ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เห็นด้วยกับคุณ Zagio ตรงนี้เลยครับ

เราเองอาจไม่รู้ตัว แต่หลายๆ เรื่องที่รัฐบาลนี้กำลังทำตอนนี้ก็คือแบบเดียวกันเลย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

:19 ใครสอยจรวดฟระเนี่ย :19

น่าจะเป็นค้อนเหล็กของคุณwcg

ท่านใดที่แต่งงานแล้วเป็นเช่นนี้บ้าง ของผม 10ปี พอดีเลย

ก่อนแต่งงาน....!!

. . ..

'''ช.''' ผมจะรีบทำทุกอย่างให้เรียบร้อยโดยเร็วที่สุดเลย เพื่ออนาคตของเราทั้งสอง

'''ญ.''' คุณอยากจะไปจดทะเบียนฯ กับฉันที่อำเภอมั้ยคะ?

'''ช.''' แน่นอนที่สุด ผมภาวนาให้ได้ยินคำนี้จากปากคุณมานานแล้ว

'''ญ.''' แล้วคุณจะเลิกกับฉันมั้ยนี่?

'''ช.''' ไม่มีทางเด็ดขาดเลย ต่อให้ผมตายก็เถอะ

'''ญ.''' ถ้าฉันงอนคุณขึ้นมา คุณจะง้อฉันหรือเปล่า?

'''ช.''' สำหรับคุณแล้ว ผมจะพยายามทำทุกวิธี ที่คิดได้เลยเชียวแหละ

'''ญ.''' แล้วคุณคิดจะรังแกฉันบ้างมั้ยคะ?

'''ช.''' ผมคงต้องฆ่าตัวตายแน่ๆ ถ้าจะทำอย่างนั้นกับคุณ

'''ญ.''' จูบฉันสักครั้งซิคะ

. . .

หลังแต่งงานแล้ว 10 ปี...ให้อ่านย้อนขึ้น

ไม่ ....ไม่นะ เราต้องไม่ขำ กร้ากกกก :_01 :dd

มีเงินจ้างผีโม่แป้งได้ครับ แต่ถ้าไม่มีเงินก็ให้ผีปั๊มเงินให้ก่อน ค่อยใช้ไปโม่แป้งต่อ :53

โดนจริงๆครับ ..

วันนี้ได้ฟังสัมภาษณ์ Reggie Middleton ในรายการ Capital Account บน RT

เกี่ยวกับเรื่องระบบการศึกษาในอเมริกา ดูรายการจนจบแล้ว นึกว่าเขาเชิญ Reggie Middleton

มาพูดเนื่องในโอกาสงานวันเด็กเมืองไทยเสียอีก (ใครที่คิดว่าเรียนโรงเรียนรัฐเมืองไทย

แล้วอิจฉาโรงเรียนรัฐของอเมริกา อย่าไปอิจฉาเลยครับ เขาก็แย่ แต่แย่ในคนละส่วนกับเรา

ถ้าให้ผมเลือกระหว่าง ร.ร. รัฐทั่วๆไปของทั้งสองประเทศ ... ขอผมไม่เลือกทั้งคู่ละกัน)

ขอสรุปใจความที่น่าสนใจมาเล่าให้ฟังเนื่องในโอกาสวันเด็กแห่งชาติตามนี้นะครับ

(เป็นเรื่องเงินๆทองๆ ที่ไม่เกี่ยวกับโลหะเงิน และทอง)

มีประโยคนึงที่ Reggie สอนลูกของเขาเกี่ยวกับเรื่อง "เงิน" ก็คือ

"เงิน คือ ตัวแทนของแรงงาน" หรือ "Money is a proxy of labor"

ซึ่งเป็นประโยคที่โดนใจของผมมากทีเดียว เพราะเราต้องลงแรงไปเพื่อที่จะ

ได้เงินมา และเราก็เอาเงินสามารถไปซื้อแรงของคนอื่น ให้ทำงานให้เราได้

(หรือจะเอาไปจ้างผีมาโม่แป้งก็ยังได้ ถ้าว่ากันตามคุณ yumyum หรือตาโป๊งเหน่ง

เรายังสามารถออกเครดิตให้ผีมาโม่แป้งให้เราก่อน แล้วค่อยเอาเงินทีหลังได้อีกด้วย)

Reggie มองระบบการศึกษาของอเมริกาว่าเป็นระบบอุตสาหกรรมในการผลิต

แรงงานมาเพื่อป้อนบริษัท และนายทุนใหญ่ๆ ซึ่งไม่เป็นเรื่องที่ดีในสายตาของเขา

เขายังมองอีกว่า ว่าระบบการศึกษาสอนให้คนทำตามกฏ และเมื่อไหร่สอนให้คน

ทำตามกฏ และคิดตามกรอบ จนเป็นนิสัยแล้ว ก็จะเข้าทางของพวกนายทุนที่อยากให้

เด็กเรียนหนังสือเก่งๆ เรียนแล้ว ก็เข้ามหาลัยดีๆ แล้วก็เข้าไปทำงานบริษัทฯดีๆ นานๆ

(ประโยคนี้ นึกถึง Alan Watts จริงๆ)

แน่นอน นายทุน และผู้คุมกฏทั้งหลาย ไม่ต้องการที่จะให้เด็กๆพวกนี้เรียนรู้ กลเม็ดต่างๆของ

พวกเขา เพราะถ้าหากเด็กทั้งหลาย โตไปเป็นผู้ใหญ่ที่คิดนอกกรอบ (คิดนอกกรอบจริงๆนะ

ไม่นับพวกที่ชอบพูด เพราะมันฟังดูดี) นายทุน เจ้าของบริษัทห้างร้านทั้งหลาย จะเสียคนที่จะ

มาเป็นฟันเฟือง ให้กับเครื่องจักรของเขาในระยะยาวอย่างแน่นอน

Reggie มองว่าโรงเรียนที่ดี/มีคุณภาพ ในสายตาของเขา คือโรงเรียนที่เน้นสอนวิชาเกี่ยวกับ

การเป็นผู้ประกอบการ, เรื่องทางเศรษฐกิจการเงิน และ ภูมิศาสตร์การเมือง ด้วย เพื่อที่จะเตรียม

เด็กเพื่อที่จะได้เป็นคนที่ "ประสบความสำเร็จ" ในอนาคต ...

สำหรัำบวลี "ประสบความสำเร็จ" นั้น Reggie มองว่า ความสำเร็จ คือ การที่คุณมี อิสรภาพ และ

ความสุข ซึ่งในมุมมองของเขานั้น ทุกวันนี้ "เงิน" คือสิ่งที่ปฏิเสธไม่ได้ว่าเป็นหนึ่งในเครื่องมือที่ใช้ซื้อ

อิสรภาพได้

เพราะฉะนั้น การเรียนการสอนในเรื่องที่ Reggie ได้เสนอไปก่อนหน้านี้

จึงเป็นเครื่องมือสำคัญ ในการช่วยให้เด็กในวันนี้ ประสบความสำเร็จในวันหน้า

คลิปรายการ Capital Account สัมภาษณ์ Reggie Middleton

คลิป Alan Watts ที่ผมพูดถึง

เวบของ Reggie Middleton

http://boombustblog.com/

น่าจะเป็นค้อนเหล็กของคุณwcg

เอิ๊กๆ

ขว้างค้อนขึ้นไปตั้งหลายวัน กว่าจะโดนจรวดตกลงมา

คุณ leo ใจเย็นนะคร๊าบบบ เห็นใจคนที่ยังได้กระดาษมาไม่ครบด้วยเถิด

ถูกแก้ไข โดย wcg

การเมือง : สถานการณ์โลก

วันที่ 15 มกราคม 2555 06:17

ดาวเทียมสหรัฐ พบขุมทองขนาดใหญ่ที่สุดในพม่า

โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

ดาวเทียมสหรัฐ พบขุมทองขนาดใหญ่ที่สุดในพม่า ที่จะผลิตทองได้หลายพันตันในหลายปีข้างหน้า

ศาสตาจารย์ โซ เต็ง นักธรณีวิทยาชาวพม่าที่เกษียณแล้ว เปิดเผยต่อฟลาวเวอร์ นิวส์ สื่อท้องถิ่นของพม่าว่า ดาวเทียม แลนด์เซ็ท 7 ของสหรัฐ ได้พบขุมทองขนาดใหญ่ที่สุด ซึ่งเขาได้พยายามค้นหาขุมทองแห่งนี้มาเป็นเวลานานแล้ว และตอนนี้เขาสามารถยืนยันได้โดยเชื่อว่า ขุมทองแห่งนี้จะสามารถผลิตทองคำได้หลายพันตันไปอีกหลายปีข้างหน้า

ขุมทองแห่งนี้ ครอบคลุมพื้นที่เป็นบริเวณกว้างทางตะวันออกของประเทศ ที่รวมถึงพื้นที่ของรัฐกะเหรี่ยง อันเป็นที่อยู่อาศัยของชนกลุ่มน้อยด้วย ศาสตราจารย์โซ เต็ง กล่าวด้วยว่า มีหลักฐานทางประวัติศาสตร์ว่า ประชาชนในยุคนั้นเคยสกัดเอาทองคำจากบริเวณนั้น ในสมัยพระเจ้ามินดง

กระทรวงเหมืองแร่ของพม่า ระบุว่า ปัจจุบัน มีเหมืองทองคำในพม่าอยู่ 22 แห่ง

ตอนนี้ยอดหนี้สินของสหรัฐทะลุเกินเพดานหนี้ที่ถูกกำหนดไว้ ถ้าเค้าประกาศเพิ่มเพดานหนี้ อยากรู้จังว่าจะมีผลต่ออะไร อย่างไรบ้างคะ

ขอเอาเรื่องดีๆมาแปะไว้ที่นี่หน่อยครับ แปะไว้ที่ทำได้ไงแล้ว แต่บางคนอาจไม่ได้ดู ศิลปินชาวรัสเซียที่ชนะเลิศรัสเซียนก็อททาเล้นท์ไม่กี่ปีก่อน

http://youtu.be/BXHYDQ9cmSg

ขอบคุณครับ พี่หมอเล็ก ขออนุญาตแชร์ใน FB นะครับ

เนื่องในโอกาศวันครู มาเรียนภาษาไทย กับภาษาลาวกันนะครับ

บางคำที่ไม่ใช่คนเหนือหรืออีสานอาจไม่เข้าใจ ก็พยายามแปลให้พอเข้าใจนะครับ ท่านใดเป็นนักภาษาศาสตร์ ถ้าผิดรบกวนช่วยแก้นะครับ

ปล. มิได้มีเจตนาเอาภาษามาล้อเล่นนะครับ

ท = ไทย ล = ลาว

สถานที่

ท : ห้อง คลอด

ล : ห้องประสูติ

ท : นางผดุง ครรภ์

ล : นางประสูติ

ท : ห้องไอซียู

ล : ห้องมรสุม

ท : ปั๊มป์เชล

ล : ปั๊ม ป์หอย

ท : ไฟ แดง

ล : ไฟอำนาจ

ท : ไฟเขียว

ล : ไฟอิสระ

ท : ถ่ายเอกสาร / ถ่าย สำเนา

ล : อัด เอกสาร

ท : ร้านถ่ายรูป

ล : ร้านแหกตา (- -'')

ท. ห้องผ่าตัด

ล. ห้องปาด (ประมาณ ว่า เฉือน)

ท : ผ้าเย็น

ล : ผ้า อนามัย

ท : Johny Walker

ล : บักจอน ย่าง * เฮ้ย วันนี้ไปดื่มบัก จอนย่างกัน เว้ย.... (ย่าง=เดิน )

ท : ผู้ชายมีหนวด

ล : ผู้ชายปากหมอย

ท : ผ้าอนามัย

ล : ผ้ายันต์กันโลหิต

ท : ถุงยางอนามัย

ล : ถุงปลิดชีวิต

ท.หลอด ฟลูออเรสเซนต์

ล. ข้าวหลามแจ้ง (แจ้ง=สว่าง)

ท. รถไฟ

ล.ห้องแถวไหล

ภาพยนตร์

ท : Superman

ล : บักอึดถลาลม

ท : Face Off

ล : หน้าข้อยอยู่ปู๊น หน้าเปิ้นอยู่นี่ (หน้าฉันอยู่โน่น หน้าเขาอยู่นี่)

ท : Speed

ล : เบรกบ่อยู่ (เบรกไม่อยู่)

ท : สองสิงห์ชิงบัลลังก์

ล : สองสิงห์ชิงตั่งนั่ง (ตั่งนั่ง=ที่นั่ง)

ท : รักจริงๆ ให้ดิ้นตาย

ล : ฮักคักคัก ชักแงกแงก

ท : โลก ทั้งใบให้นายคนเดียว

ล : โลกโม้ดม้วยให้โต๋ผู้ เดียว

ท : หนูน้อย พเนจร

ล : บักหำน้อย ตุหรั่ด ตุเหร่

ท. ไททานิค

ล: ชู้รักเรือล่ม

ท. ศรราม ออก อัลบั้ม อย่างนี้ต้องตีก้น

ล: ศ่อน ฮาม ออกแผงอย่างนี่ต้องตีดากกกกก

ท.จูราสสิคปาร์ค

ล.กะปอมพยศ (กะปอม= กิ้งก่า)

ท.เชือด เชือด นิ่ม นิ่ม

ล.ปาด ปาด เนิบ เนิบ

ปล่อยตัวนักวิ่ง100 เมตร

ท.เข้า ที่

ล. เข้า ซ่อง

ท.ระวัง

ล.โก่งดาก (โก่ง=ยก)

ท.ไป

ล.แล่น

บทความจากเด็กชายชาวอเมริกัน ผู้ที่รับรางวัลยอดเยี่ยมจาก UN

Nominated by UN as the best Poem of 2006 - Written by an

African Kid

When I born, I black : เมื่อผมเกิด ผมผิว ดำ

When I grow up, I black : เมื่อผมโต ขึ้น ผมก็ยังผิวดำอยู่

When I go in Sun, I black : เมื่อผมอยู่ ใต้แสงแดด ผมก็คงยังผิวดำ

When I scared, I black : เมื่อผมกลัว ผม ก็ผิวดำ

When I sick, I black : เมื่อผมป่วย ผมก็ ยังผิวดำ

And when I die, I still black : และ เมื่อผมตาย ผมก็ยังคงผิวดำ

And you white fellow : และ คุณ...เพื่อนมนุษย์ผิวขาว

When you born, you pink : เมื่อแรกเกิด คุณมีผิวสีชมพู

When you grow up, you white : เมื่อคุณ โตขึ้น คุณมีผิวสีขาว

When you go in sun, you red : เมื่อคุณ อยู่ใต้แสงแดด คุณมีผิวสีแดง

When you cold, you blue : เมื่อคุณหนาว คุณมีผิวสีน้ำเงิน

When you scared, you yellow : เมื่อคุณกลัว คุณมีผิวสีเหลือง

When you sick, you green : เมื่อคุณป่วย คุณมีผิวสีเขียว

And when you die, you grey : เมื่อคุณตาย คุณมีผิวสีเทา

And you calling me colored?? : และคุณเรียกผมว่า คนผิวสี ??

ไม่ว่าจะขาว หรือ ดำ ไม่ได้เป็นเหตุผลที่จะเอามาแบ่งแยกชนชั้นกันได้ มนุษย์ทุกคนมีสิทธิที่จะมีความสุขเท่ากันหมด