiggrin.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

555 High risk high return ครับ

ดู2ปีต่อไปสิครับ รวยเละเลยbiggrin.gif

เอาแบบ รวยธรรมดาก็พอครับ รวยเละแล้วเดี๋ยวหาอะไรไม่เจอ เละไปหมด :D :D :D

เปรียบเทียบได้เยี่ยมเลยครับคุณเน็กซ์