ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คิดว่าวันนี้บอร์ดคงเงียบเหงาซะแล้ว รออ่านนะขอรับ

ในที่สุด ก็ 20000 รอ 25000 รอ 30000 ต่อไปครับ

ขอบคุณครับ :)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ยอดเยี่ยมสุดๆ เลยครับ ผมเพิ่งได้เริ่มอ่านเมื่อ วันศุกร์ที่แล้ว กว่าจะไล่อ่านทันได้ ก็ตั้งสัปดาห์ ขอยกคุณ NextToNothing ให้เป็นสุดยอดขอดอาจารย์เลยครับ ไม่เพียงความรู้ที่ถ่ายทอดออกมาน่ะครับ แต่สามารถถ่ายทอดให้เห็นภาพได้ ทุกตัวอักษร ทัศนะเกี่ยวกับทองคำของผมเปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิง ขอขอบคุณมากมากมากมากๆๆๆๆ เลยครับ วันพรุ่ง จะทิ้งตั๋ว ไปเอาทองคำ มาเก็บล่ะครับ

ยอดเยี่ยมมากเลยครับ ขอยกให้เป็นอาจารย์เลยครับ ถ่ายทอดได้ยอดเ ยี่ยมจริงๆ ครับ ผมไม่ขออนุญาตที่จะเผยแพร่ต่อนะครับ ก็บอกต่อเพื่อนๆ พี่น้อง แม่บ้านที่ออฟฟิส ให้มาอ่านไปแล้วสิบกว่าคน และคงจะบอกต่อไปเรื่อยๆ เมื่อวาน ก็ไปอบรมเทคนิคกับทางโบรกฯ ที่ได้ไปสมัครไว้ในงาน SET in The City แล้วก็ต่อไปเยาวราช ไปเก็บหนวดกุ้งทองคำมา (มีตั๋วน้อย เลยเก็บแค่หนวดกุ้งมาก่อน)ขอบคุณอาจารย์ NextToNothing มั่กๆ ครับ ถ้าไม่ได้อาจารย์ ผมก็ยังจมอยู่กับความคิดที่ว่า ทองคำ มันเป็นแค่ โลหะมีค่า เป็นเครื่องประดับ เป็นสินค้าฟุ่มเฟือยสำหรับคนมีสตางค์ ขอบคุณครับ และเนื่องในโอกาสวันพ่อ ขอให้พ่อทุกคน มีความสุขครับ และขอให้พ่อของแผ่นดิน พ่อของเรา ทรงพระเจริญครับ จะทำดีเรื่อยไป เพื่อพ่อของแผ่นดิน

ยินดีต้อนรับสู่ โอกาส"ทอง"(จริงๆ) ครับ :)

ขอแสดงความยินดี กับเพื่อนๆสมาชิกที่ถือครอง "ทองคำ" (Real Money) ทุกท่านนะครับ

ทองคำได้ปรับราคา ขึ้นไปแตะระดับ 20,000 ต่อบาทเป็นครั้งแรก

เป็นวันที่ผมจะได้พูดประโยคที่เตรียมไว้มานานเป็นปี กับคนใกล้ตัว เพื่อนๆ ญาติๆ ว่า

"เห็นมั๊ยล่ะ บอกแล้ว"

ปล. แต่มันยังไม่จบนะครับ วันนี้ใครไม่ได้ไปเที่ยว อยู่หน้าจอเตรียมเลยครับ

จะโพสบทความตอนใหม่ ฉลองทอง 2 หมื่นหน่อย

ทานข้าวเที่ยงเสร็จเจอกันครับ

บอร์ดเหงาไม่เป็นไร ยังไงก็โพสครับ ใครไม่ไปเที่ยวมาคุยกันนะครับ :rolleyes:

ติดตามเสมอค่ะขอบคุณค่ะ อยากอ่านค่ะ :lol:

บอร์ดเหงาไม่เป็นไร ยังไงก็โพสครับ ใครไม่ไปเที่ยวมาคุยกันนะครับ :rolleyes:

ขอคุยค่ะ ยังไม่ไปไหน ขอบคูณค่ะสำหรับบทความและราคาที่มาถึง 20,000- เหมือนเป็นของขวัญวันพ่อให้ทุกคนได้สัมผัสแล้ว ไม่มีที่ไหนดีไปกว่าแผ่นดินของเรานี้แล้ว

วันนี้คุณเน็กส์ยังขยันมาโพส แต่วันนี้กรุงเทพน่าอยู่ที่สุดนะคะ อากาศก็ดี รถน้อย ติดคงนิดหน่อยคนออกมาดูไฟอะค่ะ ค่ำ ๆ อาจออกไปเดินฉลองราคาทองบ้างละค้า

ขอบคุณคะ

อ่านมานานแล้ว เพิ่งสมัครสมาชิก เพราะบทความของคุณNexttonothing

ขอติดตามอ่านทุกบทความต่อๆไปทุกบทความนะคะ

!thk !thk คุณ Next คะ เพราะได้อ่านบทความคุณ Next เลยยังถือทองอยู่ยังไม่กล้าขายซะที กลัวซื้อกลับราคาเดิมไม่ได้ ซึ่งเป็นแบบนี้ซะส่วนมากเวลาที่ขายออก ยังติดตามเสมอนะคะ !thk มากๆๆ

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับบทความและข้อคิดดีๆ ทำใจอยู่นานกว่าจะตัดสินใจซื้อ เมื่อวานซื้อไป 40% ร้านเฮียฮั่ว 19,930 บาท/บาททอง ถูกกว่าราคาประกาศ 20 บาท ^_^

มีหลานคนแรกเมื่อ 3 ปีก่อน ซื้อทองให้ตอนนั้นบาทละ 10,600 ได้หลานคนที่สองเมื่อ 5 วันที่แล้ว เพิ่งมีเวลาไปซื้อทองกลายเป็น 19,950 ...โอ้ะแม่เจ้า ถ้ามีคนทีสามไม่รู้จะขึ้นไปเป็นเท่าไหร่ รีบซื้อเก็บไว้ตอนนี้เลยดีกว่า

มาลงชื่อรออ่านด้วยคนครับ

ไปกินข้าวก่อน เดี๋ยวกลับมาอ่าน :D

เพิ่งได้เข้ามาอ่านบทความของคุณ next ประมาณ 1 สัปดาห์นี่เองค่ะ อ่านยังไม่จบทุกบทเลย เมื่อวันศุกร์ที่่ผ่านมาก็รีบวิ่งไปซื้อทองแท่งมาเก็บไว้ก่อนเลยค่ะ

ระหว่างอ่านอาการอยากซื้อทองกำเริบจนฉุดไม่อยู่เลยค่ะ อิ อิ ... เพิ่งมาอ่านจบนี่เองค่ะ วันนี้มารออ่านต่อนะคะ สงสัยวีคหน้าคงต้องไปซื้อเพิ่มให้เต็มพอร์ตแล้วค่ะ

เมื่อวัันศุกร์ยังซื้อไม่ครบเพราะมัวแต่ต่อรองราคา เผื่อว่าจะลงมาอีกซักนิดแล้วค่อยซื้อเพิ่ม สงสัยต้องกลายเป็นซื้อแพงขึ้นแล้วแน่เลย ไม่น่ามัวต่อราคาเลยเรา เสียดายจัง

ขอบคุณคุณnext มากนะคะ บทความสนุกได้ความรู้ ได้โอกาสดีๆมากมาย ขอบคุณมากๆนะคะ

โครงการสู่ดวงจันทร์(Go to the moon)

สมมุติว่า คุณเป็นหัวหน้าทีมวิศวะกรขององค์การนาซ่า (Nasa) ว้าววว......

ได้รับมอบหมายให้ทำโปรเจค “เดินทางไปยังดวงจันทร์” (Go to the moon)

สิ่งที่คุณต้องทำก็ไม่มีอะไรมาก คุณถนัดอยู่แล้ว นั่นก็คือ “การสร้างจรวด”

โครงการนี้ จะสำเร็จได้

1 สร้างจรวด

2 ทดสอบจรวด

3 ปล่อยจรวดเดินทางไปยังดวงจันทร์ (จบ)

คำถามของผมคือ ขั้นตอนไหน "ใช้เวลานานที่สุด ???"

....................................................................

ขั้นตอนที่ 1 ใช่มั๊ยครับ ?

แน่นอนที่สุดเวลาคุณจะคิดสร้างจรวด คุณต้องเริ่ม หาทีมงาน เรียกช่างออกแบบยาน, หาวัสดุ-อุปกรณ์, ทำงานเครื่องยนต์,

งานพ่นสี , ฝึกนักบิน ฯลฯ สารพัด ล้านขั้นตอน

แต่เมื่อคุณได้จรวดมาแล้วดังใจหวัง ขั้นตอนที่ 2 อาจจะใช้เวลาอีกซักพัก

แต่ขั้นตอนที่ 3 มันใช้เวลาไม่นานหรอกครับ

จริงอยู่หลายปีที่คุณง่วนอยู่กับการสร้างจรวด ทำงานบน “ภาคพื้นดิน”

ดวงจันทร์มันช่างดูห่างไกลเหลือเกิน กี่ปีๆที่ทำงาน ก็ยังอยู่บนดินเหมือนเดิม

แต่เมื่อทุกอย่างพร้อม !!

จากพื้นดินไปดวงจันทร์แม้จะห่างไกล ก็ใช้เวลาแค่แป๊บเดียวเท่านั้นแหละครับ

โครงการ Go to the moon ของ “ทองคำ” ก็ไม่ต่างกัน

หลายปีแล้วที่ทองเพียรพยายาม ก่อร่างสร้างจรวด

ในแต่ละปีตลาดทองคำพัฒนาไปทีละขั้นๆ อย่างช้าๆแต่มั่นคง 20 ปีมาแล้ว

จนถึงทุกวันนี้ ได้จรวดที่สวยงามพร้อมมีฐานปล่อยที่มั่นคง

เป็นไปตามหลักการของ ตลาดกระทิง (Bull Market) โดยแท้

เรามาตามดูขั้นตอนและธรรมชาติของมันกันครับ

ตลาดกระทิงนั้นจะประกอบด้วย 3 เฟส

Phase 1: Stealth Phase

Phase 2: Awareness Phase

Phase 3: Mania Phase

-Stealth Phase-

เฟสนี้ผมขอเรียกว่า เป็นเฟส “เสือซุ่ม” ในระยะแรกนี้

ไม่มีใครสนใจใน “ทองคำ” การลงทุนในทองคำนั้นถือเป็นอะไรที่

อยู่นอกสายตามากๆ ราคาแม้ว่าจะอยู่ในระดับต่ำ

แต่ถึงซื้อไว้ราคาก็แทบไม่ขยับ ผลตอบแทนจึงน้อยหรือแทบจะไม่ได้เลย

ในช่วงนี้นั้นหากชักชวนให้ใครมาลงทุนในทองคำ คงจะถูกมองว่าแปลก แต่กลับมีคนอีกกลุ่มนึง (Smart Money)

ซึ่งเป็นคนส่วนน้อย สังเกต เห็นการเปลี่ยนแปลงบางอย่างที่เริ่มจะก่อตัวขึ้น คนเหล่านี้ซุ่มซื้อทองคำสะสมที่ระดับราคาต่ำๆ

แม้ว่าราคาจะไม่ขึ้นวูบวาบ แต่ ถือว่าได้เก็บของถูก พวกนี้นี้ “มีวิสัยทัศน์”

มองเห็นอะไรบางอย่างที่คนอื่นไม่เห็น (เช่นคน ระดับ จอช โซ รอส หรือ วอเรน บัฟเฟต)

ตอนทองคำ ราคาบาทละ ไม่กี่พันนั้น แทบจะเรียกได้ว่า น้อยคนจะสนใจซื้อทองคำแท่งเก็บ

ราคาในแต่ละอาทิตย์แทบจะไม่มีการเคลื่อนไหว ร้านทองตู้แดงไม่เปลืองแป้ง ในการแก้ราคาที่กระจกกันเหมือนในสมัยนี้

ราคาทองคำเพิ่งจะผ่านจุดสูงสุดมา (ปี 1980) หลังจากนั้นก็ลงฮวบ หงอยและซึม อยู่หลายปี แต่ค่อยๆ ขยับเพิ่ม ฟื้นตัวทีละนิดทีละนิด

-Awareness Phase-

หลังจากนั้น ทองคำแตะระดับ 8,000-10,000 ต่อบาท ราคาทองคำเริ่มจะ “เก็งกำไรได้”

เฟสนี้ผมขอเรียกว่า เป็นเฟสของ”คนวงใน” คนที่มีพื้นความรู้เกี่ยวกับทองคำ หรือ สถาบันการเงิน บริษัทกองทุนต่างๆ เริ่มเก็บสะสมทอง

นักลงทุนเข้ามาเทรด ซื้อ-ขาย หาจุดเข้า-จุดออก มีความกังวลว่าจะขายหมู กังวลว่าจะติดดอย

การเล่นทองนั้น เป็นเรื่องของการเก็งกำไรล้วนๆ เมื่อทองลงเยอะๆ นักวิเคราะห์ ก็จะ ออกมาเตือนถึงสัญญาณของการล่มสลายของทอง

พอทองขึ้นเยอะๆ ก็ออกมาเตือนว่า ฟองสบู่ เฟสนี้จึงมีชื่อเรียกอีกอย่างว่า -Wall of worry Phase-

ทองจึงถูกตลาด “ทดสอบ” อยู่ตลอด การเทขายทำกำไร

การช้อนซื้อที่ราคาต่ำๆ เพื่อหวังการรีบาวน์ สวิงไปสวิงมา เหมือนกับว่าการลงทุนมีความเสี่ยง

แต่ด้วยพื้นฐานที่แข็งแกร่งของกระทิง หากมองในระยะยาวแล้ว ทิศทางจึงยังเป็นขาขึ้นได้ เรื่อยๆๆ

-Mania Phase-

เมื่อทองคำถูกทดสอบ จนมั่นใจแล้ว ว่า “มันไม่ลง” เมื่อนั้นคนทั้งตลาดจะหันมามอง เมื่อนั้นคนทั่วไป

แม้แต่คนที่เคยอคติกับทองก็ยังจะเข้าแถวซื้อ เฟส นี้ผมขอเรียกว่า เป็นเฟสของ “ทุกคน”

ทองคำกลายเป็น Talk of the town สื่อต่างๆ ทั้งทีวีและหนังสือพิมพ์ ต่างคุยกันแต่เรื่องทอง

ราคาในช่วงนี้ จะพุ่งสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว แต่ “ไม่มีใครกลัวที่จะซื้อ” เพราะยิ่งซื้อก็ยิ่งขึ้น

ยิ่งขึ้นก็ยิ่งมีกำไร ยิ่งมีกำไรก็ยิ่งบอกต่อ

“ราคาทองคำ” จะกลายเป็นคำถามในชีวิตประจำวัน นักลงทุนในตลาด ยันช่างเสริมสวย หรือ คนขับแท๊กซี่ ก็คุยกันแต่เรื่องทอง

............................................................................................

เปรียบไปก็เหมือนการสร้างจรวด ทองคำในเฟสที่ 1-2 ก็เหมือนกับการสร้างและทดสอบจรวด

โครงการจะพัฒนาไปอย่างช้าๆ หลายปีที่มันค่อยๆคืบหน้า แต่ไม่ได้หมายความว่า ขั้นตอนสุดท้ายมันจะค่อยๆ พุ่ง ??

เมื่อทุกอย่างพร้อม

ทองคำเข้าสู่ Mania Phase เมื่อนั้น จรวดก็พร้อมทะยานพุ่งสู่ท้องฟ้า อย่างรวดเร็ว

ณ.ตอนนี้ผมเชื่อว่า ทองคำนั้นเริ่มจะเปลี่ยนจาก Awareness Phase เข้าสู่ช่วง Mania Phase

เพราะเมื่อทองคำแตะระดับราคา 20,000 ต่อบาท มันเพียงพอที่จะทำให้คนทั่วไปในตลาด เริ่มจะ “เอ๊ะ”

เอ๊ะ มันเกิดอะไรขึ้นกับทอง ??

เมื่อเกิดความสงสัย ก็จะเข้ามาเริ่มสังเกตุราคาทองคำและศึกษา เมื่อศึกษาไปเรื่อยๆ ก็จะเริ่มเข้าใจ

เมื่อนั้น คนที่ตลอดชีวิตไม่เคยซื้อทองเลย ก็จะเริ่มซื้อเป็นครั้งแรก!

ในตลาดตอนนี้นั้นมีคนอีกมากกกมายที่ยังไม่ได้ลงทุนในทองคำ ไม่ต้องอะไรมาก

เอาแค่คนที่ฝากเงิน เปิดบัญชีกับ ธนาคารออมสิน เจ้าเดียวก็มากกว่าคนเล่นทองทั้งประเทศ

(เพราะหวังจะถูกรางวัลสลากออมสิน ได้ดอกเบี้ยต่ำก็ยอม)

ยังไม่นับคนที่ฝากเงินฝากประจำไว้กับ ธนาคารพานิชย์ทั่วไป คนที่เล่นแต่หุ้น ไม่ได้สนใจทองคำ ฯลฯ

คนเหล่านี้ยังมีอีกเยอะ และ ไม่ใช่แต่เฉพาะในประเทศไทย แต่ มีอยู่ “ทั่วโลก”

กระแส การลงทุนในทองคำ ทั่วโลกตอนนี้เริ่มขยายตัวอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน

จีน อินเดีย รัสเซีย หรือแม้แต่ ในสหรัฐอเมริกา ประชาชนในแต่ละประเทศ เริ่มซื้อสะสมทองคำ

ในบ้านเรา ช่องมันนี่ แชนแนล (Money Channel) เดี๋ยวนี้พูดเรื่องทองคำทุกวัน

โบรกเกอร์บริษัทต่างๆ รวมทั้ง ธนาคารพาณิชย์หลายๆเจ้า จัดกองทุน และโปรแกรมออมทอง สารพัดแบบออกมาขาย

ในโฆษณาทีวีล่าสุด มีป้าแก่ๆ มานั่งให้สัมภาษณ์ถึงการลงทุนในทอง

ป้าแกรู้ทุกเรื่องแม้จะลงทุนแค่ “สลึงเดียว” พยายามจะสื่อว่า ใครๆก็ลงทุนในทองได้

มีแม้แต่ ละคร บางรักซอยเก้า ซิทคอม เรื่อง “ทอง ทอง ทอง”

สิ่งเหล่านี้ไม่เคยมีมาก่อน

ผมอยากจะถามว่า “มาชวนซื้ออะไรกันตอนบาทละ 20,000 ??”

โปรแกรมออมทอง หรือ กองทุนทั้งหลายพวกนี้ ทุกบริษัทจัดตั้งกันขึ้นมา ชักชวนให้คนซื้อทอง ลงทุนทอง

เพราะเค้าคิดว่า ต่อไปทองคำจะลงหรือ ???

เปล่าเลย เป็นไปไม่ได้ !! เค้ารู้ว่าในระยะยาวแล้ว ท้ายที่สุด ราคาทองคำ จะหนีไม่พ้นต้องปรับตัวขึ้นตามปัจจัยพื้นฐาน

แต่ทุกสิ่งทุกอย่างมีวัฎจักรของมัน เมื่อถึงระดับนึง ทองคำก็จะถึงจุดอิ่มตัว เมื่อถึงจุดระดับนึง

ทองคำก็จะกลายเป็น “ฟองสบู่”

แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ครับ

เดือนก่อนผม ดูทีวี มีวิทยากรท่านนึงออกมาเตือนถึง “ฟองสบู่ทองคำ”

ผมอยากจะบอกว่าไม่ต้องกังวลนะครับ ตอนนี้เรากำลังเริ่มจะเข้า Mania Phase ไม่ใช่ฟองสบู่

ทำไมผมเชื่ออย่างนั้น ?

ก็เพราะ นิยามของคำว่า ฟองสบู่ คือ ภาวะที่มีคนซื้อ มากกว่า คนขาย ทุกคนกล้าที่จะเข้าซื้อแม้ว่าราคาจะสูง

ทุกๆคนลงทุนในทอง แต่ทุกวันนี้ผมเห็นมี แต่คน “ขายทอง”

อีกทั้งการลงทุนในทองคำก็ยังไม่ได้เป็นกระแสหลักของตลาด ทองคำจึงยังมี ลู่วิ่งอีกไกลครับ

ตลาดทองคำทั่วโลกนั้นเป็นตลาดที่ไม่ใหญ่มาก เมื่อเทียบกับปริมาณนักลงทุน

การโยกเม็ดเงิน เข้ามาในตลาดทองคำ จะส่งผลอย่างมากต่อราคา ส่งผลมากกกพอที่จะทำให้

ประตูของ โอกาส “ทอง” (จริงๆ) เปิดขึ้นได้อีกครั้ง

จรวดสร้างเสร็จแล้วครับ ที่ผ่านมาใครที่คิดว่าตกรถ

ใครที่คิดว่าพลาด ผมอยากบอกว่า ยังไม่พลาดหรอกครับ ถ้าเทียบกับสิ่งที่คุณกำลังจะได้เห็น

ทองมันขึ้นมาอย่างช้าๆ ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะต้องค่อยๆขึ้น อย่างนั้นตลอดไป

ทองใช้เวลา 3 ปีกว่าๆ เพิ่มขึ้นมา “บาทละหมื่น”

(พศ. 2550 ทองบาทละ 10,500) ถ้าจะขึ้นอีกซัก หมื่น ผมว่าคราวนี้ใช้เวลาไม่ถึง 3 ปีหรอกครับ

:excl: ปล. เช่นเคยนะครับ ผมไม่ได้การันตีในสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคต รวมถึงไม่ได้มีเจตนาให้หลงเชื่อ

แต่ อยากให้เกิดความสงสัยแล้วศึกษาเพิ่มเติมให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

นอกจากจะได้ความรู้เพิ่มแล้ว อาจจะทำให้อ่านบทความผมสนุกมากขึ้นกว่าเดิมด้วยครับ

:excl: ปล. ย้ำอีกครั้ง ผมยังไม่แนะนำให้เข้าเทรด Gold Future

หากอยากซื้อให้เข้าซื้อทองแท่งเก็บสะสมก่อน ตลาดนี้ความเสี่ยงสูงครับ เป็นห่วงครับ

ขอบคุณคะ

อ่านมานานแล้ว เพิ่งสมัครสมาชิก เพราะบทความของคุณNexttonothing

ขอติดตามอ่านทุกบทความต่อๆไปทุกบทความนะคะ

เพิ่งได้เข้ามาอ่านบทความของคุณ next ประมาณ 1 สัปดาห์นี่เองค่ะ อ่านยังไม่จบทุกบทเลย เมื่อวันศุกร์ที่่ผ่านมาก็รีบวิ่งไปซื้อทองแท่งมาเก็บไว้ก่อนเลยค่ะ

ระหว่างอ่านอาการอยากซื้อทองกำเริบจนฉุดไม่อยู่เลยค่ะ อิ อิ ... เพิ่งมาอ่านจบนี่เองค่ะ วันนี้มารออ่านต่อนะคะ สงสัยวีคหน้าคงต้องไปซื้อเพิ่มให้เต็มพอร์ตแล้วค่ะ

เมื่อวัันศุกร์ยังซื้อไม่ครบเพราะมัวแต่ต่อรองราคา เผื่อว่าจะลงมาอีกซักนิดแล้วค่อยซื้อเพิ่ม สงสัยต้องกลายเป็นซื้อแพงขึ้นแล้วแน่เลย ไม่น่ามัวต่อราคาเลยเรา เสียดายจัง

ขอบคุณคุณnext มากนะคะ บทความสนุกได้ความรู้ ได้โอกาสดีๆมากมาย ขอบคุณมากๆนะคะ

ยินดีครับ ใครยังไม่ได้สมัครสมาชิกก็สมัครกันเข้ามานะครับ หากมีข้อสงสัยจะได้โพสพูดคุยกัน

เวบเกี่ยวกับทองคำมีมากมาย แต่ผมเลือกประจำอยู่บ้าน Thaigold

เพราะบ้านนี้ผู้คนใจดีและเป็นสังคมที่อบอุ่นครับ

สมัครสมาชิกก็ไม่ยากเลย ถือโอกาสเชิญชวนนะครับ :D

อ่านแล้วความรู้เพิ่มขึ้นเป็นกองครับ เห็นภาพชัดเจน ขอบคุณจารย์Nextมากๆครับ

ขอบคุณคะ คุณ Nexttonothing

ติดตามอ่านตลอดนะคะ ได้ความรู้มากมาย :wub: :wub: :wub: