ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คือที่สงสัยตรงประโยคสีแดง นี้ครับ France and Germany are getting ready to abandon the failing euro and go back to their previous national currencies ,

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาช่วยแปลครับ

คงประมานว่า " พร้อมที่จะละทิ้งเงินยูโรที่กำลังจะล้ม" ครับผม ^^

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คือที่สงสัยตรงประโยคสีแดง นี้ครับ France and Germany are getting ready to abandon the failing euro and go back to their previous national currencies ,

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาช่วยแปลครับ

อ้าว ผมนึกว่าตัดมาแซวยูโรที่กำลังจะแตก เลยมาตอบแบบขำๆ ขอโทษทีครับ

abandon the failing euro = เตรียม สละเรือ หนีเงินสกุลยูโร ที่กำลังจะล้มครับ

อ่านเฮดไลน์เล่นๆครับ

If We Repeat 2008, Stocks Could Fall 40% From Here

If We Repeat 2008, Stocks Could Fall 40% From Here

เพราะฉะนั้น ถ้าหนักกว่า 2008 ตลาดหุ้นควรหล่น .... % จากตรงนี้

(ลองพยายามอ่านให้เป็นโจทย์บัญญัติไตรยางค์) laugh.gif

เพราะฉะนั้น ถ้าหนักกว่า 2008 ตลาดหุ้นควรหล่น .... % จากตรงนี้

(ลองพยายามอ่านให้เป็นโจทย์บัญญัติไตรยางค์) laugh.gif

555 ไม่อยากคิดเลย ว่า abyss มันอยู่ตรงใหน

เอาเรื่องจี้ๆที่ Marc Faber ด่าเมกามาฝากกันครับ อ่านแล้วหัวเราะเลย

"I will tell you what the US needs. The US needs a Lee Kwan Yew who stands in front of the US and tells them, listen you lazy bugger, now you have to tighten your belts, you have to save more, work more for lower salaries and only through that will we get out of the current dilemma that essentially prevents the economy from growing." No money printing, no extensive protests, no excuses.

http://www.zerohedge...ork-more-lower-

That money printing is an extraordinarily bullish event for gold. ชอบประโยคนี้จัง รอให้มาถึงไวๆ ^_^

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแปลครับ

แล้วถ้าจะขายหละค่ะ ตรงไหนดี

แถวๆ 970 +/- ก็ทะยอยขาย ขายไปเรื่อยๆ ขึ้นก็ทะยอยปล่อยค่ะ ผู้กองช่วงนี้ซื้อจัง

short tfex ก็ระวังหน่อยเพราะเหวี่ยงกันเยอะนะ หาจุดดีๆ ไม่งั้น มี หนาว ต้องหาผ้าห่มหลังจาก short เสร็จ ฮา .. :P

ถ้ามันต่ำกว่าหรือ= 40 % จะเกิดอะไรขึ้นกับปริมาณเงินในระบบทั้งหมดครับ พอมีท่านใดมีความเห็นมั้ยครับ

คุณกุ้ง

ไม่ทราบทองวันนี้จะเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

คุณ กุ้ง คะ

ถ้าเราเริ่ม cut set 970 / 990 / 1020

จะมีโอกาส ถึงตัวหลังๆ มั้ยคะ

คือ เงินเย็นนะคะ เลยไม่แน่ใจ ว่าควรรอมั้ย ไม่แน่ใจ ว่ารอบนี้จะไปได้ไกลแค่ไหนคะ

สูตรนี้ครับเฉพราะตอนนี้ได้ผลดี ขาลง หุ้นขึ้น เงินบาทแข็ง เราหยุดขาย หุ้นขึ้น เงินบาทอ่อน เราขายต่อ

ขาขึ้น หุ้นลง เงินบาทแข็ง เราซื้อ หุ้นลงเงินบาทอ่อน เราหยุดซื้อ

http://sg.finance.yahoo.com/q/bc?s=USDTHB=X&t=5d&l=on&z=l&q=l&c=

post-3250-098763200 1318400895.jpg

ถูกแก้ไข โดย cocohill

555 ไม่อยากคิดเลย ว่า abyss มันอยู่ตรงใหน

เอาเรื่องจี้ๆที่ Marc Faber ด่าเมกามาฝากกันครับ อ่านแล้วหัวเราะเลย

"I will tell you what the US needs. The US needs a Lee Kwan Yew who stands in front of the US and tells them, listen you lazy bugger, now you have to tighten your belts, you have to save more, work more for lower salaries and only through that will we get out of the current dilemma that essentially prevents the economy from growing." No money printing, no extensive protests, no excuses.

http://www.zerohedge...ork-more-lower-

น่าจะอยู่ลึกเท่าที่เราจะจินตนาการมันได้ เพราะท่าทางจะหาก้นเหวเจอยากจริงๆ happy.gif

อ่านที่มาร์ค ฟาเบอร์พูดแล้ว ขำเหมือนกัน แต่ถ้าไม่มองเรื่องขำ

เฉพาะประโยคที่คุณหมอทำสีแดงไว้ ผมว่าจริงซักครึ่งนึงนะครับ

ก่อนอื่น มาร์ค ฟาเบอร์ เป็นคนสวิสฯ แต่ผมว่าแกก็น่าจะรู้จักอเมริกาดีพอสมควร

แต่จากมุมที่ผมมอง ยังไงถ้าไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ในอเมริกา

การเปลี่ยนแปลงเพียงแค่รัดเข็มขัด / เก็บเงิน / ยอมลดเงินเดือน แทบจะทำไม่ได้เลยครับ

ประเด็นแรกก็คือ สิ่งแวดลอมเงินมันเฟ้อวิ่งไปเร็วมาก แต่รายรับมันไม่วิ่งตาม แถมลดลงอีก

เพราะการส่งออกงานไปนอกประเทศ คนที่ลำบากจริงๆ แล้วทำงานที่ได้ค่าจ้างขั้นต่ำ

แทบจะไม่พอกิน ไม่พอมีหลังคาคุ้มหัว และมีข้าวกินสามมื้อเลยครับ

อีกอย่าง ในหลายๆพื้นที่ของอเมริกา จำเป็นต้องมีรถยนต์ เป็นปัจจัย 5

ซึ่งมีต้นทุนแฝง เช่น การซ่อมบำรุง น้ำมัน ค่าภาษี/ธรรมเนียมต่างๆ ค่าประกัน

เยอะมาก ถ้าไม่มีรถ ก็ขับไปทำงาน ซื้อของกินเข้าบ้าน ไปหาหมอ ไม่ได้

แต่ถ้าไม่มีน้ำมััน ไม่มีประกัน ไม่มีทะเบียนรถ ก็ขับรถไม่ได้เหมือนกัน

ประเด็นที่สอง(ที่หนักกว่า) ก็คือ เวลามีหนี้ แล้วเบี้ยวหนี้ (default) ก็โดนฟ้อง มีคดีความ

ยึดสินทรัพย์ อะไรก็ว่าไปใช่เปล่าครับ แต่หนี้บ้างประเภท เช่นหนี้กู้ยืมเพื่อการศึกษา ไม่ต้องโดนฟ้อง

ไม่ต้องขึ้นศาลเลยครับ รัฐบาลสามารถสั่งให้นายจ้างตัดเงินออกจากเงินที่ได้รับในแต่ละเดือน เพื่อบังคับใช้หนี้

เพื่อการศึกษาได้เลย ถ้าทำงานรายได้ขั้นต่ำอยู่ ค่าแรงที่ไม่ค่อยจะพอกินอยู่แล้ว คราวนี้แทบจะไม่เหลือเลยครับ

นี่แค่สองกรณีตัวอย่างนะครับ ผมเชื่อว่ามีอีกหลายกรณี ที่จะช่วยชี้ให้เห็นว่า

สิ่งที่มาร์ค ฟาเบอร์พูดนั้น ไม่สามารถใช้เป็นเครื่องมือแก้ไขปัญหาทางเศรษฐกิจ และสังคมโดยลำพังได้

ไม่แปลกใจที่คนเริ่มออกมาประท้วง .... ถูกบีบคั้นกันซะขนาดนี้

จริงๆก็น่าจะออกมากันตั้งนานแล้วน๊าาาา dry.gif

ถูกแก้ไข โดย wcg

คุณ กุ้ง คะ

ถ้าเราเริ่ม cut set 970 / 990 / 1020

จะมีโอกาส ถึงตัวหลังๆ มั้ยคะ

คือ เงินเย็นนะคะ เลยไม่แน่ใจ ว่าควรรอมั้ย ไม่แน่ใจ ว่ารอบนี้จะไปได้ไกลแค่ไหนคะ

แค่แนวแรกยังไม่ยอมจะขึ้นไปเลยค่ะ !53 ร่วงซะแล้ว เมื่อเช้าทำท่าจะไป 960 สงสัยผู้กองกะต่างชาติแย่งกันขาย น่าจะทะยอยออกเวลาบวกแรงๆ เงินเย็นไม่เย็นก็ขายๆ ลด port ดีกว่า หุ้นขาลง ไม่แน่ใจว่าจะไปได้ไกลแค่ไหนค่ะ เดาใจคนลากยาก รู้แต่ว่าขึ้นก็ขาย (ลงก็ยิ่งต้องขาย) ช่วงนี้คงลาก ทุบ ลากทุบแถวๆ นี้ล่ะค่ะ 1000 กว่านี่ไม่แน่ใจ เอา 970 ให้เห็นก่อนค่อยหวัง 1000 นะคะ !57

tfex ลากไปเชือดอีก บวกร่วม 10 จุด ตอนนี้ ลบ 10 กว่าจุด ร้ายมั๊ย ฮา... !ee ต้องแม่นมากๆ และต้องทนถือมากๆ ถ้าคิดว่ามาถูกทาง เพราะมันลากให้เราใจเสียเหมือนกันว่าจะขึ้นยาวแน่เลย เสร็จแล้วก็ทุบซะ ยังดีกว่าทองหน่อยตรงที่เล่นกันซึ่งๆหน้า ไม่แอบทุบตอนเราหลับ !53

คุณกุ้ง

ไม่ทราบทองวันนี้จะเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

มันมีสัญญาณซื้อนะ แต่พอขึ้นไปแถวๆ 1680 +/- ทีไร เป็นโดนทุกที !53 น่าจะไปต่อได้ เหมือนมันพยายาม break เส้นกดวันอยู่ ไม่อยากให้ไปแรงๆ ทีเดียวนะ เพราะมันจะเป็น wave 5 แบบสั้นๆ ได้แค่เกือบๆ 2000 ก็อาจโดนทุบลงยาว ให้มันค่อยๆ ขยับ sideway up น่าจะดีกว่า เดายากว่าจะขึ้นยาวหรือลงมาอีก เพราะ ติดที่ค่าเงิน US ถ้าแข็งค่าอีก ทองก็โดนทุบ ถ้า us index wave 5 fail ทองก็วิ่งยาวค่ะ !La ต้องดูค่าเงินด้วย ดันมาผูกติดกัน เฮ้อ.... ระยะสั้นน่าจะขึ้นต่อนะ เพราะมีสัญญาณซื้อและ dollar index ก็พักด้วย !v@