ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ก็มีในระดับหนึ่ง แต่คงไม่ได้ดัง หรือมีชื่อเสียงในสังคม

แต่เขาสามารถเอาตัวรอดได้และ มีโอกาสมีอิสระในชีวิตสูงกว่าคนทั่วไป

ทั้งอิสระทางการเงิน และอิสระในการใช้ชีวิต ไม่ถูกจำกัดด้วยเวลาเหมือนคนทั่วไป

ที่ต้อง แปดโมงเช้า เลิก ห้าโมงเย็น

จะไปไหนที่ก็ต้องรอปิดเทอม

จะทำอะไรก็ต้องรอการยอมรับจากคนรอบข้าง แม้นมันจำทำให้ทุกข์ หรือฝืนความต้องการที่แท้จริงของตนเองตลอดเวลา

มันติดอยู่ตรงที่ความเสี่ยงมันค่อนข้างสูงนะสิครับ

ระบบที่ทำกันสืบต่อมา มันก็เปรียบเหมือนถนนที่ลาดยางเตรียมไว้ให้แล้วให้คนส่วนใหญ่วิ่งกันทุกวันไปตามทางให้ถึงจุดหมายอย่างคาดการได้ ซึ่งปริมาณการไปถึงจุดหมายอาจมีมากถึง 99% ที่เหลืออาจมีประสบอุบัติเหตุบ้าง แต่สุดท้ายส่วนใหญ่ก็จะถึงจุดหมายตามที่ระบบวางไว้ในเวลาที่ไล่ๆ กัน

ในขณะที่คนที่วิ่งนอกระบบ ก็เหมือนกับคนขับออฟโรดออกนอกถนนลัดตามภูเขาป่าไม้ไปเพื่อมุ่งหวังหาเส้นทางใหม่เพื่อไปให้ดีกว่า แต่ก็มีจำนวนมากที่ไปไม่ถึงจุดหมาย 10,000 คนอาจมีมากถึง 90% ที่ติดหล่มกลางทาง 100 คนที่ถึงที่หมายแบบทุลักทุเล 10 คนที่เจอเส้นทางวิ่งสบายๆ และ อีก 1 คน ที่สร้างตำนาน ซึ่งเราจะเห็นกลุ่มคน 1 คนอยู่เยอะมากเพราะเขาเหล่านี้คือตำนานที่ทุกคนรู้จัก รับรู้ได้มากว่าเหมือนไฟแดงที่เรารู้สึกว่าเจอมากกว่าไฟเขียวทั้งๆ ที่เจอในปริมาณที่เท่ากัน ถ้าลองเทียบสัดส่วนคน 1 คนเหล่านี้กับจำนวนประชากรณ์ดูละครับ จะเห็นว่าแทบจะเทียบสัดส่วนกันไม่ได้เลย จะถึง 0.1% หรือเปล่าก็ไม่รู้

การวิ่งนอกระบบมันจึงมีความเสี่ยงค่อนข้างมากอยู่นะครับ ถ้าไม่ล้มก็เป็นดาว

ซึ่งผมก็ยังมองว่าการศึกษายังเป็นสิ่งจำครับ เพราะเป็นเครื่องมือในการคัดกรองคนที่สามารถคาดเดาคุณสมบัติได้ว่าขั้นต่ำก็สามารถผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำมากได้ แต่เกณฑ์ไหนจะสูงจะต่ำก็ต้องแล้วแต่เกณฑ์ที่ใช้วัด การศึกษาก็เป็นการเสริมประสบการณ์ประเภทหนึ่งซึ่งเป็นประสบการณ์ที่ถูกสังเคราะห์จากคนจำนวนมากแล้วเอามารวมๆ กันไว้แต่เพราะมีคนจำนวนมากเข้ามาเรียนในระบบดังนั้นมันก็จึงเป็นสิ่งที่คนจบออกมามีเท่าๆ กันใครไม่เก่งก็ต้องถูกทำให้เก่งตามระบบ ในขณะที่การเรียนนอกระบบเป็นการรวบรวมประสบการณ์ด้วยตัวคนเดียวถ้าเก่งจริง+โชคดี ก็เก่งเลยไปไกล แต่ถ้าไม่เก่งหรือเก่งแต่ซวย ไม่ถูกจังหวะก็ดับไปมากนะครับ

อย่างไรซะผมก็ยังมองว่าระบบเป็นสิ่งจำเป็นอยู่ครับเพราะมันเป็นพื้นฐานของสังคม เพียงแต่ระบบมันย่อมเสือมไปตามการใช้งานถึงต้องมีการล้มระบบครั้งใหญ่ตามรอบเหมือนกัน

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มันติดอยู่ตรงที่ความเสี่ยงมันค่อนข้างสูงนะสิครับ

ระบบที่ทำกันสืบต่อมา มันก็เปรียบเหมือนถนนที่ลาดยางเตรียมไว้ให้แล้วให้คนส่วนใหญ่วิ่งกันทุกวันไปตามทางให้ถึงจุดหมายอย่างคาดการได้ ซึ่งปริมาณการไปถึงจุดหมายอาจมีมากถึง 99% ที่เหลืออาจมีประสบอุบัติเหตุบ้าง แต่สุดท้ายส่วนใหญ่ก็จะถึงจุดหมายตามที่ระบบวางไว้ในเวลาที่ไล่ๆ กัน

ในขณะที่คนที่วิ่งนอกระบบ ก็เหมือนกับคนขับออฟโรดออกนอกถนนลัดตามภูเขาป่าไม้ไปเพื่อมุ่งหวังหาเส้นทางใหม่เพื่อไปให้ดีกว่า แต่ก็มีจำนวนมากที่ไปไม่ถึงจุดหมาย 10,000 คนอาจมีมากถึง 90% ที่ติดหล่มกลางทาง 100 คนที่ถึงที่หมายแบบทุลักทุเล 10 คนที่เจอเส้นทางวิ่งสบายๆ และ อีก 1 คน ที่สร้างตำนาน ซึ่งเราจะเห็นกลุ่มคน 1 คนอยู่เยอะมากเพราะเขาเหล่านี้คือตำนานที่ทุกคนรู้จัก รับรู้ได้มากว่าเหมือนไฟแดงที่เรารู้สึกว่าเจอมากกว่าไฟเขียวทั้งๆ ที่เจอในปริมาณที่เท่ากัน ถ้าลองเทียบสัดส่วนคน 1 คนเหล่านี้กับจำนวนประชากรณ์ดูละครับ จะเห็นว่าแทบจะเทียบสัดส่วนกันไม่ได้เลย จะถึง 0.1% หรือเปล่าก็ไม่รู้

การวิ่งนอกระบบมันจึงมีความเสี่ยงค่อนข้างมากอยู่นะครับ ถ้าไม่ล้มก็เป็นดาว

ซึ่งผมก็ยังมองว่าการศึกษายังเป็นสิ่งจำครับ เพราะเป็นเครื่องมือในการคัดกรองคนที่สามารถคาดเดาคุณสมบัติได้ว่าขั้นต่ำก็สามารถผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำมากได้ แต่เกณฑ์ไหนจะสูงจะต่ำก็ต้องแล้วแต่เกณฑ์ที่ใช้วัด การศึกษาก็เป็นการเสริมประสบการณ์ประเภทหนึ่งซึ่งเป็นประสบการณ์ที่ถูกสังเคราะห์จากคนจำนวนมากแล้วเอามารวมๆ กันไว้แต่เพราะมีคนจำนวนมากเข้ามาเรียนในระบบดังนั้นมันก็จึงเป็นสิ่งที่คนจบออกมามีเท่าๆ กันใครไม่เก่งก็ต้องถูกทำให้เก่งตามระบบ ในขณะที่การเรียนนอกระบบเป็นการรวบรวมประสบการณ์ด้วยตัวคนเดียวถ้าเก่งจริง+โชคดี ก็เก่งเลยไปไกล แต่ถ้าไม่เก่งหรือเก่งแต่ซวย ไม่ถูกจังหวะก็ดับไปมากนะครับ

อย่างไรซะผมก็ยังมองว่าระบบเป็นสิ่งจำเป็นอยู่ครับเพราะมันเป็นพื้นฐานของสังคม เพียงแต่ระบบมันย่อมเสือมไปตามการใช้งานถึงต้องมีการล้มระบบครั้งใหญ่ตามรอบเหมือนกัน

การศึกษาที่แท้จริง ไม่ควรถูกกำหนดว่า อยู่แค่ในระบบที่คนส่วนใหญ่ใช้อยู่ เพราะเด็กถูกบังคับทางอ้อมให้ต้องเรียนพิเศษ เพื่อให้ประสบความสำเร็จในการแข่งขันเข้ามหาวิทยาลัย

จนไม่มีเวลาพอจะทำในส่ิงที่ตัวเองต้องการ และก็ต้องปล่อยให้ตัวเองเข้าสู่ระบบการแข่งขันขายแรงงานขายเวลา ให้ได้ราคามากกว่าคนอื่น ๆ ก็ไม่มีเวลาทำตามสิ่งที่ตัวเองต้องการอีก

มารู้ตัวอีกทีก็ตอนเกษียณ หรือใกล้เกษียณ

เงินอาจมี แต่เวลาอาจไม่พอ หรือพละกำลังไม่มีแล้ว

ที่เลวร้ายที่สุด คือ ไม่มีทั้งความมั่งคั่งทางเศรษฐกิจ ไม่มีเวลา เพราะต้องทำงานจนแก่ แถมป่วย

เหมือน กลุ่ม 99% occupy wall street ไม่มีผิด

แต่ท้ายที่สุด

ไม่มีผิด ไม่มีถูก

แล้วแต่ความพอใจของแต่ละปัจเจกบุคคล

นิยามความสำเร็จของมนุษย์แต่ละคนย่อมแตกต่างกันออกไป

มิติของชีวิตย่อมไม่ได้มีแค่การศึกษาที่ต้องมีกระดาษรองรับ

ยังมีอีกมากมายหลายแง่มุมที่รอให้มนุษย์ได้ไปแสวงหาเรียนรู้

จริง ๆ แล้ว ระบบโรงเรียนเพิ่งมีไม่นานนี้เอง

คนสมัยก่อนไม่มีโรงเรียนแต่ก็มีองค์ความรู้มากมายที่บรรพชนสะสมถ่ายทอดกันออกมาได้ ทำให้มนุษย์อยู่ในสังคมได้อย่างมีความสุขและสงบมากกว่าปัจจุบันเสียอีก

คิดเสียว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิด ระหว่างรอน้ำเข้าท่วมกรุงก็แล้วกัน

เพราะ

หลังจากที่ได้ทำอะไรที่ควรทำไปจนหมดสิ้นแล้ว ก็เลยโล่งใจไม่กังวลอะไร เลิกคิดเรื่องน้ำท่วมแล้ว รอเวลาอย่างเดียวว่ามันจะแค่ไหนอย่างไร

แล้วจัดการไปตามวิกฤตเฉพาะหน้า

พร้อมรับสภาพและชะตากรรมพร้อม ๆ กับคนครึ่งประเทศแล้ว

รู้สึกกระทู้จเปลี่ยนแนวเป็น ปรัชญาการศึกษาไปซะแล้ว B)

รู้สึกกระทู้จเปลี่ยนแนวเป็น ปรัชญาการศึกษาไปซะแล้ว B)

อิอิ จะเอาแนวอื่นใหมครับ 07baa27a.gif

อิอิ จะเอาแนวอื่นใหมครับ 07baa27a.gif

แนวแบบคุณหมอเล็ก ผมก็มีเพียบเลย หรือจะเอามาแลกเปลี่ยนกันดีครับ :D

ถูกแก้ไข โดย promin

แนวแบบคุณหมอเล็ก ผมก็มีเพียบเลย หรือจะเอามาแลกเปลี่ยนกันดีครับ :D

555 น่าสนใจ

ขอทิศทาง set ด้วยครับ ไม่รู้ว่าได้สัญญาณซื้อรึยัง

มารายงานตัวแล้วค่ะ !Hi

Set มีสัญญาณซื้อแล้ว กล้าซื้อเหรอคะ !38 จริงอยู่นะถึงแม้มันมีสัญญาณซื้อแต่มันเป็นขาลง ซื้อไปเดี๋ยวก็มี false signal ให้ขายอีก ภาพมันชัดว่าเป็นขาลง จะซื้อก็ต้องสั้นมากๆๆ มันอาจดีด 3 wave (ABC) แต่ wave ดีดอาจ fail ก็ได้ ตอนนี้ถ้ามีควรขายมากกว่าค่ะ ขายแล้วนอนรออีกนานเลย รอจนกว่าทุกอย่างจบเรียบร้อย คือเจ๊งกันไปให้เรียบร้อยให้หมดก่อน ค่อยเข้าไปลุย จะได้ถือแบบสบายใจหน่อย ประเภทให้มั่นใจก่อนว่าเอาหุ้นกลับบ้านแล้วไม่ต้องกังวลว่าพรุ่งนี้จะมีข่าวประเทศไหน default อีก !_18

set ขึ้นครั้งนี้ เป็นการ rebound จากการที่ wave 3 ลงมาแรงมากประมาณ 161.8% ของ wave 1 ตอนนี้เป็น rebound wave 4 ระดับวัน อาจดีดได้ถึง 960 หรือหรูๆ หน่อยก็ 990 (หรืออาจไม่ถึง) ถ้าหาจุดเข้าและออกไม่ได้และอยากถือยาวๆ หน่อย ขอแนะนำว่ารอดีกว่า ใครที่มีของแนะนำให้ลด port ค่ะ แล้วอย่าเสียดายที่ขายหมู ไม่งั้นอาจมานั่งเสียใจที่ทิ้งให้หมูเน่าใน port

ถ้าจะกลับเป็นขาขึ้นได้จริงๆ เค้าจะต้องลงมา test low 840+/- อีกครั้ง แต่ตัวเองค่อนข้างมั่นใจว่า 840 ไม่ใช่จุดต่ำสุดที่จะเห็นค่ะ มันน่ากลัวกว่านั้นเยอะมากๆๆๆๆ ปี 2008 ที่ว่าแย่แล้ว อันนี้แย่กว่านั้นเยอะ เพราะมันหลาย bank หลายประเทศ หลายทวีปที่จะล้ม ได้เห็นความวุ่นวายแบบสุดๆ แน่นอน จะได้เห็น circuit breaker ทำงานวันละ 2 รอบอีกหรือป่าว?? !49

น้ำท่วมบ้านเราครั้งนี้ หนักนะ GDP ลดลงเท่าไร คนที่ตกงานหลังน้ำท่วมอีกเท่าไร เงินที่ต้องใช้ซ่อมแซม บูรณะอีกเท่าไร ปัญหาในบ้านก็หนักหนาสาหัส นี่ยังไม่รวมปัญหานอกบ้านเลย ตอนนี้ทั่วโลกพากันเดินขบวน อเมริกาเองก็มี occupy wall street รอวันปะทุแค่นั้นเอง

ไม่ซื้อดีกว่ามั๊ยคะ !54 ยกเว้นมีจุด stop loss จริงอยู่ช่วง rebound เข้าถูกตัวก็ได้ตังพอควร ช่วงนี้เค้าอาจลากเพื่อล่อแมงเม่า ขึ้นมาแบบให้เรารู้สึกว่าจะตกรถหรือป่าว ทำเหมือนกับว่ามันจะไม่ลงแล้ว ใครที่เข้าไปโต้คลื่น wave นี้แล้วไม่มีจุด cut ก็ติดดอยไม่รู้ตัว ยิ่งถ้าไปซื้อถัว ยิ่งไปกันใหญ่ !034

สังเกตต่างชาติ ช่วงหุ้นขาลง เค้าจะซื้อที่แนวรับ แต่ขายที่แนวต้าน (แน่นอนอยู่แล้ว เพราะขืนขายไปเรื่อยก็ขายไม่ได้ราคา สู้ลากกลับขึ้นมาก่อน ค่อยทุบลงไปใหม่ ได้ราคากว่าเยอะ) !ee แต่ถ้าหุ้นขาขึ้นเค้าจะขายที่แนวรับ แต่ซื้อทำลายแนวต้านค่ะ โชคดีนะคะ !bye

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

มารายงานตัวแล้วค่ะ !Hi

Set มีสัญญาณซื้อแล้ว กล้าซื้อเหรอคะ !38 จริงอยู่นะถึงแม้มันมีสัญญาณซื้อแต่มันเป็นขาลง ซื้อไปเดี๋ยวก็มี false signal ให้ขายอีก ภาพมันชัดว่าเป็นขาลง จะซื้อก็ต้องสั้นมากๆๆ มันอาจดีด 3 wave (ABC) แต่ wave ดีดอาจ fail ก็ได้ ตอนนี้ถ้ามีควรขายมากกว่าค่ะ ขายแล้วนอนรออีกนานเลย รอจนกว่าทุกอย่างจบเรียบร้อย คือเจ๊งกันไปให้เรียบร้อยให้หมดก่อน ค่อยเข้าไปลุย จะได้ถือแบบสบายใจหน่อย ประเภทให้มั่นใจก่อนว่าเอาหุ้นกลับบ้านแล้วไม่ต้องกังวลว่าพรุ่งนี้จะมีข่าวประเทศไหน default อีก !_18

set ขึ้นครั้งนี้ เป็นการ rebound จากการที่ wave 3 ลงมาแรงมากประมาณ 161.8% ของ wave 1 ตอนนี้เป็น rebound wave 4 ระดับวัน อาจดีดได้ถึง 960 หรือหรูๆ หน่อยก็ 990 (หรืออาจไม่ถึง) ถ้าหาจุดเข้าและออกไม่ได้และอยากถือยาวๆ หน่อย ขอแนะนำว่ารอดีกว่า ใครที่มีของแนะนำให้ลด port ค่ะ แล้วอย่าเสียดายที่ขายหมู ไม่งั้นอาจมานั่งเสียใจที่ทิ้งให้หมูเน่าใน port

ถ้าจะกลับเป็นขาขึ้นได้จริงๆ เค้าจะต้องลงมา test low 840+/- อีกครั้ง แต่ตัวเองค่อนข้างมั่นใจว่า 840 ไม่ใช่จุดต่ำสุดที่จะเห็นค่ะ มันน่ากลัวกว่านั้นเยอะมากๆๆๆๆ ปี 2008 ที่ว่าแย่แล้ว อันนี้แย่กว่านั้นเยอะ เพราะมันหลาย bank หลายประเทศ หลายทวีปที่จะล้ม ได้เห็นความวุ่นวายแบบสุดๆ แน่นอน จะได้เห็น circuit breaker ทำงานวันละ 2 รอบอีกหรือป่าว?? !49

น้ำท่วมบ้านเราครั้งนี้ หนักนะ GDP ลดลงเท่าไร คนที่ตกงานหลังน้ำท่วมอีกเท่าไร เงินที่ต้องใช้ซ่อมแซม บูรณะอีกเท่าไร ปัญหาในบ้านก็หนักหนาสาหัส นี่ยังไม่รวมปัญหานอกบ้านเลย ตอนนี้ทั่วโลกพากันเดินขบวน อเมริกาเองก็มี occupy wall street รอวันปะทุแค่นั้นเอง

ไม่ซื้อดีกว่ามั๊ยคะ !54 ยกเว้นมีจุด stop loss จริงอยู่ช่วง rebound เข้าถูกตัวก็ได้ตังพอควร ช่วงนี้เค้าอาจลากเพื่อล่อแมงเม่า ขึ้นมาแบบให้เรารู้สึกว่าจะตกรถหรือป่าว ทำเหมือนกับว่ามันจะไม่ลงแล้ว ใครที่เข้าไปโต้คลื่น wave นี้แล้วไม่มีจุด cut ก็ติดดอยไม่รู้ตัว ยิ่งถ้าไปซื้อถัว ยิ่งไปกันใหญ่ !034

สังเกตต่างชาติ ช่วงหุ้นขาลง เค้าจะซื้อที่แนวรับ แต่ขายที่แนวต้าน (แน่นอนอยู่แล้ว เพราะขืนขายไปเรื่อยก็ขายไม่ได้ราคา สู้ลากกลับขึ้นมาก่อน ค่อยทุบลงไปใหม่ ได้ราคากว่าเยอะ) !ee แต่ถ้าหุ้นขาขึ้นเค้าจะขายที่แนวรับ แต่ซื้อทำลายแนวต้านค่ะ โชคดีนะคะ !bye

!thkสวัสดีค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ สำหรับข้อมูลดี ๆ

ก๊อก ก๊อก ก๊อก คุณกุ้งหายไปไหนหนอ?

ทองคำ น่าจะติดปัญหาที่ค่าเงิน US ที่แข็งค่า ถึงไปไหนได้ไม่ไกล มันเป็น wave 3 ของ US index กำลังจะพัก wave 4 ถ้าค่าเงิน us ยังสามารถแข็งค่าขึ้นไปได้อีก โอกาสที่ทองจะโดนทุบก็มีอีกค่ะ เห็นมันทำท่าจะผ่าน 1680 ตั้ง 2 ครั้งละ โดนสอยลงมาอีก !_cd คงต้องรอให้ US เป็นขาลงก่อน ทองถึงจะวิ่งได้ค่ะ

ทองคำและเงินมีสัญญาณซื้อจาก cdc อีกแล้ว ทองคำเมื่อวานวันแรก silver มีตั้งแต่วันที่ 6 ตค ไม่รู้จะเจอ false signal แบบวันก่อนหรือป่าวนะ !17 โดยปกติถ้าเป็น sideway มักจะเจอ false signal แบบนี้ล่ะค่ะ จนกว่าจะมี trend ชัดเจน ถึงสบายหน่อย

สำหรับ GF ถ้าเข้าตามระบบก็ต้องซื้อ ถ้าระบบให้ขายค่อยขายใหม่ !v@ สู้ๆ ค่ะ (ตัวเองขอรอก่อนค่ะ ดูท่าทางแล้วไม่น่าจะไปได้ไกล) แต่มีระบบมักไม่หนักหนาสาหัสเท่าไร ถ้าไม่มีเหมือนแล่นเรือแบบขาดเข็มทิศอ่ะค่ะ !La

ใจจริงยังไม่อยากให้ทองวิ่งแรงมากๆ แบบนี้ :upstrong: นะ เพราะมันจะทำ wave 5 แบบสั้นๆ แล้วปรับเป็นขาลงยาวเลยเหมือน silver แต่อยากให้ทองขึ้นไปแบบช้าๆ และมั่นคงมากกว่า จะได้ขึ้นได้นานๆ หน่อยแบบนี้ค่ะ :sidewayup: !bye ก็คอยลุ้นกันต่อนะคะ

เอาด้วยพี่หมอ หลังไมค์เลย คิคิคิ !ee

มารายงานตัวแล้วค่ะ 3473749b.gif

Set มีสัญญาณซื้อแล้ว กล้าซื้อเหรอคะ onion33.gif จริงอยู่นะถึงแม้มันมีสัญญาณซื้อแต่มันเป็นขาลง ซื้อไปเดี๋ยวก็มี false signal ให้ขายอีก ภาพมันชัดว่าเป็นขาลง จะซื้อก็ต้องสั้นมากๆๆ มันอาจดีด 3 wave (ABC) แต่ wave ดีดอาจ fail ก็ได้ ตอนนี้ถ้ามีควรขายมากกว่าค่ะ ขายแล้วนอนรออีกนานเลย รอจนกว่าทุกอย่างจบเรียบร้อย คือเจ๊งกันไปให้เรียบร้อยให้หมดก่อน ค่อยเข้าไปลุย จะได้ถือแบบสบายใจหน่อย ประเภทให้มั่นใจก่อนว่าเอาหุ้นกลับบ้านแล้วไม่ต้องกังวลว่าพรุ่งนี้จะมีข่าวประเทศไหน default อีก 1875cee9.gif

ถ้าจะกลับเป็นขาขึ้นได้จริงๆ เค้าจะต้องลงมา test low 840+/- อีกครั้ง แต่ตัวเองค่อนข้างมั่นใจว่า 840 ไม่ใช่จุดต่ำสุดที่จะเห็นค่ะ มันน่ากลัวกว่านั้นเยอะมากๆๆๆๆ ปี 2008 ที่ว่าแย่แล้ว อันนี้แย่กว่านั้นเยอะ เพราะมันหลาย bank หลายประเทศ หลายทวีปที่จะล้ม ได้เห็นความวุ่นวายแบบสุดๆ แน่นอน จะได้เห็น circuit breaker ทำงานวันละ 2 รอบอีกหรือป่าว?? 5e565bcb.gif

ไม่ซื้อดีกว่ามั๊ยคะ 332f960b.gif ยกเว้นมีจุด stop loss จริงอยู่ช่วง rebound เข้าถูกตัวก็ได้ตังพอควร ช่วงนี้เค้าอาจลากเพื่อล่อแมงเม่า ขึ้นมาแบบให้เรารู้สึกว่าจะตกรถหรือป่าว ทำเหมือนกับว่ามันจะไม่ลงแล้ว ใครที่เข้าไปโต้คลื่น wave นี้แล้วไม่มีจุด cut ก็ติดดอยไม่รู้ตัว ยิ่งถ้าไปซื้อถัว ยิ่งไปกันใหญ่ 1b38f9e2.gif

สังเกตต่างชาติ ช่วงหุ้นขาลง เค้าจะซื้อที่แนวรับ แต่ขายที่แนวต้าน (แน่นอนอยู่แล้ว เพราะขืนขายไปเรื่อยก็ขายไม่ได้ราคา สู้ลากกลับขึ้นมาก่อน ค่อยทุบลงไปใหม่ ได้ราคากว่าเยอะ) 07baa27a.gif แต่ถ้าหุ้นขาขึ้นเค้าจะขายที่แนวรับ แต่ซื้อทำลายแนวต้านค่ะ โชคดีนะคะ onion19.gif

คุณกุ้งค่ะถ้าให้เดา คุณกุ้งคิดว่าอีก5-6เดือนข้างหน้า setมีโอกาสจะยืน 1000 ไหมค่ะ(เป็นการเดาตามกราฟคะ)

ตอนนี้marketing ชอบเชียร์ว่ากำลังจะกลับตัวเป็นขาขึ้นแล้ว 5c745924.gif ทั้งๆที่EU และUS ยังไม่น่าไว้ใจเลย (ชอบให้เหตุผลว่าพื้นฐานบ้านเราแข็งแกร่ง การส่งออกไป EU และUS สัดส่วนน้อย และ น้ำท่วมใหญ่รอบนี้จะมีการจับจ่ายซื้อสินค้าในประเทศมาก? onion33.gif คิดได้ไง) ช่วงนี้แทบจะไม่ได้เข้าไปดูเลย กลัวคะยิ่งVolบางๆด้วย...

คุณกุ้งค่ะถ้าให้เดา คุณกุ้งคิดว่าอีก5-6เดือนข้างหน้า setมีโอกาสจะยืน 1000 ไหมค่ะ(เป็นการเดาตามกราฟคะ)

ตอนนี้marketing ชอบเชียร์ว่ากำลังจะกลับตัวเป็นขาขึ้นแล้ว 5c745924.gif ทั้งๆที่EU และUS ยังไม่น่าไว้ใจเลย (ชอบให้เหตุผลว่าพื้นฐานบ้านเราแข็งแกร่ง การส่งออกไป EU และUS สัดส่วนน้อย และ น้ำท่วมใหญ่รอบนี้จะมีการจับจ่ายซื้อสินค้าในประเทศมาก? onion33.gif คิดได้ไง) ช่วงนี้แทบจะไม่ได้เข้าไปดูเลย กลัวคะยิ่งVolบางๆด้วย...

ตอบยากค่ะ ไม่รู้ wave 5 ยาวแค่ไหน wave 4 ก็อาจนานหลายอาทิตย์นะ ยึกยักขึ้นๆ ลงๆ แบบเหมือนจะไม่ลงแล้ว อะไรทำนองนี้ แต่บทมันจะลงก็ลงแบบไม่ให้ตั้งตัว ช่วงนี้คงเล่นขึ้นเพราะผลประกอบการ quater ก่อนดี แต่ quater หน้านี่สิ น่าเป็นห่วง ยิ่งถ้าน้ำท่วม กท ก็ จบข่าวเลยค่ะ !_09

เป็นธรรมดา marketing ต้องเชียร์ให้เราทั้งซื้อและขายค่ะ ถ้า port ของพวก VI ปีนึง trade 1 ครั้ง เค้าก็อดตายพอดี เพราะเค้าได้ค่า com จากการ trade ของเราเป็น % ถ้าเรา trade เยอะเค้าก็ได้ส่วนแบ่งเยอะ เป็นธรรมดาค่ะ ยิ่งลูกค้า day trade marketing ยิ่งชอบ ค่ะ อย่าไปว่าเค้าเลยนะคะ เงินเดือนของเค้ามากน้อยก็อยู่ที่ความถี่ในการ trade ของลูกค้านี่แหละค่ะ :wub:

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

ขอบคุณค่ะคุณกุ้ง 5fc0f220.gif ค่าcomไม่เสียดายหรอกค่ะ กลัวแต่ว่าจะให้รายย่อยเข้าไปเป็นฐานต่อยอดกลายเป็นแมงเม่า marketingอาวุโสบางรายยังมาบอกว่า นี่เป็นtechnic ขั้นสูงเดี่ยวจะตกรถต้องไปซื้อของแพง ? พวกนี้จริงใจจริงๆค่ะ???onion33.gif onion33.gif

ขอบคุณค่ะคุณกุ้ง 5fc0f220.gif ค่าcomไม่เสียดายหรอกค่ะ กลัวแต่ว่าจะให้รายย่อยเข้าไปเป็นฐานต่อยอดกลายเป็นแมงเม่า marketingอาวุโสบางรายยังมาบอกว่า นี่เป็นtechnic ขั้นสูงเดี่ยวจะตกรถต้องไปซื้อของแพง ? พวกนี้จริงใจจริงๆค่ะ???onion33.gif onion33.gif

บอกให้พี่เค้าล่วงหน้าไปก่อนเลยนะคะ บอกเค้าว่าเรารอได้ ไม่รีบ คิคิคิ !ee ถ้าจะกลับเป็นขาขึ้นรอบใหม่ได้ Set ต้องวกลงมา test low ก่อนหน้าอีกครั้งค่ะ ค่อยซื้อถ้าไม่มี new low แต่ตัวเองมองว่ายากค่ะ ที่จะไม่ทำ new low รอบแรกที่ลงมาอาจจะไม่ทำ แต่รอบต่อไป ไม่แน่ค่ะ ไม่ต้องรีบร้อนค่ะ !bye