ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ไหนๆก็เป็น"ดีเจ"แล้ว ช่วงรอคำถามก็ไปฟังเพลงกันก่อนนะครับ :rolleyes:

กำลังดังเลยครับ เพลงนี้ "อยู่คนเดียว" จากพี่เบิร์ด

http://www.youtube.com/watch?v=K93gGFMtZTQ

ขอบคุณคะ ดีเจ เน็กส์ เพราะ ๆ อยู่คนเดียวเหมือนกันและอยู่ท่ามกลางเพื่อน ๆ ในเวป ก็ไม่ต้องไปมองหาคราย ๆ ...อีกแล่ว สนุกและไม่เหงาเลย ติดตามต่อปาย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โอกาสทองจริงๆ ที่ได้ถามหน้าไมค์ อิ อิ :wub:

คุณเน็กซ์ขา ในที่สุด เมื่อราคาทองสูงสุด ที่สุดๆๆๆ แล้ว สมมติเรามี 1000 บาททอง ( ข้อเน้นว่าสมมติ )

เราจะขายไปทั้งหมดเพื่อเริ่มเปิดราคาเก็บของล็อตใหม่ หรือไม่ขายเพราะทองก็คือทอง หรือแบ่งทยอยขายเล่น

แบบเดิมๆ วนๆ ไปอย่างที่เคยเป็น อย่างไรดีคะ ขอบคุณค่ะ :wub: :wub:

สวัสดีครับคุณเน็ก

1. กรณีที่ยูเอสดอลล่าชดใช้กรรมมันเรียบร้อย ในขณะเดียวกันมันจะส่งผลทำให้สกุลเงินที่ธนาคารกลางของประเทศนั้นที่มีทองสำรองน้อย พากันเหี่ยวไปด้วยมั้ยครับ

2. จากข้อ 1 กลุ่มประเทศผู้ผลิตทองได้เอง เช่น ออสเตรเลีย หรือ South Africa จะเป็นสกุลเงินที่เเข็งเเกร่งในอนาคตใช่มั้ยครับ

สุดท้ายนะครับ อ้างอิงจากdow/Gold theory ผมคาดว่าวันนั้น จะอยู่ที่ 4000/4000 เเต่ค่าเงินบาทเราคุณเน็กคิดว่าจะเเข็งค่าไปที่เท่าไหร่ครับ เเละถ้าโอบาม่าReviseค่าเงินเค้าใหม่เหมือนด้อยเยอรมัน ความวุ่นวายที่จะเกิดขึ้นกับทองเเละราคาค้าปลีกในไทยจะมีมากมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ :lol:

ขอสอบถามบ้างนะคะ ...^-^

เท่าที่อ่านเข้าใจว่า DOW ไม่ลงเพราะดอลอ่อนใช่มั๊ยค่ะ ถ้าเข้าใจผิดขอโทษด้วยนะคะ

แล้วถ้าเร็วๆนี้เกิดมี QE3 อีกรอบ DOW ก้อต้องพุ่งขึ้นอีกใช่มั๊ยค่ะ

อย่างงั้น DOW:Gold ที่ 15000:15000 ก็มีโอกาสเป็นไปได้จริงๆใช่มั๊ยค่ะ อิ อิ แอบยิ้มค่ะ

แล้วset บ้านเราก็จะพุ่งตาม Dow ได้ด้วยใช่มั๊ยค่ะ

อาจจะเกิน 1 คำถามนะคะ คำถามต่อเนื่องกันนิดนุงขอโทษคุณnext ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ^-^

หน้าไมค์ (On the air)

เปิดรับสายหน้าไมค์ไปได้ 5 นาที เวบดันล่ม!(ฮา)

เอาใหม่ครับ เปิดรับคำถามถึง 16.00 น. ไปเลย

หลังสี่โมงเย็นมาคุยกัน :rolleyes:

เวปมาแล่ว ดีใจ ไม่รู้ใช่คำถาม ฤ เปล่าค่ะ คือเจ็บเพราะดองอยู่ดอยเลย ทำให้กลัวแต่พอรับข้อมูลจาก ท่าน ๆ ทำให้มั่นใจขึ้น กล้าที่จะซื้อและขาย แบ่งเอาไว้สร้างบ้านบนดอย รอ 1600 กับเอามาทำกำไรตามคำแนะนำได้ผลเลยมั่นใจเต็มร้อย ถ้าไม่มีท่านกูรูแนะ วันนี้ก็ต้องช้อนแล้ว อาจต้องติดดอยหรือมาซื้อเฉลื่ยอีก ถ้าเราแบ่งเก็บกับทำกำไร ควรเป็นสัดส่วนเท่าไรดีคะ

ถูกแก้ไข โดย raty

:lol: :lol: สวัสดีค่ะคุณแน๊ก ทองตอนนี้อยู่ที่1394 จะลงอีกมั๊ยคะ ช่วงก่อนทยอยขายไปครึ่งนึงแล้วค่ะจะเก็บกลับราคาก็ลงไม่มากแพงกว่าที่ขายไปบางก้อนอีกค่ะ ถ้าลงได้อีกจะได้ปล่อยที่เหลือก่อนแล้วรอซื้อใหม่ดีคะหรือของเดิมที่เหลือถือไว้ก่อนแล้วรอเก็บที่ขายไปแล้วกลับอย่างเดียวดีคะ ขอบคุณค่ะ :lol: :lol:

ถามครับถาม ถามๆๆๆ คร้าบบบ

ติิดตามบทความของคุณ next มาตั้งแต่สมัยลงใหม่ๆ อ่านมันมากครับ แต่มีข้อสงสัยในบางอย่างครับ(บางอันอาจมีลืมถ้าถามซ้ำขออภัยครับ ไฟเวิืร์ดผม เกิน 50 หน้าแล้ว >_< อ่านสนุกจริงๆ)

ถามว่า เอวคุณ next กี่นิ้วครับ.....อุๆๆๆๆ (อันนี้ล้อเล่น แต่ตอบจริงก็ดีครับ)

อยากถามว่า ในใจของคุณ next อเมริกาจะเริ่มล่มสลายอย่างชัดเจนในอีกกี่ปีข้างหน้าครับ แล้วชั้นต่อมาที่เป็นการล่มสลายแบบที่ทุกคนตื่นตระหนกอย่างยิ่งใหญ่ที่แม้กระทั่งคนขัดรองเท้ายังรู้นี่จะตามมาในอีกกี่ปีหลังจากเหตุการณ์แรกครับ

ทองจรวดในใจของคุณ next คือจะเริ่มในอีกกี่ปีข้างหน้าครับแล้วจะเริ่มจากอะไรเป็นสาเหตุ QE3? จีนเทดอลล่า? หรืออะไรหรอครับ

สำหรับคุณ next แล้วเป้าของทองจรวดที่คิดไว้จากการประเมินนี่อยู่ชั้นบรรยากาศไหนครับ ใจผม 1800 ในสองปี...น้อยไปมั้ยเนี่ย

ในกรณีที่ดอลเสื่อมค่ามากจนกลายเป็นเงินกระดาษในช่วงก่อนที่ทองจะเปลี่ยนไปอ้างอิงอย่างอื่น เป็นไปได้มั้ยครับว่าการอ่อนค่าของดอลล่าจะแซงการแข็งของราคาทองแล้วทำให้ราคาทองถูกลงเนื่องจากบาทแข็งเพราะเทียบกับดอลล่ามั้ยครับ

ทางแก้ของเศรษฐกิจเมกา(แบบคะแนนเสียงช่างหัวมัน) แนวทางที่เหมาะสมที่สุดสำหรับคุณ next นี่เป็นอย่างไรครับแบบรักษามะเร็งตัดนมรักษาร่างกายก็ได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

4 โมงแล้วปิดรับคำถามก่อนนะครับ เดี๋ยวผมตอบไม่หมด ขอบคุณครับ :rolleyes:

:excl: คำถาม : คุณปุงปัง กับ คุณ00LeE00

-ถามค่ะ ทองจะลงอีกมั้ยคะ?

-ตอนนี้ซื้อ ทองคำแท่ง ติดอยู่ 2 ก้อนอะครับ 1422 กับ 1410 ครับ จะมีโอกาสลงดอยภายในปีนี้ใหมครับ

:excl: คำตอบ: Nexttonothing

โอกาสที่ทองจะลงอีกในระยะสั้นๆก็ยังมีนะครับ แต่ให้ดูปัจจัยทางเทคนิคประกอบจะดีกว่า

หากยังไม่มีทองคำอยู่ในพอร์ทเลยแนะนำซื้อทันทีครับ เพราะที่ผ่านมา ทองลงยังไงก็ขึ้นอยู่วันยังค่ำ

แต่หากมันลองได้ขึ้นแล้ว บางทีไม่ลงมาให้เราเก็บอีกเลยบ่อยไป(เช่น จะหาราคา 17000-18000 ตอนนี้คงยาก)

คนที่รอให้ลงเยอะๆๆๆ ก่อนแล้วค่อยซื้อ บางทีจึงตกรถยาวครับ

ส่วนราคา 1422-1410$ โอกาสจะลงดอยในปีนี้ ก็ยังมีนะครับแต่ถึงปีนี้ไม่ได้ลง ปีหน้าก็ได้ลงอยู่ดี

หนำซ้ำราคานี้ปีหน้ามันจะเป็นแค่ ตีนเขาด้วยซ้ำ

รอนิดนะครับ

:excl: คำถาม :คุณninja99.99

1500 เหรียญ ภายในปี2011 มีโอกาสได้เห็นมั้ยครับ อยากถือยาวครับ ขอบคุณมากครับ

1500$ ในปี 2011 ถือเป็นเป้าที่มักน้อยมากๆครับ

อัตราการขึ้นเฉลี่ยต่อปีของทองคำอยู่ที่ 17% ต่อปี (เป็นแบบนี้มา 10 ปีแล้ว)

จาก 1400$ หากขึ้นเท่ากับค่าเฉลี่ยจะอยู่ที่ระดับ 1638$ ในปีหน้า

นี่คือการขึ้นแบบเรื่อยๆ ของทองคำนะ หากเข้าสู่ Mania Phase จริงจะขึ้นมากกว่านี้ครับ

:excl: คำถาม : คุณปุงปัง กับ คุณ00LeE00

-ถามค่ะ ทองจะลงอีกมั้ยคะ?

-ตอนนี้ซื้อ ทองคำแท่ง ติดอยู่ 2 ก้อนอะครับ 1422 กับ 1410 ครับ จะมีโอกาสลงดอยภายในปีนี้ใหมครับ

โอกาสที่ทองจะลงอีกในระยะสั้นๆก็ยังมีนะครับ แต่ให้ดูปัจจัยทางเทคนิคประกอบจะดีกว่า

หากยังไม่มีทองคำอยู่ในพอร์ทเลยแนะนำซื้อทันทีครับ เพราะที่ผ่านมา ทองลงยังไงก็ขึ้นอยู่วันยังค่ำ

แต่หากมันลองได้ขึ้นแล้ว บางทีไม่ลงมาให้เราเก็บอีกเลยบ่อยไป(เช่น จะหาราคา 17000-18000 ตอนนี้คงยาก)

คนที่รอให้ลงเยอะๆๆๆ ก่อนแล้วค่อยซื้อ บางทีจึงตกรถยาวครับ

ส่วนราคา 1422-1410$ โอกาสจะลงดอยในปีนี้ ก็ยังมีนะครับแต่ถึงปีนี้ไม่ได้ลง ปีหน้าก็ได้ลงอยู่ดี

หนำซ้ำราคานี้ปีหน้ามันจะเป็นแค่ ตีนเขาด้วยซ้ำ

รอนิดนะครับ

ขอคุญมากครับ น้าnext สู้ๆๆ

:excl: คำถาม :คุณinsensitive กับ คุณสา

-วันนี้ควรขายออกซักหน่อยนึง แล้วค่อยเก็บราคาที่ต่ำกว่านี้ไหมคะ

แต่กลัวขายแล้ว เก็บคืนราคาสูงกว่าเพราะเงินบาทอ่อนอีกแล้วค่ะ

-สวัสดีค่ะคุณแน๊ก ทองตอนนี้อยู่ที่1394 จะลงอีกมั๊ยคะ ช่วงก่อนทยอยขายไปครึ่งนึงแล้วค่ะจะเก็บกลับราคาก็ลงไม่มากแพงกว่าที่ขายไป บางก้อนอีกค่ะ ถ้าลงได้อีกจะได้ปล่อยที่เหลือก่อนแล้วรอซื้อใหม่ดีคะหรือของเดิมที่เหลือ ถือไว้ก่อนแล้วรอเก็บที่ขายไปแล้วกลับอย่างเดียวดีคะ ขอบคุณค่ะ

มีคำตอบอยู่ในตัวคำถามเอง อยู่แล้วครับ :D ใช่เลยครับ!

การขายออกไปเพื่อย่อซื้อมันคือการทำรอบหากเป้าเราใหญ่กว่านี้ ไม่มีความจำเป็นต้องทำรอบครับ

สิ่งนึงที่เป็นคติประจำใจของผมก็คือ"ไม่หวังกินรอบเล็กจะทำให้เราไม่พลาดรอบใหญ่" เวลาทองขึ้นแรงๆครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

:excl: คำถาม :คุณangelz

เหตุการณ์ที่จะเป็นอย่างปี2007-2008 มีโอกาสเกิดได้อีกในช่วงใดได้บ้างคะลงไปตั้งเป็นปี 400 เหรียญ

ตอนปี 2008 นักลงทุนและประชาชนทั่วไปยังไม่แน่ใจว่าประธานFED เบน เบอร์นันเก้

จะแก้ไขปัญหาวิกฤตเศรษฐกิจที่เกิดขึ้นยังไง สินทรัพย์เสี่ยงทั้งหมดจึงถูกเทขาย

ไม่เว้นแม้แต่ทองคำแต่หลังจากนั้นจึงได้รู้ว่า QE คือคำตอบ

และยังเป็นทางเลือกของเค้าเสมอมา

หากวิกฤตเศรษฐกิจเกิดอีกรอบ

ผมเชื่อว่า ในคราวนี้ตลาดจะคิดได้ เบน จะอัดฉีด QE3-QE4 เพื่อยับยั้งอีกแน่นอน

เมื่อเป็นอย่างนั้น ดอลล่าห์ก็จะต้องอ่อนค่าลงอีกในอนาคต

คราวนี้ คนที่เคยขายสินทรัพย์เสี่ยงประเภทอื่นแล้วมาถือดอลล่าห์

จะเปลี่ยนใจหันมาถือทองคำ เป็น Safe Heaven แทน

ทองจึงไม่จำเป็นต้องลงอีกเหมือนกับในปี 2008 ครับ

ว้า มาไม่ทัน ปิดรับคำถามแล่ว

แปะไว้เผื่อคุณเน็กซ์อยากตอบวันหลังครับ-เมกาเคยแอบซื้อทองบ้างไหมครับ ผ่านทางไหนครับ (แอบพิมพ์แบงค์ยังเคยมาแล้ว)