ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ไอเอ็มเอฟระบุไทยเพิ่มสำรองทองคำ

ไอเอ็มเอฟ เผย ไทย-โบลิเวีย-คาซัคสถาน-ทาจิกิสถาน เพิ่มสำรองทองคำรวม 26.7 ตันเดือนที่แล้ว ขณะมีแนวโน้มตลาดเกิดใหม่สะสมทองคำเพิ่มต่อเนื่อง

ข้อมูลจากเว็บไซต์ของกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (ไอเอ็มเอฟ) ระบุว่า

ไทย โบลิเวีย คาซัคสถาน และทาจิกิสถาน มีทองคำสำรองเพิ่มขึ้นรวม 26.7 ตัน คิดเป็นมูลค่า 1,520 ล้านดอลลาร์ ในเดือน ก.ย. เมื่อราคาทองคำแท่งทะยานขึ้นแตะระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์

ปริมาณ

ทองคำแท่งสำรองของไทย เพิ่มขึ้น 15.55 ตัน เป็น 152.41 ตัน เมื่อเดือนที่แล้ว ขณะที่ปริมาณทองคำแท่งสำรองของโบลิเวีย เพิ่มขึ้น 7 ตัน เป็น 49.34 ตัน ส่วนคาซัคสถานมีปริมาณมองคำแท่งสำรองเพิ่มขึ้น 3.1 ตัน เป็น 70.44 ตัน และทาจิกิสถานขยายปริมาณทองคำแท่งสำรองเพิ่ม 1 ตัน เป็น 4.74 ตัน

สภา

ทองคำโลก รายงานว่า ธนาคารกลางหลายประเทศขยายปริมาณทองคำสำรองเป็นครั้งแรกในยุคนี้ หลังจากราคาทองคำมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นต่อเนื่องเป็นปีที่ 11 และสินทรัพย์ของกองทุนรวมที่ลงทุนในทองคำทะยานสูงขึ้น ประเทศเศรษฐกิจเกิดใหม่จะเป็นผู้ซื้อทองคำรายใหญ่ โดยประเทศเหล่านี้จะซื้อทองคำต่อเนื่องในอีก 2-3 ปี

นายไมเคิล วิดเมอร์ หัวหน้าฝ่ายวิจัยสินค้าโลหะ แบงก์ ออฟ อเมริกา เมอร์ริล ลินช์ ในกรุงลอนดอน กล่าวว่า ธนาคารกลางหลายประเทศ โดยเฉพาะตลาดเกิดใหม่ พยายามกระจาย

ทองคำสำรอง และคาดว่าแนวโน้มจะดำเนินต่อเนื่อง เหตุจากการลงทุนในทองคำมีความเสี่ยงต่ำ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีเพื่อนๆทุกคนครับ เป็นกำลังใจให้สำหรับเพื่อนๆที่ถูกน้ำท่วมนะครับ:lol:

หุ้นขึ้น ทองขึ้น คิดถึงคุณกุ้งจังเลยครับ

สวัสดีค่ะ !Hi อยู่แถวๆ นี้ล่ะค่ะ

เอาเรื่องหุ้นก่อนนะ ตอนนี้เป็น correction wave 4 (ขาลง) เกือบจบแล้วค่ะ set ดีดได้ไม่น่าเกิน 1012-1014 แถวๆ นี้ (ถ้าดีดเกินจากนี้ ภาพการนับคลื่นจะเปลี่ยนไปเป็นอีกแบบ) แต่ ณ ตอนนี้โอกาสที่ wave นี้จะเป็น wave 4 ยังเหมือนเดิมค่ะ เพราะงั้นยิ่งใกล้ 1000 ควรจะปล่อยของแล้ว ยังไม่ควรซื้อคืนก่อนนะคะ รอดูที่ low ก่อนหน้าเลยว่าหลุดหรือไม่หลุด (840-850 กว่าๆ รอบก่อน) ถ้าหลุดก็เลิกคิด ตัวเองมองว่าข่าวร้ายจะตามมาอีกเพียบหลังน้ำลด ทั้งของภายในและภายนอกประเทศ !Hot มองว่าหุ้นมันขึ้นสวนกระแสน้ำท่วมเพราะค่าเงิน US ตก ($ index ตอนนี้ 75 น่าจะยังขาด wave ขาพักอีก 1 new low นะ อาจไปแถว 74.** หรือมันครบแล้วหว่า ดีดสูงจัง น่าจะยังน่า :unsure: ) "พวกนั้น" เค้าไม่น่าจะอยากมี ดอลล่าห์ในมือเท่าไร เปลี่ยนเอามาปั่นหุ้นหรือซื้อทองคำ น่าจะดีกว่า ทองคำช่วงนี้ต้องระวังเรื่องค่าเงิน ทองยังมีสัญญาณซื้ออยู่นะคะ ตัวเองก็เห็นแต่ไม่กล้าตามเพราะกลัวน้ำท่วมแล้วตลาดปิด จะแก้ไขอะไรไม่ได้ ถ้าสัญญาณขายมา !ee ใครมีของก็รอระบบ ถ้าระบบให้ขายก็ขายออกไป สำหรับ port ของตัวเอง เคลียร์ไปหมดแล้วค่ะ ขออยู่แบบว่างๆ ซักพัก โชคดีนะคะ !bye

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

ในราย ชม มันเป็นแบบในกราฟ เลยเป็นเหตุให้เช้านี้ลงหรือเปล่าว

post-3250-053993100 1320028467.jpg

ในราย ชม มันเป็นแบบในกราฟ เลยเป็นเหตุให้เช้านี้ลงหรือเปล่าว

เส้นด้านล่างของคุณ cocohill นี่คือเส้นอะไรหรอครับ

เส้นด้านล่างของคุณ cocohill นี่คือเส้นอะไรหรอครับ

RSI 14 ครับ

สวัสดีค่ะ !Hi อยู่แถวๆ นี้ล่ะค่ะ

เอาเรื่องหุ้นก่อนนะ ตอนนี้เป็น correction wave 4 (ขาลง) เกือบจบแล้วค่ะ set ดีดได้ไม่น่าเกิน 1012-1014 แถวๆ นี้ (ถ้าดีดเกินจากนี้ ภาพการนับคลื่นจะเปลี่ยนไปเป็นอีกแบบ) แต่ ณ ตอนนี้โอกาสที่ wave นี้จะเป็น wave 4 ยังเหมือนเดิมค่ะ เพราะงั้นยิ่งใกล้ 1000 ควรจะปล่อยของแล้ว ยังไม่ควรซื้อคืนก่อนนะคะ รอดูที่ low ก่อนหน้าเลยว่าหลุดหรือไม่หลุด (840-850 กว่าๆ รอบก่อน) ถ้าหลุดก็เลิกคิด ตัวเองมองว่าข่าวร้ายจะตามมาอีกเพียบหลังน้ำลด ทั้งของภายในและภายนอกประเทศ !Hot มองว่าหุ้นมันขึ้นสวนกระแสน้ำท่วมเพราะค่าเงิน US ตก ($ index ตอนนี้ 75 น่าจะยังขาด wave ขาพักอีก 1 new low นะ อาจไปแถว 74.**) "พวกนั้น" เค้าไม่น่าจะอยากมี ดอลล่าห์ในมือเท่าไร เปลี่ยนเอามาปั่นหุ้นหรือซื้อทองคำ น่าจะดีกว่า ทองคำช่วงนี้ต้องระวังเรื่องค่าเงิน ทองยังมีสัญญาณซื้ออยู่นะคะ ตัวเองก็เห็นแต่ไม่กล้าตามเพราะกลัวน้ำท่วมแล้วตลาดปิด จะแก้ไขอะไรไม่ได้ ถ้าสัญญาณขายมา !ee ใครมีของก็รอระบบ ถ้าระบบให้ขายก็ขายออกไป สำหรับ port ของตัวเอง เคลียร์ไปหมดแล้วค่ะ ขออยู่แบบว่างๆ ซักพัก โชคดีนะคะ !bye

ขอบคุณคุณกุ้งครับ

เอาเรื่องหุ้นก่อนนะ ตอนนี้เป็น correction wave 4 (ขาลง) เกือบจบแล้วค่ะ set ดีดได้ไม่น่าเกิน 1012-1014 แถวๆ นี้ (ถ้าดีดเกินจากนี้ ภาพการนับคลื่นจะเปลี่ยนไปเป็นอีกแบบ) แต่ ณ ตอนนี้โอกาสที่ wave นี้จะเป็น wave 4 ยังเหมือนเดิมค่ะ เพราะงั้นยิ่งใกล้ 1000 ควรจะปล่อยของแล้ว ยังไม่ควรซื้อคืนก่อนนะคะ รอดูที่ low ก่อนหน้าเลยว่าหลุดหรือไม่หลุด (840-850 กว่าๆ รอบก่อน) ถ้าหลุดก็เลิกคิด ตัวเองมองว่าข่าวร้ายจะตามมาอีกเพียบหลังน้ำลด ทั้งของภายในและภายนอกประเทศ !Hot มองว่าหุ้นมันขึ้นสวนกระแสน้ำท่วมเพราะค่าเงิน US ตก ($ index ตอนนี้ 75 น่าจะยังขาด wave ขาพักอีก 1 new low นะ อาจไปแถว 74.** หรือมันครบแล้วหว่า ดีดสูงจัง น่าจะยังน่า :unsure: ) "พวกนั้น" เค้าไม่น่าจะอยากมี ดอลล่าห์ในมือเท่าไร เปลี่ยนเอามาปั่นหุ้นหรือซื้อทองคำ น่าจะดีกว่า ทองคำช่วงนี้ต้องระวังเรื่องค่าเงิน ทองยังมีสัญญาณซื้ออยู่นะคะ ตัวเองก็เห็นแต่ไม่กล้าตามเพราะกลัวน้ำท่วมแล้วตลาดปิด จะแก้ไขอะไรไม่ได้ ถ้าสัญญาณขายมา !ee ใครมีของก็รอระบบ ถ้าระบบให้ขายก็ขายออกไป สำหรับ port ของตัวเอง เคลียร์ไปหมดแล้วค่ะ ขออยู่แบบว่างๆ ซักพัก โชคดีนะคะ !bye

ขอบคุณครับคุณกุ้ง

ดีใจจังที่มา น่ารักจังเลยครับ

ตอบได้น่าอ่านสไตล์คุณกุ้งเลย

xBT> EUROPE:ธ.กลางเยอรมนีเตือนวิกฤติยูโรโซนเสี่ยงลุกลามไปประเทศอื่น

เบอร์ลิน--31 ต.ค.--รอยเตอร์

ประธานธนาคารกลางเยอรมนี (บุนเดสแบงก์) กล่าวว่า การจัดการ

ของยุโรปต่อวิกฤติหนี้สาธารณะได้สร้างความเสี่ยงต่อการนำไปสู่การกระจุกตัว

ของความเสี่ยงภายในยูโรโซน และเตือนว่าวิธีการดังกล่าวอาจก่อให้เกิดปัญหา

กับประเทศสมาชิกใหม่ในที่สุด

"จะเป็นหายนะ ถ้ามีความรู้สึกเกิดขึ้นว่า ปัญหาทางการคลังไม่ได้รับ

การแก้ไขจากความพยายามในประเทศที่ได้รับผลกระทบ แต่กลับแก้ไขผ่านความ

ช่วยเหลือจากประเทศอื่น หรือมาตรการปรับโครงสร้างหนี้" นายเจนส์ ไวด์แมนน์

ประธานบุนเดสแบงก์กล่าว

"สิ่งนี้จะทำลายความเชื่อมั่นต่อฐานะการคลังที่ยั่งยืน และศรัทธาต่อรัฐบาล

และวิกฤตินี้จะลุกลามไปยังประเทศอื่นๆ"

เขากล่าวอีกว่า ผลขาดทุนของเจ้าหนี้ภาคเอกชนของกรีซจะบรรเทาภาระ

หนี้ของกรีซ แต่จะไม่แก้ไขปัญหาพื้นฐานของกรีซ และเขายังวิพากษ์วิจารณ์การตัดสินใจ

ในการประชุมสุดยอดอียูครั้งล่าสุดว่านำไปสู่การกระจุกตัวของความเสี่ยงในภูมิภาค

--จบ--

(รอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

คิดถึงคุณหมอเล็กจังเลยค้าบบบ ไม่รู้มีข่าวของยุโรบที่โบรกเกอร์ขอล้มละลายมั้ยครับ

:excl: อยากขอเตือน....ผู้ที่จะลุยน้ำทว่ม....กรุณาใส่รองเท้า...จะเป็นบู้ทกันน้ำ หรืออะไรก็ได้...เพราะจากประสบมา..มีอันตรายทุกย่างก้าว...มีเศษแก้ว-ตะปู-เศษโลหะวัสดุต่างๆจมอยู่ใต้น้ำ..กระทั่งเหลี่ยมมุม ปูน-ทางเดิน-ถนน-พื้นต่างระดับ...อย่าเดินเท้าเปล่าแม้เดินอยู่ในบ้านตัวเอง...เป็นแผลรักษาหายยาก...ถ้าน้ำกัดเท้า...ใช้ขี้ผึ้ง เบอร์28 ทาแล้วหายไว..น้ำท่วมสูง ต้องระวังเด็กหกล้ม...เป็นกำลังใจทุกท่านครับ...น้ำมาเที่ยว เดี๋ยวก็ไปครับ ไม่อยู่นานอยู่แล้ว.... :lol:

ส่วนทองก็ปล่อยไว้เฉยๆ....เดี๋ยวก็งอกเงยเอง....คุณตังเม ไม่ต้องย้ายทองหนีน้ำนะครับ...แช่น้ำได้ไม่เป็นสนิม แช่น้ำเดี๋ยวเผลอๆเปิดดู อาจมีงอก.... :lol: ฮิฮิ...แก้เหงา... :D

คิดถึงคุณหมอเล็กจังเลยค้าบบบ ไม่รู้มีข่าวของยุโรบที่โบรกเกอร์ขอล้มละลายมั้ยครับ

แหะๆ ข่าวโบรกเกอร์ขอล้มละลายอ่านไม่เจอครับ เจอแต่ว่า กลุ่มยุโรปจะเร็วจะช้าก็ต้องเจ๊งครับ(ไม่ต้องอ่านก็เดาได้ครับว่ายังไงก็ต้องเจ๊ง)

MONDAY, OCTOBER 31, 2011

Bob Chapman : the Euro is going to collapse sooner or later

Bob Chapman : the long term problems plus the European debt problem have not even started to go away , they just have wasted 6 months doing nothing ....that what happens when you have piles of bureaucrats getting paid half a million dollars a year and the bankers who own them , the bankers who own the politicians in Europe and that's the kind of results you get , sooner or later the Euro is going to collapse ....so it is very bad for the DOW with the exception of gold and silver shares , you do not want to be in the stock market....

http://bobchapman.bl...Chapman+Blog%29

ส่วนอันนี้ไม่ค่อยอยากโพสต์เพราะตอนนี้ทองมันลงๆอยู่ โพสต์ไปเดี่ยวถูกด่า อิอิ

David Tice Gold headed to $2500/oz & potentially to $5000/oz

David Tice interviewed by Kitco News from the New Orleans Investment Conference 2011 about his outlook for the Gold Market "Gold certainly had a pull back , I think it is headed to $2500 or potentially to $5000 , we are living in a world of fiat money we are having central banks around the world trying to kick the can down the road , we have a problem of too much debt , we have already livt on credit expansion for a couple of decades and now we are in the other end of that , and we are having governments trying to expand their balance sheets through private sector deliveraging , it's trying to keep the wheels on however the wheels are going to come off in my opinion " David Tice said David Tice expects the $2400/oz in a year and a half but it could be in nine months it all depends it all depends on if the authorities are going to be able to retain control or not ....

http://goldbasics.bl...d+%26+Silver%29

พอดีเมื่อเช้าเปิด money channel เค้าบอกเรื่องโบรกเกอร์ไรสักอย่างนี่แหละ ฟังไม่ทันอะครับ เลยยังสงสัยอยู่

David Tice Gold headed to $2500/oz & potentially to $5000/oz

ก็คงขึ้นอยู่กับความเชื่อแหละครับ